[Funland] Tò mò: Biếu tiền bố mẹ dịp tết

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nghe từ nã tiền, thối quá Cụ ạ.
Nuôi được 1 đứa trẻ đến trưởng thành, mất mẹ con 4b rồi, thế mà chúng nó lại bảo bố mẹ nó nã tiền. =))
Vài con 4b mới đủ cả công sức tâm huyết. Mà của cải m làm ra sau này cho nó và con nó là chính.

red_dragon88

Xe tăng
Nhân viên em sinh viên ra trường đc mấy năm. Lo thân chưa nổi mà bố mẹ ở tỉnh giục nã tiền liên tọi.

Nó kêu sợ Tết. Ko muốn về vì ko có tiền biếu bme.

Ở quê hàng xóm sang hỏi nhau toàn thằng A, con B ...năm nay về biếu bao nhiêu?

Nghe kể kinh vđ :))
Cũng có những gia đình như cụ nói. Đặc biệt là những gia đình hoàn cảnh khó khăn, ko cứ ngoại tỉnh mà ngay hà nội cũng nhiều lắm, con cái vừa đi làm đc tí mà bố mẹ cứ giục tiền liên tục.Tuy nhiên việc biếu tiền bố mẹ nên là việc tự nguyện, tùy hoàn cảnh, cũng nhiều gia đình biếu bố mẹ 2 bên dịp tết mà bố mẹ cũng ko cần, nó như kiểu một chút quà tết cho các cụ thôi.

Trục

Xe ba gác
Vài con 4b mới đủ cả công sức tâm huyết. Mà của cải m làm ra sau này cho nó và con nó là chính.
Đấy làm em nói giảm đi tí thôi.
Hôm nọ em hỏi F1 là kế hoạch học tập của con thế nào để ba biết còn chuẩn bị đây. Du học, định cư hay trong nước? Nó làm câu Trong nước, con học trong nước.

Dungdonganh

Xe tải
Để e về hỏi nóc nhà rồi báo lại cụ ạ

starsn

Xe điện
Cũng có những gia đình như cụ nói. Đặc biệt là những gia đình hoàn cảnh khó khăn, ko cứ ngoại tỉnh mà ngay hà nội cũng nhiều lắm, con cái vừa đi làm đc tí mà bố mẹ cứ giục tiền liên tục.Tuy nhiên việc biếu tiền bố mẹ nên là việc tự nguyện, tùy hoàn cảnh, cũng nhiều gia đình biếu bố mẹ 2 bên dịp tết mà bố mẹ cũng ko cần, nó như kiểu một chút quà tết cho các cụ thôi.
Bạn bè bm em ở quê nhiều người kỳ vọng con đi ĐH rồi mang tất cả tiền về cho bm cho đến khi lấy vợ. Cho nên em nghĩ chuyện này không phải đa số nhưng không quá hiếm.

Nói đâu xa, ngay bạn em đi học ĐH nn (dạng hb toàn phần) đi làm tháng 7. Tết năm đầu tiên về nhà biếu bm $2k, bố mẹ hỏi "có mỗi thế này thôi à". Mà bm giảng viên BK HN chứ không phải dạng vớ vẩn. Nó trả lời "thế thôi, con còn phải lo cho cs của con chứ". Nhưng đứa nào yếu bóng vía cung cúc là cũng mệt phết đấy :)

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Em ko hiểu sao lại có hủ tục biếu tiền bố mẹ dịp tết.

Nó biến tướng thành việc rất nhiều trường hợp bố mẹ vòi tiền con cái. Đặc biệt ở ngoại tỉnh. Nhân viên em dân ngoại tỉnh kêu bố mẹ suốt ngày gọi điện nã tiền.

Mỗi thế hệ nên tự lo lấy tài chính của mình mới đúng

Con cái nuôi ăn học xong là tốt. Nếu dư dả thì cho con nếu ko thì ít nhất phải đảm bảo tài chính của bố mẹ cái đã.
Ở quê nhiều gđ cũng không có điều kiện nên cố gắng vay mượn cho con ăn học, giờ con cái ra trường thì các khoản nợ cũng đến hạn phải trả. Con cái không phụ giúp được bố mẹ thì cũng cố mà trả cái khoản bố mẹ vay cho ăn học là cũng coi như đỡ được bố mẹ phần nào rồi.

kaku223223

Xe tăng
Em ko hiểu sao lại có hủ tục biếu tiền bố mẹ dịp tết.
Nó biến tướng thành việc rất nhiều trường hợp bố mẹ vòi tiền con cái. Đặc biệt ở ngoại tỉnh. Nhân viên em dân ngoại tỉnh kêu bố mẹ suốt ngày gọi điện nã tiền.
Mỗi thế hệ nên tự lo lấy tài chính của mình mới đúng
Con cái nuôi ăn học xong là tốt. Nếu dư dả thì cho con nếu ko thì ít nhất phải đảm bảo tài chính của bố mẹ cái đã.
Công lao sinh thành nuôi dưỡng của bố mẹ là trời bể, con cái phát ngôn được những câu trên đúng là gia môn bất hạnh.

Có những người muốn biếu tiền bố mẹ, cũng chẳng còn có cơ hội. Đừng để đến lúc nhận ra sai lầm nhưng không còn cơ hội sửa chữa.

• Tội lỗi lớn nhất của đời người là bất hiếu
  • Món nợ lớn nhất của đời người là tình cảm

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Trên thì 20 đứa nv non 94-99. Dưới thì chỉ tiếp xúc Tổng GD trên 5000 nv. Ca này em khó hiểu quá. Nghĩ vẩn vơ...

Nhân viên em hơn 20 đứa. Có tầm hơn chục đứa ở tỉnh lên sn từ 94-99. 100% chúng nó đều nói vậy.

Những đứa già hơn ko kêu, em đoán già hơn chắc có xèng nộp nên ko kêu. Trẻ chưa có mà bị nã ác quá nên sợ Tết chết khiếp
Em chỉ tiếp xúc với Tổng giám đốc, cty >5000 nhân viên trở lên thôi. Đúng là cấp quản lý bên dưới em chưa được tiếp xúc nhiều thật. Khú khú ;))

Ko có tự trọng thì làm sao nhìn ra được =))

P/S: cám ơn nhiều cụ đã đồng lòng vodka em, chứng tỏ trên ofun này ánh sáng văn minh cũng bắt đầu lan tỏa ;))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Lên quán hỏi nhà các bác thường biếu bố mẹ đẻ, bố mẹ chồng bao nhiêu dịp tết nguyên đán?
em năm nào cũng chỉ 5tr mỗi nhà, cho các cụ vui :) còn lại thì mua đồ vì các cụ tằn tiện lắm, hixx.
Giờ lạm phát này đang tính chắc phải tăng, cho hợp lý, hihi.

khanhpt4

Xe tăng
Lên quán hỏi nhà các bác thường biếu bố mẹ đẻ, bố mẹ chồng bao nhiêu dịp tết nguyên đán?
Bên nội cả 2 ông bà có lương nên nhà em biếu ông nội bọn trẻ mấy chai rượu, bà nội thì biếu tầm vài triệu tiền mới các mệnh giá để đi mừng tuổi. Bên ngoại thì cũng biếu tầm vài triệu tiền mặt và quà Tết

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Có thể cụ nào đó tuổi thơ hoặc bây giờ đang bị bố mẹ ngược đãi nên mới có cái suy nghĩ tiêu cực về bố mẹ chứ cái tết cổ truyền ngoài ý nghĩa là tết đoàn viên còn là sự hiếu kính của con cái đối với cha mẹ. Cha mẹ sinh con trời sinh tính bố mẹ có dậy dỗ con cái thế đâu mà lớn lên trưởng thành rồi chúng nó lại nghĩ thế =))

Trục

Xe ba gác
Bỏ tay ra khỏi quần đi cụ, bắn tung tóe lên bàn phím rồi kìa ;))
Cụ trẻ mang câu này về nói với bố, nếu bố bảo con nói thế là đúng, thì lên đây khoe với các chú/ các bác trên này để các chú/ các bác đánh giá về sự giáo dục, truyền thống đạo đức của gia đình Cụ trẻ. Hy vọng, những thành viên khác đều không như thế, mà đây là trường hợp cá biệt.

TRANGDC

Xe tăng
Mỗi bên 1 tị ;))

thien.tn

Xe tải
Bố mẹ còn mang ra so chì chiết.
Thằng A hàng xóm về biếu tết bố mẹ nó X triệu. Còn mày thì...:))

Trường hợp như e nói ngày càng phổ biến vì cái văn hoá "biếu tết" biến tướng thành hủ tục. Thành 1 loại "nghĩa vụ đương nhiên và bắt buộc" như cụ gì ở trên nói.

Ai biếu, tặng cái gì là để mang tính tinh thần chứ ko phải hỗ trợ tài chính.
Còn nếu cần hỗ trợ tài chính nó lại là 1 mục đích hoàn toàn khác. Một chủ đề khác
Cụ lấy vài trường hợp cụ biết để quy chụp cho cả xã hội thì tài thật. Mà nói luôn nhân viên của cụ là loại mất dạy, trừ khi 18 tuổi tự lập nuôi thân thì đỡ mất dạy hơn tí.
Phổ biến hơn ở VN là bố mẹ nuôi hết đại học, ra trường dựng vợ gả chồng lại gom góp thêm cho để mua miếng đất, đẻ con ra thì thôi cũng trông nốt. đó

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Chửi mõm trên mạng dễ cụ nhỉ. Cãi lý ko lại thì bảo người ta nói phét. Thế là xong.
Chúc mừng cụ chiến thắng nhé. Phần cụ cả ;))
Đấy, hạng chấp nhặt với người thân gia đình giờ lại tỏ ra hào sảng với người ngoài...
Lại nhường cho a thắng à, cố gắng về nhà cũng hiểu biết cư xử vs bậc sinh thành như đối với các anh trên này nhé cu em!

Ca phê thôi

Xe tăng
phận làm con đã lập gia đình và ra ở giêng thì tết đến thì phải biếu bố mẹ chút ít tiền để bố mẹ sắm tết đó là lẽ đương nhiên . đó là luật bất thành văn trừ khi gia đình người con quá hoàn cảnh thì phải đành chịu
Có thể ý cụ trên là biếu quanh năm, bố mẹ thoải mái tiêu rồi, Tết có thể không cần biếu (vì quá đủ đầy rồi), Tết chỉ mừng tuổi để chúc, để mong bố mẹ sông lâu, sống mạnh khỏe cùng con cháu.
Có 1 điều mình thấy cứ đến Tết là mọi người nai lưng ra dọn dẹp nhà cửa, tức là cả năm họ để nhà bẩn hay sao mà Tết lại phải dọn dẹp nhỉ, sao không dọn dẹp sạch sẽ quanh năm nhỉ.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
sao lại gọi là hủ tục nhỉ. biếu tiền bố mẹ tết là lẽ bắt buộc và đương nhiên chứ. có nhiều biếu nhiều có ít biếu ít . coi như sắm chút quà tết cho bỗ mẹ . sao gọi là hủ tục
Nhà nào mà bố mẹ khó khăn mà mình có thì biếu, bởi ko có ông bà cũng vất lo lắng, còn có chút tiền thì phấn khởi cái thằng người. Còn nhà nào mà bố mẹ có thì thường bố mẹ cũng ko trông ngóng khoản này đâu, có khi cho ông bà cũng ko lấy ạ. Còn bố mẹ nghèo, mình cũng nghèo thì thôi tịt hết ạ!

Tony_Le

Xe container
Có thể ý cụ trên là biếu quanh năm, bố mẹ thoải mái tiêu rồi, Tết có thể không cần biếu (vì quá đủ đầy rồi), Tết chỉ mừng tuổi để chúc, để mong bố mẹ sông lâu, sống mạnh khỏe cùng con cháu.
Có 1 điều mình thấy cứ đến Tết là mọi người nai lưng ra dọn dẹp nhà cửa, tức là cả năm họ để nhà bẩn hay sao mà Tết lại phải dọn dẹp nhỉ, sao không dọn dẹp sạch sẽ quanh năm nhỉ.
Cuộc sống bận rộn, người Việt nghèo nên tiếc của nên cái gì cũng giữ lại nhưng chẳng dùng, cuối năm được nghỉ thì dọn dẹp vất bớt/cất bớt đi cho gọn. Nhà giàu có 2-3 người làm thì cũng vẫn dọn dẹp đón Tết nhé, không phải vì bẩn mà là do thói quen. Còn một số không nhỏ thì vẫn bẩn kể cả sau dọn dẹp. :D :))