[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tado261

Xe tăng
Nói về trả lương thì cụ hãy nhìn vào bảng này.
Riêng tiền bán hàng cho Nga chỉ bằng 4% so với Mỹ chưa tính các nước khác thì làm ăn với Nga chỉ chưa bằng móng tay hơn 3 tỉ 1 chút.
Mấy nước mà các cụ đang chửi ra rả đang gián tiếp nuôi sống các cụ đó hehe. Không có mấy nước đó mua hàng thì lương các cụ đang 30 củ thì chỉ còn 900k thôi.
Nước UA sau bao năm theo Nga thì nghèo rớt ra. Nhìn vào cái hình này thì là người lãnh đạo quốc gia muốn theo phương Tây để mang lại phồn vinh cho đất nước mình là tất yếu. Mỗi tội UA quá đen thôi.

Screenshot_2023-12-03-23-13-41-14_4641ebc0df1485bf6b47ebd018b5ee76.jpg
Thứ nhất đó là đôi bên cùng có lợi.Tư bản ko cho không cụ đâu, cụ cũng phải làm cho họ, và với sự tinh vi và thông minh của họ, thì cái lương họ trả cho cụ cũng chẳng là cái gì so với cái họ bán cho cụ. Ví dụ nhé: ở các khu công nghiệp làm mỳ tôm, lương công nhân bao nhiêu? Xong công nhân cũng lại ăn mỳ tôm như món ăn hàng ngày.
Về Nga, cái gì đang bảo vệ cho đất nước cụ đang sống? Để cho cụ làm ăn kiếm tiền. (Chưa nói chuyện xưa kia).
Em ko muốn nói dài lạc đề. Nhưng cụ nên suy nghĩ nhiều góc độ hơn là chỉ nhìn vào tiền, vì rõ ràng tiền của Tây rất nhiều :)

mystery078

Xe buýt
Số 1 của cụ phải cái này không nhỉ ? Em không thấy chỗ nào cam kết chung lập cả nhỉ ?

Bản ghi nhớ Budapest
lâu lắm mới thấy fency, clone bị khóa hết rùi chuyển về nikc này à
quay lại chủ đề thì Nga ký hiệp ước với Ukr nhưng Nga k công nhận chính quyền Ukr đảo chính lên hiệp ước k còn giá trị

Thononlonton

Xe hơi
Thứ nhất đó là đôi bên cùng có lợi.Tư bản ko cho không cụ đâu, cụ cũng phải làm cho họ, và với sự tinh vi và thông minh của họ, thì cái lương họ trả cho cụ cũng chẳng là cái gì so với cái họ bán cho cụ. Ví dụ nhé: ở các khu công nghiệp làm mỳ tôm, lương công nhân bao nhiêu? Xong công nhân cũng lại ăn mỳ tôm như món ăn hàng ngày.
Về Nga, cái gì đang bảo vệ cho đất nước cụ đang sống? Để cho cụ làm ăn kiếm tiền. (Chưa nói chuyện xưa kia).
Em ko muốn nói dài lạc đề. Nhưng cụ nên suy nghĩ nhiều góc độ hơn là chỉ nhìn vào tiền, vì rõ ràng tiền của Tây rất nhiều :)
Kiểu như dùng ifon là phải biết ơn hãng làm ra nó đúng ko cụ hehe

nacutoi03

Xe hơi
Riêng tiền bán hàng cho Nga chỉ bằng 4% so với Mỹ chưa tính các nước khác thì làm ăn với Nga chỉ chưa bằng móng tay hơn 3 tỉ 1 chút.
Mấy nước mà các cụ đang chửi ra rả đang gián tiếp nuôi sống các cụ đó hehe. Không có mấy nước đó mua hàng thì lương các cụ đang 30 củ thì chỉ còn 900k thôi.
Nước UA sau bao năm theo Nga thì nghèo rớt ra. Nhìn vào cái hình này thì là người lãnh đạo quốc gia muốn theo phương Tây để mang lại phồn vinh cho đất nước mình là tất yếu. Mỗi tội UA quá đen thôi.

Chuyện nào ra chuyện ấy chứ cụ. Ko ai ko thừa nhận P Tây ưu việt hơn phần còn lại của thế giới ở nhiều điểm, e vẫn chọn làm ăn với họ nhưng e giữ quan điểm của e. Bởi vì giới chính trị của họ máu lạnh không có tình người cũng là thật.

Starman_Origin

Xe tải
1) Nga công nhận toàn vẹn lãnh thổ với điều kiện trả lại Nuke cho Nga và Trung lập, 2 yêu cầu đó Ukr chỉ làm được 1 thưa cụ

2) Nga ngang nhiên chiếm Crimean điều đó là đúng. Nhưng cụ có thấy cuộc chiến nào gặm nguyên 1 miếng đất rất to mà không có bất kì 1 viên đạn nào được bắn ra chứ? Vậy mảnh đất đó thực sự có là của Ukr không? Em chưa thấy cuộc chiến nào mà mất đất mà không có nổi 1 viên đạn nào được bắn ra. Vậy theo cụ ở đây là em nên khen Nga đánh hay? Hay là dân Ukr chổ đó .... ??? Mà em nghĩ vấn đề này được bàn nát nước rồi, đòi hất Hạm Đội Biển Đen của Nga ra khỏi đó để cho đối thủ của Nga đóng quân, thì họ phải hành động thôi chứ chẳng lẽ lại chờ nước tới chân mới nhảy sao? Còn cụ lồng ghép đạo đức ngời ngời vô vấn đề này thì em cũng nhắc nhẹ cụ anh bên kia đại dương. Cũng từng làm 1 việc y hệt như vậy với người anh em Cu Ba đó thưa cụ, tới giờ vẫn có 1 mỏm đất của Cuba bị Mỹ đóng quân với cái giá thuê hàng năm là 1$, vâng cụ không nghe nhầm đâu, với giá 1$ chưa bằng 1 tô phở để đổi lại vị trí chiến lược bao quát toàn bộ biển Caribe với giá chưa bằng 1 tô phở thưa cụ. Cuba đuổi bao năm vẫn không chịu đi đó thưa cụ, nếu chửi thì nên chửi cả 2 cho nó công bằng cụ nhé

3) Ừ nguyện vọng của người dân Ukr, nên giờ tan nát cũng là dân Ukr chọn, và em nghĩ em với cụ đều là người ngoại tộc, thì cũng chẳng có quyền gì lên án hay cổ vũ gì ở đây cả. Cụ đừng lôi tiêu chuẩn kép ra nói, chuyện của dân Slav thì để dân Slav giải quyết đúng không ạ? Và bây giờ họ vẫn đang chiến đấu vì sự lựa chọn của họ đấy thưa cụ

4,1) Cứ viện trợ thoải mái, gây thiệt hại lớn cho Moscow thì lúc đó chẳng còn điều gì để ngăn cản là TT Putin hay bộ sậu của ổng tuyên bố chiến tranh với cái nước viện trợ UAV đó luôn? Lúc đó lại đừng có giỡ 1 bầu trời đạo đức hay nhân văn ở đây thưa cụ. Cuộc chiến nào cũng leo thang từ từ thôi. Từ đầu cuộc chiến này vận hành theo cách đó mà cụ. Cứ leo thang tới đâu thì Nga đáp trả tới đó thôi, cái nào chưa đáp trả được thì ghi sổ thù rồi lấy vốn lẫn lời sau. Em nói xấu tí chứ dân Nga thù hơi bị dai đấy, nhiều sự việc vài năm sau họ mới trả đũa lại hành động thù địch, nên đừng sung sướng nhất thời

4,2) Từ những ngày đầu cuộc chiến em thấy nhất nhiều người lính của Ukr đều xăm chữ thập ngoặc ( biểu tượng của Phát Xít, đội Azov là 1 ví dụ ) vậy theo cụ những người lính đó nên được gọi là gì? Những chiến sĩ Ukr chiến đấu cho Tự Do, Nhân Quyền, Bác Ái đúng không ạ?
"Người dân Ukr" là một khái niệm hay bị đánh đồng
"Người Ukr" bị ngả nghiêng đông tây với phía đông ủng hộ Nga, và phía tây thân EU hơn. Tôn giáo cũng bị phân chia như vậy.
Thế nên dùng cụm từ "người dân Ukr" như này như kia, là một sự đánh đồng ko chính xác với độ phức tạp của chính trị Ukr.
Thực chất dải miền đông mà Lenin trao cho Ukr vẫn luôn là của Nga thôi, toàn dân Nga và thân Nga cả. Trước đảo chính cướp cờ năm 2014 thì vùng này vẫn luôn vote cho phe thân Nga. Phía tây thì gần như ngược lại.
Chia rẽ đông tây là điểm yếu nhất của Ukr và nó được các nước phương tây tận dụng để tạo ra cuộc chiến ngày.
Giải pháp nhanh nhất để kết thúc cuộc chiến là đất của Nga, dân của Nga về lại với Nga. thế là xong. Việc chia đôi Ukr như Bắc Triều tiên là hoàn toàn hợp lý. Thậm chí nó còn hợp lý hơn Triều tiên nhiều, vì chia rẽ sắc tộc, chia rẽ đông tây, chia rẽ tôn giáo ở Ukr rất gay gắt, chứ ko có đồng chủng, đồng văn hóa như Triều tiên.

MlemMlem

Xe hơi
Tổng thư ký Stoltenberg: NATO nên sẵn sàng đón nhận tin xấu từ Ukraine

Ông cho biết, Ukraine hiện đang ở trong “tình thế nguy kịch” nhưng không nêu cụ thể điều Kiev nên làm.
“Quyết định khó khăn này phải do người Ukraine và các chỉ huy quân sự của họ đưa ra”, ông Stoltenberg nói.

Mới có 22 tháng mà chuẩn bị điếu văn sớm thế😊

MlemMlem

Xe hơi
"Người Ukr" bị ngả nghiêng đông tây với phía đông ủng hộ Nga, và phía tây thân EU hơn. Tôn giáo cũng bị phân chia như vậy.
Thế nên dùng cụm từ "người dân Ukr" như này như kia, là một sự đánh đồng ko chính xác với độ phức tạp của chính trị Ukr.
Thực chất dải miền đông mà Lenin trao cho Ukr vẫn luôn là của Nga thôi, toàn dân Nga và thân Nga cả. Trước đảo chính cướp cờ năm 2014 thì vùng này vẫn luôn vote cho phe thân Nga. Phía tây thì gần như ngược lại.
Chia rẽ đông tây là điểm yếu nhất của Ukr và nó được các nước phương tây tận dụng để tạo ra cuộc chiến ngày.
Giải pháp nhanh nhất để kết thúc cuộc chiến là đất của Nga, dân của Nga về lại với Nga. thế là xong. Việc chia đôi Ukr như Bắc Triều tiên là hoàn toàn hợp lý. Thậm chí nó còn hợp lý hơn Triều tiên nhiều, vì chia rẽ sắc tộc, chia rẽ đông tây, chia rẽ tôn giáo ở Ukr rất gay gắt, chứ ko có đồng chủng, đồng văn hóa như Triều tiên.
Mục tiêu thực sự của Nga là hạ gục Ukr như đã từng làm với Đức năm 1945 mà cụ. Bản Hiến pháp mới đc soạn sẵn rồi, giờ này chỉ đợi quân Nga cắm cờ ở Kiev thôi. Em dự cuộc chiến này kéo dài 8 năm.😊

Số 1 của cụ phải cái này không nhỉ ? Em không thấy chỗ nào cam kết chung lập cả nhỉ ?

Bản ghi nhớ Budapest
Em cũng trả lời thẳng với mấy cụ tím nói chung, và riêng cụ nói riêng. Em không rảnh mà đi soi từng con chữ trong cái bản GHI NHỚ đó, nó chỉ là 1 bản ghi nhớ chứ chưa phải là 1 bản CAM KẾT. Việc soi đó nó không làm chén cơm của em đầy thêm, nên thật sự em chẳng quan tâm và hứng thú để soi mấy cái văn bản đó để hầu cụ, cụ thích đọc thì cụ cứ tìm hiểu. Và em chẳng có nghĩa vụ gì phải hầu cụ hay các cụ tím về nguồn hay từng con chữ cả. Vẫn câu nói cũ, cụ thích thì đi mà tìm hiểu, chẳng ai cấm. Tại sao em lại có hơi xấc xược với cụ về câu này, thì cũng cho em nói luôn. Mấy cái văn bản này số thì được leak ra( leak tới đâu thì cụ biết tới đó ) , số thì kí dưới gầm bàn ( mấy cái này nó là tuyệt mật, bí mật quốc gia, nhiều khi nước lớn kí ngầm trên đầu nước nhỏ, nước nhỏ trong cuộc họ còn không biết, thì nói gì giữa em và cụ được biết ??? ). Nên tốt nhất đừng bàn về nó quá sâu xa, vì thực chất em với cụ đâu có thẩm quyền để đọc mấy cái dạng văn bản kiểu này đúng không ạ? Giờ vác ra mà bàn thì có mà cãi nhau cả ngày này sang tháng nọ cũng chẳng kết thúc chuyện này thưa cụ.

Còn cái việc tại sao em tin là có cái cam kết đó, chính mồm TT Putin nói, và P.Tây lúc đó im lặng không phản bác ( trái với truyền thống của họ ) nên em tin nó có thật. Còn nếu không tin thì chắc là nguyên thủ của 1 quốc gia lời nói không đáng tin đâu đúng không ạ? Vậy thì em xin ngừng tranh luận ở đây luôn :))

Em cũng nói thẳng luôn, có hơi máu lạnh 1 tí, mạnh được yếu thua, quy luật xưa nay rồi cụ. Mấy cái văn bản kí tá cho vui, chứ khi đụng chuyện thì người ta vứt vô sọt rác mấy hồi. Ở đời phải biết mình là ai, tin vô mấy tờ giấy kí tá mà sức mạnh của mình chưa đủ lớn để thách thức cái thằng khổng lồ bên cạnh, rồi cứ chọc nó điên lên thì hỏng.

Chỉnh sửa cuối:

Kokolo

Xe buýt
thế thì anh lên chùa hoặc vào rừng mà sống 1 mình, chứ xã hội loài người từ thủa sơ khai chưa bao h thiếu chiến tranh
Thiện tai thiện tại. Lòng hướng thiện là điều rất tốt. Bác nên ủng hộ bác ấy. Có thể ra trước cửa sứ quán mấy nước phát động chiến tranh như Nga, Israel ngồi thiền rồi bốc lửa như vị sư nào rất nổi tiếng những năm 70 chả hạn

Ukraine không tự trả Nuke cho Nga đâu cụ. Ukraine giữ vái trăm đầu đạn Nuke, nhiều thứ 3 thế giới sau Nga, Mỹ. Ukraine lúc đó không phải con bệnh mà là con ngáo ộp. Nga sợ, Châu Âu sợ, đương nhiên Mỹ cũng sợ. Mỹ là thằng điếm thúi. Cách có lợi nhất với Mỹ, Ukraine không có Nuke, dùng Ukraine làm cái gai đâm vào Nga. Dù Mỹ không muốn Nga có thêm vài trăm quả Nuke, nhưng xét trong các giải pháp Mỹ có, Nuke về với Nga an toàn hơn trong tay Ukraine.

Chỉ có phe tím ngây thơ, mơ mộng mới tin Mỹ giúp Ukraine.
Chuẩn cụ. Nga đang có 4000 nuke thì thêm 1000 chẳng khác gì. Chứ thêm 1 nc có cả ngàn trái nuke là đau đầu lắm luôn.

con dơi 141

Xe điện

Bản ghi nhớ Budapest
Bản ghi nhớ nằm trong khuôn khổ quy chế CSCE nên Ukr cần tuân thủ quy tắc chung.

Nguyên tắc chung của CSCE.
Các cụ lưu ý điều 6 khi Mỹ vi phạm trước điều Nuland phát bánh mỳ cho Euro Maidan, điều 7-8 khi người gốc Nga bị đàn áp toàn diện.

MlemMlem

Xe hơi

Bản ghi nhớ Budapest

Bản ghi nhớ nằm trong khuôn khổ quy chế CSCE nên Ukr cần tuân thủ quy tắc chung.

Nguyên tắc chung của CSCE.
Các cụ lưu ý điều 6 khi Mỹ vi phạm trước điều Nuland phát bánh mỳ cho Euro Maidan, điều 7-8 khi người gốc Nga bị đàn áp toàn diện.
Công nhận anh Ze khỏe thật, tả xung hữu đột, cũng gớm mặt lắm chứ chả chơi😎😎

td lines

Xe điện
Lái súng Mỹ thấy chính phủ Mỹ không viện trợ cho Urc thì bèn ép chính quyền BIden bắt phần còn lại của Nato tăng viện trợ cho Urc , số tiền viện trợ đó Urc sẽ phải trả nợ nên rốt cuộc cũng quay về tay lái súng ở Mỹ .

AcidS

Xe điện

Hình như sai luật diễn đàn. Còn ẩn sâu sau con số xuất khẩu to tát số 1 đó là bao nhiêu tiền của nước xuất khẩu phải đặt cọc tại nước nhập khẩu thì các cụ trên này chắc cũng chỉ nghe đồn như em thui.
Thì thoảng thì có lộ ra 1 chút, thôi thì cũng để các cụ hiểu, con đường đi không có dễ.

bomong

Xe điện
Ukr chia đôi từ 1991 thì đẹp.

Ku_den

Xe tải
Chào cc thứ 2 đầu tuần. Em điểm tin nhanh:
Chiến sự Trung Đông đúng là át đi chiến sự Nga-Ukr thật. Sáng nay toàn thấy tin tức liên quan Ixr và Hamas :)
1- Đánh nhau nhưng vẫn cần nhau:
2- Viện trợ cho Ukr giảm. Nhưng em nghĩ Mỹ đang làm trò thôi. Phút thứ 90 lại tăng viện trợ ấy mà, y chang bài ca vỡ nợ và chính phủ đóng cửa mà hàng năm giới tinh hoa Mỹ diễn đi diễn lại cho thế giới xem :D
3- Anh cựu Tổng Ukr bị cấm xuất cảnh. Kịch bản nghe quen quen, sắp có "truy tố" gì chăng?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cuộc chiến Tím-Hường còn gay cấn hơn cả mặt trận Bác-mút nhỉ? #:-s #:-s
Ha ha!
Cụ vẫn lang thang trong thớt này à.
Bác mút xong từ lâu roài, mặt trận truyền thông lúc nào cũng hấp dẫn hơn chiến trường thực địa.
Đây là địa bàn của : Cái lưỡi không xương, trăm đường ngoắt nghoéo.
Tuy không có tiếng súng mà vẫn gây sát thương nghiêm trọng cho đối thủ: Tiếu lý tàng đao
Hoặc gây chết người: Bút sa gà chết.
Nên cụ chớ coi thường chiến trường này ;))

honglong1

Xe điện

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Trạng thái
Thớt đang đóng