[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

turboauto

Xe đạp
ngay trong bài báo bạn dẫn, phương tây nó dỡ bỏ cấm vận với Nga từ 1925 rồi, trăm năm rồi bạn ơi, ko phát triển kinh tế đổ tại phương tây ah =))
"Cuối năm 1920, khi sự thất bại của quân Bạch vệ (lực lượng ủng hộ chế độ Nga hoàng) đã trở nên rõ ràng, phương Tây bắt đầu nới lỏng các biện pháp bao vây kinh tế đối với Nga. Tuy nhiên phương Tây chỉ bỏ hẳn cấm vận vào năm 1925, khi Hội Quốc liên chính thức thức công nhận Liên Xô."

Mà phương tây nó cấm vận khi làm ăn với chính phương tây, Nga cứ chơi với đông, nam, bắc đi, chính bài báo cũng nói còn gì. Hơn nữa bài báo ko nói đến việc tại sao cấm vận, do người Nga thích đi mở mang bở cõi bằng chiến tranh chứ sao.
Đâu dễ gì mà Nga có thể tự do chơi với đông, nam, bắc gì như cụ nói
Mở mang bờ cõi, chiến tranh xâm chiếm thuộc địa thì người Nga phải gọi phương Tây bằng cụ!
Các châu lục như Á, Phi, Châu Mỹ… có nơi nào mà các đế quốc như Anh, Pháp, Tây Ba Nha, Bồ Đào Nha, Hà Lan… họ không xâm chiếm lấy làm thuộc địa mà bác kêu Nga vào làm ăn thời đó!?
Đến tận tk21 này thì Anh, Pháp, TBN vẫn còn hưởng lợi cực nhiều từ các thuộc địa cũ.

steel_warrior

Xe đạp
Campuchia kêu gọi Kiev không biến người Ukraine thành nạn nhân của bom chùm.

Thủ tướng Hun Sen đã tweet rằng đất nước của ông đã phải đối phó với hậu quả của việc Mỹ ném bom những loại đạn như vậy vào đầu những năm 1970 trong hơn nửa thế kỷ. “Nửa thế kỷ đã trôi qua. Sau đó, đơn giản là không có cách nào để xóa chúng. Hãy thương xót cho người dân Ukraine, tôi kêu gọi Hoa Kỳ với tư cách là nhà cung cấp và Ukraine, với tư cách là người nhận những quả đạn như vậy, không sử dụng những loại đạn này trong chiến tranh, bởi vì nạn nhân thực sự sẽ là những người Ukraine yêu hòa bình,” ông nói.

mrnguyen1111989

Xe tải
- Trời ơi cấp tank cho Ukr mà yêu cầu không được tham gia chiến đấu vì sợ bị phá huỷ và bắt sống =))=)) đúng là cùi chỉ nổ trên giấy
Anh sợ xe tăng Challenger 2 bị Nga phá huỷ tại Ukraine
DNVN - Bộ Quốc phòng Anh đang lo lắng về khả năng các xe tăng Challenger 2 mà họ đã cung cấp cho Ukraine sẽ bị Nga phá huỷ hoặc bắt giữ. Vì vậy, họ cần phía Ukraine rằng cam kết không sử dụng Challenger 2 trong các hoạt động chiến đấu nguy hiểm.
Hồi tháng 5 vừa qua, Bộ trưởng Quốc phòng Anh - Ben Wallace xác nhận rằng, tất cả các xe tăng Challenger 2 đã được gửi đến Ukraine như đã cam kết với Kiev.

Chuyên gia phân tích quân sự người Serbia - Drago Bosnic cho rằng, Lực lượng Vũ trang Ukraine đã gặp khó khăn trong việc sử dụng xe tăng Challenger 2 do các yêu cầu về vận hành và bảo dưỡng từ phía Anh.

Xe tăng Challenger 2. Ảnh: RIA Novosti.

Ông Bosnic cũng nhấn mạnh rằng, Bộ Quốc phòng Anh đang tìm kiếm sự đảm bảo từ phía Ukraine rằng không có xe tăng Challenger 2 nào do Anh cung cấp sẽ được sử dụng trong các hoạt động chiến đấu nguy hiểm. Nguyên nhân do họ lo sợ chúng sẽ bị quân đội Nga phá hủy hoặc bắt giữ.
Đề nghi BQP Anh đổi tên xe tăng Challenger 2 thành Coward 1 cho nó chính xác. :)) :)) :)) :))

NualycafE

Xe buýt
Ukraine ra “tối hậu thư” với NATO
Tổng thống Ukraine Vladimir Zelensky sẽ chỉ tham dự hội nghị thượng đỉnh của NATO vào tháng 7 nếu khối này bắt đầu xem xét nghiêm túc yêu cầu trở thành thành viên của Kiev.

ỦA ỦA, thánh sống hay gì mà dám ra điều kiện thế các cụ nhỉ?

Làm việc mướt mồ hôi, đang đâm đầu vào đá ở thực địa nên được ra đk nhé cụ
Nhưng đk đó có ai trả lời không cũng ko sao :))

AnhRomeo

Xe hơi
triều tiên bắn tên lửa là hành động đáp trả hàn + mỹ tập trận, chứ có phải tự nhiên nó bắn đâu
dân còn đói ăn thiếu gạo, bắn 1 quả tên lửa bao nhiêu tiền
Đáp cái gì mà đáp, bắn để thử nghiệm mà đáp cái gì.

tratida

Xe container
Đề nghi BQP Anh đổi tên xe tăng Challenger 2 thành Coward 1 cho nó chính xác. :)) :)) :)) :))
Chắc gói hợp đồng liên quan cả đến bảo trì, bảo dưỡng 10 năm, cơ mà giao hàng 3 tháng đã rụng thì hợp đồng 10 năm ko được ăn

Sent from Other Universe via OTOFUN

10h10ph

Xe tải
Đâu dễ gì mà Nga có thể tự do chơi với đông, nam, bắc gì như cụ nói
Mở mang bờ cõi, chiến tranh xâm chiếm thuộc địa thì người Nga phải gọi phương Tây bằng cụ!
Các châu lục như Á, Phi, Châu Mỹ… có nơi nào mà các đế quốc như Anh, Pháp, Tây Ba Nha, Bồ Đào Nha, Hà Lan… họ không xâm chiếm lấy làm thuộc địa mà bác kêu Nga vào làm ăn thời đó!?
Đến tận tk21 này thì Anh, Pháp, TBN vẫn còn hưởng lợi cực nhiều từ các thuộc địa cũ.
hồi đế quốc ông nào mà chả xâm chiếm thuộc địa như nhau, lãnh thổ đế Quốc Nga từ âu sang Á, sang cả châu Mỹ ( Alaska).
Nga cũng là đế quốc trong Bát quốc liên quân phân chia miếng bánh TQ
Đặc trung của đế quốc Nga là xâm chiếm lãnh thổ liền kề, thay vì xâm chiếm lãnh thổ hải ngoại xa xôi thôi, chứ vẫn là đi xâm chiếm cả.

AnhRomeo

Xe hơi
yếu hay mạnh, nghĩ hay ko nghĩ thì vẫn tẩn thôi, hết cách rồi.

Chả có gì là hết cách, đấy là bác nghĩ theo cách nga dẫn dắt thôi chứ bản thân nga là quốc gia hạt nhân dẫn đầu thế giới, có nước nào hay tập thể nào dám tấn công nga trước không? Chắc chắn là không bao giờ.

Tanuvn

Xe máy
Một quốc gia đưa ra quyết định chiến lược dựa trên cân nhắc lợi ích và tổn thất để đạt lợi ích. Trong ba cách xử lý khủng hoảng để đảm bảo an ninh của ba nước cường quốc P5, cùng có sở hữu vũ khí hạ nhân, cách nào hiệu quả hơn: (i) Mỹ, quân sự và kinh tế số 1 thế giới, dùng bao vây và cấm vận trước 'cái gai' Cuba, kể cả tại thời điểm tháng 10/1962 khi Liên xô định bố trí tên lửa hạt nhân tại Cuba; (ii) Trung Quốc, quân sự thứ hai, kinh tế thứ 2 thế giới, dùng biện pháp mèo vờn chuột, hợp tác kinh tế trong khi răn đe an ninh với Đài Loan kể từ 1951 tới nay; (iii) Nga, kinh tế thứ 10 hoặc 9 thế giới, quân sự thứ 2 hoặc 3 thế giới, sử dụng biện pháp tấn công quân sự quy mô hạn chế, sáp nhập lãnh thổ từ những vùng chiếm được của Ukraina.
Muốn xét cách nào hiệu quả hơn phải nhìn vào vị trí, hoàn cảnh của nước đó ntn.
Cụ không thể nhìn vào 1 thằng vốn mạnh, quan hệ rộng đầu tư vào 1 lĩnh vực và lãi ngập mồm mà nghĩ rằng mình, 1 thằng ko xu dính túi có thể đầu tư vào lĩnh vực đó thì chắc chắn sẽ thành công như nó.
Dân kinh doanh rất xem trọng "vị thế", có những thứ, biết chắc làm là sẽ ăn, nhưng không có "vị thế" thì không thể làm được.
Quay trở lại với câu hỏi cụ đưa ra, em cho rằng cả 3 cách trên đều là cách hiệu quả nhất ứng với "vị thế" của 3 nước cụ đề cập.

AnhRomeo

Xe hơi
Mỹ nó ko đánh Triều vì nó ko kiếm dc lợi gì từ cuộc chiến này, chứ ko phải nó sợ vkhn của Triều đâu ạ, Nhật Hàn thì còn có thể.
Nhưng với Nga thì khác, chèn ép, quấy rối, làm suy yếu, hoặc tan rã nước Nga thì càng tốt. Vị trí, tải nguyên, chất xám… quá nhiều lợi ích.
Và để làm dc điều đó chẳng cần gây chiến với Nga. Cứ nhìn vào những việc Mỹ làm với Nga sau chiến tranh lạnh sẽ thấy, cô lập, bao vây dần dần về cả kinh tế, chính trị lẫn quân sự.
Chỉ cần cắm tên lửa bao vây Nga, chặn dc tầm 80-90% là coi như phế dc vkhn của Nga, lúc đó ép gì thì Nga chẳng phải xuôi.
Cho nên cuộc chiến này gần như chắc chắn, trước khi bị trói cứng, thì ai chẳng phải vùng hết sức 1 lần, 1 là thoát ra dc, 2 thì đằng nào chẳng chết, quá đơn giả phải ko các cụ.
Bác lại suy nghĩ kiểu bị nga dẫn dắt rồi. Gruzia, Moldova đâu có vào Nato, đâu có gì đâu vẫn bị nga đang chiếm đóng 3 vùng đất và luôn có ý định chờ sát nhập vào nga?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ukraine ra “tối hậu thư” với NATO
Tổng thống Ukraine Vladimir Zelensky sẽ chỉ tham dự hội nghị thượng đỉnh của NATO vào tháng 7 nếu khối này bắt đầu xem xét nghiêm túc yêu cầu trở thành thành viên của Kiev.

ỦA ỦA, thánh sống hay gì mà dám ra điều kiện thế các cụ nhỉ?

Thì anh Ze đang đánh nhau với Nga để bảo vệ Châu âu, UKR thua là Nga sẽ chiếm cả châu âu (anh Ze đe dọa như vậy). Với trách nhiệm là tiền đồn chống Nga, là người gác cổng cho Châu âu mà phần lớn các nước Lato thì anh có quyền ra tối hậu thư cho Lato cũng là chuyện thường tình.
Anh ze mà bơ vị trí gác cổng thì Lato tan vỡ.

tratida

Xe container
Cụ hỏi câu hơi lạ, ra điều kiện là 1 chuyện bình thường, cần gì phải là thánh. Hơn nữa anh Ze còn là nguyên thủ 1 quốc gia, đó là chuyện bình thường.
Nói được ko làm được nó quen rồi, có gì mà ngại đâu cụ nhỉ. Việc nói là ở mồm thôi, còn đến đâu để truyền thông nó múa tiếp

cod

Xe buýt
Nga chưa bao giờ yếu cả, vẫn vậy thôi bác. Sai lầm đó là nghĩ mình quá mạnh, nghĩ ko ai dám làm gì mình vì có con át chủ bài khi đốt với EU.
Thôi cụ ơi! Cụ nói ít thôi!

Mỹ thì tăng cường nhập khẩu hàng từ Nga gấp đôi, EU thì vẫn nhập khí đốt ầm ầm. Ko phải át chủ bài thì là gì ":)))

Yếu tố có thể được xem là quan trọng nhất đối với thành công của Ukraine chính là bản thân người Ukraine. Các chuyên gia phân tích đều cho biết chính kinh nghiệm và công tác huấn luyện cho quân đội Ukraine, chứ không chỉ vũ khí do phương Tây cung cấp, đã khiến họ trở thành một lực lượng mạnh mẽ hơn.

Ông George Barros, một nhà phân tích về Nga của Trung tâm Nghiên cứu Chiến lược Quốc tế (CSIS), nhận xét: “Không thể biết cuộc phản công sẽ diễn ra như thế nào. Nhưng điều tôi sẽ nói là, mỗi khi người Ukraine có cơ hội thể hiện lòng dũng cảm và quyết tâm trên chiến trường, họ luôn làm tốt hơn mong đợi”.

Và trên hết là họ đang chiến đấu vì độc lập, tự do và toàn vẹn lãnh thổ của đất nước mình.
Em hi vọng cụ cũng mạnh mồm như vậy khi nói về những nước khác như Syria, Palestine ... Nhưng có vẻ như ko thì phải :))

NualycafE

Xe buýt
- Trời ơi cấp tank cho Ukr mà yêu cầu không được tham gia chiến đấu vì sợ bị phá huỷ và bắt sống =))=)) đúng là cùi chỉ nổ trên giấy
Anh sợ xe tăng Challenger 2 bị Nga phá huỷ tại Ukraine
DNVN - Bộ Quốc phòng Anh đang lo lắng về khả năng các xe tăng Challenger 2 mà họ đã cung cấp cho Ukraine sẽ bị Nga phá huỷ hoặc bắt giữ. Vì vậy, họ cần phía Ukraine rằng cam kết không sử dụng Challenger 2 trong các hoạt động chiến đấu nguy hiểm.
Hồi tháng 5 vừa qua, Bộ trưởng Quốc phòng Anh - Ben Wallace xác nhận rằng, tất cả các xe tăng Challenger 2 đã được gửi đến Ukraine như đã cam kết với Kiev.

Chuyên gia phân tích quân sự người Serbia - Drago Bosnic cho rằng, Lực lượng Vũ trang Ukraine đã gặp khó khăn trong việc sử dụng xe tăng Challenger 2 do các yêu cầu về vận hành và bảo dưỡng từ phía Anh.

Ông Bosnic cũng nhấn mạnh rằng, Bộ Quốc phòng Anh đang tìm kiếm sự đảm bảo từ phía Ukraine rằng không có xe tăng Challenger 2 nào do Anh cung cấp sẽ được sử dụng trong các hoạt động chiến đấu nguy hiểm. Nguyên nhân do họ lo sợ chúng sẽ bị quân đội Nga phá hủy hoặc bắt giữ.
Cho cháu nó về nhà chồng nhưng đk là không đi làm, không cả rửa bát quét nhà, ... ngủ đến 10h thỉnh thoảng dạo ngõ cho hàng xóm biết nhà có con dâu :))

AnhRomeo

Xe hơi
Thôi cụ ơi! Cụ nói ít thôi!

Mỹ thì tăng cường nhập khẩu hàng từ Nga gấp đôi, EU thì vẫn nhập khí đốt ầm ầm. Ko phải át chủ bài thì là gì ":)))
Nhập cái gì? Nhập số lượng bao nhiêu, gấp đôi là bao nhiêu? Bạn có thể cho mình biết được không? Chỉ là một bài báo được lấy từ RT rồi các bác cho là nhập rất nhiều. Bác đi tìm số liệu đi rồi mình nể luôn.

tuthang

Xe tăng
Mỹ & PT thậm chí TQ cũng có tuyên bố rất rõ ràng về VKHN rồi. Thế nên bỏ qua đi. Cùng là con người với nhau, ác cũng vừa thôi bác ạ.
Vậy Mỹ đã thả 2 quả bom nguyên tử xuống Nhật vậy có phải là quá ác không bác???

dinhdung001

Xe tải
ngay trong bài báo bạn dẫn, phương tây nó dỡ bỏ cấm vận với Nga từ 1925 rồi, trăm năm rồi bạn ơi, ko phát triển kinh tế đổ tại phương tây ah =))
"Cuối năm 1920, khi sự thất bại của quân Bạch vệ (lực lượng ủng hộ chế độ Nga hoàng) đã trở nên rõ ràng, phương Tây bắt đầu nới lỏng các biện pháp bao vây kinh tế đối với Nga. Tuy nhiên phương Tây chỉ bỏ hẳn cấm vận vào năm 1925, khi Hội Quốc liên chính thức thức công nhận Liên Xô."

Mà phương tây nó cấm vận khi làm ăn với chính phương tây, Nga cứ chơi với đông, nam, bắc đi, chính bài báo cũng nói còn gì. Hơn nữa bài báo ko nói đến việc tại sao cấm vận, do người Nga thích đi mở mang bở cõi bằng chiến tranh chứ sao.
Để em phản biện lại cụ 1 chút cho vui,
trăm năm rồi bạn ơi, ko phát triển kinh tế đổ tại phương tây ah. Nếu cụ có học qua lịch sử thế giới thì nên nhớ Liên Xô chỉ cần 18 năm để hoàn thành Công nghiệp hoá đất nước (để dễ so sánh thì Anh cần 200 năm, Mỹ cần 120 năm, Nhật cần 40 năm). GDP thời đỉnh cao chiếm 22% tổng GDP toàn cầu. Kinh tế Liên Xô chỉ tụt đi trong giai đoạn biến cố từ những năm 80. Sau khi Nga thừa hưởng lại thì vẫn duy trì được nền kinh tế trong top 10 (kèm theo đó là số lệnh cấm vận bằng tất cả các nước khác cộng lại - gần như là sự cô lập về kinh tế của PT với Nga).
Để dễ so sánh thì những đồng minh thân cận của Mỹ là Thái Lan (với hơn 100 năm hoà bình, được hỗ trợ rất nhiều), nước Anh (đế quốc 1 thời, đệ số 1 của Mỹ ), với sự hỗ trợ rất lớn của G7, IMF, WB và các đồng minh trong cùng thời gian đó phát triển thế nào? Mời cụ.

Chỉnh sửa cuối:

mrnguyen1111989

Xe tải
Chắc gói hợp đồng liên quan cả đến bảo trì, bảo dưỡng 10 năm, cơ mà giao hàng 3 tháng đã rụng thì hợp đồng 10 năm ko được ăn

Em hết volka để mời cụ. Giờ mới nhớ ra chuyện bán xe bao luôn gói bảo hiểm, thay nhớt, bảo dưỡng định kỳ trong vòng 10 năm. Mới bán xong, 3 tháng sau cháy mẹ nó xe thì sao mà húp thêm đc tiền.
Thớt 164 có cụ hỏi: Hồi LX mới tan rã, Ukraine xe tăng nhiều lắm mà, đi đâu hết rồi. Em bị cấm bình luận nên ko trả lời đc. Giờ mở thớt mới em xin mượn một đoạn reviews phim để trả lời :
Đây là tâm đắt nhất của bạn review phim nhận xét, em thấy rất là hay:
- Phim phản ánh tội ác man dợn của những tên buôn bán vũ khí, lợi dụng chiến tranh để làm giàu mà không quan tâm đến sự sống chết của người dân
- Bộ phim được đánh giá là có nhiều điểm tương đồng với câu chuyện về tay buôn vũ khí thời hậu Liên Xô Viktor Bout và Leonid Minin.
- Phim nhận được sự tán đồng chính thức từ tổ chức nhân quyền Amnesty International khi cảnh báo về nạn buôn lậu vũ khí trên toàn cầu.
- Mình rất tâm đắc một câu nói " Trong chiến tranh, cả hai bên tham chiến đều thua, chỉ có những tên bán vũ khí là kẻ thắng"

Trạng thái
Thớt đang đóng