[Funland] Tính kiểu gì mà thu nhập người Việt thấp thế nhỉ?

baolac

Xe buýt
Em thì nghĩ ông này người trỏng, vì trong đó dân mới hay chơi sổ số, còn HN em ngồi trà đá , bia hơi thường xuyên cũng thi thoảng thấy người bán kẹo cao su, tăm tre thôi.
Xổ số chứ không phải "sổ số" nhé, HN đầy. Mà chả quan trọng là bán vé số hay tăm tre.

Mandalord

Xe điện
Đội bán tăm, kẹo cao su thì vô cùng nhiều. Hôm nào em đi ăn, các quán bình dân bún phở thôi, cũng có ít nhất 1 người vào chào bán. Hôm nào nhiều có thể gặp 3 người. Căn bản không khác gì ăn xin vì chèo kéo lâu, mặt hàng giá cao, ăn mất ngon.

Còn thống kê thế này thì cũng đúng thôi. Gia đình điển hình 2 vợ chồng làm công nhân chẳng hạn, tổng lương tháng 15-20tr, nếu chia cho cả 2 đứa con là 4 người thì cũng chỉ ra 4-5tr cho 1 người thôi. Hoặc người làm nông, con số thống kê là trung bình cả nước 1 người nông dân có 1,5 sào Bắc bộ. Mỗi sào mà trồng lúa thì ra được 900k cho một năm. Như vậy làm nông rất là ít tiền, người ta phải di cư đi làm việc khác mới có thêm tiền. Hoặc như vùng núi, em đã đến nhiều vùng nghèo, thấy những căn nhà làm bằng gỗ nát, đắp đủ thứ túi bạt ni lông để che gió, chả biết giá trị cả căn nhà có được đến 5tr hay không...

Còn về chênh lệch với GDP bq đầu người: GDP bq đầu người cao vì TÍNH CẢ NGƯỜI NƯỚC NGOÀI. VN rất đông người nước ngoài làm việc, thu nhập rất cao so với công dân VN. Doanh nghiệp nước ngoài có lợi nhuận được tính vào GDP, nhưng không được tính vào GNI, nên con số GNI sẽ thấp hơn nhiều so với con số GDP.

Do VN là quốc gia có rất đông FDI, mặc dù GDP phản ánh khá tốt quy mô tổng của nền KT, GDP bq đầu người không phản ánh tốt mức sống của người dân. GNI bq đầu người (thu nhập bq đầu người) phản ánh tốt hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

vnvodoi

Xì hơi lốp
Nó cứ phịa bừa ra để nói xấu, chứ biết cc gì đâu.
Nó chuyên đưa mấy cái video quay 1 góc rồi suy tổng thể. Chơi thế thì em lên mạng tìm video dân homeless Mỹ xong kêu đại đa số dân Mỹ đói khổ cũng được !

Nhưng thằng ấy là dạng dìm hàng cố ý , tốt nhất là coi còm của nó là rác đi !

tieulyphidao

Xe tăng
Nó chuyên đưa mấy cái video quay 1 góc rồi suy tổng thể. Chơi thế thì em lên mạng tìm video dân homeless Mỹ xong kêu đại đa số dân Mỹ đói khổ cũng được !

Nhưng thằng ấy là dạng dìm hàng cố ý , tốt nhất là coi còm của nó là rác đi !
Em không chấp nữa lão ợ. Thôi thực hiện câu “ Đỉnh cao của sự khinh bỉ là im lặng”

Gianthuong123

Xe tải
Có thể nói mức sống, mức thu nhập của đại đa số người VN còn ở mức nghèo khổ, GDP tổng có tăng thì cũng rơi vào túi 1 số rất ít cá nhân, chứ thu nhập của tuyệt đại đa số người dân ko hề tăng (ko tính các bác buôn chổi đót lái xe ôm nhé)
Xem cái video mà rớt nước mắt.
Xạo chó quá trên kia còn khinh bỉ người nghèo xuống đay rốt nước mắt .

harpagon

Xe tải
"Kết quả khảo sát mức sống dân cư năm 2020 ghi nhận thu nhập bình quân của người dân đạt 4,23 triệu đồng/tháng."
"TP. HCM đứng thứ hai với 6,537 triệu đồng/người/tháng. Hà Nội ở vị trí thứ ba với 5,981 triệu đồng/người/ tháng"
Hà Nội mà cả nhà tổng thu nhập chưa được 24tr thì lạ nhỉ? :-o

Nếu cộng đại gia đình nhà tôi (4 gia đình tính từ các anh chị tôi, các cháu và con của các cháu (!) )vào gần 40 nhân khẩu và chia thu nhập thì còn lâu mới đạt mức 5,981 triệu đ/tháng, chắc chỉ được hơn 2 triệu đồng thôi cụ ạ.

phucsminh

Xe tăng
Nếu cộng đại gia đình nhà tôi (4 gia đình tính từ các anh chị tôi, các cháu và con của các cháu (!) )vào gần 40 nhân khẩu và chia thu nhập thì còn lâu mới đạt mức 5,981 triệu đ/tháng, chắc chỉ được hơn 2 triệu đồng thôi cụ ạ.
Cụ tính vậy là chuẩn. Chả cần tính dân số cả nước. Cứ lấy trung bình trong một dòng họ bth là ra. Số dòng họ danh gia vọng tộc 3 đời hoặc kiểu cả họ làm quan như ở huyện gì Thanh Hoá cực kỳ ít. Vì thế cũng nhìn đc ra gdp rồi.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
? Cho hỏi tí không phải đưa 2 triệu cho 1 người trong gia đình anh thì sống kiểu gì vậy? Con cháu đi học không mất tiền à? Ông bà không cần đi khám, mua thuốc?
Đến ông bà tôi 80 tuổi còn được lương hưu 4tr/tháng. Mà còn lâu mới đủ tiền thuốc thang đi viện.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói rất thành thật. Một đức tính hiếm hoi trong thời buổi này. Kính cụ một ly.

alceste

Xe điện
? Cho hỏi tí không phải đưa 2 triệu cho 1 người trong gia đình anh thì sống kiểu gì vậy? Con cháu đi học không mất tiền à? Ông bà không cần đi khám, mua thuốc?
Đến ông bà tôi 80 tuổi còn được lương hưu 4tr/tháng. Mà còn lâu mới đủ tiền thuốc thang đi viện.
lương hưu ko tính vào thu nhập bác ạ. Lương hưu ko phải salary mà chính xác là pension allowance - trợ cấp hưu trí.
Còn số lượng người già có bảo hiểm cũng nhiều đấy, và thực sự đỡ nhiều chi phí khi có bệnh và đi khám.

Con cái thì đến 80% trẻ em ở VN vẫn học trường công, chắc cũng 70% các cháu ko đi học thêm, nhất là ở các tỉnh ngoài thành phố lớn mà. Ko đủ cũng phải đủ.
Nhà em, 2 vc đi làm có lương, nhà em nếu tính ra thì có ông, bà nhà em, ông bà nhà chồng, 2 đứa con + 2vc là 8 khẩu. Chia lương 2vc ra thì thu nhập bq đâu có cao hả bác.

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Tui chỉ hỏi cụ một tháng 40 người 80 triệu .
Cho đại gia đình cụ 10 người đi làm đi chẳng lẽ mỗi người chỉ kiếm 8 triệu .
Nội 1 gia đình 3 người đứa nhỏ ko tính 2 vợ chồng cũng phải kiếm 12 đến 15 triệu .

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
lương hưu ko tính vào thu nhập bác ạ. Lương hưu ko phải salary mà chính xác là pension allowance - trợ cấp hưu trí.
Còn số lượng người già có bảo hiểm cũng nhiều đấy, và thực sự đỡ nhiều chi phí khi có bệnh và đi khám.

Con cái thì đến 80% trẻ em ở VN vẫn học trường công, chắc cũng 70% các cháu ko đi học thêm, nhất là ở các tỉnh ngoài thành phố lớn mà. Ko đủ cũng phải đủ.
Nhà em, 2 vc đi làm có lương, nhà em nếu tính ra thì có ông, bà nhà em, ông bà nhà chồng, 2 đứa con + 2vc là 8 khẩu. Chia lương 2vc ra thì thu nhập bq đâu có cao hả bác.
Nhưng đang tính cân đối mức thu nhập trong gia đình. Em cũng không tưởng tượng được 2 triệu/người/tháng thì chi tiêu sao đủ???

alceste

Xe điện
Nhưng đang tính cân đối mức thu nhập trong gia đình. Em cũng không tưởng tượng được 2 triệu/người/tháng thì chi tiêu sao đủ???
Gia đình họ nếu ko ở HN thì ở tốt mà anh. 1 gia đình 2 vc 2 con ở thành phố nhỏ, hay nông thôn thì chi tiêu thấp hơn, ít các khoản lặt vặt hơn.
Thực ra nếu trẻ con học trường công ở Tp thì cũng ko tốn mấy đâu (thằng lớn nhà em). Chưa kể có thể bác ý tính người già ko có lương nhưng có lương hưu, thì gần nhu các cụ cũng đủ cho các cụ, rồi có khi lại có khoản nào đó thêm nữa chẳng hạn.

cocsku

Xe cút kít
Thu nhập người Việt ta có cao bao giờ đâu

Gianthuong123

Xe tải

Nói chung thu cho đó cụ chứ 40 người có 80 triệu sống sao nổi .
Còn nưa đa số thống kê qua công ti , chứ hàng quán nhỏ và vừa , kinh doanh hộ gia đình bảo đảm ko vào được bản thống kê .

starsn

Xe điện
Tui chỉ hỏi cụ một tháng 40 người 80 triệu .
Cho đại gia đình cụ 10 người đi làm đi chẳng lẽ mỗi người chỉ kiếm 8 triệu .
Nội 1 gia đình 3 người đứa nhỏ ko tính 2 vợ chồng cũng phải kiếm 12 đến 15 triệu .
Cụ nói cũng có lý. Nếu chỉ tính thành phố thì thu nhập 2 vc chắc thấp là 15tr, thấp hơn nữa chắc ít.

Chia ra 4 người là ~4tr/ tháng.

À phải trừ lao động chân tay với buôn bán retail nhỏ lẻ. Thời Covid chắc không nổi 8-10tr.

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Cụ nói cũng có lý. Nếu chỉ tính thành phố thì thu nhập 2 vc chắc thấp là 15tr, thấp hơn nữa chắc ít.

Chia ra 4 người là ~4tr/ tháng.
Như tiệm sắt bạn em , 3 thợ lương 1 ngày 400k phụ 300k .
Em bảo đảm 5 người đó ko bao giờ có trong bảng thống kê .

starsn

Xe điện
Như tiệm sắt bạn em , 3 thợ lương 1 ngày 400k phụ 300k .
Em bảo đảm 5 người đó ko bao giờ có trong bảng thống kê .
Lương 1 ngày 400k thì một tháng mới được 8tr cụ ơi, vì còn phải trừ ốm đau lễ tết nhà có việc. Phụ 6tr. Xong việc không biết có ổn định quanh năm không.

Nhưng nếu chăm chỉ làm ăn (luôn thứ 7) thì rõ là không tệ. Mà dân lao động nhiều người lười đó cụ, không phải ai cũng chăm.

P.S. mấy ngành trả cao (như thợ xây, thợ bốc vác chất hàng) có thêm vấn đề là công việc nặng nhọc hoặc nguy hiểm, hay tai nạn. Nên không tính đi làm suốt được.

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Lương 1 ngày 400k thì một tháng mới được 8tr cụ ơi, vì còn phải trừ ốm đau lễ tết nhà có việc. Phụ 6tr. Xong việc không biết có ổn định quanh năm không.

Nhưng nếu chăm chỉ làm ăn (luôn thứ 7) thì rõ là không tệ. Mà dân lao động nhiều người lười đó cụ, không phải ai cũng chăm.
Dạo này covid ko nói chứ cũng phai 10 triệu trở lên chứ ngày kiếm 400k mà tháng 8 triệu thì quá lưới rồi .

E nghĩ thấp hơn thực tế. TB đầu người 6tr ở HN thì không tích lũy được mấy, khó có thể mua đất mua nhà, toàn vài tỷ trở lên.