[Thảo luận] Tôi cảm thấy nhục nhã khi tham gia giao thông ở VN.

niceshot

Xe container
Em sống ở Hà Nội đã 30 năm nhưng em nghĩ không thay đổi được ý thức của dân ta được, trong nhiều việc chứ không phải chỉ trong giao thông, nhiều người đổ tại là chủ yếu do người tỉnh ngoài.Đó chỉ la "ngụy biện", xin lối chứ có tuyên truyền thế này chứ tuyên truyền nữa cũng vẫn vậy mà thôi.Em dám chắc là 5-10 năm nữa vẫn có tình trạng ý thức kém như này.Bó tay, hết thuốc chữa rồi, toàn thanh niên ăn mặc đẹp, sành điệu nhưng trình độ không bằng đứa trẻ lớp 1 ,nói thẳng ra bọn này có được như ngày hôm nay chủ yếu là do quan hệ,luồn cúi,nịnh nọt.
Không thể tuyên truyền suông được cụ ạ. Biện pháp duy nhất là phải tăng cường xử phạt NGHIÊM MINH, phạt cả xe đạp, xe máy . Tình trạng bây giờ là xxx cũng chỉ chăm chăm kiếm tiền nên chỉ tập trung bắt 4b, vừa dễ bắt (2b nó dễ chạy) lại phạt/ăn được nhiều tiền. Lxe 4b phải tuân thủ LGT tốt hơn 2b vì họ "sợ" hơn thôi, chứ về cơ bản họ cũng chả có ý thức gì hơn 2b đâu.

P/S: Anh Tây này sao lại ko cản bà đi xe đạp (ở 1:13) ngược chiều nhỉ!

anhtho

Xe ngựa
Em sống ở Hà Nội đã 30 năm nhưng em nghĩ không thay đổi được ý thức của dân ta được, trong nhiều việc chứ không phải chỉ trong giao thông, nhiều người đổ tại là chủ yếu do người tỉnh ngoài.Đó chỉ la "ngụy biện", xin lối chứ có tuyên truyền thế này chứ tuyên truyền nữa cũng vẫn vậy mà thôi.Em dám chắc là 5-10 năm nữa vẫn có tình trạng ý thức kém như này.Bó tay, hết thuốc chữa rồi, toàn thanh niên ăn mặc đẹp, sành điệu nhưng trình độ không bằng đứa trẻ lớp 1 ,nói thẳng ra bọn này có được như ngày hôm nay chủ yếu là do quan hệ,luồn cúi,nịnh nọt.
Người thực thi luật pháp làm nghiêm thì dân tự phải theo thôi. Em nghe bà em kể thời Pháp, luật GT nói chung rất nghiêm. Chính thế mà hồi bé, em vẫn nghe câu hát:" Xe không phanh mời anh đứng lại, không đứng lại làm hại người ta..." Tóm lại, xe đạp mà không phanh, không đèn .. là ăn phạt ngay. Giờ xe máy không đèn, không gương chạy đầy đường.
Mà bà em cũng ở HN đấy ạ.

erakenz

Xe tải
Cứ thành thật với nhau đi các cụ ạ, chính các cụ đang thấy nhục ở trên đây liệu có chấp hành đầu đủ luật giao thông ko ợ !
Các cụ cứ ý chí, quyết tâm rồi hô hào nhiều vào ợ, nhưng chả biết có ai biến thành hành động không. Nếu có tác dụng thật đã không phải hô hào nhiều đến thế.

ccasanova

Xe tải
e thấy tất cả là sự khôn ngoan của người làm luật, cái vấn đề giao thông VN thì ngay từ nhỏ đã chẳng ai dạy cho lớp thiếu nhi thế nào là đúng luật
rồi sau này thì khi người lớn tham gia thi lấy bằng lái xe thì luật ư ( xin thưa đã có chống trượt cả rồi)
thế thì e thử hỏi bâyh khi mà người ta còn chẳng biết luật khi tham gia giao thông nó như thế nào thì giao thông k kiểu tả phí lù mới là lạ.....
như e cũng thế mà thôi, sau vài lần bị phạt vì đi sai luật, đã chịu khó nghiên cứu xem luật giao thông nó thế nào để tránh bị phạt
chính khi đó, e mới thấy khó chịu khi nhìn những người tham gia giao thông chẳng theo cái luật lệ nào

Xe_không_phanh

Xe tải
Haizz, nhục là chuyện thường thôi; sống ở đâu đành chấp nhận vậy

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Anh Tây ấy làm việc quyết liệt nhỉ.
Có lẽ phải thuê mấy anh Tây về điều hành thì cái đất nước này mới khá lên được :(

customer

Xe tải
Ý thức của người Việt Nam kém là cả hệ thống rồi, không chỉ trong giao thông đâu ạ

CHIANTHI

Xe tăng
Nếu mọi người chấp hành đúng luật thì chỉ ùn chứ không tắc cứng ngắc như vẫn thường xảy ra . Theo em có nguyên nhân từ cách xử lý của xxx : người VN vốn có tính bon chen , cứ hơn người mới được nên khi ùn thì lấn lên phía đường ngược chiều cho đến khi kẹt cứng thì đứng nhìn nhau . khi xxx đền sẽ tháo từng ít một , thế là thằng đi láo nhất đứng ở bên trái sẽ dược đi trước , còn người chấp hành tốt lại đi cuối cùng , có khi nhanh hơn được hàng tiếng đồng hồ , vì vậy họ tiếp tục phát huy . Nếu xxx xử lý bàng cách bắt những người lấn phải quay lại ,đồng thời ghi hình rồi phạt nguội thì chỉ một thời gian sẽ không còn tình trạng này .

blackpaint

Xe container
Không thể tuyên truyền suông được cụ ạ. Biện pháp duy nhất là phải tăng cường xử phạt NGHIÊM MINH, phạt cả xe đạp, xe máy . Tình trạng bây giờ là xxx cũng chỉ chăm chăm kiếm tiền nên chỉ tập trung bắt 4b, vừa dễ bắt (2b nó dễ chạy) lại phạt/ăn được nhiều tiền. Lxe 4b phải tuân thủ LGT tốt hơn 2b vì họ "sợ" hơn thôi, chứ về cơ bản họ cũng chả có ý thức gì hơn 2b đâu.

P/S: Anh Tây này sao lại ko cản bà đi xe đạp (ở 1:13) ngược chiều nhỉ!
Phạt nghiêm minh là biện pháp chuẩn nhất, cụ cứ sang Singapore là những người này không còn đất sống. Nó phạt cho chùn thì thôi, dần dần sẽ phải thay đổi lối sống.

pbinh979

Xe tăng
Em ủng hộ quan điểm PHÁP TRỊ VÀ PHẢI DÙNG HÌNH LUẬT NGHIÊM KHẮC HAY TÀN NHẪN . VD: ĐI SAI ĐÂM CHẾT THÔI. Thì mới thay đổi được dân ta. Còn nói nhiều ===> chả ăn thua đâu/

linkng

Xe tăng
Tất cả do giáo dục, trong trường nhồi nhét không biết bao nhiêu loại kiến thức nhưng các kiến thức cần thiết cho cuộc sống luôn thiếu, khi con người không có kiến thức về luật pháp thì vi phạm là đương nhiên.

MaiMai

Xe buýt
Theo em, cứ trị xe máy, xe đạp nghêm như với oto thì đỡ tắc ngay.

Just.a.second

Xe buýt
Tôi cảm thấy nhục nhã khi tham gia giao thông ở VN.
Em rất ủng hộ cái thớt này, cám ơn bác chủ thớt!

Phải cần nhiều hơn nữa những băng rôn biểu ngữ với ngôn từ mạnh trên phố; chỉ khi người tham gia giao thông cảm thấy nhục, hoặc biết rằng người khác đang khinh rẻ mình khi cố tình vi phạm luật giao thông thì mới mong ý thức tham gia giao thông tốt lên được.

blackpaint

Xe container
Em lại k đồng ý với cụ cho lắm.
Em lại hiểu nó như ý thức cộng đồng ấy ạ.
Ai cũng muốn nhanh để mình hưởng lợi hơn ng khác.
Nó cũng hơi giống văn hóa xếp hàng, luôn chen lấn xô đẩy.
Ở Nhật, em đi vào nhà vs công cộng cũng xếp hàng từng ng một, có khi dài cả chục mét ấy.
Về giao thông thì tại nhưng chỗ k có camera, cũng chả cần XXX đứng đường cũng chuẩn nét như sony ấy.
Ý thức cộng động phải được bắt nguồn từ PHÁP LUẬT, pháp luật phải công bằng (ai vi phạm đều bị xử lý nghiêm) thì dần dần ng ta sẽ có ý thức thôi, mình mà vi phạm là bị phạt ngay, thậm chí dần dần hành vi đó sẽ đi ngược với mọi người.
Em ủng hộ quan điểm PHÁP TRỊ VÀ PHẢI DÙNG HÌNH LUẬT NGHIÊM KHẮC HAY TÀN NHẪN . VD: ĐI SAI ĐÂM CHẾT THÔI. Thì mới thay đổi được dân ta. Còn nói nhiều ===> chả ăn thua đâu/
Em cũng ủng hộ cụ... phải công bằng.

Chỉnh sửa cuối:

Mercedes-0o0

Xe tải
Nói thì chả ăn thua..luật có nghiêm thì dân mới trị được..vậy nói tóm lại là cần cho dân hiểu luật..muốn vậy thi cấp bằng lái cần nghiêm túc..còn cơ chế "xin- thì cho" như hiện nay..thì sẽ chẳng thể mơ đến một ngày anh nông dân nào đó dừng trước cái đèn đỏ đâu ạ...(:|. Ai cũng trèo lên xe phóng bạt mạng mà chả cần biết luật nó là cái gì..có bằng lái hay ko chả quan trọng, miễn là lái xe nó ko đổ là được,:)) và khi phạm luật thì lại xin và dễ dàng dc cho đi, lúc đó chả quan trọng mình là ai..cứ chắp tay xoa xoa, khóc lóc như tế sống mấy tay Xxx non toẹt có khi bằng tuổi con mình...thế là xong..mọi thứ lại về vị trí cũ...:(

Chỉnh sửa cuối: