[Funland] Tòa nhà IDMC lấn chiếm vỉa hè một cách phi lý

quangnt78

Xe tải
Em nói rồi, khi làm hồ sơ xin cấp phép đã nói rõ mục đích sử dụng, giấy phép được cấp rồi thì họ sử dụng thôi chứ có gì đâu cụ, cái đoạn vỉa hè góc ngã tư này, mặt đường Phạm Hùng và đoạn Tôn Thất Thuyết em thấy nó khác hẳn các đoạn khác trên cùng 1 đường, có thể họ tự bỏ tiền đầu tư thì sao
Theo cụ bỏ tiền ra làm thì được quyền chiếm luôn à, có cụ phía trên nói ko đc tự ý làm kể cả vật liệu đắt hơn gấp nhiều lần (mất tính đồng bộ) cụ nhìn họ kẻ vạch đỗ xe vào giữa làn dành cho người khiếm thị như vậy có chấp nhận đc ko?

quangnt78

Xe tải
Cái kho bạc ở đường Xã Đàn em thấy nhiều lúc cũng cấm như thế này mà.... Chắc họ phải được phép chứ.
Cơ quan nhà nước, doanh trại quân đội thì nói làm gì cụ.

FANVIST

Xe tăng
Theo cụ bỏ tiền ra làm thì được quyền chiếm luôn à, có cụ phía trên nói ko đc tự ý làm kể cả vật liệu đắt hơn gấp nhiều lần (mất tính đồng bộ) cụ nhìn họ kẻ vạch đỗ xe vào giữa làn dành cho người khiếm thị như vậy có chấp nhận đc ko?
Cụ lại nhét chữ vào mồm em thế? Bất bình quá thì cụ làm cái đơn kiện, chứ tranh luận căng thẳng với em ích gì? Em thấy cả 2 phía vỉa hè không ảnh hưởng người đi bộ (chỗ rào chắn luôn có nhân viên mở cho người đi bộ đi qua), chỉ những người đi xe máy ko được leo lên thì bức xúc thôi.

Chỉnh sửa cuối:

quangnt78

Xe tải
Cụ lại nhét chữ vào mồm em thế? Bất bình quá thì cụ làm cái đơn kiện, chứ tranh luận căng thẳng với em ích gì?
Xin lỗi cụ nhé, em chỉ muốn phản biện ý cụ thôi,, chứ ko có ý căng thẳng gì đâu. Thực ra đưa một câu chuyện nào đó lên đây em biết là sẽ có những luồng ý kiến khác nhau, nếu chúng ta cùng chia sẻ ý kiến 1 cách văn minh thì rất vui. Sợ nhất các cụ cứ nêu dân trí thấp cao nọ kia!!!

Noname_2015

Xe tăng
E chiều nay vừa đọc bài báo phản ảnh việc đá lát vỉa hè ở Phạm Hùng và 1 số tuyến phố bị lún, nứt, vỡ bung bét hết cả ra, điều họ nhấn mạnh là lúc thi công thì HN nói rằng những viên đá lát này tuổi đời 50-70 năm. Nhưng nguyên nhân vỡ thì ko thấy nói, nhưng thật ra chả cần nói thì ai cũng biết nguyên nhân do xe máy đi lên làm vỡ, chứ đi bộ thì muôn đời chả vỡ đc, chỉ mòn mặt đá là cùng. E cũng để ý nhiều tuyến phố vỉa hè vỡ bung bét thì đều có góp sức của xe máy. Muốn vỉa hè ko lún nứt thì chỉ có đổ bê tông mác cao, cẩn thận cho cả thép phi 32 vào :)) ô tô đi cũng ko sợ =))

Quay lại gạch block/ gạch con sâu là hết ngay.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Có xe đi lại thì phải có chỗ đỗ thuận tiện. Ở ta có nghịch lý là bố cứ cấm. Thu phế ăn dần, lâu² làm tí lấy màu. Vỉa hè đáng nhẽ là chỗ đỗ xe, cất xe thì suốt ngày đòi quyền lợi cho người đi bộ. Gớm, cần 50cm là đi bộ ngon lành. Chưa kể thói quen đi bộ của người Việt ta rất ít. Vỉa hè hầu như chỉ phục vụ 20% bộ hành, còn 80% là kinh doanh và đóng phế cho mấy tay phường để tồn tại. Mà quyền lợi đỗ xe này chả ai đấu tranh. Mn mặc nhiên quá bám vào luật mà chửi bới những nơi lấn chiếm vỉa hè làm nơi đỗ xe máy, xe đạp. Luật ko phù hợp thì phải điều chỉnh. Chứ như hiện nay vừa đá bóng vừa thổi còi. Mỗi ông dân là thiệt đơn thiệt kép. Khắp hang cùng ngõ hẻm chỗ quái nào chẳng phải đỗ xe, để xe lấn chiếm lối đi. Hầm chứa nào đủ, bãi đỗ tiện lợi thì không.

VuNgoanMuc

Xe điện
Có xe đi lại thì phải có chỗ đỗ thuận tiện. Ở ta có nghịch lý là bố cứ cấm. Thu phế ăn dần, lâu² làm tí lấy màu. Vỉa hè đáng nhẽ là chỗ đỗ xe, cất xe thì suốt ngày đòi quyền lợi cho người đi bộ. Gớm, cần 50cm là đi bộ ngon lành. Chưa kể thói quen đi bộ của người Việt ta rất ít. Vỉa hè hầu như chỉ phục vụ 20% bộ hành, còn 80% là kinh doanh và đóng phế cho mấy tay phường để tồn tại. Mà quyền lợi đỗ xe này chả ai đấu tranh. Mn mặc nhiên quá bám vào luật mà chửi bới những nơi lấn chiếm vỉa hè làm nơi đỗ xe máy, xe đạp. Luật ko phù hợp thì phải điều chỉnh. Chứ như hiện nay vừa đá bóng vừa thổi còi. Mỗi ông dân là thiệt đơn thiệt kép. Khắp hang cùng ngõ hẻm chỗ quái nào chẳng phải đỗ xe, để xe lấn chiếm lối đi. Hầm chứa nào đủ, bãi đỗ tiện lợi thì không.
Cụ nói hơi ngược.. nếu theo lý luận của cụ thì nên xén vỉa hè mở rộng đường làm chỗ đậu xe trên đường, còn vỉa hè vẫn phải để yên cho đi bộ. Thế mới là hợp lý

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói hơi ngược.. nếu theo lý luận của cụ thì nên xén vỉa hè mở rộng đường làm chỗ đậu xe trên đường, còn vỉa hè vẫn phải để yên cho đi bộ. Thế mới là hợp lý
Đường đủ to phải cho oto đỗ, vỉa hè đủ rộng xe máy phải được đỗ. Em chỉ mong muốn như vậy. Nhiều người cũng muốn, nhưng lại ngại ý kiến. Thế thì bị đè đầu thôi.

Ngọc Linh HN

Xe hơi
Vỉa hè là của toà nhà họ làm, rất đẹp và sạch sẽ. Không nói về vấn đề vỉa hè này có chủ sở hữu là ai nhưng họ làm như vậy để không cho xe máy đi lên trên vỉa hè để đi tắt ra khu vực chờ đèn đỏ. Giờ tan tầm chỗ này rất là đông, phải chờ tới 2 nhịp đèn đỏ 110s thì mới đi được nên rất nhiều người đi lên vỉa hè. Mà giữ như họ thì vỉa hè mới bền và đẹp được, chứ không quản lý, ngăn chặn thì chả mấy mà vỉa hè nát bươm, nhếch nhác.

edorado

Xe tăng
Em có nghe nói về bà chủ của showroom toy này, cũng có máu mặt phết đấy

Hunz

Xe buýt
Luật vua thua lệ làng thôi cụ. Trước cửa các bộ/ngành giờ cũng đầy xe, như vậy dân sinh sẽ còn khó nói.

Ảnh 1: Cửa hàng quần áo nó chắn nửa vỉa hè trải thảm đỏ và để xe

Ảnh 2: Ngô Quyền - Hà Nội đoạn gần Bộ Công Thương
Screen Shot 2022-10-27 at 23.58.11.png

Ảnh 3: Ngô Quyền - Hà Nội đoạn gần Bộ LĐ
Screen Shot 2022-10-27 at 23.56.37.png

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Trước em làm ở khu này và đã chuyển đi 5 năm rồi. Khu này giờ làm phố đi bộ thì tốt. Toàn cao ốc dân cư với văn phòng, tan tầm tứ bề 4 bên đều tắc. Chỉ có mỗi nước bay.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Cái hàng rào kia quả là gây khó khăn cho người đi bộ. Nhưng nguyên nhân đầu tiên là do các ông xe máy phi lên vỉa hè. Người ta đi bộ mà các bác phi lên như thế thì gây nguy hiểm cho họ. Bất cứ người dân nào cũng có quyền ngăn chặn không cho xe máy đi như vậy.
Trước khi hỏi việc chặn có đúng hay không thì phải trả lời được câu hỏi “có được phi xe lên vỉa hè hay không?”
Cháu nói thật, những người thấy tắc đường mà phi lên vỉa hè đều khôn lỏi cả.
Có 1 lần em đi bộ trên vỉa hè khu này, bị 1 bạn đeo kính rất tri thức đi xe máy leo lên xong đi sau em và bấm còi. Em ko biết đi ntn nữa và quay lại bảo đừng bấm còi nữa điếc tai. Bạn này dừng xe và rút mbh phang em luôn. May quá em kịp thời xin lỗi bằng mấy phát thọi vào mắt, mặt và alo. Không biết có phải chủ thớt.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Những ông sai 100% (đòi đi xe máy trên vỉa hè) lại đi bức xúc với mấy ông chưa rõ đúng sai (chưa rõ có được cấp phép trông xe trên vỉa hè hay ko)!
Hài nhất là các ông bà đi xe máy đi lên vỉa hè lâu ngày thành quen, mặc định là cứ hết chỗ chen dưới lòng đường là mình được quyền đi lên hè, đến cả VOV giao thông giờ cũng thường xuyên bình luận "do ô tô chiếm hết lòng đường nên xe máy phải chạy trên vỉa hè"!
Xe máy vội ko xêpa hàng đc ạ. Chắc là nhiều công việc. Ô tô xếp hàng đc còn xe máy thì đi sau nhưng yêu cầu cứ lên đến chỗ giao cắt là phait có chỗ riêng cho minhg.

FANVIST

Xe tăng
Có ảnh điểm đỗ riêng của bên Taxi CP rồi, chắc cụ quangnt78 bớt bức xúc đi nhiều, ghé thớt mà ko thấy còm gì.

Chỉnh sửa cuối:

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Không rõ theo luật họ có được chặn vỉa hè như vậy không. Nhưng em hiểu lý do của họ. Đúng là vỉa hè của nhà nước nhưng thường thì chủ đầu tư lát gạch tử tế phần trước toà nhà của họ nên họ không muốn xe máy đi lên làm hỏng (kể cả vỉa hè do nhà nước lát gạch thì tất nhiên toà nhà cũng muốn vỉa hè lành lặn không bị hư hỏng)!
Còn xe máy đi lên vỉa hè là sai rồi. Nhìn đẹp thế kia mà xe cứ phi lên thì chẳng mấy mà vỡ hỏng.
Chắc chắn là tử tế xuất phát từ chủ nhà nhưng tự lát/ tu sửa vỉa hè đó là một hành vi vi phạm pháp luật. Bắt ngay! À nhầm phạt ngay.

FANVIST

Xe tăng
Buồn cười nhất là cụ ý khoe đi bộ, nhưng đường đông nên không chụp được ảnh cái biển.
Cũng có thể nhìn thấy rồi, trong một không gian có thể chụp nhưng không chụp, hoặc đã chụp rồi nhưng không post lên. Em chỉ đoán mò thôi nhé, nếu sai thì cụ quangnt78 bỏ qua.

quangnt78

Xe tải
Có ảnh điểm đỗ riêng của bên Taxi CP rồi, chắc cụ quangnt78 bớt bức xúc đi nhiều, ghé thớt mà ko thấy còm gì.
Theo cụ có biển này thì có đc đi bộ, dắt xe máy qua ko? Và họ có thẩm quyền ngăn cản người dân đi lên ko? Ý của thớt em hỏi các cụ rành luật là như vậy.