[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

assanovic

Xe tải
Chị em ở Mộc Châu mới nấu riêng cho em 50 lít, đưa về được nhà thở ko ra hơi.
Em đang để tạm ở can nhựa, cuối tuần có thời gian mới đi mua chum vại được.

Em vẫn lăn tăn là rượu ngâm các loại lâu quá (3 năm chẳng hạn) thì có bị hỏng ko?

Vậy thì cốt rượu yên tâm rồi.

Em chưa ngâm đc chum rượu nào lâu quá bao giờ nên chưa có kinh nghiệm. Nhưng theo em hiểu thì nếu đầu vào tốt, ngâm và bảo quản đúng cách thì hoàn toàn có thể được (chỉ với thực vật, còn động vật thì e nghĩ là ko). Vì e thấy bên Tây họ làm được những thùng rượu mấy chục năm cơ mà.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
1. Em thấy bảo rượu ngâm thì nên ngâm bình sành, bình gốm không tráng men. Mà e thấy các cụ toàn chơi bình thủy tinh?
2. Em mới thửa mấy chục lít rượu ngon, đang tính ngâm ít hoa quả. Nhưng ít uống, các cụ cho em hỏi là ngâm mà để lâu 1 vài năm thì có hỏng rượu không?
Bình thủy tinh thì nhìn được bên trong nên trưng bầy đẹp hơn và cũng gợi thèm hơn!
Rượu chuẩn thì để lâu chỉ có ngày càng nhẹ độ đi, chứ ko hỏng!

CuChuoi12g

Xe điện
Trong Đông y, rượu ngâm làm lưu thông khí huyết, kích thích tiêu hóa, giúp người uống với liều lượng nhất định cảm thấy khỏe khoắn, ăn ngon miệng hơn.
Rượu được chưng cất đúng cách theo phương pháp cổ truyền để loại bỏ độc tố như metylic và các aldehyd, ngâm chung với các thảo dược hoặc động vật sẽ bồi bổ sức khỏe.
Trong văn hóa Việt Nam chắc chả có ai lạ lẫm gì với các chai rượu ngâm nữa.
Rượu ngâm thì siêu đa dạng, muôn hình vạn trạng nên em xin phép các cụ mạnh dạn mở thớt này để tọa đàm, giao lưu về các loại rượu ngâm, công dụng, khẩu vị khi ngâm rượu, cũng như để giới thiệu ( khoe) với mn bộ sưu tập rượu ngâm của mình.

Đầu tiên, em xin phép làm tý ôn tập lại lý thuyết cơ bản về rượu ngâm trước đã:

NHỮNG LƯU Ý KHI NGÂM RƯỢU
- Rượu ngâm chỉ nên sử dụng để bảo vệ sức khỏe hàng ngày, không nên coi đó là thuốc chữa bệnh. Cho dù là rượu ngâm để tăng cường sức khỏe cũng chính là rượu - một thứ không nên uống quá nhiều.
- Phải đặc biệt kỹ lưỡng trong việc lựa chọn nguyên liệu ngâm. Tốt nhất là hỏi ý kiến thầy thuốc Đông y để lựa chọn nguyên liệu ngâm phù hợp, tránh những chất có thể gây ra độc tố trong quá trình ngâm, hoặc là cùng ngâm các vị thuốc khắc kị. Ngoài ra cũng cần nghiên cứu cách sử dụng, công dụng và liều lượng khi uống.
- Khi ngâm rượu, cần phải kiểm soát chất lượng của rượu gạo. Tốt nhất dùng rượu có nguồn gốc rõ ràng và lựa chọn loại rượu gạo có nồng độ nhẹ, thông thường không được quá 40 độ, đừng nghĩ rượu mạnh mới tốt.
- Nguyên liệu ngâm rượu đều phải rửa sạch, sơ chế (phơi khô, cắt nhỏ hoặc vò nát vo viên) trước khi ngâm. Những loại vỏ, cành, rễ thuốc, đều cắt thành miếng dày khoảng 3 ly, rễ cây cỏ thì cắt thành chiều dài 3 cm, nếu là hạt thì giã nát, có một số loại dược liệu phải qua xử lý bào chế. Lưu ý cần loại bỏ các bộ phận mang độc tính cao trong các nguyên liệu trước khi ngâm ( ví dụ lõi ba kích)
- Tùy vào nguyên liệu mà thời gian ngâm sẽ khác nhau, thông thường rượu thảo dược sẽ nhanh hơn rượu động vật. Với một số loại rượu để lâu sẽ khiến khả năng kháng khuẩn giảm, bảo quản kém sẽ gây nấm- mốc nguyên liệu gây ngộ độc.
- Uống rượu ngâm cần uống đúng liều lượng và điều độ. Thông thường ngày uống 1-2 lần, mỗi lần 10-50ml tùy loại ( không uống quá phản tác dụng).

theo em thì cứ riệu ổi ngâm khoảng 3 tháng uống là đỉnh,

mymemory

Xe đạp

Em vẫn lăn tăn là rượu ngâm các loại lâu quá (3 năm chẳng hạn) thì có bị hỏng ko?
Theo em thấy hoa quả thì tối đa 2 năm là cụ nên vớt bã đổ đi, nếu ko nó sẽ mục ra lằm cặn bình rượu

lx125_black

Xe container
Vậy thì cốt rượu yên tâm rồi.

Em chưa ngâm đc chum rượu nào lâu quá bao giờ nên chưa có kinh nghiệm. Nhưng theo em hiểu thì nếu đầu vào tốt, ngâm và bảo quản đúng cách thì hoàn toàn có thể được (chỉ với thực vật, còn động vật thì e nghĩ là ko). Vì e thấy bên Tây họ làm được những thùng rượu mấy chục năm cơ mà.
Em cảm ơn cụ.
Hiện tại em nhìn qua là em đang có 50L rượu nếp trắng.
Tối qua em đã đi bê cái chum sành tầm 20L để cọ rửa rồi (miếng rửa bát + nước rửa bát) và xả cả chục lần nước cho sạch sẽ thơm tho nước trong veo rồi.
Em đang úp ráo nước, tối nay về em sẽ bỏ rượu vào đây trước rồi bịt lại. Em tính bịt miệng vò rượu bằng màng bọc thức ăn cho an toàn, các loại nylon khác em sợ nó mục ra thì toi.
Mai có ảnh em chụp sau.

lx125_black

Xe container
Theo em thấy hoa quả thì tối đa 2 năm là cụ nên vớt bã đổ đi, nếu ko nó sẽ mục ra lằm cặn bình rượu
Vâng cụ, em ra chỉ thị cho gấu đi mua ổi với táo mèo rồi, cả 1 ít long nhãn với đương quy nữa. Làm mấy vị cho vui.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em cảm ơn cụ.
Hiện tại em nhìn qua là em đang có 50L rượu nếp trắng.
Tối qua em đã đi bê cái chum sành tầm 20L để cọ rửa rồi (miếng rửa bát + nước rửa bát) và xả cả chục lần nước cho sạch sẽ thơm tho nước trong veo rồi.
Em đang úp ráo nước, tối nay về em sẽ bỏ rượu vào đây trước rồi bịt lại. Em tính bịt miệng vò rượu bằng màng bọc thức ăn cho an toàn, các loại nylon khác em sợ nó mục ra thì toi.
Mai có ảnh em chụp sau.
Nếu có thể thì cố tránh cái nước rửa bát cho e,nhất là rượu ngâm

lx125_black

Xe container
Cái chum của em đây, khít 20 lit luôn. Dưới cái nylon đỏ kia là màng bọc thức ăn, em quấn nhiều lớp cho kín chặt.

kelangthangdien

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
taybacthaoduoc.com
Em làm bình rượu ba kích khô, ngâm gần 1 năm rưỡi mới bắt đầu dùng. Từ ngày có NĐ 100 chỉ dám dùng 1 chén nhỏ vào tối không đi đâu. Thấy tác dụng cũng chỉ vừa phải ...
Sao cụ ko dùng bakich tươi, ngâm tốt hơn hàng khô nhiều ạ

Nguyenkhanhpajero

Xe đạp
rượu ngô nấu bằng men lá mua ở đâu vậy các bác? nghe bảo ngon lắm, bác nào đã từng uống cho em chút dư vị của nó như thế nào ah, tiện đây bác nào biết chô nào bán mà ship được thì chỉ giáo em với,

Nguyenkhanhpajero

Xe đạp
Thời sinh viên e với đội kí túc xá bú cuốc lủi chả thua j uống nước mấy (thời mà chỉ có dưa chuột, xoài, cóc làm mồi), Vodka HN to bú 1 chai chả hề hấn j :)). Nhưng từ ngày em bị ngộ độc Vodka HN (chai to), e đoán là rượu giả, e cạch hẳn với rượu linh tinh. Giờ nghĩ lại mà thấy hãi. Đi đâu xác định uống rượu em lúc nào cũng khuân theo hoặc phải biết rõ nguồn gốc mới dám uống.

Cụ đừng để trong can nhựa, ra Bát Tràng làm đôi chum về, ngâm vừa sang vừa lành, rượu mà ngon thì kể cả ko ngâm gì, để đấy cho êm thì uống cũng đã vào r ạ. Cách đây gần 10 năm, e có cái thú chạy xe lên Hà Giang mua rượu ngô men lá về, vứt không đấy vài tháng đến khi nó thơm điếc mũi thì lôi ra uống. Lôi ra mời khách thì mặt vênh lên khỏi cúi xuống vì độ thơm, ngon và vào :))
bác ơi mua ở đâu vậy, em ở hà tĩnh mà nghe bác nói thèm quá, muốn được thưởng thức món rượu này quá, ko biết chỗ nào bán có ship ko nhỉ

hanhdori

Xe tải
Quê e chỉ chủ yếu ngâm cao động vật, nhung hươu, cây anh túc

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

Cũng khó nói có hỏng hay không.
Nhưng ngâm thực vật đến 2 năm cụ phải chắt rượu ra, bỏ cái đi

Rượu ngâm sẽ không hỏng khi:
- Là rượu nấu chứ không phải rượu cồn
- Khi ngâm, chọn loại rượu đủ độ và đúng tỉ lệ, VD về độ rượu: thực vật tươi phải ngâm rượu trên 40 độ; thực vât khô: 35 đến dưới 40 độ. Các loại cao đông vật: 30-35 độ...

lx125_black

Xe container
Cũng khó nói có hỏng hay không.
Nhưng ngâm thực vật đến 2 năm cụ phải chắt rượu ra, bỏ cái đi

Rượu ngâm sẽ không hỏng khi:
- Là rượu nấu chứ không phải rượu cồn
- Khi ngâm, chọn loại rượu đủ độ và đúng tỉ lệ, VD về độ rượu: thực vật tươi phải ngâm rượu trên 40 độ; thực vât khô: 35 đến dưới 40 độ. Các loại cao đông vật: 30-35 độ...
Rượu đã mua về rồi thì làm cách nào biết được độ rượu hả cụ?

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Rượu đã mua về rồi thì làm cách nào biết được độ rượu hả cụ?
Thường thì người bán hàng có tâm và chuyên nghiệp sẽ cho cụ biết độ rượu là bao nhiêu.

Đã mua rồi có 2 cách:
1. Nếm :)) - cách này với những người sành họ nếm là phán ra độ rượu
2. Dùng cách đo độ rượu. Cái đo này cũng có nhều loại, loại rẻ tiền thì thường có sai số

lx125_black

Xe container
Thường thì người bán hàng có tâm và chuyên nghiệp sẽ cho cụ biết độ rượu là bao nhiêu.

Đã mua rồi có 2 cách:
1. Nếm :)) - cách này với những người sành họ nếm là phán ra độ rượu
2. Dùng cách đo độ rượu. Cái đo này cũng có nhều loại, loại rẻ tiền thì thường có sai số
Rượu chị gái e nấu cho, em không lo về chất lượng nhưng cũng chưa biết độ rượu là bao nhiêu vì chưa hỏi.
E mới ngâm 2 bình : 1 là táo đỏ + long nhãn + 2 củ sâm quy và bình 2 là táo mèo rửa sạch thái lát cho vào lò sấy hơi se khô mặt. Cứ làm sạch sẽ cho vào thôi, hy vọng ổn.
Còn khoảng ba chục lít nữa đang để tạm ở chum, chưa biết ngâm gì.

Xe vài bánh

Xe điện
Rượu chị gái e nấu cho, em không lo về chất lượng nhưng cũng chưa biết độ rượu là bao nhiêu vì chưa hỏi.
E mới ngâm 2 bình : 1 là táo đỏ + long nhãn + 2 củ sâm quy và bình 2 là táo mèo rửa sạch thái lát cho vào lò sấy hơi se khô mặt. Cứ làm sạch sẽ cho vào thôi, hy vọng ổn.
Táo mèo tươi thấy bảo ngâm đường 1 tuần - 10 ngày xong vớt ra ngâm rượu, em cũng làm thế thì bước đầu được bình siro táo mèo ngon vật rồi, bước tiếp theo còn chưa biết thành quả thế nào! :D

vihali

Xe container
Đã có các công trình khoa học nào về mấy loại rượu ngâm truyền tai chưa các cụ nhỉ? Mấy món này em hãi, ko dám uống.

Chẳng cần ngâm gì, cứ để chum sành nhưng nắp đừng bịt quá kỹ bằng nilon
Tết này bỏ ra uống, cụ sẽ thấy nó êm dịu, thơm ngon hơn; để quên đến tết năm sau thì còn ngon nữa