[Funland] Tòa nhà IDMC lấn chiếm vỉa hè một cách phi lý

quangnt78

Xe tải
Xe máy phi lên vỉa hè tránh tắc đường thì dân trí cao quá nên không dám bàn.
Ý bác là Dân Trí của e hay dân trí những người phi xe máy lên vỉa hè ạ, em xin hỏi bác đã bao giờ phi xe lên vỉa hè chưa ạ?

quangnt78

Xe tải
Cái hàng rào kia quả là gây khó khăn cho người đi bộ. Nhưng nguyên nhân đầu tiên là do các ông xe máy phi lên vỉa hè. Người ta đi bộ mà các bác phi lên như thế thì gây nguy hiểm cho họ. Bất cứ người dân nào cũng có quyền ngăn chặn không cho xe máy đi như vậy.
Trước khi hỏi việc chặn có đúng hay không thì phải trả lời được câu hỏi “có được phi xe lên vỉa hè hay không?”
Cháu nói thật, những người thấy tắc đường mà phi lên vỉa hè đều khôn lỏi cả.
E xin đính chính là e là người đi bộ, nhưng em thấy các bác dân trí cao cứ phê phán những người đi xe lên vỉa hè, họ đi xe lên hè có thể có nhiều lý do khác nhau vả lại trong những hoàn cảnh đặc biệt cần giảm tải cho Ngã Tư khi nơi đó quá tắc thì e thấy cũng ko nên đánh giá là họ dân trí thấp.

ductien.su

Xe tăng
Ông bức xúc vì không được đi xe trên vỉa hè.

Theo Quyết định số 17/2015/QĐ-UBND của TP Hà Nội ngày 21-7-2015 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quy định về quản lý, vận hành, khai thác, sử dụng hệ thống đường đô thị trên địa bàn TP Hà Nội ban hành kèm theo Quyết định số 15/2013/QĐ-UBND ngày 9-5-2013 của UBND TP Hà Nội, đối với việc sử dụng hè phố, lòng đường làm nơi để xe phải tuân thủ các quy định sau: Xe đạp, xe máy phải xếp thành hàng (chỉ sắp xếp một hàng), quay đầu xe vào trong, cách tường phía giáp nhà dân hoặc công trình trên vỉa hè 0,2m; trường hợp đặc thù thực hiện theo phương án khác thì phải được Liên ngành Sở Giao thông vận tải – Công an TP Hà Nội chấp thuận...
Cụ đưa cái q.định này ra làm j khi mà tòa nhà này nó luôn mặc định xếp 2 hàng xe trên vỉa hè:D

ductien.su

Xe tăng
Em ở trong HCM thì mới chỉ thấy có ở 1 số bệnh viện công hay phải quây rào vỉa hè để "trưng dụng" gửi xe do bến bão trong bv luôn quá tải. Hoặc 1 số khu phố, đường to hè rộng, rụ điểm kinh doanh, vui chơi... Khách dựng xe bừa phứa, xxx qua nhắc thì chủ nhà lại ra xếp lại.
Chứ ít thấy tttm, stđm hay building office, tower nào mà lại quây rào cho đậu xe 2 hàng chình ình ra tận hè như vậy. Nhìn làm bần hàn cmn cả tòa nhà luôn chứ hay ho j:D

dixelead

[Tịch thu bằng lái]
Bữa nào cụ rảnh rỗi ấy, cụ đi ngang qua gần chỗ biển báo đỏ rồi tiện chân đạp đổ cái hàng rào đi, lấy điện thoại ra chuẩn bị chụp hình quay phim rồi đợi bảo vệ chạy ra đấm cụ vài phát; xong xuôi viết đơn trình báo lên công an nhé, sau đó cụ tự hiểu:D

motthoidongbim

Xe điện
Chăng dây, làm rào chắn là sai rồi. Cụ đăng lên fb otf là sẽ bị dỡ ngay thôi. Chẳng có ông nào dám bảo kê chặn vỉa hè làm của riêng đâu. Có cụ còn bảo : cđt lát đá đẹp sợ xm lên hỏng. Có cái xm đi qua mà hỏng thì xem lại cđt vs đội thi công đấy cụ ạ.

quangnt78

Xe tải
Những người phi xe đi trên vỉa hè là dân trí thấp.
Bức xúc chuyện họ để xe máy trên vỉa hè làm mình không đi được rồi lên diễn đàn xả thì dân trí rất thấp.
Tôi đã từng phi xe máy lên vỉa hè để dựng xe, cất xe chứ chưa bao giờ vì tắc đường mà đi trên vỉa hè, đi ngược chiều...
Bác là một công dân tốt và có trách nhiệm với xã hội, em thì thấy gì ngang trái hay bức xúc lên tiếng nên cũng hay bị chửi.!

Bò lốp

Xe lăn
Không rõ theo luật họ có được chặn vỉa hè như vậy không. Nhưng em hiểu lý do của họ. Đúng là vỉa hè của nhà nước nhưng thường thì chủ đầu tư lát gạch tử tế phần trước toà nhà của họ nên họ không muốn xe máy đi lên làm hỏng (kể cả vỉa hè do nhà nước lát gạch thì tất nhiên toà nhà cũng muốn vỉa hè lành lặn không bị hư hỏng)!
Còn xe máy đi lên vỉa hè là sai rồi. Nhìn đẹp thế kia mà xe cứ phi lên thì chẳng mấy mà vỡ hỏng.
Thế nó để xe trên vỉa hè là sai cụ nhỉ? Mà muốn để xe vỉa hè thì chúng nó cũng phải phi lên vỉa hè mới để được xe chứ. Sai x 2

thaomoc

Xe tăng
Quây vỉa hè lại e nghĩ có thể chưa đúng !

fstorelaptop

Xe máy
khả năng là chặn cho xe phi lên vỉa hè, vỉa hè các chung cư là họ lát gạch đá cho đẹp, mà làm lởm khởm lắm, xe phi lên 1 thời gian là vỡ hết

FANVIST

Xe tăng
Em thấy có biển ghi: Giấy phép số.....Sở GTVT.....tức là họ đã có giấy phép sử dụng vỉa hè làm bãi đỗ xe riêng. Vấn đề là giấy phép được cấp có đúng quy định của không? Việc sử dụng vỉa hè đã đúng với giấy phép chưa??? Các vấn đề này thì phải Thanh tra Sở GTVT mới biết

Chỉnh sửa cuối:
Em thấy thì họ ko chặn người đi bộ, nhưng người đi bộ phải lách qua hàng rào mới qua đc, và tòa nhà để xe trên hè làm người đi bộ gặp khó khăn hơn bác ạ, và vấn đề là họ có quyền ngăn cấm người đi xe máy lên hè không?
Đi xe máy lên vỉa hè mặc nhiên là hành vi bị cấm, chẳng qua bà con quen kiểu tuỳ tiện thôi cụ

Hieumos

Xe container
E xin đính chính là e là người đi bộ, nhưng em thấy các bác dân trí cao cứ phê phán những người đi xe lên vỉa hè, họ đi xe lên hè có thể có nhiều lý do khác nhau vả lại trong những hoàn cảnh đặc biệt cần giảm tải cho Ngã Tư khi nơi đó quá tắc thì e thấy cũng ko nên đánh giá là họ dân trí thấp.
Cụ mà là người đi bộ thì em thấy hơi lạ với suy nghĩ của cụ. Chính ra cụ phải cảm ơn bảo vệ tòa nhà vì đã ngăn chặn xe máy phi lên vỉa hè giúp cụ và những người đi bộ khác có chỗ để mà đi.

Vỉa hè thông thoáng, đi bộ tung tăng an toàn không muốn, lại muốn mấy thằng xe máy nó phi lên vỉa hè chen lấn với mình.

Dự là cụ phi xe máy lên vỉa hè bị mấy anh bảo vệ quát phỏng?

DONALD TRAMP

Xe buýt
Đi xe máy lên vỉa hè mặc nhiên là hành vi bị cấm, chẳng qua bà con quen kiểu tuỳ tiện thôi cụ
Áp dụng đúng án lệ của tòa nhà Artemis ở chỗ Lê Trọng Tấn thì tòa nhà kia sai, họ đã phải cắt mấy cái ống inox chặn hè.
Áp dụng luật GTĐB thì xe máy đi trên vìa hè là sai. Trường hợp tòa nhà chặn vỉa hè có đúng thì phải chờ chính quyền sở tại vào cho ý kiến, mà cũng nên như thế để họ có việc mà làm, việc của người đi xe máy trên vỉa hè là thoát cho nhanh.
Muốn gây tiếng vang để chình quyền nhanh vào cuộc thì như em là phu lục lộ, dân trí thấp sẽ dắt xe máy lên vỉa hè, yêu cầu họ mở lối đi, vừa thấu tình, vừa đạt lý.

Hieumos

Xe container
Theo Quyết định số 17/2015/QĐ-UBND của TP Hà Nội ngày 21-7-2015 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quy định về quản lý, vận hành, khai thác, sử dụng hệ thống đường đô thị trên địa bàn TP Hà Nội ban hành kèm theo Quyết định số 15/2013/QĐ-UBND ngày 9-5-2013 của UBND TP Hà Nội, đối với việc sử dụng hè phố, lòng đường làm nơi để xe phải tuân thủ các quy định sau: Xe đạp, xe máy phải xếp thành hàng (chỉ sắp xếp một hàng), quay đầu xe vào trong, cách tường phía giáp nhà dân hoặc công trình trên vỉa hè 0,2m; trường hợp đặc thù thực hiện theo phương án khác thì phải được Liên ngành Sở Giao thông vận tải – Công an TP Hà Nội chấp thuận...
Chính ra em thấy nên sửa lại quy định.

Cho phép để xe trên vỉa hè nhưng phải sát mép vỉa hè. Để xe như hiện nay thì nhiều phố có vỉa hè nhỏ là người đi bộ phải đi xuống lòng đường ngay, vì phía trong thì để xe, phía ngoài cứ cách 1 đoạn lại trồng cây, rồi cột điện, rồi bốt điện thế là chiếm hết cả cái vỉa hè.

Ví dụ như trường hợp này.

phamhungbs

Xe điện
nhà cháu có nghe 1 đồng chí cán bộ tòa nhà có dáng vẻ khá là rắn dang tay chặn xe và trả lời người đi đường rằng quận cấp phép cho họ sử dụng vỉa hè này hai người có đôi co qua lại, người đàn ông phải hậm hực quay xe
Em đọc và hiểu ý cụ chủ thớt thắc mắc là đoạn tô đậm này chứ nhiều cụ trách cứ là khôn lỏi mới phi lên vỉa hè, thì rõ rồi: phi lên vỉa hè là sai; nhưng cái đống xe máy kia nó cẩu lên vỉa hè đấy bằng cách nào nhỉ. Còn lại thì chủ tòa nhà đấy có rất nhiều lý do để không muốn xe cộ phi lên đấy nhằm thoát tắc đường.

niceshot

Xì hơi lốp
Chiều nay trên đường đi làm về nhà cháu chứng kiến một sự bức xúc ko hề nhẹ của tòa nhà IDMC 18 Tôn Thất Thuyết, Mỹ Đình 2, Nam Từ Liêm, ko hiểu sao họ cho mình quyền sử dụng vỉa hè trên đường Tôn Thất Thuyết để làm chỗ để xe cho riêng mình, họ cho lập hàng rào và huy động đông đảo lực lượng bảo vệ ngăn không cho mọi người di chuyển lên vỉa hè, nơi họ đang chiếm lĩnh để làm nơi để xe máy. Đường thì tắc kẹt cứng những phương tiện xe máy trót phi lên vỉa hè bị bảo vệ yêu cầu quay lại, họ chăn hàng rào khiến những người đi bộ cũng gặp khó khăn khi di chuyển qua đây. Một số người có ý kiến muốn di chuyển lên vỉa hè để giảm tải cho lòng đường thì bị chặn lại, nhà cháu có nghe 1 đồng chí cán bộ tòa nhà có dáng vẻ khá là rắn dang tay chặn xe và trả lời người đi đường rằng quận cấp phép cho họ sử dụng vỉa hè này hai người có đôi co qua lại, người đàn ông phải hậm hực quay xe. Các cụ thạo luật cho em hỏi, tòa nhà IDMC làm như vậy có vi phạm quy định của nhà nước không ạ. Em đi quá mà thấy bức xúc quá- rõ ràng trên vỉa hè còn cắm biển đỏ của công an (
ban chỉ đạo 197, cấm đỗ xe trên vỉa hè).
Những ông sai 100% (đòi đi xe máy trên vỉa hè) lại đi bức xúc với mấy ông chưa rõ đúng sai (chưa rõ có được cấp phép trông xe trên vỉa hè hay ko)!
Hài nhất là các ông bà đi xe máy đi lên vỉa hè lâu ngày thành quen, mặc định là cứ hết chỗ chen dưới lòng đường là mình được quyền đi lên hè, đến cả VOV giao thông giờ cũng thường xuyên bình luận "do ô tô chiếm hết lòng đường nên xe máy phải chạy trên vỉa hè"!

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Giờ tắc đường thì cả oto 4 chỗ còn trèo 2 chân lên hè để đi cơ mà , trách gì 2 bánh he he . Đường Huỳnh thúc Kháng chuyên trị có mấy bố 4 bánh gác 2 chân lên hè để len lỏi . Có lúc còn lấn mẹ sang bên ngược chiều để phi vào tòa dầu khí cho nhanh

phamhungbs

Xe điện
Thật ra nếu đã được cấp phép trông giữ để xe máy trên vỉa hè thì dân mình sẽ du di phi lên vỉa hè (thường là lên ngang hoặc đi một đoạn ngắn) để gửi xe, chứ chắc đúng luật phải là xuống xe tắt máy dắt xe. Như vậy vẫn khác với cả đoàn xe máy đi suốt dọc vỉa hè như đi dưới lòng đường í cụ.
Vâng, ý cụ nói em hiểu và mong những chỗ có đủ điều kiện làm được như vậy thì tốt quá. Còn tình huống dẫn đến việc mở thớt này là do cụ chủ thớt bị mắng, sẵn chụp được ảnh có tấm biển cấm kia nên mới thắc mắc; ngoài ra, nhìn cái ảnh thì hiểu ra rất nhiều điều.

Vinacaptain

Xe tăng
Ôi giời, cái tòa nhà gần chỗ em làm góc Phan Bội Châu - Lý Thường Kiệt (hình như là Pacific thì phải) họ còn khoét cả vỉa hè xuống cho bằng mặt đường để ô tô và taxi vòng vào đón đưa khách mà. Em hầu như ít khi đi bộ được qua đoạn này mà phải trèo mấy bậc lên hành lang của họ, đi sang đến PBC lại xuống :D. Em cũng không rõ chủ đầu tư có được cấp phép không nhưng thực trạng giờ nó như vậy :(