[Funland] tình người chẳng được tày gang...

phinm

Xe tăng
Em thấy vụ này nó cứ kỳ kỳ làm sao ý. Vậy mới thấm thía 6 điều Bác Hồ dậy " Đối với lư viên ngoại thì phải kiên quyết và khôn khéo"

tazzan_man

Xe tăng
Nói chung thía là đíu được, người ở đâu em chả biết, đừng đổ cho phong cách SG hay HN.

tui102

Xe tăng
Trời, cụ ạ, nếm cay đắng nhiều mong sẽ không bị mắc lại mấy vụ thế này nữa cụ ạ. Cụ thích đá bóng không, môn đó hay lắm, lần sau dính phải thía, cụ cứ ôm cả nhà đi du lịch vắng nhà cho nó sướng...

vecute41

Xe tăng
Trên đỉnh..........tụt ! Lại lên đỉnh......tụt...
buồn quá cụ ạ,e đang tính trong đầu vào đến nơi e sẽ mời mọi ng đi nhậu và tuyên bố...cháu lại mời mọi ng ra HN chơi,nhưng lần này vc cháu đài thọ thêm toàn bộ tiền vé MB.
Em đồng ý cụ xơi quả này\:D/

_MBBG_

Xe điện
Em thì em ko thích cụ chủ thớt... Chuyện chẳng có gì to tát mà phải vác cả lên diễn đàn để kể lể so sánh này nọ... Em nghĩ cụ cũng so đo tính toán lắm lắm thì mới gọi đến 8 cuộc chỉ để thông báo và nhờ tìm hộ khách sạn... Sài gon chứ có phải Mỹ hay Nga đâu mà cụ ko có thông tin về khách sạn... Nếu cụ coi tiền là nhỏ, tình người mới là quan trọng thì gọi 1 cuộc ko thấy nhấc thì thôi chỉ nhắn tin thông báo thôi... việc gì phải gọi rõ lắm rồi lại còn vác ra nơi công cộng kể lể :(
vâng cụ dạy chí phải,e xin tiếp thu ý kiến của cụ,từ giờ e ko nghĩ ngợi lengkeng nữa,thank cụ.

Nhà em dân Bắc Kỳ từ năm 35 vô SG, nên em rất hiểu cảm giác hụt hẫng của chủ thớt, mọi thứ trong đó đều rất hay và ổn ngoại trừ tình cảm, cụ phải biết hàng xóm cạnh nhà nhau sống bao nhiêu năm họ còn chả biết mình là ai, tức là họ ko có sự quan tâm => nên cái này cũng có 2 mặt.

cụ muốn sống ở SG thì vào thớt của em mà tìm hiểu thêm nhá nhá :P

http://www.otofun.net/threads/302074-trai-nghiem-moi-su-khac-nhau-giua-anh-ca-do-va-anh-hai-lua
cảm ơn cụ,e sẽ tham khảo thêm ạ.

Cũng chưa chắc cụ ợ.
E thì khách Sài gòn,Nha Trang đều có,ra ngoài này mang ô tô tân nội bài đón về.Cũng ko đến mức như cụ Chủ,nhưng mà chơi chán chê rồi họ về lúc nào ko hay!
Có đứa e vợ e,chửa con đầu ra ngoài này sinh,nói tục lệ trong Nam đứa đầu hay cho về ngoại.Hai vc e lo cho mẹ tròn con vuông,rồi đưa về bà ngoại ở Thái bình,hai tháng sau 2 vc ông thông gia kia ra đón cháu về,qua HN còn dell thèm chào hỏi vc em 1 câu,đi chơi chán chê lăng Bác,hồ Tây...rồi về Thái bình đón cháu.Trước đó môi khi có dịp vô SG,cháu ko để thiệt 1 xu,quà cáp đầy đủ,nhậu nhẹt cháu Thanh toán,ở cháu tự thuê ...
Cho nên cụ rút kinh nghiệm,như cháu giờ thì quên CMN đi nhé,thông gia thì ông bà ngoại tự tiếp,cháu kiếu.
=)) =)) =))
Em cũng từng có cảm giác hụt hẫng như cụ chủ nhưng với bạn thôi. Cách đây lâu lắm rồi, hồi đó bạn bè trong Nam ra thường gọi cho em vì em nhiệt tình đón tiếp rồi tổ chức gặp gỡ ăn nhậu với các bạn ngoài này khá chu đáo.
Đến 1 lần em đi công tác vào trỏng, háo hức gặp các bạn, ngay khi xuống sân bay đã a nhô ông bạn gọi là chủ chòm trong đó để thông báo chương trình, đề nghị bố trí buổi gặp gỡ bạn bè trong đó, rồi oke rồi ô kê...
Cuối cùng sự thật bẽ bàng quá xấu hổ với mấy thằng đàn em...bây giờ nhớ lại mà vẫn xấu hổ, ai đời thông báo chúng nó "tối nay anh có chương trình rồi...chú nào ko biết đi đâu thì đi với anh...bla bla blo blo ..." . Em đã phải chủ động hủy cuộc hẹn hôm đó vì nhận thấy ko có sự nhiệt tình hiếu khách từ các bạn trong đó, chỉ tội cho 1 cô bạn trong hội đã chuẩn bị quần áo fun són tươm tất, bắt chồng chở xe máy đi để gặp em :P ...nhưng em kiên quyết cancel vụ đó. Kể lại cũng đau xót nhưng vẫn thấy đúng :((

Bây giờ em bớt nhiệt tình rồi, vừa vừa thôi, ko để mọi người khinh nhưng cũng chẳng để ai khen làm gì cả.

Ông bạn cố tri làm lớp trưởng cách đây mấy hôm cũng từ ngoải vào trỏng để cưới con gái cũng gặp một nỗi thất vọng tràn trề hichic ...lúc mời mọc thì cứ tưởng bạn bè đông đúc hóa ra các cô chú bận chả có thời gian quá giang từ SGN xuống Vũng tầu để mừng hạnh phúc cho cháu nó nữa, lại trót khoe với vợ với các con... với cả sếp nữa, lại còn nhờ sếp đánh xe to đi đón các bạn nữa hihi hichic :((

Đời là vậy, ko nên kỳ vọng gì nhiều ở cái gọi là khách thể, chỉ có mình mới biết mình đi đâu về đâu thôi, xin chân thành chia xẻ nỗi bức xúc của chủ thớt.

Chúc cho chuyến đi vui vẻ nhiều may mắn.
tình huống cụ gặp phải cũng khoai thật,cảm ơn cụ về lời chúc.
@MBBG 2 ngày nghỉ ko đc vào OF thứ 2 đến cơ quan đọc thớt của bác thấy vui vì các bác trong SG đã đăng ký giúp đỡ gia đình bác hết phần của em rồi:)), em chậm chân xin đăng ký phần đưa gấu nhà bác đi chợ ở SG mua quà thôi nhé.
mà bác là mợ hay cụ thế :)),để e biết đường gởi gắm chớ,bụng bẩu dạ sẽ trốn gấu một ngày mà có nơi để gửi gấu thì may cho e quá ạ.

Mỗi lần em về thăm quê là e đến khổ vì việc ăn, việc ngủ. Không phải là vì ko ai cho em ăn em ngủ mà ai cũng bắt em ăn bắt em ngủ.
1. về việc ăn: Ăn nhà này ko ăn nhà kia thì giận thì trách. có nhà mình thấy hơi ngèo, mình ko dám đến ăn vì sợ họ phải tốn nhiều tiền cho việc ăn uống (thực sự là có nhà đi vay tiền để làm 1 bữa cơm hoành tráng mời em) họ trách là em chê họ nghèo nên ko ăn ở nhà họ mà ăn ở nhà giàu. trong khi đó, bữa ăn thôi mà, em có quan trọng gì đâu. chưa hết, thời gian đi thăm của em có 3-4 ngày mà cả chục nhà mời. có hôm em phải ăn trưa 2 lần vì sợ bị giận. khổ cái là ăn ít ko đc, vì toàn bị ép ăn nhiều. ăn 2 bữa nhiều 1 lúc như thế đúng là khổ thân em lắm. có lần em ra bảo thôi, lần này cháu chỉ ăn 1 bữa chung tất cả mọi nhà chứ ko ăn từng nhà nữa, thế là ông trưởng họ bảo các nhà đóng góp, nhưng mọi người lại ko vui vẻ lắm, làm e cũng ngại quá trời.
2. về việc ngủ: cũng tương tự như ăn, em cứ phải thu dọn quần áo giày dép lê la hết nhà này đến nhà khác. ăn cơm tối xong là ở lại ngủ mới đc. về nhà khác ngủ là lại bị hờn dỗi. có khi còn gọi vào trong nam, mách cả bố em là e coi khinh coi rẻ nhà này nhà kia.
Nên ra quê là em khổ lắm, suốt ngày lo đối phó chuyện ăn chuyện ngủ, tình cảm thể hiện theo cách thức như thế làm em đón nhận hết sức vất vả.

Ở miền nam thì khác. đến nhà nào chơi thì đến, mời ăn mời uống đàng hoàng nhưng thích thì ăn, ko thích thì thôi ko hờn ko oán trách. ngủ cũng thế, khách tuỳ chọn, cảm thấy ở đâu thoải mái thì ở, mời ở nhà mình nếu khách đồng ý thì đi sắp xếp chỗ, ko đồng ý thì thôi, vẫn vui vẻ bình thường. nhưng mà phải gặp nhau nhậu tẹt ga, xỉn hết mới thôi. nhậu ở đâu cũng đc, uống bia rượu gì cũng đc, mồi ko quan trọng, miễn sao đc uống, đc nói, đc tâm sự là vui vẻ cả làng.

Noí chung văn hoá khác biệt nhiều, nhưng đánh giá về tình cảm thì cụ chủ cũng đừng dùng tiêu chí chỗ ăn chỗ ngủ mà đánh giá. Tiêu chí tốt nhất đánh giá tình cảm là sự nhiệt tình giúp đỡ nhau trong lúc hoạn nạn, vui buồn có nhau mới là tình cảm chân chính cụ ạ
đọc xong e liên tưởng...sau chuyến đi,cụ rách nát tả tơi...khổ thân :))

Theo em bác chủ thớt không phải giấu vợ chuyện này, cứ cho cô vợ xem tin nhắn rồi kể đầu đuôi câu chuyện, cô ấy hiểu sao thì tùy.
Bác có thể hủy chuyến đi chơi và chuyển địa điểm đi nơi khác, bác thấy việc nào làm bác thoải mái hơn thì làm.
Về mặt quan điểm của em thì em thấy ông cậu kia thế là hời hợt, em cũng có người quen ở Sài Gòn nhưng không có chuyện thờ ơ như vậy và em đảm bảo rằng đó không phải tính cách chung của người trong đó, chỉ là của cá nhân riêng ông cậu kia thôi.
vé máy bay khứ hồi đặt hết rồi cụ ạ,vâng e cũng nói là trường hợp của gia đình e thôi mà cụ,e nghĩ ở đâu cũng vậy có ng này ng kia,lúc đó thì thấy ức chế nhưng giờ dc nhiều cụ chia xẻ và júp đỡ về mặt tinh thần,e đã thông rồi ạ.
Trời, cụ ạ, nếm cay đắng nhiều mong sẽ không bị mắc lại mấy vụ thế này nữa cụ ạ. Cụ thích đá bóng không, môn đó hay lắm, lần sau dính phải thía, cụ cứ ôm cả nhà đi du lịch vắng nhà cho nó sướng...
:)) vậy thì fải đi du lịch liên tục đấy cụ ạ,nhà e nội ngoại đến hoài à :))

lyhoa75

Xe điện
một tháng trước đây,họ hàng bên ngoại nhà e gồm có:bà trẻ,2 cặp vợ chồng ông cậu và một bà quen xã hội với bà trẻ e có ra HN chơi 10 ngày,trước khi ra 3 ngày e cẩn thận dt vào đó trước hỏi giờ để ra sân bay đón,thấy đông ng xe e là Acc nên e thuê thêm xe nữa cho thoải mái,về đến HN để bà và mọi ng có sự thoải mái nhất e đã hợp đồng trước 3 phòng KS gần nhà giá 700k/1p 1 ngày đêm,đi thăm thú họ hàng e đều thuê xe Mec 16 chỗ,về ăn uống e nghĩ rằng họ trong Nam ra thì nên ra nhà hàng quán xá để thưởng thức ẩm thực HN cho nên trong 10 ngày đó họ chỉ phải dùng cơm nhà e đúng 1 bữa,còn lại là e đài thọ nhà hàng 100%,trong lịch trình của e và gấu thì đợi bọn trẻ nghỉ hè là cũng vô trong đó chơi 1 tuần và Mũi Né 1 tuần cho nên bữa nhậu cuối e có nói với mọi ng và ông cậu như vậy và nhờ cậu tìm giúp ks tại Q1,ai cũng vỗ tay hào hứng nên e cũng vui phần nào,hôm nay e dt cho ông cậu để thông báo giờ bay,bụng bảo dạ nếu cậu có nói để cậu đón thì mình sẽ nói luôn là bọn cháu tự đi taxi về,cậu chỉ tìm giúp bọn cháu ks và chỗ thuê xe máy thôi...ai ngờ đổ hết chuông chẳng thèm nghe,nghĩ bụng chắc bận bán hàng (bán cafe,karaoke),lát sau e gọi lại...vẫn vậy,lạ nhỉ...tiếng sau làm fát nữa...vẫn thế,e liền nhắn tin với nội dung như trên nhưng kèm theo câu...tìm júp bọn cháu thôi còn để bọn cháu TT,đến chiều nay vẫn ko có động tĩnh gì e gọi liên hồi tổng cộng 8 cuộc...vẫn thế...im lặng như tờ...nhưng đây rồi cach đây hơn một tiếng ông cậu kỉ niệm e một cái tin nhắn như này...bọn bay gọi zu zay,biet roi ngay 22 vo phai ko,ra san bay bat taxi roi keu taxi no dua den ks,taxi no biet nhieu ks lam....đọc xong mà e lặng cả người,có cái cục gì nó cứ chặn ở cổ ý,gấu thấy e ngồi đần ra nên gặng hỏi mà e ko dám kể,trong đầu cứ nghĩ hay mình đón tiếp họ có điều gì để họ phật lòng...cứ lẩn thẩn nghĩ mà nước mắt cũng vòng quanh.
các cụ xem e phải nghỉ làm một tuần và ngân khố gia đình cũng vẹt đi 40 củ để đón tiếp vậy mà giờ đây cái e nhận được như này đây...tình người chẳng tày gang.
....làm với e vài ly cho quên ẹ cái sự đời nào các cụ....
Em thông củm mới cụ vì em cũng từng làm râu SG 10 năm trước...chạ hịu phong tục tập quán kỉu rì mờ họ chỉ nhập chứ k xuất như dân Bắc mềnh đâu...cái mồm thì cứ leo lẻo là thương là yêu dưng F1 nhà em năm nay 9 tuổi chưa được 1 manh quần tấm áo nào từ bất kỳ một ng họ nội nào ná...chứ chưa dám nghĩ đến điều rì to hơn..mà xiền thì em vưỡn rót đều như vắt chanh từ khi chưa cưới...may tóa em đã thoát khỏi vòng lao lý được 3 năm òy.

malata

Xe buýt
@MBBG em là Mợ hịn nhé, người Hà Lội trốn lạnh vào Xì gòn sống :)), bác có cần em đưa bác sơ yếu lý lịch có chứng nhận của phường và cơ quan cho bác ko .:PEm chỉ nhận trông gấu của bác ngày thứ 7 hoặc Chủ nhật thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

volangvuong

Xe tải
Nói vậy, cụ cứ đi chơi cho zui zẻ, kể có người quen thì vẫn thích, chém gió thành bão luôn. Coi như người lạ đi cụ, nghĩ chi vừa mất tiền vừa thêm bực!

HuyArt

Xe lăn
nhà e ở Bắc mà cũng thế mà :D, ngày xưa bố e cũng hứng lên bắt mời mọc, em bảo thôi, người nhà với nhau cả,bố cứ để mọi người thoải mái, hình thức làm gì. Thế là từ đó đến giờ tới bữa, cứ ới nhau vào mâm thôi :D
nhà đứa bạn e, ăn xong rồi cũng phải mời những người đang ăn đây X_X
Nó thuộc về văn hóa ứng xử trong gia đình, em trộm nghĩ dân công giáo còn cầu nguyện lê thê trước bữa ăn còn được mà, nhà em bậc dưới trước khi ăn hay đứng dậy đều phải mời. Mãi thành quen

_MBBG_

Xe điện
@MBBG em là Mợ hịn nhé, người Hà Lội trốn lạnh vào Xì gòn sống :)), bác có cần em đưa bác sơ yếu lý lịch có chứng nhận của phường và cơ quan cho bác ko .:PEm chỉ nhận trông gấu của bác ngày thứ 7 hoặc Chủ nhật thôi nhé.
thế hử mợ,vậy mợ quăng cho e cái số phone của mợ vào inbox,vào đó đợi đến thứ bảy hay chúa nhật e sẽ a nhô mời mợ và mấy cụ trong đó gặp mặt giao lưu,mợ nhé.

leevicky

Xe tải
Anh em hội OF đầy rẫy ở SG mà cụ MBBG, ko lo cô độc đâu. Chỉ sợ đến lúc đó trốn vì bị nhậu nhiều quá thôi...nếu chưa có ks thì ới em em đặt giúp trên dg Bùi Thị Xuân cho, vừa rẻ lại đi lại dễ dàng...và tiện cho bọn em rủ rê nhậu nhẹt nữa.

money_talk

Xe tăng
một tháng trước đây,họ hàng bên ngoại nhà e gồm có:bà trẻ,2 cặp vợ chồng ông cậu và một bà quen xã hội với bà trẻ e có ra HN chơi 10 ngày,trước khi ra 3 ngày e cẩn thận dt vào đó trước hỏi giờ để ra sân bay đón,thấy đông ng xe e là Acc nên e thuê thêm xe nữa cho thoải mái,về đến HN để bà và mọi ng có sự thoải mái nhất e đã hợp đồng trước 3 phòng KS gần nhà giá 700k/1p 1 ngày đêm,đi thăm thú họ hàng e đều thuê xe Mec 16 chỗ,về ăn uống e nghĩ rằng họ trong Nam ra thì nên ra nhà hàng quán xá để thưởng thức ẩm thực HN cho nên trong 10 ngày đó họ chỉ phải dùng cơm nhà e đúng 1 bữa,còn lại là e đài thọ nhà hàng 100%,trong lịch trình của e và gấu thì đợi bọn trẻ nghỉ hè là cũng vô trong đó chơi 1 tuần và Mũi Né 1 tuần cho nên bữa nhậu cuối e có nói với mọi ng và ông cậu như vậy và nhờ cậu tìm giúp ks tại Q1,ai cũng vỗ tay hào hứng nên e cũng vui phần nào,hôm nay e dt cho ông cậu để thông báo giờ bay,bụng bảo dạ nếu cậu có nói để cậu đón thì mình sẽ nói luôn là bọn cháu tự đi taxi về,cậu chỉ tìm giúp bọn cháu ks và chỗ thuê xe máy thôi...ai ngờ đổ hết chuông chẳng thèm nghe,nghĩ bụng chắc bận bán hàng (bán cafe,karaoke),lát sau e gọi lại...vẫn vậy,lạ nhỉ...tiếng sau làm fát nữa...vẫn thế,e liền nhắn tin với nội dung như trên nhưng kèm theo câu...tìm júp bọn cháu thôi còn để bọn cháu TT,đến chiều nay vẫn ko có động tĩnh gì e gọi liên hồi tổng cộng 8 cuộc...vẫn thế...im lặng như tờ...nhưng đây rồi cach đây hơn một tiếng ông cậu kỉ niệm e một cái tin nhắn như này...bọn bay gọi zu zay,biet roi ngay 22 vo phai ko,ra san bay bat taxi roi keu taxi no dua den ks,taxi no biet nhieu ks lam....đọc xong mà e lặng cả người,có cái cục gì nó cứ chặn ở cổ ý,gấu thấy e ngồi đần ra nên gặng hỏi mà e ko dám kể,trong đầu cứ nghĩ hay mình đón tiếp họ có điều gì để họ phật lòng...cứ lẩn thẩn nghĩ mà nước mắt cũng vòng quanh.
các cụ xem e phải nghỉ làm một tuần và ngân khố gia đình cũng vẹt đi 40 củ để đón tiếp vậy mà giờ đây cái e nhận được như này đây...tình người chẳng tày gang.
....làm với e vài ly cho quên ẹ cái sự đời nào các cụ....
Thật lòng mà nói thì cụ chưa nên buồn vội. Đợi khi kết thúc chuyến đi thì hãy nhận xét. Cá nhân em thấy người gốc Nam rất chân chất. Họ ko đc khéo léo qua cách ăn nói hoặc ứng xử tính tế cho lắm thế nhưng............khi tiếp xúc trực tiếp sẽ nhận thấy họ chân thành và rất dễ gần. Biết đâu khi cụ zô trỏng ngày nào họ cũng đưa xe tới rước hoặc gọi thêm cả mớ họ hàng tới bắt đi nhậu "thiệt tình" thì cụ còn mệt hơn.
Nghĩ theo hướng lạc quan thì hãy coi đó chỉ là sự khác biệt trong xã giao giữa các vùng miền.

Okane

Xe container
Cụ nói họ hàng bên ngoại tức là họ hàng nhà Gấu phải k, cụ k nên nói xấu như thế, vì nói thế e lại nói xấu họ hàng nhà Gấu nhà e bây giờ, hehe....

Okane

Xe container
Các cụ đừng tin, về cái khoản "hịn" ấy :))

Godfather77

Xe điện
Cụ chủ cho bọn em xin số đt của ông cậu ý nhé. Bọn e sẽ làm cho ông ý hiểu...

duongphen

Xe tăng
Xã hội giờ là vậy đấy các cụ ạ, mấy năm trước 2 vợ chồng ông bác và vợ chồng thằng anh trong HCM ra chơi Hn, nhà em dắt đi ăn chơi đủ thứ đến khi vợ chồng em vào đó mời em đi chơi đi ăn cũng để em phải chi hết, mà nói về kinh tế thì nhà đó hơn nhà em nhiều. Thằng anh rủ em đi sàn nhưng nó bảo nó có vé và nước miễn phí còn mình phải tự lo vé và đồ uống, em thấy người Bắc có vẻ trọng tình hơn. Người trong kia ng ta thực dụng và cũng khô khan lắm, mỗi lần biết em vào là gửi mua đủ thứ mà chưa bao giờ thấy trả dc 1 hào, vì là họ hàng nên mình đến ở để ng ta ko trách móc chứ nhiều lúc thấy quà cáp lỉnh kỉnh mà chỉ muốn thuê cha nó cái khách sạn bên ngoài ở sướng mà nhàn, đi máy bay mà toàn thấy mua chè xấu, thạch đen, vợt muỗi, bánh trưng vv..... có lần an ninh sân bay bắt khui hộp chè xấu ra kiểm tra mà em định vứt xxx nó đi.
Cụ cứ như tín thành ấy nhể

bqtime

Xe máy
chia sẻ và cảm thông với cụ chủ ... thôi mình cứ sống tốt theo cách mình hiểu, sẽ lại gặp được điều tốt thôi cụ ạ ... thậm chí có khi gặp điều tốt không phải từ họ hàng, mà từ người dưng 100% luôn

AQ cho nó vui cụ ơi