[Funland] Tò mò: Biếu tiền bố mẹ dịp tết

Tony_Le

Xe container

NNS

Xe ngựa
Nhân viên em sinh viên ra trường đc mấy năm. Lo thân chưa nổi mà bố mẹ ở tỉnh giục nã tiền liên tọi.

Nó kêu sợ Tết. Ko muốn về vì ko có tiền biếu bme.

Ở quê hàng xóm sang hỏi nhau toàn thằng A, con B ...năm nay về biếu bao nhiêu?

Nghe kể kinh vđ :))
nhiều phụ huynh ở quê thích "nở mày nở mặt" với xóm làng, hoặc có việc, hoặc nhiều khi sợ con ăn chơi phù phiếm ko có tích luỹ tương lai, muốn giữ giùm tiền sau này còn cưới vợ gả chồng cho con, găm đc tí vốn chẳng hạn, cụ trẻ đừng chửi vội, mỗi nhà mỗi cảnh, đừng vội phán xét

Tony_Le

Xe container
nhiều phụ huynh ở quê thích "nở mày nở mặt" với xóm làng, hoặc có việc, hoặc nhiều khi sợ con ăn chơi phù phiếm ko có tích luỹ tương lai, muốn giữ giùm tiền sau này còn cưới vợ gả chồng cho con, găm đc tí vốn chẳng hạn, cụ trẻ đừng chửi vội, mỗi nhà mỗi cảnh, đừng vội phán xét
Cách này hay cách khác đều là cách dạy con không hay và em cho rằng bố mẹ như thế là kém trong ứng xử.

Giodong2

Xe buýt
Nếu biếu bố mẹ mình thì ai cũng sẵn lòng rồi.
Nhưng nếu bên vợ/chồng mà vợ/chồng mình chẳng ra gì, thì các cụ/mợ có sẵn sàng biếu Tết ko?
Em chỉ muốn trả về nơi sản xuất.

Tony_Le

Xe container
Nhưng nếu bên vợ/chồng mà vợ/chồng mình chẳng ra gì, thì các cụ/mợ có sẵn sàng biếu Tết ko?
Em kính trọng cả 4 cụ như nhau và công bằng với tất cả, kể cả đối tác mình chẳng ra gì, các cụ đâu liên quan. Tuy nhiên, nếu thân sinh ra đối tác cùng với con tạo thành thế đối lập thì lúc này quan hệ đã khác rồi, cần gì phải hỏi có hay không nữa!

starsn

Xe điện
Mợ cứ lấn cấn mãi, vô trách nhiệm, ý thức kém mà không thay đổi gì thì trả béng đi mợ. Lấy chồng chứ lấy nợ đâu. Xong ngày nào mình nhẹ nhõm làm lại cuộc đời ngày ấy.

VuongPQ

Xe buýt
E biếu 2 bên đều 10 mà bên ngoại toàn k lấy, các cụ nhà e thì thik 20 nhưng e cũng k tăng lên vì nhiều thì cụ mua 1 núi đồ để đó ăn Tết hết tháng giêng luôn :D

motthoidongbim

Xe điện
e cũng cùng quan điểm với cụ, e ko biếu tiền nong gì cả mà nhà có nhu cầu gì thì em mua, e cũng coi tiền của e là như của bmẹ và ngược lại, ko tính toán so đo bao giờ,..
Em còn dc thấy có người còn vay tiền bố mẹ rồi trả tiền bố mẹ nữa, nghe nó kỳ kỳ sao ý, người ngoài thì mới vay mượn, đằng này là bmẹ thì cầm cứ nói bomẹ đưa cho, sao lại là vay va trả...
Riêng tiền vay. Thì e vay bme e cả nội lẫn ngoại. Nếu vay dưới 30 ngày thì thôi. Còn trên 30 ngày thì ngoài việc trả đúng hạn thì em sẽ trả lãi. Nhưng e cực hạn chế vay. Việc trả lãi ngoài yếu tố kte thì còn để bme ytam khoản vay của mình có lợi nhuận hơn phần trả lãi.
em coi tiền của e là của bme. Chứ kp tiền bme là tiền của em.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em ko hiểu sao lại có hủ tục biếu tiền bố mẹ dịp tết.

Nó biến tướng thành việc rất nhiều trường hợp bố mẹ vòi tiền con cái. Đặc biệt ở ngoại tỉnh. Nhân viên em dân ngoại tỉnh kêu bố mẹ suốt ngày gọi điện nã tiền.

Mỗi thế hệ nên tự lo lấy tài chính của mình mới đúng

Con cái nuôi ăn học xong là tốt. Nếu dư dả thì cho con nếu ko thì ít nhất phải đảm bảo tài chính của bố mẹ cái đã.
Biếu để bố mẹ mua sắm đồ dùng tết thay cái cũ hỏng. Biếu để bố mẹ sửa sang nhà cửa. Biếu để bố mẹ mua đồ tết thắp hương cho ông bà tổ tiên. Để bố mẹ có chút thời gian vơi đi khó khăn, vơi đi nỗi lo tiền nong. Để bố mẹ dẹp đi thói quen tiết kiệm tằn tiện. Không biết nhân viên của cụ hồi bé tự lo ăn học lớn thành người chăng.

HI_CLASS

Xe điện
Từ bao h mà biếu bme mấy đồng ăn tết lại coi là hủ tục thì đúng là nhà vô phúc. Từ nhân viên đến sếp đều nhìn nhận vde dưới lăng kính "hủ tục"thì đúng là cty k có tính nhân văn ngay cả vs bậc sinh thành huống gì hi vọng có ích cho xã hội. Nhà e thì 2 bên nội ngoại k khá giả nhưng cũng chả quá khó khăn, k nói tết mà ngày thường về quê chơi với các cụ hoặc các cụ ra chơi cũng thường hay biếu mấy đồng tiền quà, tiền đi đình đám hiếu hỉ...mà nhiều khi các cụ còn k nhận, e bảo coi như ông/bà lasy tiền đó mua quà cho các cháu mỗi khi gặp bọn trẻ.

tomo21311

Xe tăng
Nhà em việc này nó thành thông lệ rồi, quan điểm của em là biếu tiền các cụ thay vì mua quà tết các cụ thích mua gì thì mua. Ko biếu nhiều, vừa đủ vài triệu thôi, 2 nhà như nhau. Các cụ hai bên nhà em chả bao giờ phải cần đến khoản biếu này vì cho 2 vợ chồng gấp nhiều lần nhưng các cụ vẫn vui coi như con cái có trách nhiệm tí ti. Mà tết cả nhà về ăn vạ các cụ còn quá cả cái tiền đó.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thế thì cụ phải xem lại các nhân viên của mình thôi.
Nuôi con ăn học đàng hoàng ở ngoại tỉnh có khi bố mẹ khánh kiệt và còn gánh thêm cả nợ.
Con cái vô tâm với bố mẹ để bố mẹ già tự lo liệu thì đúng là nhà vô phúc.
Bố mẹ nào nã tiền của con trừ khi họ thực sự túng thiếu.
Âu cũng chỉ vì chữ nghèo mà ra cả.
Rau nào sâu nấy thôi. Các cụ ngày xưa đã đúc kết, hầu như không sai chút nào :))
Con cũng có con this con that
Bố mẹ cũng có bme this bme that

Xã hội mà cụ.
Công ty em có 17 mống, trẻ nhất 98 và cao tuổi nhất là 93 toàn về nã bố mẹ từ mua nhà, mua xe, lên Hn trông con… Nên cty cụ lạ thật.
Nói nhanh cho nó vuông: Cái máy tồi tạo ra sản phẩm tồi. Và cả 2 thứ tồi này may mắn là thuộc dạng cá biệt của xã hội, không đại diện cho số đông. OK ?

Chỉnh sửa cuối:

JanJan

Xe tải
Bảo 100 củ các cụ lại bảo nói phét, thông báo 2 triệu net lại bị coi thường. Vậy tốt nhất đèn nhà ai nấy rạng, tự nhiên tụt quần giữa chợ làm gì.
Ông thớt đang băn khăn chim to hay bé nên thăm dò đó mà.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Em ko hiểu sao lại có hủ tục biếu tiền bố mẹ dịp tết.

Nó biến tướng thành việc rất nhiều trường hợp bố mẹ vòi tiền con cái. Đặc biệt ở ngoại tỉnh. Nhân viên em dân ngoại tỉnh kêu bố mẹ suốt ngày gọi điện nã tiền.

Mỗi thế hệ nên tự lo lấy tài chính của mình mới đúng

Con cái nuôi ăn học xong là tốt. Nếu dư dả thì cho con nếu ko thì ít nhất phải đảm bảo tài chính của bố mẹ cái đã.
Nghe câu vòi tiền là em chán hẳn cụ ạ, cha mẹ sinh con bằng trời bằng bể, con cho cha mẹ con kể từng đồng. Nghĩ đến sau này con cái mình biếu dăm ba cái đồng tiền rồi nghĩ mình vòi vĩnh nó mà ứa máu, sôi mề lên. Thôi mày giữ lấy mà tiêu, bà cóc cần, có rau thì ăn, có cháo bà húp. Tết tư mày có về chơi có gì ăn nấy nhá

robertlang8282

Xe tải
Nghe câu vòi tiền là em chán hẳn cụ ạ, cha mẹ sinh con bằng trời bằng bể, con cho cha mẹ con kể từng đồng. Nghĩ đến sau này con cái mình biếu dăm ba cái đồng tiền rồi nghĩ mình vòi vĩnh nó mà ứa máu, sôi mề lên. Thôi mày giữ lấy mà tiêu, bà cóc cần, có rau thì ăn, có cháo bà húp. Tết tư mày có về chơi có gì ăn nấy nhá
đơn giản là cụ ấy chưa có con nên mới phát biểu như vậy ạ

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
Nhân viên em hơn 20 đứa. Có tầm hơn chục đứa ở tỉnh lên sn từ 94-99. 100% chúng nó đều nói vậy.

Những đứa già hơn ko kêu, em đoán già hơn chắc có xèng nộp nên ko kêu. Trẻ chưa có mà bị nã ác quá nên sợ Tết chết khiếp
Nhân viên kêu cụ cũng nên xem lại đó là 1 cách họ đòi thưởng Tết khéo đó cụ, họ cũng phải đưa ra lý do ở nhà còn cha già mẹ cõi đang chờ tiền biếu Tết của con cái mang về, mà đi làm chưa thấy Sếp í ới gì thưởng Tết, chưa biết đc bao nhiêu mà tính toán chứ sao nữa... các cái bài này hồi mới ra trường em thấy ai cũng làm vậy, là do đãi ngộ công ty chưa kịp thời nên họ thúc giục khéo đó ạ.

shopnhimsoc

Xe điện
Website
nhadeplam.com
đơn giản là cụ ấy chưa có con nên mới phát biểu như vậy ạ
Em lại nghĩ đó là 1 cách vòi tiền thưởng Tết khéo của nhân viên, mà khả năng cụ chủ bị thiếu tinh tế. Chứ không nghĩ truyền thống văn hoá gia đình của thế hệ trẻ giờ nó lại xuống cấp dữ dội vậy, vẫn tin yêu vào cái Tình của người Việt Nam! Lắm. Bao đời nay nó ngấm vào máu rồi

robertlang8282

Xe tải
Em lại nghĩ đó là 1 cách vòi tiền thưởng Tết khéo của nhân viên, mà khả năng cụ chủ bị thiếu tinh tế. Chứ không nghĩ truyền thống văn hoá gia đình của thế hệ trẻ giờ nó lại xuống cấp dữ dội vậy, vẫn tin yêu vào cái Tình của người Việt Nam! Lắm. Bao đời nay nó ngấm vào máu rồi
cụ tinh tế đấy.
Rất có khả năng như vậy hoặc cụ phát biểu ở trên đang nói quá về nhân viên của mình.