[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

TTK3

Xe máy
Riêng đoạn 1990 nói Nga hùng mạnh xyz thì đúng là trốn học môn sử và ko dùng GG, chỉ post theo kịch bản. Kinh tế TQ hồi đó tươm hơn Nga nhiều.
nghe lời cụ tra google cho nó chuẩn, kết quả google thế này cụ có ý kiến gì không

Nga

TQ

AnhRomeo

Xe hơi
Vậy Mỹ đã thả 2 quả bom nguyên tử xuống Nhật vậy có phải là quá ác không bác???
Suốt ngày cái bài đó, tất nhiên là ác rồi nhưng cũng giúp cái gì lúc đó dừng bác có biết không? Và cái cách của các bác là lấy 1 cái sai để biện minh cho 1 cái sai khác, nghĩa là đồng ý cho nga làm việc đó lên người Ukraina?

ongtrumxd

Xe buýt
Để em phản biện lại cụ 1 chút cho vui,
trăm năm rồi bạn ơi, ko phát triển kinh tế đổ tại phương tây ah. Nếu cụ có học qua lịch sử thế giới thì nên nhớ Liên Xô chỉ cần 18 năm để hoàn thành Công nghiệp hoá đất nước (để dễ so sánh thì Anh cần 200 năm, Mỹ cần 120 năm, Nhật cần 40 năm). GDP thời đỉnh cao chiếm 22% tổng GDP toàn cầu. Kinh tế Liên Xô chỉ tụt đi trong giai đoạn biến cố từ những năm 80. Sau khi Nga thừa hưởng lại thì vẫn duy trì được nền kinh tế trong top 1 (kèm theo đó là số lệnh cấm vận bằng tất cả các nước khác cộng lại - gần như là sự cô lập về kinh tế của PT với Nga).
Để dễ so sánh thì những đồng minh thân cận của Mỹ là Thái Lan (với hơn 100 năm hoà bình, được hỗ trợ rất nhiều), nước Anh (đế quốc 1 thời, đệ số 1 của Mỹ ), với sự hỗ trợ rất lớn của G7, IMF, WB và các đồng minh trong cùng thời gian đó phát triển thế nào? Mời cụ.
Ý cụ là kinh tế nước Nga có phát triển? Kinh tế nước Nga top 1 thế giới? Nước Nga rất giàu có.
Thế thì vung tiền ra mà nuôi đệ đi, sao lại để vì tiền mà năm 2014 có Maidan, 1 chính quyền thân Nga của Yanukovic bị lật đổ, vung tiền ra mà tạo ảnh hưởng ở mấy nước Đông Âu cũ, đừng để họ ngả hết sang Tây.
Hay nước Nga chỉ thích giữ tiền cho mình, thế mà còn đòi có vùng ảnh hưởng truyền thống, muốn các nước xung quanh theo mình thì e nói thật, chỉ có "cái nịt".

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Chả có gì là hết cách, đấy là bác nghĩ theo cách nga dẫn dắt thôi chứ bản thân nga là quốc gia hạt nhân dẫn đầu thế giới, có nước nào hay tập thể nào dám tấn công nga trước không? Chắc chắn là không bao giờ.
Có anh Ze và đất nước UKR anh hùng không sợ Nga.
UKR vác cả quân đánh sang và định chiếm giữ đất vùng Belgorod của Nga, may mà đuổi được về.
Thế giới này không có gì là không thể.

AnhRomeo

Xe hơi
Các tính toán của Mỹ và Nato là điều mà Nga cũng hiểu, nhưng Nga không tìm được cách nào để giãy ra khỏi cuộc chiến này, dùng vũ lực thì không đủ khả năng, mà đàm phán với điều kiện Uk đưa ra thì không thể. Nga bế tắc và vùng vẫy trong cái thòng lọng do chính mình tạo ra.
Tính mạng của Putin đang gặp nguy hiểm hơn bất cứ lúc nào, các tướng lĩnh quân đội, các nhóm tài phiệt đang nhận ra rằng chính Putin là trở ngại của mọi vấn đề, nếu Putin không ra đi thì nước Nga sẽ tiếp tục lún sâu vào cuộc chiến không lối thoát và hậu quả nặng nề. Một cuộc đảo chính mềm là giải pháp tốt nhất, Putin có thể tị nạn ở Belarus hoặc Trung Quốc, Nga sẽ có một chính phủ mới, rút quân ra khỏi Uk vô điều kiện, làm lành với Mỹ và phương tây. Đó là lối thoát duy nhất
Trên này nhiều bác không nghĩ vậy đâu, nhưng đây chính là thực trạng hiện nay của nước nga. Lúc chiến tranh bắt đầu vào ngày 24/02 năm ngoái chính bản thân putin không nghĩ là Mỹ & EU lại phản ứng mạnh đến vậy, ngay cả lúc nga chiếm Crimea cũng chỉ vài lệnh cấm vận linh tinh. Nhưng mà sai 1 ly thì đi 1 dặm. Đến năm nay là 2 năm rồi mà nhiều bác vẫn nghĩ sức mạnh của nga là vô đối, nga chưa đánh tổng lực... đọc mà thấy sợ ko dám comment lại nữa. Rồi còn hò nhau mong nga sẽ dùng VKHN để kết thúc chiến tranh, chả biết đấy là kết thúc hay bắt đầu chiến tranh to hơn.

AnhRomeo

Xe hơi
Có anh Ze và đất nước UKR anh hùng không sợ Nga.
UKR vác cả quân đánh sang và định chiếm giữ đất vùng Belgorod của Nga, may mà đuổi được về.
Thế giới này không có gì là không thể.
Đấy là quân đoàn nước nga tự do bác ạ, rất nhiều người nga, những gì xảy ra ở Miền Đông Ukraina tái hiện trên đất nga thôi.

cuuduongthan

Xe đạp
Nhập cái gì? Nhập số lượng bao nhiêu, gấp đôi là bao nhiêu? Bạn có thể cho mình biết được không? Chỉ là một bài báo được lấy từ RT rồi các bác cho là nhập rất nhiều. Bác đi tìm số liệu đi rồi mình nể luôn.
Tìm thông tin kiểm chứng thì đơn giản thôi cụ ơi. Có gì khó đâu. Số liệu thì có ngay trên trang web của Cục Thống Kê Dân số Mỹ. Đúng là tháng 5/2023, Mỹ nhập khẩu lượng hàng hóa với giá trị gấp đôi so với tháng 4/2023. Tuy nhiên cũng tương đương các tháng đầu năm 2023 thôi. Mặt hàng gì thì trong thông kê không có đề cập. Giờ thông tin có thể kiểm chứng một cách dễ dàng. Chỉ là cụ có muốn hay không thôi.

https://www.census.gov/foreign-trade/balance/c4621.html
Screenshot 2023-07-10 104607.png

Chỉnh sửa cuối:

AnhRomeo

Xe hơi
Cứ cho là Nga thắng thì bao nhiêu xương máu thanh niên Nga, đổi lấy được 4 tỉnh chiếm được, có đáng không nhỉ? Người dân Nga nên đứng lên mà lật đổ kẻ độc tài
Không có chính nghĩa thì thắng làm sao được mà cho hả bác. Chỉ vì mấy cái lý do mơ hồ là Nato tiến đến gần rồi lấy gây chiến tranh vô nghĩa, phi lý để làm vỏ bọc cho việc chiếm đóng lãnh thổ của láng giềng. Nếu ngày đó nga mở chiến dịch QS đặc biệt mà ko sát nhập đất thì rất nhiều người ko chắc ủng hộ Ukraina đến vậy nhưng sai lầm là việc sát nhập đất vào nga để có lằn ranh đỏ, chiếc ô hạt nhân bảo vệ đó.

itsmylife

Xe tải
Tháng 7 rồi, mùa đông năm nay không biết thế nào các cụ nhỉ ?
Nga giờ đang phòng thủ giữ đất diệt đến người lính U cuối cùng thôi.

AnhRomeo

Xe hơi
Tìm thông tin kiểm chứng thì đơn giản thôi cụ ơi. Có gì khó đâu. Số liệu thì có ngay trên trang web của Cục Thống Kê Dân số Mỹ. Đúng là tháng 5/2023, Mỹ nhập khẩu lượng hàng hóa với giá trị gấp đôi so với tháng 4/2023. Tuy nhiên cũng tương đương các tháng đầu năm 2023 thôi. Mặt hàng gì thì trong thông kê không có đề cập. Giờ thông tin có thể kiểm chứng một cách dễ dàng. Chỉ là cụ có muốn hay không thôi.

Screenshot 2023-07-10 104607.png
Nhiều quá bác ạ, mỗi tháng tận 500 600 triệu đô la

quangdzung

Xe điện
Suốt ngày cái bài đó, tất nhiên là ác rồi nhưng cũng giúp cái gì lúc đó dừng bác có biết không? Và cái cách của các bác là lấy 1 cái sai để biện minh cho 1 cái sai khác, nghĩa là đồng ý cho nga làm việc đó lên người Ukraina?
Nghĩa là giờ cũng nên ném 2 quả xuống Ukr, nếu việc đó dừng được chiến tranh ?
Ý cụ là nên như thế đúng không ?

10h10ph

Xe tải
- Trời ơi cấp tank cho Ukr mà yêu cầu không được tham gia chiến đấu vì sợ bị phá huỷ và bắt sống =))=)) đúng là cùi chỉ nổ trên giấy
Anh sợ xe tăng Challenger 2 bị Nga phá huỷ tại Ukraine
DNVN - Bộ Quốc phòng Anh đang lo lắng về khả năng các xe tăng Challenger 2 mà họ đã cung cấp cho Ukraine sẽ bị Nga phá huỷ hoặc bắt giữ. Vì vậy, họ cần phía Ukraine rằng cam kết không sử dụng Challenger 2 trong các hoạt động chiến đấu nguy hiểm.
Hồi tháng 5 vừa qua, Bộ trưởng Quốc phòng Anh - Ben Wallace xác nhận rằng, tất cả các xe tăng Challenger 2 đã được gửi đến Ukraine như đã cam kết với Kiev.

Chuyên gia phân tích quân sự người Serbia - Drago Bosnic cho rằng, Lực lượng Vũ trang Ukraine đã gặp khó khăn trong việc sử dụng xe tăng Challenger 2 do các yêu cầu về vận hành và bảo dưỡng từ phía Anh.

Xe tăng Challenger 2. Ảnh: RIA Novosti.

Xe tăng Challenger 2. Ảnh: RIA Novosti.
Ông Bosnic cũng nhấn mạnh rằng, Bộ Quốc phòng Anh đang tìm kiếm sự đảm bảo từ phía Ukraine rằng không có xe tăng Challenger 2 nào do Anh cung cấp sẽ được sử dụng trong các hoạt động chiến đấu nguy hiểm. Nguyên nhân do họ lo sợ chúng sẽ bị quân đội Nga phá hủy hoặc bắt giữ.
theo phân tích của 1 chuyên gia ở tận Serbia - được dẫn bởi báo Nga
chứ em tìm đỏ mắt ko thấy chính phủ Anh tuyên bố như vậy
Các cụ có niềm tin thật là sâu sắc vào các nguồn Nga!

quangdzung

Xe điện
Bác có vấn đề gì về đọc hiểu à? Có bị làm sao đâu mà đi ủng hộ dùng VKHN?
Thấy cụ khen là ném 2 quả xuống Nhật thì dừng được chiến tranh. Không ủng hộ thì việc gì phải khen

NualycafE

Xe buýt
Đừng nhét chữ vào mồm người khác bác ạ. Còn vấn đề Ukraina là phát xít này nọ thì chưa một chính phủ nào, nước nào, vị nguyên thủ quốc gia nào nói Ukraina là phát xít. Đừng mang suy nghĩ của những kẻ vừa đá bóng vừa thổi còi ra áp đặt lên người khác.
Tất nhiên là chính phủ, anh thủ nào dám gọi nước A cù là nước phát xít khi chính tay đang bơm đồ, khác nào vả mặt mình :))

Còn có px hay không ai chả rõ, chỉ cần là biết đọc viết như người bình thường thôi :))

Anh 3lan cũng nóng máu lắm với chính sách bơm px của A cù nhưng thôi đang trong lato nên vẫn phải cắn răng bơm ít đồ tồn từ ct lạnh cho đỡ mang tiếng, trong bụng thầm khẩn nó đánh ở đó thôi đừng lan đến mình là được :))

AnhRomeo

Xe hơi
Em thấy Ukr nó tự nhận là phát xít chứ cần gì ai áp đặt. Đâuđó vẫn còn clip ôngđại sứ Ukr phát biểu trên truyền hình đó thôi
Bác lại bị nga là bên khởi đầu chiến tranh dẫn dắt rồi. Asean còn chả ai nói như bác cả.

rockcodo

Đi bộ
Thổ sau một thời gian ngả sang Nga để lấy được bản quyền S-400, giờ không được gì thêm, lại bị Putin vả cho sấp mặt ở Syria, quê độ nên giờ sang thắm thiết hữu nghị lại với anh Zen

Trạng thái
Thớt đang đóng