[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

nguyenx

Xe điện
Em đang kiếm ít tằm (con tằm ý ạ) để ngâm. Quanh HN có chỗ nào bán không ạ? Các cụ chỉ giúp em với ạ.
Em mời các cụ ít nước quả trước ạ!

Cháu có bình ngâm con tằm loại không nhả tơ 20 năm tròn rồi mà không biết công dụng ra răng?

HAIAH

Xe máy
Đến mùa nếp non, lúa lên đòng rồi. Cụ nào khoái vị nếp - cốm thì tranh thủ làm tý về ngâm cũng thú phết đó nha.
Ngoài món lúa non thì có món rượu mầm thóc uống cũng ngọt và êm lắm luôn đó.
Ngày xưa có đợt em chuốc nghiện cho mấy sậu món này rền mấy năm k chán.

cuopbien05

Xe tải
Chết ở khoản mật đó cụ... kể cả ba ba.. nhiều bố xơi vào đi viện

Vì thế đi ăn.. cụ cứ tránh tiết.. mật ra..ăn thịt vẫn bình thường

Còn rượu rắn... ko nên uống nhiều và uống liên tù tì nhiều ngày.. khỏe ko sao.. lở ngứa số người bị phát ban bạn bè e từng thử cũng vài chú

Lấy 1 ít rượu rắn.. pha với 1 số loại rượu như ba kích uống 1..2 chén ko sao và ko tanh
Đợt này có ba kích rừng chuẩn chưa cụ?

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đợt này có ba kích rừng chuẩn chưa cụ?
Cụ vừa ngâm chắc được 2 tháng là cùng chứ mấy...lô đấy giờ cũng êm êm.. cụ tính làm tiếp biếu tặng phải ko... tuâgn rồi em trả được 4 cụ trên of.. tháng sau lạnh là món này ko ngâm được... cụ inbox e số lượng... sang tuần em có em ới

onano69

Xe container
Kụ nào ngâm mú từn chưa? Cho xin lời nhận xét với ạ:) em thấy fb bọn nó cứ rao bán mà em ko biết món này ntn ;)

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kụ nào ngâm mú từn chưa? Cho xin lời nhận xét với ạ:) em thấy fb bọn nó cứ rao bán mà em ko biết món này ntn ;)
Trước em bán... sau có khách nói bị nặng trĩ hơn sau khi dùng .. nên e tạm dừng

Cây này rẻ.. chát chát như gốc me rừng... màu nâu đỏ đậm... nhà e ngâm mấy bình cho biết chứ e chưa thử

Có bán cho vài cụ trên of... nhưng theo e.. bổ sinh lý ko nên ngâm độc vị... vì phần lớn người kém sl đều bước vào đầu 3..4..5.. có tuổi nội tiết giảm.. cùng 1 số vấn đề bệnh tật...khác liên quan... thì 1 thang sl bét bét ra cũng phải có vài vị bổ sung nội tiết... bổ thận.. hỗ trợ cương dương.. hạm chế xuất tinh sớm... uống những bài như này ít nhiều cũng khỏe người...cải thiện sl từ từ.. ngày uống 1..2 chén giống như thực phẩm chức năng cũng tốt...

Mấy loại quảng cáo phang phập hàng giờ... làm vợ chết ngất.. quảng cáo trên face nghe kinh bỏ mẹ... người chứ có phải trâu chó đâu mà chết ngất hàng giờ

onano69

Xe container
Trước em bán... sau có khách nói bị nặng trĩ hơn sau khi dùng .. nên e tạm dừng

Cây này rẻ.. chát chát như gốc me rừng... màu nâu đỏ đậm... nhà e ngâm mấy bình cho biết chứ e chưa thử

Có bán cho vài cụ trên of... nhưng theo e.. bổ sinh lý ko nên ngâm độc vị... vì phần lớn người kém sl đều bước vào đầu 3..4..5.. có tuổi nội tiết giảm.. cùng 1 số vấn đề bệnh tật...khác liên quan... thì 1 thang sl bét bét ra cũng phải có vài vị bổ sung nội tiết... bổ thận.. hỗ trợ cương dương.. hạm chế xuất tinh sớm... uống những bài như này ít nhiều cũng khỏe người...cải thiện sl từ từ.. ngày uống 1..2 chén giống như thực phẩm chức năng cũng tốt...

Mấy loại quảng cáo phang phập hàng giờ... làm vợ chết ngất.. quảng cáo trên face nghe kinh bỏ mẹ... người chứ có phải trâu chó đâu mà chết ngất hàng giờ
Kụ gợi ý vài vị ngâm cho bổ thận tráng dương em xem còn thiếu vị nào để bổ sung ạ :) em thích làm thôi chứ em ít uống ;)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em ít thể dục thể thao nên gân cốt thấy yếu rồi , giờ ngâm loại gì dễ uống dễ mua các cụ nhỉ ? thực vật ạ !

chaytim

Xe điện
Em ngâm 5kg táo mèo với 2.5kg đường, 1 tháng rồi. Giờ e phải làm gì tiếp hả các cụ,
Mà như kia có sợ chua ko ạ, em sợ nó chua như dấm nên chưa dám thứ

6997

Xe container
Em ngâm 5kg táo mèo với 2.5kg đường, 1 tháng rồi. Giờ e phải làm gì tiếp hả các cụ,
Cụ để cỡ 1 tháng nữa rồi chắc nước, đường ra pha siro uống.

Vớt riêng quả táo ra, đổ 20l rượu trắng vào, tết uống.

chaytim

Xe điện
Cụ để cỡ 1 tháng nữa rồi chắc nước, đường ra pha siro uống.

Vớt riêng quả táo ra, đổ 20l rượu trắng vào, tết uống.
Cụ xem tỷ lệ đường như trẻn sợ có chua ko
Cụ? Bây giờ em thẻm đường đc ko?
Em chỉ ngâm vs 3l rượu trắng thôi, có ít rượu quá ko cụ

6997

Xe container
Cụ xem tỷ lệ đường như trẻn sợ có chua ko
Cụ? Bây giờ em thẻm đường đc ko?
Em chỉ ngâm vs 3l rượu trắng thôi, có ít rượu quá ko cụ
Em ngâm táo không mà còn thấy ngọt ạ.

Cụ ngâm đường nên em đề xuất thế. Tết rút 20l đấy ra uống xổi. Rồi đổ 20l nữa vào, Tết năm sau uống ngon hơn

chaytim

Xe điện
Em ngâm táo không mà còn thấy ngọt ạ.

Cụ ngâm đường nên em đề xuất thế. Tết rút 20l đấy ra uống xổi. Rồi đổ 20l nữa vào, Tết năm sau uống ngon hơn
Vâng em cảm ơn cụ nhé,

Em định ngâm ít r thôi,20l nhiều quá ạ

phuongmit

Xe cút kít
Trót ngâm đường rồi thì để nguyên uống siro luôn chứ đừng cho rượu vào nữa uống k ngon đâu cụ. Ngâm bình khác chỉ có táo và rượu thôi

cuopbien05

Xe tải
Cụ vừa ngâm chắc được 2 tháng là cùng chứ mấy...lô đấy giờ cũng êm êm.. cụ tính làm tiếp biếu tặng phải ko... tuâgn rồi em trả được 4 cụ trên of.. tháng sau lạnh là món này ko ngâm được... cụ inbox e số lượng... sang tuần em có em ới
Hôm nọ thử uống rồi cụ, Chỉ tiêu mỗi bữa 1-2 chén, có hôm vui mồm làm luôn nửa già chai lavie, đợt này em cũng mua số lượng khoảng 2kg thôi, ngâm để uống mà cụ!

Trong Đông y, rượu ngâm làm lưu thông khí huyết, kích thích tiêu hóa, giúp người uống với liều lượng nhất định cảm thấy khỏe khoắn, ăn ngon miệng hơn.
Rượu được chưng cất đúng cách theo phương pháp cổ truyền để loại bỏ độc tố như metylic và các aldehyd, ngâm chung với các thảo dược hoặc động vật sẽ bồi bổ sức khỏe.
Trong văn hóa Việt Nam chắc chả có ai lạ lẫm gì với các chai rượu ngâm nữa.
Rượu ngâm thì siêu đa dạng, muôn hình vạn trạng nên em xin phép các cụ mạnh dạn mở thớt này để tọa đàm, giao lưu về các loại rượu ngâm, công dụng, khẩu vị khi ngâm rượu, cũng như để giới thiệu ( khoe) với mn bộ sưu tập rượu ngâm của mình.

Đầu tiên, em xin phép làm tý ôn tập lại lý thuyết cơ bản về rượu ngâm trước đã:

NHỮNG LƯU Ý KHI NGÂM RƯỢU
- Rượu ngâm chỉ nên sử dụng để bảo vệ sức khỏe hàng ngày, không nên coi đó là thuốc chữa bệnh. Cho dù là rượu ngâm để tăng cường sức khỏe cũng chính là rượu - một thứ không nên uống quá nhiều.
- Phải đặc biệt kỹ lưỡng trong việc lựa chọn nguyên liệu ngâm. Tốt nhất là hỏi ý kiến thầy thuốc Đông y để lựa chọn nguyên liệu ngâm phù hợp, tránh những chất có thể gây ra độc tố trong quá trình ngâm, hoặc là cùng ngâm các vị thuốc khắc kị. Ngoài ra cũng cần nghiên cứu cách sử dụng, công dụng và liều lượng khi uống.
- Khi ngâm rượu, cần phải kiểm soát chất lượng của rượu gạo. Tốt nhất dùng rượu có nguồn gốc rõ ràng và lựa chọn loại rượu gạo có nồng độ nhẹ, thông thường không được quá 40 độ, đừng nghĩ rượu mạnh mới tốt.
- Nguyên liệu ngâm rượu đều phải rửa sạch, sơ chế (phơi khô, cắt nhỏ hoặc vò nát vo viên) trước khi ngâm. Những loại vỏ, cành, rễ thuốc, đều cắt thành miếng dày khoảng 3 ly, rễ cây cỏ thì cắt thành chiều dài 3 cm, nếu là hạt thì giã nát, có một số loại dược liệu phải qua xử lý bào chế. Lưu ý cần loại bỏ các bộ phận mang độc tính cao trong các nguyên liệu trước khi ngâm ( ví dụ lõi ba kích)
- Tùy vào nguyên liệu mà thời gian ngâm sẽ khác nhau, thông thường rượu thảo dược sẽ nhanh hơn rượu động vật. Với một số loại rượu để lâu sẽ khiến khả năng kháng khuẩn giảm, bảo quản kém sẽ gây nấm- mốc nguyên liệu gây ngộ độc.
- Uống rượu ngâm cần uống đúng liều lượng và điều độ. Thông thường ngày uống 1-2 lần, mỗi lần 10-50ml tùy loại ( không uống quá phản tác dụng).

Cái đoạn ngày uống 1-2 lần và 10-50 ml em nghĩ các cụ trên này ít người làm được. Toàn 500ml trở lên 😂😂

Trót ngâm đường rồi thì để nguyên uống siro luôn chứ đừng cho rượu vào nữa uống k ngon đâu cụ. Ngâm bình khác chỉ có táo và rượu thôi
Được cụ nhé. Chắt hết nước đi. Đổ rượu ngập táo. Uống đỡ chua nhưng vị táo mèo không như ngâm trực tiếp. Em đã làm cả hai cách

DavidMinhDuc

Xe hơi
em thì được biếu bình rượu đinh lăng mà không dùng,giá mà nhượng lại được cho cụ nào thì tuyệt quá ;))

Bình rượu.jpg