[Thảo luận] Tôi cảm thấy nhục nhã khi tham gia giao thông ở VN.

cruze311

Xe hơi
Thực trạng này e dự phải mất 30 - 40 năm nữa may ra mới có hồi kết.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Xấu hổ hay nhục nhã thì đúng hơn.
Chúng ta còng lưng đóng thuế, múc hết dầu, than bán sang Tầu để nuôi một lũ ăn hại

linhbap

Xe buýt
Tất cả là do ý thức tham gia GT của người dân mình quá kém !
Chuẩn men, tự trách mình trước khi trách người.
rất nhiều người lớn tuổi, bố mẹ đèo con cứ ngược chiều vf vượt đèn đỏ, lách bằng được.......

manhkienhb

Xe tải
Người Việt mình Kiên cường, cần cù, thông minh... Ý thức cộng đồng TỒI

Tintit

Xe tải
Hoa Mộc Trắng nói:
Em xác nhận điều này vì chiều nào em cũng đi về qua đây. Có hôm em còn cho xe đấu đầu với các thể loại 2 bánh đi từ phía Trần Bình Trọng ra (tất nhiên là em đi với tốc độ 10km/h và chân thì rà bên phanh). Phải công nhận là ý thức của người tham gia giao thông cực kỳ kém, cái biển to lù lù thế mà họ không thèm quan sát hoặc có biết mà vẫn cứ lao vào. Khổ cho những phương tiện đi đúng làn đường của mình chả biết tránh vào đâu.~X( mà việc này diễn ra thường xuyên, không tin các Cụ cứ ra thăm quan 1 buổi là thấy liền. Ý thức người dân 1 phần và trách nhiệm của những người thực thi pháp luật cũng rất đáng để nói. Sở dĩ dân ta nhờn với Luật vì có ai chế tài họ đâu mà sợ. Chính vì thế nên mới có cái clip "bi hài" như các Cụ vừa coiX_X
Thế mà lỡ cụ có va phải 2B nào đi ngược chiều là vẫn có chuyện ầm ĩ đấy ạ! Chuyện của cháu vừa mới tuần trước đây: cháu rẽ trái từ Bích Câu ra Cát Linh, đang mải nhìn bên phải hướng các xe đi từ ngã tư Giám để tránh, vừa chuyển hướng được sát giải phân cách thì uỳnh một cái, một bác 2B đi ngược chiều đâm thẳng vào đầu em. Xe bác ấy vỡ yếm, nên bác ấy gân cổ lên ngay, em đã xi nhan rồi, ai bảo chị ko nhìn? Bực mình, cũng chưa biết xe mình có sao ko, cháu bảo, ông đi ngược chiều còn kêu ca nỗi gì, có muốn tôi gọi công an ra ngay ko? Rồi cháu lùi lại, dông thẳng. Đi một đoạn vẫn lăn tăn ko biết mình làm thế có quá đáng ko? Nhưng bực mình cái bọn cố tình đi ngược chiều lắm cơ, nên cháu lại tự bảo, thế cho nó nhớ! :)

ndkhoivtv

Xe tăng
Nói chung là... nhục đã lâu, nay cũng quen rồi. Thấy đứa bon chen vượt đèn đỏ, đếch kiềm chế được đành hếch mắt xéo môi: ... mẹ tiên sư cái loại mù màu!

salem_45

Xe hơi
EM không biết nói gì, chỉ suy nghĩ 1 điều : BIết đến khi nào ....

MoonMax

Xe điện
Bảo rồi tuyển lấy 1 ít thanh niên đầu trọc mặc quần đùi đỏ đứng phân làn gt là ổn

Mazspeed

Xe container
Mấy chục năm sống có theo pháp luật íu đâu, toàn là theo lí tưởng cách mạng. Giờ nó mới ra nông nỗi này chứ.

Mazspeed

Xe container

hieunthn

Xe tải
Do cách cai trị mới đấy các cụ ạ.

FujiS5200

Xe điện
Thế mà lỡ cụ có va phải 2B nào đi ngược chiều là vẫn có chuyện ầm ĩ đấy ạ! Chuyện của cháu vừa mới tuần trước đây: cháu rẽ trái từ Bích Câu ra Cát Linh, đang mải nhìn bên phải hướng các xe đi từ ngã tư Giám để tránh, vừa chuyển hướng được sát giải phân cách thì uỳnh một cái, một bác 2B đi ngược chiều đâm thẳng vào đầu em. Xe bác ấy vỡ yếm, nên bác ấy gân cổ lên ngay, em đã xi nhan rồi, ai bảo chị ko nhìn? Bực mình, cũng chưa biết xe mình có sao ko, cháu bảo, ông đi ngược chiều còn kêu ca nỗi gì, có muốn tôi gọi công an ra ngay ko? Rồi cháu lùi lại, dông thẳng. Đi một đoạn vẫn lăn tăn ko biết mình làm thế có quá đáng ko? Nhưng bực mình cái bọn cố tình đi ngược chiều lắm cơ, nên cháu lại tự bảo, thế cho nó nhớ! :)
Em cũng bị 1 vụ tương tự nhưng may chưa xảy ra va chạm. Tối đó em đi trên đường Bưởi. Đường này này là 1 chiều nên em bơi đi sát lề trái tí. Đang đi thấy 1ánh đèn pha rọi ngược lại. Em chỉ kịp chạm nhẹ phanh và hơi láng sang phải tí để tránh, không dám lách nhiều vì sợ quệt vào xe khác. Xe em và xe thằng ngu kia sát rat. Hic, thế mà nó vẫn kịp chửi em mới điên chứ . Chả lẽ quả đó giữ thẳng lái cho chết cụ nó luộn

SienaHLX1.6

Xe tải
Em thấy chỗ này không đơn thuần là đường 1 chiều, lúc đầu chưa xem e tưởng là cố tình đi vào đường 1 chiều hóa ra chỉ là cái ngã tư rất to. Chỗ này em biết và đi qua nhiều lần, ngoài những người cố tình còn có cả người không biết, đi từ phía Trần Bình Trọng rất dễ lầm tưởng là rẽ luôn được nếu không chú ý. Chính xác là ngoài việc phạt răn đe và giáo dục người dân thì cần phải xem lại cách tổ chức giao thông ở chỗ này. Nguyên nhân chính là cái ngã tư rất to mà phía làn đường ngược chiều này rất rộng.

gamevn

Xe buýt
Anh í "tự tin" đấy cụ ạ!Khổ nỗi người để bác nước ngoài này xỉ nhục lại đang ở đó!Tháo mẹ nó quân phục ra đi,mặc làm gì,ăn lương với mai phục chộp giật thì nhiều,kết quả đấy nô bộc ạ!!
1. Em hôm qua là người có mặt tại đó (em là người chạy qua đường ở phút 4 của clip). Em có nói chuyện với "em" Tây này. :)) Đính chính chút là "em" Tây này ko phải là "Tây ba lô" như báo chí đưa tin. "Em" Tây này lấy vợ người Việt Nam và đã có 1 con gái... Sống tại VN gần chục năm rồi. Hiện đang là quản lý của một trường học nước ngoài tại HN.
2. Giải thik cho hành động của "em" Tây này như sau: Tại ngã 3 này... "em" Tây chở con gái bằng xe 2b khi đèn xanh bật sang thì bị một chị đi Wave @ rẽ từ Trần Bình Trọng vào đường ngược chiều và đâm vào "em" Tây này. Hai bên được đưa lên xxx phường để giải quyết. Nhưng trải qua 8 (tám) tháng rồi xxx phường vẫn "lờ" việc của "em" Tây này đi. Do quá bức xúc nên ngay chiều hôm qua, sau khi gặp xxx phường ko giải quyết được thì "em" Tây này đã ra ngã 3 này làm "nhiệm vụ" :(
3. Sau khoảng 30' làm nhiệm vụ tại ngã 3 này... do được tin báo của "quần chúng" thì có 1 xxx đi 2b ra khu vực này và có đối thoại với "em" Tây như sau:
xxx: Anh không có nhiệm vụ nên không được điều khiển GT ở đây.
Tây: "Cháu" không có điều khiển, "cháu" thấy mọi người đi sai thì "cháu" nhắc nhở thôi.
xxx: Đây là nhiệm vụ của chúng tôi, anh có thể về được rồi...
Tây: "Chú" thấy đấy... rất nhiều xe máy đi ngược chiều ngay cả khi "chú" đang ở đây. :(
xxx lảng ra... gọi điện thoại cho Sếp... trình bày về sự việc tại đây... Không rõ Sếp chỉ đạo sao... thấy xxx mở cốp xe đổi mũ và bắt đầu đứng... nhìn những người đi xe máy ngang nhiên đi qua mặt rẽ vào đường ngược chiều...
Thôi tí em kể tiếp...

Chỉnh sửa cuối:

mr.ken_no1

Xe container
Em thì khác, em chạ thấy nhục khi tham gia giao thông VN vì em chạ làm gì để mà cảm thấy nhục cả.
Em chỉ thấy buồn và giận những người ko tuân thủ luật mà thôi.

Yêu Ô tô

Xe tải
1. Em hôm qua là người có mặt tại đó (em là người chạy qua đường ở phút 4 của clip). Em có nói chuyện với "em" Tây này. :)) Đính chính chút là "em" Tây này ko phải là "Tây ba lô" như báo chí đưa tin. "Em" Tây này lấy vợ người Việt Nam và đã có 1 con gái... Sống tại VN gần chục năm rồi. Hiện đang là quản lý của một trường học nước ngoài tại HN.
2. Giải thik cho hành động của "em" Tây này như sau: Tại ngã 3 này... "em" Tây chở con gái bằng xe 2b khi đèn xanh bật sang thì bị một chị đi Wave @ rẽ từ Trần Bình Trọng vào đường ngược chiều và đâm vào "em" Tây này. Hai bên được đưa lên xxx phường để giải quyết. Nhưng trải qua 8 (tám) tháng rồi xxx phường vẫn "lờ" việc của "em" Tây này đi. Do quá bức xúc nên ngay chiều hôm qua, sau khi gặp xxx phường ko giải quyết được thì "em" Tây này đã ra ngã 3 này làm "nhiệm vụ" :(
3. Sau khoảng 30' làm nhiệm vụ tại ngã 3 này... do được tin báo của "quần chúng" thì có 1 xxx đi 2b ra khu vực này và có đối thoại với "em" Tây như sau:
xxx: Anh không có nhiệm vụ nên không được điều khiển GT ở đây.
Tây: "Cháu" không có điều khiển, "cháu" thấy mọi người đi sai thì "cháu" nhắc nhở thôi.
xxx: Đây là nhiệm vụ của chúng tôi, anh có thể về được rồi...
Tây: "Chú" thấy đấy... rất nhiều xe máy đi ngược chiều ngay cả khi "chú" đang ở đây. :(
xxx lảng ra... gọi điện thoại cho Sếp... trình bày về sự việc tại đây... Không rõ Sếp chỉ đạo sao... thấy xxx mở cốp xe đổi mũ và bắt đầu đứng... nhìn những người đi xe máy ngang nhiên đi qua mặt rẽ vào đường ngược chiều...
Thôi tí em kể tiếp...
đúng là lấy vợ việt và sống ở đây lâu lên tự mới tự tin thế nhỉ, tây mà mới sang rất sợ sang đường ở Việt Nam:D

gamevn

Xe buýt
Thế cái biển đường 1 chiều cắm cho vui hả cụ???
Cắm cho nó đẹp cụ ợhh! :))

Tiếp tục câu chuyện tại ngã 3 này...
1. "Em" Tây này có nói là xxx phường giải thik về việc "Tại sao không có xxx nào đứng tại ngã 3 này để nhắc nhở mọi người đang vi phạm GT?" (Tây hỏi xxx phường)
xxx phường giải thik là: "Do lực lượng xxx quá ít, mà tỉ lệ vi phạm GT tại đây quá nhiều... nên không thể đủ người để trực ở đây suốt ngày được" Và "em" Tây này có quay ra nói với em: "xxx VN chỉ thik bắt ôtô thôi... xe máy thì không thik bắt" :(

2. xxx GT sau khi được Sếp chỉ đạo "chốt" tại đây... thì có đứng ngắm những người vi phạm vẫn cố tình đi vào đường ngược chiều và dụ dỗ "em" Tây này đi về vì đã có "chú" ở đây rồi. :D Nhưng thật nhục nhã... khi "em" Tây vừa đi khỏi chưa đầy 5' thì xxx đã biến mất. :(

3. Giải thik một chút về cách xưng hô của "em" Tây này: Em này xưng "em" với những người bình thường. Nhưng với xxx thì lại xưng "cháu" và gọi xxx = "chú". Em có hỏi thì "em" này nói: Trong SGK của VN thường gọi là "Chú Công an và Chú bộ đội" nên em là cháu (Học ngữ pháp đúng, nhưng ứng dụng có vẻ hơi máy móc".

4. Có 1 điều em thấy là vì "em" này là Tây... nên mới dám chặn xe của mọi người như thế này chứ. Chứ nếu giả sử là người Việt mà 2 cái thằng đi SH thì không hiểu điều gì sảy ra? Có khi lại bị băm nát người. :((

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.otofun.net
Em đưa F1 về qua thấy ông Tây này nói tiếng Việt và chặn rất nhiệt tình, cơ bản theo em quan sát 1 lúc thì thấy mọi người đều theo anh ý, có một số thì cười nhe nhở, có một số thì vẫn cố tình len qua:(. F1 cũng hỏi ông ý làm gì thế, chặn xe thế có vẻ nguy hiểm...em cũng chỉ nói là "ông ý đang chặn những người đi ngược chiều kia" thôi.

Thấy nhục thay cho cả đội CSGT nữa cụ. Đấy là nhiệm vụ/trách nhiệm của họ.
Không thể thấy các Hiệp sĩ bắt cướp, người dân điều khiển giao thông làm điều đáng mừng.
ĐÚng thế ạ. Nhiều cụ bảo do ý thức người tham gia giao thông:D. Cái đó không đúng. Vì ý thức được hình thành từ cái gì mới là quan trọng.

1. Nếu những người vượt đèn đỏ, hay thậm chí tông xe vào cảnh sát hay xe buýt lấn đường chạy 1 mình 1 đường bên ngược chiều mà biết rằng họ sẽ bị gửi 1 cái giấy phạt về nhà/cơ quan hay bị tóm và xử lý ngay lúc đó đúng luật GTĐB thì liệu họ có dám?
2. Để làm được (1) thì phải đảm bảo xe là chính chủ, xe của công ty cũng chỉ biết xử lý công ty, còn công ty tự xử lý lái xe thế nào theo nội qui của họ, không xử cũng không quan tâm.
3. Để làm được (2) thì phải áp dụng đúng luật là nếu có cái xe nào đo vi phạm luật thì công an chỉ biết phạt thằng đang đứng tên đăng ký xe, cho ai mượn hay bán cho ai hay tặng ai phải sang tên.
4. Để làm được (3) thì việc sang tên phải cực kỳ đơn giản, chỉ cần đảm bảo đúng chủ xe hoặc người được úy quyền hợp pháp với người nhận xe ra đăng ký lại với 1 mức phí gọi là để quản lý (chứ éo phải để thu tới mấy chục % như hiện nay, xxx chỉ quan tâm thu tiền chứ đâu có quản lý).
5. Để làm được (4) thì chỉ cần mấy xxx động não và triển khai chứ chả cần quyết tâm.

Nói chung cứ đổ tại dân thì nói làm giè, vì dân ai cũng sẽ nghĩ "chắc nó chừa mình ra".

janglac

Xe tăng
SienaHLX1.6 nói:
Em thấy chỗ này không đơn thuần là đường 1 chiều, lúc đầu chưa xem e tưởng là cố tình đi vào đường 1 chiều hóa ra chỉ là cái ngã tư rất to. Chỗ này em biết và đi qua nhiều lần, ngoài những người cố tình còn có cả người không biết, đi từ phía Trần Bình Trọng rất dễ lầm tưởng là rẽ luôn được nếu không chú ý. Chính xác là ngoài việc phạt răn đe và giáo dục người dân thì cần phải xem lại cách tổ chức giao thông ở chỗ này. Nguyên nhân chính là cái ngã tư rất to mà phía làn đường ngược chiều này rất rộng.
Cũng đúng, đáng nhẽ xxx phải khai thác làm 1 điểm bẫy tăng thu nhập.