[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Đúng như các cụ đã nhận định, xe Trung Quốc cung cấp cho Nga sẽ có một kết cục thê thảm trên chiến trưởng ạ. Và đây là hai chiếc đầu tiên, mời các cụ xem video clip.

quanggialai

Xe điện

Cụ đưa ra thông tin là Crimea có hiến pháp và pháp luật riêng, chỗ khoanh đen như ảnh.
Như vậy là cụ bịa đặt ra điều này, có đúng không ạ?
Hở điều 135 hiến pháp UKr đã bảo cộng hòa tự trị Cream có hiến pháp riêng rồi còn gì. Chính ukr còn phải tuyên bố trong hiến pháp của chính nó. H cụ cãi cho ai hay tính sửa luôn hiến pháp của 1 quốc gia

Chỉnh sửa cuối:

Evil Morty

Xe tăng
Thủ tướng Fico: Slovakia chuẩn bị bình thường hóa quan hệ với Nga | baotintuc.vn

Cứ như trẻ con ấy các cụ nhỉ 🤣 , dỗi tí là một lúc sau lại cậu cậu tớ tớ ngay

Cơ mà "ông Fico nói rằng mặc dù chính sách đối ngoại của Slovakia bị ảnh hưởng bởi tư cách thành viên của cả EU và NATO, nhưng nước này vẫn có vị thế "chủ quyền nhất định”.
Nói thế này thì hơi quan ngại nha, đã ai nói gì về chủ quyền đâu =))

nacutoi03

Xe hơi
Cụ thông cảm. Nhiều người mong muôn cả đời phấn đấu để có đc cái sổ đỏ , nó ăn vào não rồi. Ham muốn đến tột cùng . Còn hy sinh , đau thương , họ có phải chịu đâu mà xoắn :))
Em nhắc nhẹ một câu là diễn đàn khá là nhiều những người có đặc trưng sau:
1. Nhìn kết quả NGA đang đánh Ucraine rồi bám vào đó đưa ra ý kiến chủ quan, không quan tâm nguyên nhân.Mặc dù bất kỳ 1 sự việc hiện tượng nào đều phải có nguyên nhân rồi mới có kết quả.
2. Miệng thì đọc đạo đức kinh , tay thì lanh lẹ, hả hê post video chết người, giết người.
3. Tin tức người khác đưa ra có dẫn nguồn cũng mặc đinh tin fake, quy kết đưa thông tin sai sự thật, ...mặc dù không tìm nổi nguồn để đính chính.
4. Tự cho mình là đạo đức ,chính nghĩa thì không nói, lại thêm cái tính thích lên lớp và quy kết, phán xét những người khác một cách thiếu tôn trọng.
5. Quy kết người khác là tuyên truyền , định hướng .... một cách vô lý và nực cười.
Phải nói đến mức này là em con giun xéo lắm cũng quằn rồi. Đề nghị những ai tay nhanh hơn não thì nên tém tém lại.
Trở lại vấn đề của bác, trước năm 2014 có 1 bác tổng thống Uca tên là Yanukovich đã trì hoãn ký thỏa thuận liên kết với EU, nước NGA thời điểm đó không hề có ý định lấy Crimea , ngoài ra còn miễn thuế , cung cấp dầu miễn phí và trả tiền thuê đường ống hậu hĩnh............Có thể coi là thiện chí nhượng bộ và nhún nhường hết mức có thể.
Nhưng sau khi ông ấy đưa ra quyết định như vậy, cách mạng Maidan đã diễn ra, - bạo lực và đẫm máu. Trong đất nước Uca có đến gần 20% người gốc Nga, để bảo vệ dân tộc mình, người dân mình - tổng thống Putin đã sát nhập crimea nhanh chóng và bảo vệ Donbass và Luhand khi họ li khai với 1 chính quyền mới chỉ nhăm nhe đàn áp và sát hại họ.....
Tóm lại, mọi việc đều có nguyên nhân, 10 năm qua NGA đã rất nhiều lần đề xuất bằng văn bản với NATO để thỏa thuận về hòa bình ở Uca. Nhưng lời của họ bị xem thường.
Ucraine đã chọn phe, và đồng minh của họ muốn biến họ thành tiền đồn đứng ra đánh NGA.
Vậy sao có thể trách nước Nga được. Nước NGA đã làm hết cách rồi cụ nhé.

con dơi 141

Xe điện
Không rõ cụ nói gì, e cũng ko có thông tin gì về việc khi LX tan rã U đc yêu cầu trung lập và đồng ý với điều đó để đc giữ Crimea cả, nên cũng ko bàn luận, ai có thông tin cụ thể cứ đưa ra để tham khảo.
Tuy nhiên, các cụ hường nên rõ 1 vài điều:
- Nga sau khi LX tan rã đã công nhận toàn vẹn lãnh thổ của U, bao gồm cả Crimea
- Nga đã ngang nhiên chiếm Crimea năm 2014, sỉ nhục quân đội U, và điều đó thì dù có bất cứ cái gì trong quá khứ, ng U tất nhiên ko thể trung lập đc nữa, họ phải đứng lên chống Nga
- Tất cả điều này diễn ra khi a Ze thậm chí còn chưa làm chính trị, nên các cụ đừng quàng những sự kiện linh tinh vào với a Ze. Những gì a Ze làm sau khi đắc cử Tổng thống là hiện thực hóa ước vọng của người dân U, những người đã bầu a ý, chứ ko phải để vừa ý các cụ
- Nga đã có gan đi chiếm đất U, thì đừng thắc mắc về p Tây trừng phạt mình, hỗ trợ vũ khí cho U hay UAV có lượn vào hỏi thăm Moscow. Và có lẽ Nga cũng như các cụ hường trên này nên dừng việc vu cáo U là phát xít hay cái gì đó tương tự, nghe nó ngứa tai lắm.
Thế mà cụ Tea viết như trích thế có đúng ko?

Đính chính cho cụ là Nghị viện Crimea tự tổ chức trưng cầu dân ý và 93% dân số mong muốn sáp nhập vào Nga nhé.

nêú cụ chê vũ lực nọ kia thì Maidan là vũ lực đấy, còn bấm nút vote hộ cơ. Mà ko đủ 75% số ghế như hiến pháp Ukr đâu nhé.

danleduc

Xe điện
Theo em hiểu thì như thế này:
1. Vũ khí hệ LX ( Nga) từ Đông Âu hoặc Trung Âu:
- Mỹ thuyết phục các quốc gia gửi vũ khí cũ hệ LX ( Nga) cho UK.
- Các nước này đồng ý gửi vũ khí cũ cho UK. Tiền vũ khí tính với Mỹ. Mỹ tính toán với UK ( viện trợ có hoàn lại.
- Các nước đã gửi vũ khí cho UK bắt buộc phải bổ sung dự trữ bằng cách mua của Mỹ ( Đã được Mỹ cam đoan bán cho họ khi thuyết phục gửi vũ khí cho UK) với giá rẻ hơn một chút so với giá thị trường ( kiểu như Black Friday ở VN :)) ). Tiền cần thanh toán sẽ là giá trị vũ khí mua mới trừ giá trị vũ khí các nước này đã gửi cho UK.
2. Vũ khí hệ Phương Tây:
Hầu hết đều là viện trợ của các nước Phương Tây cho UK. Các khoản này có lẽ là viện trợ có hoàn lại ( ghi nợ). Tất nhiên các nước này cũng sẽ viện trợ thêm cho UK ở các lĩnh vực nhân đạo hoặc kinh tế.ở dạng không hoàn lại. Nước sản xuất được vũ khí như Đức Pháp Anh thì gủi vũ khí cũ thay cho việc phải thanh lý định kỳ ( tháo dỡ phá hủy) rồi sản xuất mới bù vào. Nước không sản xuất được VK cũng gửi vũ khí sắp hết hạn rồi mua mới bổ sung.
Thế thì các nước Phương Tây và Mỹ cũng có lợi đấy chứ, có Ukr thử nghiệm vũ khí cho còn gì, lại thúc đẩy nền CN SX vũ khí nước họ phát triển.
Các nước Đông Âu cũng có lợi, vì "tống" đi được các loại vũ khí lạc hậu thời LX và được thay thế bởi các loại vũ khí hiện đại hơn do Mỹ SX.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
"Vượt sông dưới hỏa lực là một trong những hoạt động khó khăn nhất trong chiến tranh trên bộ", giáo sư John D. Hosler tại Trường Cao đẳng Chỉ huy và Tham mưu ở Fort Leavenworth nhận định. Binh sĩ và các thiết bị vũ khí dễ tấn công ở mọi giai đoạn của chiến dịch, đặc biệt là lúc họ tập trung chuẩn bị vượt sông.
"Nếu chiến dịch thất bại, Ukraine sẽ tổn hại thảm khốc về nhân mạng và vũ khí bởi chưa có quân đội hiện đại nào thử tiến hành chiến dịch vượt sông quy mô như vậy kể từ sau Thế chiến II."

Thực sự nể mấy anh Ukraine.

AMATAX

Xe điện
nacutoi03

Xe hơi
Em thấy có 2 luồng tư tưởng hường. Ví dụ luồng của cụ là vì người Ukraine gốc Nga, luồng tư tưởng kia là vì mấy tấm sổ đỏ rất quan trọng.
Em thấy luồng tư tưởng sổ đỏ quan trọng nó có vẻ hiện thực hơn. Còn tư tưởng vì người Ukraine gốc Nga thì chưa hiện thực lắm, yêu thương họ thì đưa họ về Nga sống thôi là được mà cụ. Giống LX từng đưa gần như toàn bộ người bản địa gốc Crimea lên vùng tuyết lạnh sống và đưa người Nga vào Crimea định cư ấy thôi. Bảo vệ người gốc Nga ở Donbas, Luhansk, Crimea nhưng mà họ lại vẫn chỉ là dân tộc thiểu sổ ở mấy vùng này thôi, nên lý lẽ này thiếu thuyết phục.
Cụ lại nhầm to. Em cũng chính là team sổ đỏ."Và em dị ứng với đưa ra đánh giá về đạo đức - tốt - xấu trên góc nhìn của 1 quốc gia,sau việc dân da đỏ tuyệt chủng có 1 nước Mỹ hùng mạnh, sau một Trung Hoa rộng lớn là có Tần Thủy Hoàng cũng tắm máu vô số người dân vô tội. Mr Putin không tàn sát dân thường để chiếm đất của Ucraine, ông ấy đã cố để giữ cho dân thường sống sót nhiều nhất có thể bằng nhiều cách. Và vì hậu thế ,cái ông ấy cần là vị trí chiến lược mà chỉ Ucraine có để làm đòn bẩy đưa nước NGA lên vị trí siêu cường một lần nữa. Những lãnh đạo làm tất cả cho thế hệ con cháu đều đáng tôn trọng.
Ucraine đã có thể lựa chọn trung lập, họ sẽ chẳng mất mát gì cả.Nhưng họ đã làm gì?
Dàn lãnh đạo Uca thì em đánh giá đúng như tờ báo của Châu Âu thôi, những kẻ mộng mơ.

dainam223

Xe tải
Tổng thư ký Stoltenberg: NATO nên sẵn sàng đón nhận tin xấu từ Ukraine

Ông cho biết, Ukraine hiện đang ở trong “tình thế nguy kịch” nhưng không nêu cụ thể điều Kiev nên làm.
“Quyết định khó khăn này phải do người Ukraine và các chỉ huy quân sự của họ đưa ra”, ông Stoltenberg nói.

tado261

Xe tăng
Em nhắc nhẹ một câu là diễn đàn khá là nhiều những người có đặc trưng sau:
1. Nhìn kết quả NGA đang đánh Ucraine rồi bám vào đó đưa ra ý kiến chủ quan, không quan tâm nguyên nhân.Mặc dù bất kỳ 1 sự việc hiện tượng nào đều phải có nguyên nhân rồi mới có kết quả.
2. Miệng thì đọc đạo đức kinh , tay thì lanh lẹ, hả hê post video chết người, giết người.
3. Tin tức người khác đưa ra có dẫn nguồn cũng mặc đinh tin fake, quy kết đưa thông tin sai sự thật, ...mặc dù không tìm nổi nguồn để đính chính.
4. Tự cho mình là đạo đức ,chính nghĩa thì không nói, lại thêm cái tính thích lên lớp và quy kết, phán xét những người khác một cách thiếu tôn trọng.
5. Quy kết người khác là tuyên truyền , định hướng .... một cách vô lý và nực cười.
Phải nói đến mức này là em con giun xéo lắm cũng quằn rồi. Đề nghị những ai tay nhanh hơn não thì nên tém tém lại.
Trở lại vấn đề của bác, trước năm 2014 có 1 bác tổng thống Uca tên là Yanukovich đã trì hoãn ký thỏa thuận liên kết với EU, nước NGA thời điểm đó không hề có ý định lấy Crimea , ngoài ra còn miễn thuế , cung cấp dầu miễn phí và trả tiền thuê đường ống hậu hĩnh............Có thể coi là thiện chí nhượng bộ và nhún nhường hết mức có thể.
Nhưng sau khi ông ấy đưa ra quyết định như vậy, cách mạng Maidan đã diễn ra, - bạo lực và đẫm máu. Trong đất nước Uca có đến gần 20% người gốc Nga, để bảo vệ dân tộc mình, người dân mình - tổng thống Putin đã sát nhập crimea nhanh chóng và bảo vệ Donbass và Luhand khi họ li khai với 1 chính quyền mới chỉ nhăm nhe đàn áp và sát hại họ.....
Tóm lại, mọi việc đều có nguyên nhân, 10 năm qua NGA đã rất nhiều lần đề xuất bằng văn bản với NATO để thỏa thuận về hòa bình ở Uca. Nhưng lời của họ bị xem thường.
Ucraine đã chọn phe, và đồng minh của họ muốn biến họ thành tiền đồn đứng ra đánh NGA.
Vậy sao có thể trách nước Nga được. Nước NGA đã làm hết cách rồi cụ nhé.
Cụ chắc mới tham gia thớt 166 nên thấy vậy, thực chất nó xảy ra từ rất nhiều thớt trước rồi. Nhóm người như cụ nói lại chia làm mấy nhóm nhỏ:
1. Cố tình, nói ko tốt về Nga. Ko biết có được phát lương hay ko
2. Không đủ trình độ để hiểu, với họ cứ ai đánh trước, xâm lược đất là sai
3. A dua, pro âu mỹ. Ghét Nga, Tàu, Triều
Đặc điểm chung: ko phải thưogn gì dân U đâu, đơn giản ghét Nga, ghét Pu và yêu Mỹ Âu.
Quyền yêu ghét ai là quyền mỗi người, đúng hay sai cũng do góc nhìn. Nhưng nếu có tự trọng thì nên tôn trọng sự thật, đưa tin trung thực và khách quan.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì các nước Phương Tây và Mỹ cũng có lợi đấy chứ, có Ukr thử nghiệm vũ khí cho còn gì, lại thúc đẩy nền CN SX vũ khí nước họ phát triển.
Các nước Đông Âu cũng có lợi, vì "tống" đi được các loại vũ khí lạc hậu thời LX và được thay thế bởi các loại vũ khí hiện đại hơn do Mỹ SX.
Hiện đại thì lợi cho NSX là Mỹ.
- 1 chiếc F35 Hàn mới trúng con chim.
- hãng sx qua kiểm tra, báo giá hơn 100tr usd.
- giá mua mới là 80 tr usd.

Đó là mới trúng mỗi con chim.

mystery078

Xe buýt
Switchblade còn tý bóng dáng nào trên chiến trường nữa đâu mà báo Mỹ nhận vơ thật =))
Chính vì vậy, bất chấp số lượng cực lớn FPV được cả hai bên sản xuất, những máy bay không người lái quân sự đích thực như Lancet hay Switchblade mới thực sự là vũ khí khiến đối phương thiệt hại nặng.

Evil Morty

Xe tăng

dogfight

Xe buýt
Số liệu ở đâu bảo người gốc Nga ở Donbas, Crimea và Luhansk là thiểu số?

Ko có hiểu biết hay cố tình nói láo?

Em thấy có 2 luồng tư tưởng hường. Ví dụ luồng của cụ là vì người Ukraine gốc Nga, luồng tư tưởng kia là vì mấy tấm sổ đỏ rất quan trọng.
Em thấy luồng tư tưởng sổ đỏ quan trọng nó có vẻ hiện thực hơn. Còn tư tưởng vì người Ukraine gốc Nga thì chưa hiện thực lắm, yêu thương họ thì đưa họ về Nga sống thôi là được mà cụ. Giống LX từng đưa gần như toàn bộ người bản địa gốc Crimea lên vùng tuyết lạnh sống và đưa người Nga vào Crimea định cư ấy thôi. Bảo vệ người gốc Nga ở Donbas, Luhansk, Crimea nhưng mà họ lại vẫn chỉ là dân tộc thiểu sổ ở mấy vùng này thôi, nên lý lẽ này thiếu thuyết phục.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Cụ chắc mới tham gia thớt 166 nên thấy vậy, thực chất nó xảy ra từ rất nhiều thớt trước rồi. Nhóm người như cụ nói lại chia làm mấy nhóm nhỏ:
Đặc điểm chung: ko phải thưogn gì dân U đâu, đơn giản ghét Nga, ghét Pu và yêu Mỹ Âu.
Quyền yêu ghét ai là quyền mỗi người, đúng hay sai cũng do góc nhìn. Nhưng nếu có tự trọng thì nên tôn trọng sự thật, đưa tin trung thực và khách quan.
Còn nhóm yêu Nga ghét Putin nữa 😅

Vuahaikich

Xe hơi
Ukraine muốn lấy Crimea, cứ việc vận động NATO cung cấp vũ khí đánh nhau với Nga 100 năm. Đủ bản lĩnh cứ việc, gào thét online làm sao lấy dc đất.
Bé tí như Israel mà liếm cái cao nguyên Golan của Syria từ năm 1967 tới giờ còn không thèm trả. Bên U muốn đòi lại Crime thì thời hạn 100 năm là chưa đủ đâu cụ 🤣

Sent from Redmi Note 8 Pro via OTOFUN

Không rõ cụ nói gì, e cũng ko có thông tin gì về việc khi LX tan rã U đc yêu cầu trung lập và đồng ý với điều đó để đc giữ Crimea cả, nên cũng ko bàn luận, ai có thông tin cụ thể cứ đưa ra để tham khảo.
Tuy nhiên, các cụ hường nên rõ 1 vài điều:
- Nga sau khi LX tan rã đã công nhận toàn vẹn lãnh thổ của U, bao gồm cả Crimea
- Nga đã ngang nhiên chiếm Crimea năm 2014, sỉ nhục quân đội U, và điều đó thì dù có bất cứ cái gì trong quá khứ, ng U tất nhiên ko thể trung lập đc nữa, họ phải đứng lên chống Nga
- Tất cả điều này diễn ra khi a Ze thậm chí còn chưa làm chính trị, nên các cụ đừng quàng những sự kiện linh tinh vào với a Ze. Những gì a Ze làm sau khi đắc cử Tổng thống là hiện thực hóa ước vọng của người dân U, những người đã bầu a ý, chứ ko phải để vừa ý các cụ
- Nga đã có gan đi chiếm đất U, thì đừng thắc mắc về p Tây trừng phạt mình, hỗ trợ vũ khí cho U hay UAV có lượn vào hỏi thăm Moscow. Và có lẽ Nga cũng như các cụ hường trên này nên dừng việc vu cáo U là phát xít hay cái gì đó tương tự, nghe nó ngứa tai lắm.
1) Nga công nhận toàn vẹn lãnh thổ với điều kiện trả lại Nuke cho Nga và Trung lập, 2 yêu cầu đó Ukr chỉ làm được 1 thưa cụ

2) Nga ngang nhiên chiếm Crimean điều đó là đúng. Nhưng cụ có thấy cuộc chiến nào gặm nguyên 1 miếng đất rất to mà không có bất kì 1 viên đạn nào được bắn ra chứ? Vậy mảnh đất đó thực sự có là của Ukr không? Em chưa thấy cuộc chiến nào mà mất đất mà không có nổi 1 viên đạn nào được bắn ra. Vậy theo cụ ở đây là em nên khen Nga đánh hay? Hay là dân Ukr chổ đó .... ??? Mà em nghĩ vấn đề này được bàn nát nước rồi, đòi hất Hạm Đội Biển Đen của Nga ra khỏi đó để cho đối thủ của Nga đóng quân, thì họ phải hành động thôi chứ chẳng lẽ lại chờ nước tới chân mới nhảy sao? Còn cụ lồng ghép đạo đức ngời ngời vô vấn đề này thì em cũng nhắc nhẹ cụ anh bên kia đại dương. Cũng từng làm 1 việc y hệt như vậy với người anh em Cu Ba đó thưa cụ, tới giờ vẫn có 1 mỏm đất của Cuba bị Mỹ đóng quân với cái giá thuê hàng năm là 1$, vâng cụ không nghe nhầm đâu, với giá 1$ chưa bằng 1 tô phở để đổi lại vị trí chiến lược bao quát toàn bộ biển Caribe với giá chưa bằng 1 tô phở thưa cụ. Cuba đuổi bao năm vẫn không chịu đi đó thưa cụ, nếu chửi thì nên chửi cả 2 cho nó công bằng cụ nhé

( À cái này em nói sai, em xin đính chính lại, thuê cái vịnh thời hạn vĩnh viễn với giá 2000$ thời giá lúc đó và hiện tại là 4000$, chứ không phải là 1 tô phở 1$. Cái này em nhớ số liệu sai, em nhận ạ :P)

3) Ừ nguyện vọng của người dân Ukr, nên giờ tan nát cũng là dân Ukr chọn, và em nghĩ em với cụ đều là người ngoại tộc, thì cũng chẳng có quyền gì lên án hay cổ vũ gì ở đây cả. Cụ đừng lôi tiêu chuẩn kép ra nói, chuyện của dân Slav thì để dân Slav giải quyết đúng không ạ? Và bây giờ họ vẫn đang chiến đấu vì sự lựa chọn của họ đấy thưa cụ

4,1) Cứ viện trợ thoải mái, gây thiệt hại lớn cho Moscow thì lúc đó chẳng còn điều gì để ngăn cản là TT Putin hay bộ sậu của ổng tuyên bố chiến tranh với cái nước viện trợ UAV đó luôn? Lúc đó lại đừng có giỡ 1 bầu trời đạo đức hay nhân văn ở đây thưa cụ. Cuộc chiến nào cũng leo thang từ từ thôi. Từ đầu cuộc chiến này vận hành theo cách đó mà cụ. Cứ leo thang tới đâu thì Nga đáp trả tới đó thôi, cái nào chưa đáp trả được thì ghi sổ thù rồi lấy vốn lẫn lời sau. Em nói xấu tí chứ dân Nga thù hơi bị dai đấy, nhiều sự việc vài năm sau họ mới trả đũa lại hành động thù địch, nên đừng sung sướng nhất thời

4,2) Từ những ngày đầu cuộc chiến em thấy nhất nhiều người lính của Ukr đều xăm chữ thập ngoặc ( biểu tượng của Phát Xít, đội Azov là 1 ví dụ ) vậy theo cụ những người lính đó nên được gọi là gì? Những chiến sĩ Ukr chiến đấu cho Tự Do, Nhân Quyền, Bác Ái đúng không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Isiris

Xe hơi
Nói về trả lương thì cụ hãy nhìn vào bảng này.
Riêng tiền bán hàng cho Nga chỉ bằng 4% so với Mỹ chưa tính các nước khác thì làm ăn với Nga chỉ chưa bằng móng tay hơn 3 tỉ 1 chút.
Mấy nước mà các cụ đang chửi ra rả đang gián tiếp nuôi sống các cụ đó hehe. Không có mấy nước đó mua hàng thì lương các cụ đang 30 củ thì chỉ còn 900k thôi.
Nước UA sau bao năm theo Nga thì nghèo rớt ra. Nhìn vào cái hình này thì là người lãnh đạo quốc gia muốn theo phương Tây để mang lại phồn vinh cho đất nước mình là tất yếu. Mỗi tội UA quá đen thôi.

Screenshot_2023-12-03-23-13-41-14_4641ebc0df1485bf6b47ebd018b5ee76.jpg

Trạng thái
Thớt đang đóng