[Thảo luận] Tôi cảm thấy nhục nhã khi tham gia giao thông ở VN.

janglac

Xe tăng
ChimBaoBao nói:
Em đưa F1 về qua thấy ông Tây này nói tiếng Việt và chặn rất nhiệt tình, cơ bản theo em quan sát 1 lúc thì thấy mọi người đều theo anh ý, có một số thì cười nhe nhở, có một số thì vẫn cố tình len qua:(. F1 cũng hỏi ông ý làm gì thế, chặn xe thế có vẻ nguy hiểm...em cũng chỉ nói là "ông ý đang chặn những người đi ngược chiều kia" thôi.

ĐÚng thế ạ. Nhiều cụ bảo do ý thức người tham gia giao thông:D. Cái đó không đúng. Vì ý thức được hình thành từ cái gì mới là quan trọng.

1. Nếu những người vượt đèn đỏ, hay thậm chí tông xe vào cảnh sát hay xe buýt lấn đường chạy 1 mình 1 đường bên ngược chiều mà biết rằng họ sẽ bị gửi 1 cái giấy phạt về nhà/cơ quan hay bị tóm và xử lý ngay lúc đó đúng luật GTĐB thì liệu họ có dám?
2. Để làm được (1) thì phải đảm bảo xe là chính chủ, xe của công ty cũng chỉ biết xử lý công ty, còn công ty tự xử lý lái xe thế nào theo nội qui của họ, không xử cũng không quan tâm.
3. Để làm được (2) thì phải áp dụng đúng luật là nếu có cái xe nào đo vi phạm luật thì công an chỉ biết phạt thằng đang đứng tên đăng ký xe, cho ai mượn hay bán cho ai hay tặng ai phải sang tên.
4. Để làm được (3) thì việc sang tên phải cực kỳ đơn giản, chỉ cần đảm bảo đúng chủ xe hoặc người được úy quyền hợp pháp với người nhận xe ra đăng ký lại với 1 mức phí gọi là để quản lý (chứ éo phải để thu tới mấy chục % như hiện nay, xxx chỉ quan tâm thu tiền chứ đâu có quản lý).
5. Để làm được (4) thì chỉ cần mấy xxx động não và triển khai chứ chả cần quyết tâm.

Nói chung cứ đổ tại dân thì nói làm giè, vì dân ai cũng sẽ nghĩ "chắc nó chừa mình ra".
Những ý kiến hay như này mà # ko biết lắng nghe mà áp dụng nhỉ.

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Xấu hổ với tình trạng người tham gia giao thông ở Việt Nam, càng xấu hổ hơn khi lực lượng xxx và thanh tra giao thông cứ lờ tịt, sống chết mặc bay, ta ra bắt mớ khác kiếm tiền nhiều hơn

LinhTran

Xe tải
Em đã từng chửi một con mẹ sồn sồn đi ngược chiều ở Trường chinh khi nó đi sang cả phần đường bên kia dải phân cách cứng la "EM ƠI EM ĂN CÁI C... GÌ MÀ EM ĐI NGU THẾ HẢ EM" mà nó vênh cái mặt lợn lên trả lời luôn là "ờ, đi ngu đấy". Em định nhổ nước bọt vào mặt nó như chú XXX chạy đến duổi nó đi vì sợ tắc.
Thông thường ta phải xả strees bằng cách tự nhủ rằng mấy tay vượt đèn đỏ hay đi ngược chiều la ở nhà bố nó đang ốm nặng sắp die nên họ phải đi thế để nhanh về còn .... Tiễn Cụ.

crod

Xe tăng
tất cả là do tư duy tiểu nông mà điển hình là lãnh đạo hết các cụ ạ, thượng bất chính thì làm sao mà hạ ko loạn được???

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Xấu hổ với tình trạng người tham gia giao thông ở Việt Nam, càng xấu hổ hơn khi lực lượng xxx và thanh tra giao thông cứ lờ tịt, sống chết mặc bay, ta ra bắt mớ khác kiếm tiền nhiều hơn
Các lực lượng này họ biết hết cả đấy,báo chí thì đầy cơ quan do được biếu miễn phí.Họ cố tình cắm biển thật cao và sau thân cây cho khó nhìn rõ biển báo gì để có cớ "ăn tiền" hợp pháp.Khu em ở các loại hình kinh doanh "nhạy cảm" họ biết hết nhưng làm "bảo kê" hết rồi, khi đi ra luôn là "tờ báo bọc tiền" trên tay.Ai làm gì được nào....???

Chỉnh sửa cuối:

BMW_8386

Xe buýt
Website
smartchoicegroup.vn
ý thức con người quá thấp từ trên xuống dưới... vậy thử hỏi bao giờ phát triển.....quá nhục nhã

OTO-BEN

Xe tải
Em nói thật chứ, ko phải là vơ đũa cả nắm nhưng mà đúng là người việt nam mình khi tham gia giao thông ở việt nam gần như ko có ý thức gì chứ đừng nói là kém.
Ấy mà dở hơi ở chỗ là cũng con người đó, nhưng khi ra nước ngoài thì lại có khi chấp hành răm rắp luật lệ giao thông ở nước ngoài. Như thế để thấy người nhà mình nhưng chả coi pháp luật nhà mình là cái deck gì cả. Và các ông làm luật cũng nên tự nhìn lại bản thân mình là tại sao để người dân coi thường mình như thế --> và em xin kết luận là ý thức tham gia giao thông của người việt mình kém hay không có ý thức là do lỗi của cả 2 phía: người tham gia giao thông và các nhà quản lý.

ongnaurongdat

Xe máy
Mấy cí thằng vi phạm luật giao thông í, phải cho nó đi lao động công ích 1 tháng mí khá được!:-w

leung

Xe hơi
những người còn tự trọng mới cảm thấy nhục các cụ ạ còn lại là tự trọng bị cờ hó nó xơi mất rồi. Không hiểu anh # xem xong nghĩ gì nhỉ

Tài mới

Xe tăng
Cái này nó gọi là nỗi nhục quốc thể

ongnaurongdat

Xe máy
Anh # xem xong sẽ bảo tại anh Nhanh:))

ngaynha

Xe tăng
Ý thức cộng động phải được bắt nguồn từ PHÁP LUẬT, pháp luật phải công bằng (ai vi phạm đều bị xử lý nghiêm) thì dần dần ng ta sẽ có ý thức thôi, mình mà vi phạm là bị phạt ngay, thậm chí dần dần hành vi đó sẽ đi ngược với mọi người.
Em đồng ý là phải dùng pháp luật trị thật nghiêm và công bằng.
Nhưng cái từ Nghiêm và Công bằng ở đây nó khó quá :))
Và rồi khi k có XXX thì dù có phạt cao mấy mà k có ý thức thì cũng đi như thế mà thôi.
Còn cái ý thức cộng đồng nó bao gồm cả XXX rồi, nói đến đâu cũng thấy khó, quá khó.
Thôi thì tự mình trc đã, rồi trong gia đình mình, anh chị em ruột. E đã làm đc điều đấy.
Cứ làm từ những việc mình có thể trc đã, còn chắc chắn dần dần sẽ tốt hơn thôi. Vote cụ!!!

Thanh Lam

Xe buýt
Không sợ luật

Không biết mình đọc ở đâu có đoạn "người Việt nam dũng cảm chiến đấu, khi hòa bình thì không sợ Luật"...Thật ra VN hòa bình từ năm 75 đến tận năm 89 mới hết tiếng súng biên giới phía bắc hòa bình đúng nghĩa mới được hơn 20 năm. đi đứt 1 thế hệ.:(:(:( sắp tới thì không biết thế nào biết đâu chỉ vàng đổi yến gạo, ô tô làm chiến lũy....8->8->

Mr_vjnataba

Xe tải
Website
noithathathanh.vn
Vì sao nhưng ngừoi nước ngoài láiowj gt viêtn nam

wacwac

Xe buýt
Sáng nào em cũng gặp đi lấn sang đường ngược chiều ,đối đầu oto :), các bác có cần em post clip sáng nay ở Huỳnh Thúc Kháng / Nguyên Hồng để nhục 1 lần cho hết luôn :D. Đi lấn vỉa hè còn tạm tạm chứ lần sang đường ngược chiều thì đúng là siêu láo.

MaiMai

Xe buýt
Trăm tội là lỗi xxx lỏng tay luật pháp. Em có mấy đứa em họ, hiện đang sinh sống ở CHLB Đức. Ở nhà thì cũng như mọi người, nhưng sang kia thì khác hẳn, bởi vì chỉ cần sơ ý là bị phạt ngay. Đương nhiên cảnh sát nghiêm thì dân mới nghiêm được.
Em đi làm gần như hàng ngày phải đi qua đường Lý Quốc Sư, đó là đường 1 chiều, nhưng không khi nào là không có 2b phi ngược chiều. Rồi vượt đèn, lấn làn, rẽ cắt cua,đầu trần, kẹp 3.. những lỗi đó xxx không để ý nên dân đi dần thành quen. Các cụ đừng trách ý thức của người tham gia giao thông, nó từ người thực thi luật pháp đấy ạ.
Nói không đâu xa, ngay ở SG, mọi người đi đứng cũng nghiêm chỉnh hơn, và nhiều người ngoài này vào làm ăn sinh sống trong đó cũng đi nghiêm chỉnh hơn. Tất cả là do lực lượng xxx trong SG làm tốt hơn HN nhiều lắm.
Câu bôi đỏ này nhà cháu thấy không đúng đâu.

pigmilk72

Xe máy
Nhục quốc thể chứ ko còn là cá nhân nữa nhé.

step321

Xe tăng
Cụ chủ cứ thế thì chết mệt. Thích nghi thôi cụ ạ. Nước nào chả trải qua giai đoạn đồ đá rồi mới tiến lên được. Hi vọng vài chục năm nữa sẽ khác.