[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuuduongthan

Xe đạp
Nhiều quá bác ạ, mỗi tháng tận 500 600 triệu đô la
MÌnh không nói đến số liệu thê nào, mình chỉ còm lại cái ý "Bạn có thể cho mình biết được không? Chỉ là một bài báo được lấy từ RT..." để góp ý với cụ là cụ có thể dê dàng kiểm chứng thông tin xem nó được lấy nguồn tư đâu, đáng tin cậy hay không. Chứ không chỉ đơn giản là cụ nói "chỉ là một bài báo được lấy từ RT". Còn đồng ý với cụ là Mẽo chả nhập nhiều từ Nga, có thể đó là mặt hàng quan trọng như Uranium được làm giàu thôi.

cod

Xe buýt
Nhập cái gì? Nhập số lượng bao nhiêu, gấp đôi là bao nhiêu? Bạn có thể cho mình biết được không? Chỉ là một bài báo được lấy từ RT rồi các bác cho là nhập rất nhiều. Bác đi tìm số liệu đi rồi mình nể luôn.
Sáng nay VTV đưa tin trên thời sự buổi sáng đấy. Các cụ tím hay thích những nguồn tây này lắm mà :))

Còn báo chí taylong đưa thì cũng ko ít đâu.

AnhRomeo

Xe hơi
Thấy cụ khen là ném 2 quả xuống Nhật thì dừng được chiến tranh. Không ủng hộ thì việc gì phải khen
Đừng nhét chữ vào mồm người khác, đừng lấy suy nghĩ của mình nhét vào đầu người khác bác ạ. Em ủng hộ hoà bình trên trái đất này.

AnhRomeo

Xe hơi
MÌnh không nói đến số liệu thê nào, mình chỉ còm lại cái ý "Bạn có thể cho mình biết được không? Chỉ là một bài báo được lấy từ RT..." để góp ý với cụ là cụ có thể dê dàng kiểm chứng thông tin xem nó được lấy nguồn tư đâu, đáng tin cậy hay không. Chứ không chỉ đơn giản là cụ nói "chỉ là một bài báo được lấy từ RT". Còn đồng ý với cụ là Mẽo chả nhập nhiều từ Nga, có thể đó là mặt hàng quan trọng như Uranium được làm giàu thôi.
Tại nhiều bác lấy mỗi cái tin bài trên dân trí được lấy từ RT, ko có một tí số liệu gì, gấp đôi là bao nhiêu nên mình thắc mắc thôi. Chứ Mỹ nó nhập từ ta gấp cũng 12 13 lần từng đó.

AnhRomeo

Xe hơi
Sáng nay VTV đưa tin trên thời sự buổi sáng đấy. Các cụ tím hay thích những nguồn tây này lắm mà :))

Còn báo chí taylong đưa thì cũng ko ít đâu.

Bác ơi, ko ai cấm bán dầu & khí đốt nga cả. Bán thoải mái bác nhé miễn là bán dưới giá trần. Bán được thì mừng cho nga thôi.

AnhRomeo

Xe hơi
Tất nhiên là chính phủ, anh thủ nào dám gọi nước A cù là nước phát xít khi chính tay đang bơm đồ, khác nào vả mặt mình :))

Còn có px hay không ai chả rõ, chỉ cần là biết đọc viết như người bình thường thôi :))

Anh 3lan cũng nóng máu lắm với chính sách bơm px của A cù nhưng thôi đang trong lato nên vẫn phải cắn răng bơm ít đồ tồn từ ct lạnh cho đỡ mang tiếng, trong bụng thầm khẩn nó đánh ở đó thôi đừng lan đến mình là được :))
Mình thấy mỗi mình TT nga, nước nga và một loạt như các bác nói Ukraina là phát xít, chưa có vị nguyên thủ quốc gia nào, chưa có nước nào nói Ukraina là phát xít, thế nên đừng lấy một trong những cái cớ mơ hồ đó mà áp đặt người khác có cùng suy nghĩ với bác cả.

Bác vui lòng xem tin tức trên báo chính thống nhé:

quangdzung

Xe điện
Bác lại bị nga là bên khởi đầu chiến tranh dẫn dắt rồi. Asean còn chả ai nói như bác cả.

Đại sứ Ukr ở Đức nói bác còn ko tin à

m2t91945

Xe hơi
Các tính toán của Mỹ và Nato là điều mà Nga cũng hiểu, nhưng Nga không tìm được cách nào để giãy ra khỏi cuộc chiến này, dùng vũ lực thì không đủ khả năng, mà đàm phán với điều kiện Uk đưa ra thì không thể. Nga bế tắc và vùng vẫy trong cái thòng lọng do chính mình tạo ra.
Tính mạng của Putin đang gặp nguy hiểm hơn bất cứ lúc nào, các tướng lĩnh quân đội, các nhóm tài phiệt đang nhận ra rằng chính Putin là trở ngại của mọi vấn đề, nếu Putin không ra đi thì nước Nga sẽ tiếp tục lún sâu vào cuộc chiến không lối thoát và hậu quả nặng nề. Một cuộc đảo chính mềm là giải pháp tốt nhất, Putin có thể tị nạn ở Belarus hoặc Trung Quốc, Nga sẽ có một chính phủ mới, rút quân ra khỏi Uk vô điều kiện, làm lành với Mỹ và phương tây. Đó là lối thoát duy nhất
Đùa chứ cụ gõ được những dòng này ra tôi cũng nể cụ lắm đó, người bình thường không xài cái gì có mơ cũng không tưởng tượng ra nổi

cuuduongthan

Xe đạp
Tại nhiều bác lấy mỗi cái tin bài trên dân trí được lấy từ RT, ko có một tí số liệu gì, gấp đôi là bao nhiêu nên mình thắc mắc thôi. Chứ Mỹ nó nhập từ ta gấp cũng 12 13 lần từng đó.
Cụ lại mâu thuẫn với chính cụ. Cụ nói bài trên Dân trí, nghĩa là cụ đã đọc nó. Em tò mò xem lại thì số liệu đầy đủ rõ ràng. Cộng thêm trong bài báo nói rõ "Theo báo cáo của Cục Thống kê dân số Mỹ ". Nên cụ có đúng hay sai đi chăng nữa nhưng cách tranh luận kiểu này của cụ thì sẽ khó thuyết phục được người khác lắm.

Kiên Khùng

Xe điện
Mỹ còn nhiều chiêu bài lắm cụ và em nghĩ kèo Urk sẽ hạ màn sớm.
Nhưng Mỹ sẽ khuấy 1 số nồi cám lợn sau:
1- Azer và Amernia - Khả năng cao
2- Moldova - Cao thứ hai
3- Gruzia - Cao thứ ba
4- TNK và Syria
Nồi nào vung nấy cụ lo gì!

10h10ph

Xe tải
Cụ thấy tank ghẻ của Anh ra trận thực chiến chưa? hay toàn nhõm như cụ
tank xịn - tank ghẻ là việc nhận định cá nhân của cụ, ai hơi đâu quan tâm, T90 vẫn cháy như thường đó thôi.
Thế cụ đã nghe chính phủ Anh tuyên bố như cụ dẫn chưa, hay chỉ là dựa vào 1 ông nào đó được dẫn bởi báo Nga.
Xàm quá đi!

NualycafE

Xe buýt
Mình thấy mỗi mình TT nga, nước nga và một loạt như các bác nói Ukraina là phát xít, chưa có vị nguyên thủ quốc gia nào, chưa có nước nào nói Ukraina là phát xít, thế nên đừng lấy một trong những cái cớ mơ hồ đó mà áp đặt người khác có cùng suy nghĩ với bác cả.

Bác vui lòng xem tin tức trên báo chính thống nhé:

Đọc chưa, báo em vừa đưa đấy, gg trans cũng hiểu 90% ko lệch lắm đâu

Còn cái tin huê hậu thân thiện thì ai đến mà chả được chúc mừng :)) khổ cụ spam chắc cả vài tuần nhỉ
Hay phải báo chính thống Việt thì dùng suy luận được, chính thống quốc tế thì không :))

AnhRomeo

Xe hơi
Đại sứ Ukr ở Đức nói bác còn ko tin à
Rất nhiều ông đại sứ của nhiều nước ăn nói tào lao bị nước đó chỉnh rồi. Gần đây là ông đại sứ TQ. Đại sứ ở 1 nước không thể đại diện cho cả nước đó, cả dân tộc đó phát biểu một điều gì đó được bác nhé. Những cái đơn giản như vậy mà cứ nói đi nói lại vậy.

Bác có thể xem tại đây: https://tuoitre.vn/trung-quoc-noi-phat-ngon-cua-dai-su-lu-sa-da-la-quan-diem-ca-nhan-2023042422055071.htm

Tanuvn

Xe máy
Suốt ngày cái bài đó, tất nhiên là ác rồi nhưng cũng giúp cái gì lúc đó dừng bác có biết không? Và cái cách của các bác là lấy 1 cái sai để biện minh cho 1 cái sai khác, nghĩa là đồng ý cho nga làm việc đó lên người Ukraina?
Cụ vẫn nghĩ nhờ 2 quả bom tàn sát 2 thành phố của Nhật, nhờ hàng chục vạn mạng sống của người dân Nhật vô tội bị thổi thành bóng mờ in lên tường mà ww2 ngừng thì em nghĩ là cụ bị nhồi sọ quá nhiều rồi.

Tuan Can

Xe container

Kiên Khùng

Xe điện
Nếu là Nga, e chọn phát triển kinh tế, vào top 3 ngay, bởi tiềm lực khủng sẵn có, tài nguyên khoáng sản dồi dào, đất đai mênh mông, nền tảng KHKT sẵn có
Lúc ấy đàn em CSTO tin tưởng, các nước Baltic hồ hởi, a Tập xoa tay vui mừng, a Biden công du ngoại giao...
đằng này Nga chọn cầm dao đi doạ mấy nước xung quanh thì chịu rồi!
Không đc cụ ạ. Mỹ và Nato chặn hết cửa để Nga phát triển rồi. Cùng là thành viên WTO mà TQ được lợi bao nhiêu thì Nga thiệt bấy nhiêu, vì Nga đã bị điểm danh là đối tượng phải đè từ kinh tế trở đi. Sổng ra nó thành siêu cường ngay.

AnhRomeo

Xe hơi
Đọc chưa, báo em vừa đưa đấy, gg trans cũng hiểu 90% ko lệch lắm đâu

Còn cái tin huê hậu thân thiện thì ai đến mà chả được chúc mừng :)) khổ cụ spam chắc cả vài tuần nhỉ
Hay phải báo chính thống Việt thì dùng suy luận được, chính thống quốc tế thì không :))
Bớt xàm đi bác, chỉ có mỗi mình nước nga và các bác là miệt mài nói Ukraina là phát xít. Điều đó chỉ gây cười thôi. Đừng lấy cái lý do đó để biện minh cho chiến tranh là đúng nữa.

AnhRomeo

Xe hơi
Cụ vẫn nghĩ nhờ 2 quả bom tàn sát 2 thành phố của Nhật, nhờ hàng chục vạn mạng sống của người dân Nhật vô tội bị thổi thành bóng mờ in lên tường mà ww2 ngừng thì em nghĩ là cụ bị nhồi sọ quá nhiều rồi.
Thế còn các bác? Mỹ đã sai lầm ngày đó và giờ nga cũng được phép sai lầm hả?

10h10ph

Xe tải
Tìm thông tin kiểm chứng thì đơn giản thôi cụ ơi. Có gì khó đâu. Số liệu thì có ngay trên trang web của Cục Thống Kê Dân số Mỹ. Đúng là tháng 5/2023, Mỹ nhập khẩu lượng hàng hóa với giá trị gấp đôi so với tháng 4/2023. Tuy nhiên cũng tương đương các tháng đầu năm 2023 thôi. Mặt hàng gì thì trong thông kê không có đề cập. Giờ thông tin có thể kiểm chứng một cách dễ dàng. Chỉ là cụ có muốn hay không thôi.

https://www.census.gov/foreign-trade/balance/c4621.html
Screenshot 2023-07-10 104607.png
em cũng tò mò vụ này nhưng ko vào đc link, kể cả vào trang chủ, cụ có link nào còn hiệu lực ko?

Trạng thái
Thớt đang đóng