[Funland] Tò mò: Biếu tiền bố mẹ dịp tết

Isu_zu

Tháo bánh
Chuẩn nhất là đời cua cua máy, đời cáy cáy đào. Về thăm bố mẹ là được rồi, còn tiền nong quà cáp tùy hoàn cảnh mỗi gia đình, không có mẫu số chung, miễn đầm ấm vui vẻ là được. Ví dụ như con nó biết mình thích ăn gì, lâu lâu nó nấu cho 1 bữa là tôi thấy vui lắm rồi :))
Còn con cái trưởng thành đi làm rồi không nên ngửa tay cầm tiền của bố mẹ, dù bố mẹ giàu. Chỉ có tự lập mới mong có đc sự tôn trọng của gia đình và xã hội.

ống pô xe

[Tịch thu bằng lái]
Có thể ý cụ trên là biếu quanh năm, bố mẹ thoải mái tiêu rồi, Tết có thể không cần biếu (vì quá đủ đầy rồi), Tết chỉ mừng tuổi để chúc, để mong bố mẹ sông lâu, sống mạnh khỏe cùng con cháu.
Có 1 điều mình thấy cứ đến Tết là mọi người nai lưng ra dọn dẹp nhà cửa, tức là cả năm họ để nhà bẩn hay sao mà Tết lại phải dọn dẹp nhỉ, sao không dọn dẹp sạch sẽ quanh năm nhỉ.
Thật ra truyền thống dọn dẹp nhà trước tết cũng bắt nguồn từ cuộc sống ngày trước thôi bác . hồi còn sống dưới thời bao cấp ấy . cơm ăn chả đủ no thì nhà cửa hồi đó cũng tềnh toàng . lên nhiều khi tiện đâu vất đó lên nhà cửa cũng bừa bộn . tết đến có tý tiền mua sắm ít đồ lên cũng phải kê sao cho đẹp lên nhiều khi phải dọn dẹp cái nhà cho nó tươm tất
Giờ thì nhà cửa đẹp đẽ cũng hay dọn cho đẹp ngày nào chả thế . nhưng tết đến người ta vẫn theo thói quen nếp cũ là dọn dẹp để đón thôi bác . theo kiểu phản sạ có điều kiện thôi mà

Tony_Le

Xe container
Chuẩn nhất là đời cua cua máy, đời cáy cáy đào. Về thăm bố mẹ là được rồi, còn tiền nong quà cáp tùy hoàn cảnh mỗi gia đình, không có mẫu số chung, miễn đầm ấm vui vẻ là được. Ví dụ như con nó biết mình thích ăn gì, lâu lâu nó nấu cho 1 bữa là tôi thấy vui lắm rồi :))
Còn con cái trưởng thành đi làm rồi không nên ngửa tay cầm tiền của bố mẹ, dù bố mẹ giàu. Chỉ có tự lập mới mong có đc sự tôn trọng của gia đình và xã hội.
Đang nói về biếu Tết chứ có nói về con xin tiền bố mẹ đâu. Nghe chữ biếu xén nó phản cảm do văn hóa phong bì thời nay thôi chứ ít nhiều, tiền hay quà nó đều mang ý nghĩa rất tích cực của văn hóa Việt Nam. Nhà ai không có món này thì có vẻ hơi lạc điệu, cứ bảo tây lông nó thế nọ thế chai chứ Noel nó lo đi mua quà tặng nhau ầm ầm kìa.

Isu_zu

Tháo bánh
Nghe câu vòi tiền là em chán hẳn cụ ạ, cha mẹ sinh con bằng trời bằng bể, con cho cha mẹ con kể từng đồng. Nghĩ đến sau này con cái mình biếu dăm ba cái đồng tiền rồi nghĩ mình vòi vĩnh nó mà ứa máu, sôi mề lên. Thôi mày giữ lấy mà tiêu, bà cóc cần, có rau thì ăn, có cháo bà húp. Tết tư mày có về chơi có gì ăn nấy nhá
Mợ này nóng tính thật. Đã nói nuôi con = trời = bể lại còn so đo thế mợ ơi. Nói thật là nhiều nhà chỉ mong con nó ngoan, làm đủ ăn là mừng hết lớn rồi, con nó biếu là có tấm lòng, cầm chút xíu cho nó vui rồi giữ đó mừng tuổi lại cho cháu. Già rồi ăn uống có hết bao nhiêu đâu mợ. Thoải mái đi :))

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Haha, Ông chủ rảnh rỗi lập nick khác lên đây tranh đấu à
Ảo thật đấy :v

=))
Khổ thân cu cháu ( a đã chuyển từ cu em sang cu cháu nhé jesu..2 ) bị bem bay nick giờ lại lập tiếp nick khác vào đôi co.. Đúng là tầm cỡ nhiều nhân viên, chỉ quan hệ đối tác tầm cỡ CEO >5000 nhân viên thì ý chí chiến thắng lớn và mạnh mẽ thật cụ nhể
=)) :)) :D

vephiadong

Xe điện
Khi các con trưởng thành, thì bố mẹ thành tầng lớp yếu thế trong xã hội do hết hạn sử dụng :))
Cái mà họ cần là sự quan tâm của mọi người, nhất là con cái

ống pô xe

[Tịch thu bằng lái]
V
Nhà nào mà bố mẹ khó khăn mà mình có thì biếu, bởi ko có ông bà cũng vất lo lắng, còn có chút tiền thì phấn khởi cái thằng người. Còn nhà nào mà bố mẹ có thì thường bố mẹ cũng ko trông ngóng khoản này đâu, có khi cho ông bà cũng ko lấy ạ. Còn bố mẹ nghèo, mình cũng nghèo thì thôi tịt hết ạ!
Vâng mợ nói chí phải ạ . thật ra biếu tiền cho bố mẹ ngày gần tết cũng chỉ mới đây tầm độ 20 năm thôi . vì nhiều khi con cái tự bỏ tiền sắm tết hộ các cụ . nhiều cụ cũng khó tính là mình mua đồ cho thì nhiều cụ cũng chả ưa . lên thành ra cứ biếu các cụ tiền để các cụ tự mua cho xong chuyện
Chứ hồi xưa con cái thường biếu bố mẹ con gà và cặp bánh chưng là chủ yếu

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các cụ tranh luận, mạt sát nhau về quan điểm cá nhân đối với chữ Hiếu là ko nên.
Mỗi người một hoàn cảnh. Đừng nghĩ ai cũng như mình.
Có người may mắn có được bố mẹ tốt, yêu thương lo lắng cho con cái....thì cảm giác yêu thương, kính trọng và hành động báo hiếu đáp lại là lẽ đương nhiên.
Có người không may bố mẹ kém tốt, ít lo cho con cái, đối xử tệ bạc...thì cảm giác yêu thương và kính trọng đáp lại ko nhiều. Vì xh hiện tại quá nặng về chữ Hiếu (1 chiều) nên phần lớn những người con này ko dám công khai thể hiện ra ngoài. Đó cũng là nguyên nhân gián tiếp dung dưỡng cho cái thói thích xử dụng bạo lực của phụ huynh Việt. Trên diễn đàn này, ko ai biết ai họ mới bộc lộ cảm xúc thực. Vì thế cũng đừng phán xét những người như vậy.
Nên có cái nhìn 2 chiều về chữ Hiếu. Sự biết ơn của con cái với cha mẹ <> Tình yêu thương và sự chăm lo vô điều kiện của cha mẹ đối với con cái. Không có đủ 2 vế này thì chữ Hiếu ko hoàn hảo.
Đừng nghĩ đẻ đứa con ra là mặc nhiên nó phải biết ơn, có hiếu với mình.
Nuôi con là 1 quá trình hoàn thiện bản thân. Không yêu thương, cố gắng chăm lo tốt nhất cho chúng. Không làm tấm gương cho chúng tự hào thì đừng đòi hỏi chữ Hiếu từ chúng.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em thấy các cụ tranh luận, mạt sát nhau về quan điểm cá nhân đối với chữ Hiếu là ko nên.
Mỗi người một hoàn cảnh. Đừng nghĩ ai cũng như mình.
Có người may mắn có được bố mẹ tốt, yêu thương lo lắng cho con cái....thì cảm giác yêu thương, kính trọng và hành động báo hiếu đáp lại là lẽ đương nhiên.
Có người không may bố mẹ kém tốt, ít lo cho con cái, đối xử tệ bạc...thì cảm giác yêu thương và kính trọng đáp lại ko nhiều. Vì xh hiện tại quá nặng về chữ Hiếu (1 chiều) nên phần lớn những người con này ko dám công khai thể hiện ra ngoài. Đó cũng là nguyên nhân gián tiếp dung dưỡng cho cái thói thích xử dụng bạo lực của phụ huynh Việt. Trên diễn đàn này, ko ai biết ai họ mới bộc lộ cảm xúc thực. Vì thế cũng đừng phán xét những người như vậy.
Nên có cái nhìn 2 chiều về chữ Hiếu. Sự biết ơn của con cái với cha mẹ <> Tình yêu thương và sự chăm lo vô điều kiện của cha mẹ đối với con cái. Không có đủ 2 vế này thì chữ Hiếu ko hoàn hảo.
Đừng nghĩ đẻ đứa con ra là mặc nhiên nó phải biết ơn, có hiếu mình.
Nuôi con là 1 quá trình hoàn thiện bản thân. Không yêu thương, cố gắng chăm lo tốt nhất cho chúng. Không làm tấm gương cho chúng tự hào thì đừng đòi hỏi chữ Hiếu từ chúng.
Giữa bm với con cái là đã có tình cảm tự nhiên từ trước rồi, nhất là với đứa con, đứa bé sinh ra ngây thơ đâu biết gì, chỉ có bố mẹ là nhất.

Nhưng rất nhiều cha mẹ sinh con ra với tư tưởng làm chỗ nhờ cậy lúc tuổi già. Ngày xưa hầu hết nghĩ thế, ngày nay đỡ nhưng vẫn. Đấy là thực tế.

Dù bố mẹ hơi có tư tưởng tận dụng, em thấy hầu hết con cái vẫn quan tâm đến bm, chứ bỏ mặc là rất hiếm. Còn đòi hỏi quá nó bực mình thì nhan nhản :)

P.S. Ngày xưa đọc wtt nhiều ông bố bà mẹ 50t khoẻ như voi, chơi cả ngày chờ con báo hiếu hàng tháng nữa cơ. Thế là nuôi con 18-20 năm xong chờ báo hiếu 30-40 năm. Lãi to :)

Chỉnh sửa cuối:

Binhkiet

Xe tăng
Lên quán hỏi nhà các bác thường biếu bố mẹ đẻ, bố mẹ chồng bao nhiêu dịp tết nguyên đán?
Tùy theo thu nhập của mình và điều kiện hoàn cảnh của bố mẹ. Nói chung là ít nhất mấy anh chị em cũng cần lo đủ cái tết cho bố mẹ từ ăn uống, lế lạt đến trang trí nhà cửa. Nếu dư giả thì ông bà có thêm khoản tiền để tiêu sau tết (không kể trách nhiệm đóng góp hàng tháng để nuôi dưỡng bố mẹ nếu bố mẹ không có thu nhập ạ). Nhà em thì bao gồm sắm tết + tiền biếu bố mẹ mỗi bên khoảng 10tr.

Binhkiet

Xe tăng
Quan điểm của em là bố mẹ sinh ra ta, nuôi dưỡng, dạy dỗ ta để ta có được như bây giờ. Phận làm con phải phụng dưỡng bố mẹ khi về già, tùy theo điều kiện hoàn cảnh mà mỗi gia đình có cách phụng dưỡng, số lượng, nội dung khác nhau. Tối thiểu thì tổng cộng tất cả phần chu cấp của những người con cộng với thu nhập của bố mẹ (nếu có) phải đủ để đảm bảo đời sống vật chất, đảm bảo thuốc thang cho bố mẹ. Còn nếu có điều kiện hơn thì chăm lo về mặt tinh thần. Riêng em, nếu có tiền trong túi, em sẽ không so đo tính toán chuyện biếu bố mẹ cả 2 bên ạ. Nhà mình có gì thì bố mẹ sẽ có cái đó.

toyennha

Xe lăn
Thưởng tết chia 3. 2 bên mỗi bên 1. Còn 1 nộp vợ. Mình lại làm xe ôm truyền thống kiếm tiền tiêu tết. Em nhấn mạnh em làm xe ôm truyền thống nên rất thoải mái trong chi tiêu

tuan_nguyen261188

Xe điện
Lên quán hỏi nhà các bác thường biếu bố mẹ đẻ, bố mẹ chồng bao nhiêu dịp tết nguyên đán?
Nội ngoại mỗi nhà 20T cho các cụ ăn tết. V/C em chuyển ngày từ đầu tháng 12 âm lịch cho mấy cụ muốn mua gì sửa nhà gì cũng tiện.

Còn mấy chú bác 2 nhà khoảng 14 nhà thì năm này mỗi nhà 1 chai rượu Johnnie Walker Red Label.

just for fun

Xe lăn
Nói thật lòng là nhà cháu rất thích biếu ông bà tiền, vật chất .... vì đó là sự thể hiện mình ko vô dụng :)) Ngày xưa lười học U cháu cứ chởi sau này thì cạp đất mà ăn :D

BivaMin

Xe buýt
Nội ngoại mỗi nhà 20T cho các cụ ăn tết. V/C em chuyển ngày từ đầu tháng 12 âm lịch cho mấy cụ muốn mua gì sửa nhà gì cũng tiện.

Còn mấy chú bác 2 nhà khoảng 14 nhà thì năm này mỗi nhà 1 chai rượu Johnnie Walker Red Label.
Ngưỡng mộ cụ quá!

dreamer7985

Xe hơi
Ngày xưa chữ Trung, chứ Hiếu đặt lên hàng đầu. Các cụ có con rồi có hiểu lòng bố mẹ chưa?
Ai cho các cụ bú mớm từ lúc lọt lòng, lo từng miếng ăn, giấc ngủ. Đi vệ sinh ai rửa? Ai tắm?
Ai chăm sóc khi con ốm đau? Ai chắt chiu trong thời bao cấp vẫn phải lo cho con từng tấm bánh, đồng quà, tấm áo mới. Ai được bố mẹ đi vay mượn từng đồng đóng học phí đại học, tiền trọ, tiền ăn...
Ôi biết bao tình cảm, công sức của bố mẹ chăm lo.
Giờ đây biếu bố mẹ mấy đồng cũng chẳng đáng gì. Thậm chí các cụ chỉ mong Tết nhất con cái quây quần thôi.
Còn gia cảnh nhà nào khó khăn quá, bố mẹ không có lương hưu thì cũng phải cố gắng mà thu xếp, đảm bảo cho bố mẹ chứ. Nếu thực sự các cụ quá khó khăn thì tôi tin rằng bố mẹ các cụ cũng chẳng ép mà chỉ thương con cái hơn thôi. Từ trước đến giờ chỉ thấy bố mẹ thương và cho còn còn chẳng đủ.

hahoi518

Xe buýt
Nội ngoại như nhau. Có bao nhiêu biếu bấy nhiêu, vui vẻ thoải mái là được đừng nặng nề quá.

thien.tn

Xe tải
Giữa bm với con cái là đã có tình cảm tự nhiên từ trước rồi, nhất là với đứa con, đứa bé sinh ra ngây thơ đâu biết gì, chỉ có bố mẹ là nhất.

Nhưng rất nhiều cha mẹ sinh con ra với tư tưởng làm chỗ nhờ cậy lúc tuổi già. Ngày xưa hầu hết nghĩ thế, ngày nay đỡ nhưng vẫn. Đấy là thực tế.

Dù bố mẹ hơi có tư tưởng tận dụng, em thấy hầu hết con cái vẫn quan tâm đến bm, chứ bỏ mặc là rất hiếm. Còn đòi hỏi quá nó bực mình thì nhan nhản :)

P.S. Ngày xưa đọc wtt nhiều ông bố bà mẹ 50t khoẻ như voi, chơi cả ngày chờ con báo hiếu hàng tháng nữa cơ. Thế là nuôi con 18-20 năm xong chờ báo hiếu 30-40 năm. Lãi to :)
Em chỉ thấy nước mắt chảy xuôi chứ chưa thấy chảy ngược bao giờ cả :)