[Funland] Tính kiểu gì mà thu nhập người Việt thấp thế nhỉ?

Mandalord

Xe điện
Nói chung thu cho đó cụ chứ 40 người có 80 triệu sống sao nổi .
Còn nưa đa số thống kê qua công ti , chứ hàng quán nhỏ và vừa , kinh doanh hộ gia đình bảo đảm ko vào được bản thống kê .
Tính GNI per cap (TN bq đầu người) có 2 cách tính.

Cách thứ 1 là thông qua điều tra xã hội học, tức là bảng hỏi. Cách này chi tiết, nội dung phong phú, nhưng độ chính xác phụ thuộc vào sự thành thật của người được phỏng vấn.

Cách thứ 2 là hiệu chỉnh thông qua GDP, bằng cách lấy GDP trừ đi thu nhập của người và doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại lãnh thổ VN, rồi lại cộng với thu nhập của người và doanh nghiệp VN hoạt động tại lãnh thổ nước ngoài.

2 cách tính này độc lập với nhau, nên có giá trị để hiệu chỉnh cho nhau. Nói chung kết quả sẽ chấp nhận được về độ chính xác. WB ước tính về GNI per cap của VN là ~2500 USD (2019), cao hơn số của chú phỉnh 1 chút (~2200 USD (2020)).

Còn thì TCTK tính được cả những hộ gia đình chứ. Báo cáo của TCTK nói rằng 20% dân số có mức GNI per cap là 1,13tr/người/tháng, như vậy là có thống kê cả những vùng nghèo nhất, những hộ xa xôi nhất.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em thỉnh thoảng mới về VN, đợt vừa rồi duy nhất 2 lần ngồi quán vỉa hè Hà Nội thì cả 2 lần bị ép mua kẹo cao su / xổ số / cái con khỉ gì chả nhớ nữa.
Từ chối mãi mà nó không đi.
Về bản chất, đó chính là ăn xin hoặc ăn cướp.

Chỉnh sửa cuối:

phucsminh

Xe tăng
Ko cần đổ lỗi mà thực tế là dân HN gốc (pre54) giờ may chiếm được mấy % dân số. Nếu lộn xộn ko phải do dân tứ xứ thì chỉ có thể do trình quản lý kinh tế, văn hóa, giáo dục của cq kém.
Cụ cho e hỏi dân gốc HN bây giờ đi đâu hết?
Em tính sơ sơ ở khu vực phố cổ, mạn bên Hồng Hà Chương Dương, khu vực Thành Công, Láng Hạ, Nghĩa Tân, Vĩnh Phúc, Ngọc Hà...toàn dân từ xưa đấy thôi

Gianthuong123

Xe tải
Tính GNI per cap (TN bq đầu người) có 2 cách tính.

Cách thứ 1 là thông qua điều tra xã hội học, tức là bảng hỏi. Cách này chi tiết, nội dung phong phú, nhưng độ chính xác phụ thuộc vào sự thành thật của người được phỏng vấn.

Cách thứ 2 là hiệu chỉnh thông qua GDP, bằng cách lấy GDP trừ đi thu nhập của người và doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại lãnh thổ VN, rồi lại cộng với thu nhập của người và doanh nghiệp VN hoạt động tại lãnh thổ nước ngoài.

2 cách tính này độc lập với nhau, nên có giá trị để hiệu chỉnh cho nhau. Nói chung kết quả sẽ chấp nhận được về độ chính xác. WB ước tính về GNI per cap của VN là ~2500 USD (2019), cao hơn số của chú phỉnh 1 chút (~2200 USD (2020)).

Còn thì TCTK tính được cả những hộ gia đình chứ. Báo cáo của TCTK nói rằng 20% dân số có mức GNI per cap là 1,13tr/người/tháng, như vậy là có thống kê cả những vùng nghèo nhất, những hộ xa xôi nhất.
Cách thứ nhất tính ko ra đâu cụ riêng kinh doanh hộ gia đình nhé chiếm số lượng nhiều họ kiếm từ 15 triệu đến 500 triệu thang kể cả nhân viên của họ , thuế môn bài vài triệu năm , cao quá dút tới chục triệu cho anh em uống nước trong 1 năm .

Công ti , nhân viên công ti số liệu rõ ràng
VD chiếm 50% đi .
50 % từ nhà hàng , quán ăn , tiệm quần áo , chơ trời , nghề biển , mát xa ,tạp hoá , bán hàng online ....
Cụ nghĩ họ sẽ khai bao nhiêu , anh em thuế cũng nhắm một mắt , mở một mắt , rồi cụ biết vì sao có anh em tới nhiễu nhương mồm thì chửi mà dân mình cứ đút ko .
Nói chung cách 1 ko bao giờ thực hiên được với dân mình sai số đảm bảo chênh lệch rất ác luôn .

Chỉnh sửa cuối:

Houston

[Tịch thu bằng lái]
D
Em thỉnh thoảng mới về VN, đợt vừa rồi duy nhất 2 lần ngồi quán vỉa hè Hà Nội thì cả 2 lần bị ép mua kẹo cao su / xổ số / cái con khỉ gì chả nhớ nữa.
Đó không phải là ăn xin, mà là quấy rầy để ép buộc người ta phải mua.
Trước Covid, em có về Sài Gòn, vừa bước ra khỏi khách sạn bên cạnh chợ Bến Thành, là một đạo quân vé số, hàng rong vây lấy chèo kéo, mời mọc.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Ngồi SG đội xổ số còn kinh hơn nữa. Cứ vài phút lại 1 xấp vé dí vào mặt.

catking113

Xe Cứu Trợ
Cụ thớt có thời gian thì nên đi du lịch đến các vùng sâu, vùng xa để có thêm trải nghiệm.

luyenok

Xe điện
Mấy con số này chả có ý nghĩa gì, hãy nhìn những thương vụ bạc tỷ cho lan, cho xe, cho forex, invest,... để thấy mấy con số này là quá lạc hậu.

Dở người

Xe điện
E còn ko biết BD nó là thành phố hay tỉnh, cũng ko biết nó nằm chỗ nào cơ :D, trong Nam mấy cái tỉnh chia nhỏ li ti ko nhớ xuể. Nói chung đi các TP khác đều thấy thoáng, sạch hơn hơn HN-SG-HP.
Vừa rồi làm chuyến xuyên 3/4 Việt thấy ấn tượng nhất là tp Quy Nhơn vs Nha Trang đường phố, nhà cửa sạch sẽ (chắc tại e toàn check-in đường trung tâm ven biển bộ mặt tp :D).
Đỗ xe thì đi tp nào cũng thấy thoải mái, rộng rãi, hầu hết FREE, ko tởm như HN khắp nơi vạch sơn phường bảo kê hở ra 1 cái là vòi tiền.
Đà Lạt thì hơi thất vọng vì thấy dân đi xe máy rất ẩu tả (chắc tại dân ngoài bắc với dân khu 4 vào nhiều quá). Trừ khu phố Pháp ra thì đường xá chật chội, chen chúc, nhếch nhác quá Ấn Độ.
Cụ sai nhé, hoặc đi dalat đã lâu.
Đà Lạt phải nói là khu phố cũ thì đường chật chội quanh co, đi lại khó, không có chỗ đậu xe. Muốn giải tỏa để mở rộng đường cũng khó vì toàn nhà dân ở san sát, diện tích đất dành cho giao thông rất hạn chế.
Chứ các khu phố mới, vùng ven giờ đường toàn to thênh thang, vỉa hè rộng rãi, cây xanh trồng chi chít. Quy hoạch giao thông khu mới tiện hơn, không phả giải phóng mặt bằng nên thi công rất nhanh. Đậu xe ven đường hoàn toàn miễn phí, theo ngày chẵn lẻ.
Em không biết cụ lấy Ấn độ chỗ nào để so với Dalat. New Dehli thì dalat không bằng đâu ạ. Chứ so Old Dehli thì e cụ quá lời, dalat là một trong những thành phố ít rác thải ngoài đường nhất Việt Nam mà cụ so với Old Dehli phân bò đầy đường, chất thải khắp phố thì em cũng chịu cụ.
Về dân đi xe máy ẩu tả thì em đồng ý với cụ, nhiều người dân dalat đi khá ẩu.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Cả nhà em thu nhập chưa đến 20tr/tháng đây cụ :((

TONGIA

Xe lừa
"Kết quả khảo sát mức sống dân cư năm 2020 ghi nhận thu nhập bình quân của người dân đạt 4,23 triệu đồng/tháng."
"TP. HCM đứng thứ hai với 6,537 triệu đồng/người/tháng. Hà Nội ở vị trí thứ ba với 5,981 triệu đồng/người/ tháng"
Hà Nội mà cả nhà tổng thu nhập chưa được 24tr thì lạ nhỉ? :-o

Em ước đạt con số như trong báo cáo.
GD 4 người tháng 24 củ - ngon

Thực tế có non nửa :))

anon9144

[Tịch thu bằng lái]
Nông thôn của VN em thấy dùng nước máy rất thấp chỉ 35% còn lại là dùng giếng khoan , giếng đào .
Nhiều người chưa dám dùng nươc máy khi mà hóa đơn tiền nước cũng chiếm 1 phần trong thu nhập .

cusao

Xe lăn
Em thấy giang hồ đồn thổi là liên hiệp quốc không chấp nhận cách tính của mình đâu bởi dân mình hầu như các loại thuế không phải đóng hoạc mức rất thấp so với các nước phát triển....đương nhiên thuế thấp sẽ kèm với phúc lợi thấp hoặc không có.
Tóm lại nêu ra con số để chém chứ cách tính khác nhau thì kết quả không thể mang ra so sánh đc

xegiacmo

Xe container
> 12tr/tháng thì nhiều như lợn con, 100 người nhặt nhẹ cũng 99 người rồi cụ.
giả sử 24tr/tháng tiêu hết 1/2, còn dư 1/2, 1 năm được 140tr, 20 năm tiết kiệm được 2.8 tỏi. Thế thì chịu khó làm lụng đến tầm 45-50 tuổi là 1 gia đình cũng mua được nhà rồi.
Có cái lon coca ấy mà 100 người thì 99 người thu nhập > 12 tr trên tháng :))
Em thấy giang hồ đồn thổi là liên hiệp quốc không chấp nhận cách tính của mình đâu bởi dân mình hầu như các loại thuế không phải đóng hoạc mức rất thấp so với các nước phát triển....đương nhiên thuế thấp sẽ kèm với phúc lợi thấp hoặc không có.
Tóm lại nêu ra con số để chém chứ cách tính khác nhau thì kết quả không thể mang ra so sánh đc
Thuế nào mình không phải đóng ? Có tiền lên mạng nên biết đọc hiểu tr

xecatco

Xe tải
Đấy chỉ là Lương thôi , tổng thu nhập sẽ bao gồm : Lậu , Lộc Lá , Tiền thu lợi bất chính , tiền xe Ôm ,tiền buôn chổi Đót , tiền bảo kê, chống lưng , tham những ,hối lộ , mãi lộ vv,vv.... chưa tính nhá .=))
Em thích ý kiến của cụ đấy

binhduongdriver

Xe tải
Cá nhân em nghĩ cũng đúng khoảng 80% đấy, các cụ nhỉ ? Vì thu nhập bình quân mà, nhiều chia ít. Có đi nhiều mới biết là ngoài cái hào nhoáng ra thì bên cạnh đó còn có những chỗ đời sống người dân còn thấp lắm. Thông tin chỉ là tham khảo thôi, thực tế có thể TP HCM cao hơn BD nhiều.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Dân Việt đóng thuế phí è cổ mà nói ko có thuế =))
Nói è cổ cũng không đúng, thuế ta nhẹ hơn thuế bọn tây lông nhiều.
Thực tế, ở ta nhiều khoản thuế không thu được, hoặc thu không đủ. Ví dụ: thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất, thuế cho các dịch vụ bán lẻ của hộ gia đình, cá nhân.

harpagon

Xe tải
? Cho hỏi tí không phải đưa 2 triệu cho 1 người trong gia đình anh thì sống kiểu gì vậy? Con cháu đi học không mất tiền à? Ông bà không cần đi khám, mua thuốc?
Đến ông bà tôi 80 tuổi còn được lương hưu 4tr/tháng. Mà còn lâu mới đủ tiền thuốc thang đi viện.
Tui chỉ hỏi cụ một tháng 40 người 80 triệu .
Cho đại gia đình cụ 10 người đi làm đi chẳng lẽ mỗi người chỉ kiếm 8 triệu .
Nội 1 gia đình 3 người đứa nhỏ ko tính 2 vợ chồng cũng phải kiếm 12 đến 15 triệu .
Nói chung thu cho đó cụ chứ 40 người có 80 triệu sống sao nổi .
Còn nưa đa số thống kê qua công ti , chứ hàng quán nhỏ và vừa , kinh doanh hộ gia đình bảo đảm ko vào được bản thống kê .
Hoàn toàn là sự thật các cụ ạ.
Bà chị tôi, chồng thoát vị đĩa đệm lê la trong nhàn phải nuôi ăn, con trai trầm cảm nặng chỉ ăn ngủ và uống thuốc. Thu nhập gia đình chính là trợ cấp xh cho cháu và tiền trợ cấp cho chị tôi nuôi cháu, 5 sào ruộng đi thuê toàn bộ coi như ko đóng góp gì cho thu nhập vậy là thu nhấp mỗi người khoảng 700.000 một tháng. Ông anh tôi vợ ốm yếu ở nhà nội trợ ko đóng góp thu nhập, có 2 đứa con đi học pt, một mình anh đi làm tháng 10 triệu là toàn bộ thu nhập (ruộng cấy lúa cũng ko đóng góp vào thu nhập như trên), vậy là mỗi người 2,5 triệu.
Một ông anh nữa có gia đình thuộc trung bình khá ở địa phương, hai con lớn đã có gia đình,2 cặp vợ chồng đi làm thuê (người nào ko làm chủ thì làm thuê, đúng ko ạ) được khoảng 35 triệu là toàn bộ thu nhập,chia cho 10 người thì là bình quân 3,5 triệu.
Mỗi người một hoàn cảnh, vẫn phải sống thôi các cụ ạ.
Như bà chị tôi thì tôi vẫn động viên chị nhận thêm mỗi tháng một ít tiền và nếu ốm đau gì thì 100% tôi lo chứ thật sự chị ko có cả tiền đi khám bệnh. Còn ông anh thì cũng chỉ đủ sống tằn tiện chứ cứ đến viện hoặc có việc lớn là tôi lại về!
Nói vậy để các cụ thấy phía dưới mặt nước tảng băng còn nhiều điều bất ngờ lắm, ko giống những gì các cụ nhìn thấy phía trên đâu nên ta ko thể quy nạp được theo góc nhìn của mình
Nói thêm, quê tôi ở Thanh oai các cụ nhé.
Còn để tính thu nhập bình quân hiện tại, cộng thêm thu nhập của vc tôi thì chắc đại gia đình nhà tôi cũng sẽ vượt xa thu nhập bình quân của HN. Nhưng rất tiếc, tôi đi xa quê nên chẳng giúp gì cho thu nhập bình quân của HN được!

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
- Ví dụ thuế VAT ở Bỉ là 20%.
- Ví dụ nhân viên ĐSQ Việt Nam ở Anh gạ bán cho người mới sang 1 chiếc xe hơi giá 3000 bảng nhưng người mua không thể dùng được vì thuế phí lưu thông quá lớn....
Và nhiều ví dụ khác về mức trích nộp của người có thu nhập ở các nước tiến bộ rất cao. Nhưng do thu nhập họ cao nên họ vẫn sống tốt và có nhiều đóng góp cho phúc lợi xã hội chẳng hạn như trẻ em đi học phồ thông là hoàn toàn miễn phí....