[Funland] Tính kiểu gì mà thu nhập người Việt thấp thế nhỉ?

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Phải công nhận thống kê rất chính xác. Quảng Ninh, Vũng Tàu nghèo nhất cả nước =D>

phucsminh

Xe tăng
E còn ko biết BD nó là thành phố hay tỉnh, cũng ko biết nó nằm chỗ nào cơ :D, trong Nam mấy cái tỉnh chia nhỏ li ti ko nhớ xuể. Nói chung đi các TP khác đều thấy thoáng, sạch hơn hơn HN-SG-HP.
Vừa rồi làm chuyến xuyên 3/4 Việt thấy ấn tượng nhất là tp Quy Nhơn vs Nha Trang đường phố, nhà cửa sạch sẽ (chắc tại e toàn check-in đường trung tâm ven biển bộ mặt tp :D).
Đỗ xe thì đi tp nào cũng thấy thoải mái, rộng rãi, hầu hết FREE, ko tởm như HN khắp nơi vạch sơn phường bảo kê hở ra 1 cái là vòi tiền.
Đà Lạt thì hơi thất vọng vì thấy dân đi xe máy rất ẩu tả (chắc tại dân ngoài bắc với dân khu 4 vào nhiều quá). Trừ khu phố Pháp ra thì đường xá chật chội, chen chúc, nhếch nhác quá Ấn Độ.
Cụ vào Vũng Tàu mới thấy sạch sẽ ngăn nắp k kém gì. Nể nhất cái khoản đường sá trong này. Người dân cũng ôn hoà nữa.

quanggialai

Xe tăng
Không có chê, tôi chỉ nói cái thực tế thôi. Công nhân thì lấy đâu ra mà giàu, chả phải ở VN mà còn ở Mỹ, ở Anh. Dân BD toàn công nhân nhập cư, ở nhà trọ là sự thật khách quan. BD mà thu nhập cao hơn Hanoi, Saigon, Bắc Ninh, Quảng Ninh, Hải Phòng mà thấy phì cười. Đúng là mấy cha thống kê máy lạnh, phi thực tế.
Cao hơn không phải là không hợp lý. Bình Dương là tỉnh đầu tiên của cả nước không còn hộ nghèo theo tiêu chuẩn quốc gia. Hơn nữa đây là tính thu nhập bình quân chứ không phải tính thu nhập cao nhất

anon9144

[Tịch thu bằng lái]
Diện tích nhà ở VN em thấy bé thật cao nhất là Bắc Ninh 35 m2 còn lại chỉ khoảng 25 m2 .

alceste

Xe điện
Không có chê, tôi chỉ nói cái thực tế thôi. Công nhân thì lấy đâu ra mà giàu, chả phải ở VN mà còn ở Mỹ, ở Anh. Dân BD toàn công nhân nhập cư, ở nhà trọ là sự thật khách quan. BD mà thu nhập cao hơn Hanoi, Saigon, Bắc Ninh, Quảng Ninh, Hải Phòng mà thấy phì cười. Đúng là mấy cha thống kê máy lạnh, phi thực tế.
Công nhân lương họ ko thấp bác a. Và lương của họ là trả qua tài khoản, nên nó rất đều và ghi nhận được trên sổ sách. Nói vậy chứ công nhân cũng 7-8M là ít nhất chưa kể thâm niên, tăng ca. Và ko phải ai cũng là công nhân, khoảng 20% là kỹ sư, quản lý nữa lương họ tầm 30-50 thậm chí hơn. Dân làm ruộng, rẫy thì cũng ko nghèo
Hà Nội gánh dân làm ruộng và làm nghề tự do nhiều, số lượng người có lương ở mấy xã xa tít ở Mỹ Đức, Thạch Thất, Quốc Oai, Ba Vì xa đường lớn thì có mấy hoạt động sx đâu bác.
Quảng Ninh thì còn Ba Chẽ, Hai Hà, với mấy huyện miền núi khác như Bình Liêu thì có gì đâu.

Gianthuong123

Xe tải
Công nhân lương họ ko thấp bác a. Và lương của họ là trả qua tài khoản, nên nó rất đều và ghi nhận được trên sổ sách. Nói vậy chứ công nhân cũng 7-8M là ít nhất chưa kể thâm niên, tăng ca. Và ko phải ai cũng là công nhân, khoảng 20% là kỹ sư, quản lý nữa lương họ tầm 30-50 thậm chí hơn. Dân làm ruộng, rẫy thì cũng ko nghèo
Hà Nội gánh dân làm ruộng và làm nghề tự do nhiều, số lượng người có lương ở mấy xã xa tít ở Mỹ Đức, Thạch Thất, Quốc Oai, Ba Vì xa đường lớn thì có mấy hoạt động sx đâu bác.
Quảng Ninh thì còn Ba Chẽ, Hai Hà, với mấy huyện miền núi khác như Bình Liêu thì có gì đâu.
BD cao là do thống kê các công ti đấy cụ nó có con số chính xác hơn .
Kinh doanh hộ gia đình từ 20 đến 500 triệu 1 tháng đóng môn bài một năm có mấy triệu bạc .
Các hàng quán bảo đảm tính ghi đại cho hon luôn 7 triệu tháng .

baolac

Xe buýt
Chưa nói đến Chương Mỹ, Thạch Thất, Quốc Oai, "Hà Nội" chỉ cần ra đoạn đường trục phía Nam (Tả Thanh Oai, Ước Lễ gì đó) dân vẫn chổng mông cấy lúa 2 bên đường như ở thế kỷ 19.
Quảng Ninh tôi đi côn tác hơn chục năm ở đấy, chỉ được mấy phố bộ mặt Bãi Cháy, Hòn Gai với KS. resort của các tập đoàn chứ vào ngõ ngách thì dân vẫn nghèo xơ xác, chưa nói các vùng miền núi QN thì thấy mức sống thấp đến thế nào.

Sơn thật thà

Xe buýt
Cho ông chọn 10 điểm trên map xong đi cùng tôi đến mà ko gặp ăn xin, bán tăm, vé số ở ít nhất 5 điểm (ko cần cả 10 như ông phán) thì ông mất gì???
Nếu chọn ra 10 quán có ít nhất 1 trong 3 thứ ăn xin, bán vé số, bán tăm thì cụ thua chắc rồi. Còn yêu cầu có cả 3 thì ít.

baolac

Xe buýt
Em thấy các cụ ở HN hay đổ lỗi cho dân tứ xứ, thực tế trong Nam dân tứ xứ còn đông hơn. Người Bắc vào Nam thì nhiều còn ngược lại hơi hiếm ạ.
Ở BD chính ra nông dân lại giàu nhất, bởi ruộng lúa ở BD rất ít, chủ yếu trồng cây công nghiệp. Tuy nhiên dân ở ngoài Bắc, ngoài Trung vô gom đất rồi phất lên cũng khá nhiều, người ngoài đó giỏi buôn bán tích góp nên giàu càng thêm giàu.
Ko cần đổ lỗi mà thực tế là dân HN gốc (pre54) giờ may chiếm được mấy % dân số. Nếu lộn xộn ko phải do dân tứ xứ thì chỉ có thể do trình quản lý kinh tế, văn hóa, giáo dục của cq kém.

baolac

Xe buýt
Nếu chọn ra 10 quán có ít nhất 1 trong 3 thứ ăn xin, bán vé số, bán tăm thì cụ thua chắc rồi. Còn yêu cầu có cả 3 thì ít.
Mấy thứ đó đương nhiên là 3 trong 1 rồi cụ. Có ai đời bán vé số, tăm tre mà cứ đứng ỳ ra trước mặt khách xin xỏ dai như đỉa, đuổi cũng ko đi. Tôi hay đi cafe vs bạn bè, khách khứa nước ngoài thấy rất xấu hổ thay cho đất nước mình.

Toietmoi

Xe điện
Văn hoá đổ lỗi sẽ làm cho HN trì trệ do không dám nhìn thẳng vào mình.
Những dịp Giao thừa, dân tứ xứ về quê hết mà Bờ Hồ vẫn ngập rác đấy thôi. Trong khi ở BD cũng phần lớn dân di cư và còn đa dạng hơn HN mà riêng khoản tham gia giao thông họ hơn hẳn thủ đô. Cụ đi trong Tp TDM không hề thấy CSGT, kể cả các ngã tư mà hiếm ai vượt đèn đỏ.

Sơn thật thà

Xe buýt
Mấy thứ đó đương nhiên là 3 trong 1 rồi cụ. Có ai đời bán vé số, tăm tre mà cứ đứng ỳ ra trước mặt khách xin xỏ dai như đỉa, đuổi cũng ko đi. Tôi hay đi cafe vs bạn bè, khách khứa nước ngoài thấy rất xấu hổ thay cho đất nước mình.
Đúng là còn nhiều, mà nhiều quán nó còn đông, ngồi được nửa tiếng 5,6 đội rất phiền toái. Chủ quán chắc bất lực nên sau cũng ít lui tới quán đó cụ.

Lucifer2306

Xe tăng
Văn hoá đổ lỗi sẽ làm cho HN trì trệ do không dám nhìn thẳng vào mình.
Những dịp Giao thừa, dân tứ xứ về quê hết mà Bờ Hồ vẫn ngập rác đấy thôi. Trong khi ở BD cũng phần lớn dân di cư và còn đa dạng hơn HN mà riêng khoản tham gia giao thông họ hơn hẳn thủ đô. Cụ đi trong Tp TDM không hề thấy CSGT, kể cả các ngã tư mà hiếm ai vượt đèn đỏ.
Em nghĩ thành phần BD ko đa dạng bằng HN với HCM dc đâu, nhưng nó cũng ko phải lõi của vấn đề. Vấn đề là quy mô dân số HN vượt xa BD. Quy mô càng lớn thì càng khó quản lý, giống như Sing nó nhỏ thì bảo nhau dễ, chứ nước lớn như Mỹ, Anh, Pháp, Đức thủ đô nó cũng nhếch nhác lắm mặc dù nó văn minh ko kém gì thằng Sing.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Toietmoi

Xe điện
Giờ hành chính mà đường phố vắng tanh

baolac

Xe buýt
Đúng là còn nhiều, mà nhiều quán nó còn đông, ngồi được nửa tiếng 5,6 đội rất phiền toái. Chủ quán chắc bất lực nên sau cũng ít lui tới quán đó cụ.
Đó là hiện thực ai cũng thấy, chỉ cần ra bất kỳ 1 quán cafe nào ngồi, mình còn chưa kịp đặt mông xuống là đám ăn xin bán nọ bán kia đã bu vào tấn công rồi, nhìn nhếch nhác không thể tả.
Nhất là giờ đang dịch dã, mà đội quân ăn mày toàn đeo khẩu trang dưới cằm, đi hết quán này đến quán khác, đứng gí sát vào mặt khách, tiền lẻ trao tay triệu triệu con vi trùng. Chủ quán cũng chịu thua hoặc lờ đi để cho khách chịu trận thôi.

baolac

Xe buýt
HN cực kỳ ít bán vé số rong hay có thể nói gần như không gặp cụ ợ. Vì dân HN hay dân Bắc nhà em ít chơi xổ số lắm.
Tôi còn chả quan tâm nó bán cái gì cơ, chỉ biết là cứ ngồi xuống là có đám ăn mày hay bán cái gì đó nhếch nhác bẩn thỉu chìa tay vào trước mặt lải nhải, bạn bè muốn ngồi nói chuyện yên lành với nhau vài phút cũng ko yên thân vì hết đội này đi thì đội khác đến.

tieulyphidao

Xe tăng
Tôi còn chả quan tâm nó bán cái gì cơ, chỉ biết là cứ ngồi xuống là có đám ăn mày hay bán cái gì đó nhếch nhác bẩn thỉu chìa tay vào trước mặt lải nhải, bạn bè muốn ngồi nói chuyện yên lành với nhau vài phút cũng ko yên thân vì hết đội này đi thì đội khác đến.
Em thì nghĩ ông này người trỏng, vì trong đó dân mới hay chơi sổ số, còn HN em ngồi trà đá , bia hơi thường xuyên cũng thi thoảng thấy người bán kẹo cao su, tăm tre thôi.

baolac

Xe buýt
VTC nhé, không lại bảo "nói xấu"