[Funland] Tìm người bị đuối nước ( Gấp)

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
K biết đã tìm đc ông anh cụ chủ thớt chưa?
Em bơi sông 2 lần. Lần ở sông Hồng loe ngoe đeo can nhựa cũng chỉ dám gần bờ. Còn sông Son Quảng Bình bơi 30p em thấy ngày càng nhiều rêu cuốn nên thôi vào bờ. Rêu cuộn bên dưới như những bàn tay vuốt lấy chân mình rồi rêu nổi lềnh bềnh cả trên mặt nc, như chạm vào ai đó nên thôi lên bờ cho nhanh. Giờ cho tiền em cũng chỉ bơi ở bể cho lành chứ k bơi sông nữa.

New car 2023

Xe container
Em găp đúng trường hợp cụ kể. Ăn no tắm mát trong vịnh Cửa Ông, ngồi chơi xơi nước mấy thằng bẹn, nhìn từ đảo này sang đảo kia cũng gần, có cái tàu to neo ở giữa, mấy thằng tòm xuống nước bơi sang. Bơi lúc thì còn mỗi mình mình hăng hái, mà trên bờ nhìn gần, xuống nước nhìn ngút mắt, bơi chắc chừng vài trăm mét thì thấy nước lạnh toát, luồng chảy giữa 2 đảo cuốn đi phăm phăm. Bơi tiếp 1 lúc thấy càng bơi càng cuốn, liệu tình hình ko ổn rồi, có khi ra giữa vịnh chứ không về đảo được, phao thì ko có. Cố gắng lựa bơi trở lại, cắt qua được dòng chảy rồi bơi dần về. Hú vía.
Thế là bác gặp may + bơi tốt + thể lực tốt rồi.

Còn không thì chỉ có MayDay và gọi thuyền ra thôi.

firefox4

Xe điện
Em cũng có suy nghĩ như cụ.
Không hiểu những người ra sông tắm với mục đích gì ? Nước sông thì ô nhiễm, đục ngầu, có sạch như nước sông Sein ở Paris đâu mà tắm ???
Trong khi vé bơi mua cả tháng ở bể bơi nào đó tầm trung (ko phải trong KS 5*) cũng đâu quá đắt tiền, cỡ hơn 1 tr đến vài triệu thôi.
Bể bơi bình dân tuy không sạch như các bể bơi trong KS 5*/khu Resort 5*, nhưng nó vẫn an toàn và sạch hơn 1 tỷ lần nước các con sông ở VN.
Nhìn cái bãi tắm, chỉ đứng đó thôi...em đã thấy bẩn và ớn....tắm thì ghê bủ mợ ra.:D
Phải trải nghiệm thì mới biết được cụ ạ. Với lại cũng tùy tính người, có người thích sự sang trọng sạch sẽ, có người lại thích kiểu trải nghiệm nên cụ không hiểu là đúng.
Em thuộc thành phần trong tuần bơi ở bể nhưng cuối tuần có điều kiện là sẽ ra sông bơi. Trừ nhưng cô chú nhà cạnh sông bơi ngoài đấy hàng ngày thì thành phần cuối tuần mới bơi sông như em là đa số. Cũng đủ loại luôn, từ tiến sĩ, bác sĩ, kỹ sư, giảng viên đại học, giáo viên đến thợ sửa xe, thợ nhôm kính. Cứ cuối tuần là tụ tập.
Có những người bơi sông được 1, 2 lần và không bao giờ quay lại, và cũng có người thì cứ tiếp tục ra sông, kể cả mùa hè nắng nóng hay mùa đông nhiệt độ 10-15 độ. :)

firefox4

Xe điện
Cái này dùng như nào cụ? Là mút xốp hay bơm hơi cụ?
Cái này không cần bơm hơi, thổi nhẹ căng túi rồi gập mép khóa lại nó tự thành cái phao nổi, bên trong bỏ được chìa khóa, điện thoại khá là tiện. Hàng xịn hay lởm đều khá tốt trong vòng 2 năm đầu bác ạ, sau đấy hàng lởm thì oxy hóa nhanh hơn, cao su với nylon nó mủn thì dễ rách, thủng, đặc biệt ở chỗ nếp gấp.
Cái dây kia thường vòng qua eo rồi chốt lại, mình bơi thì kéo theo cái phao bơi cùng, cản nước không đáng kể. Nếu đuối quá thì ôm vào phao đạp dần vào bờ.
Video thực tế sử dụng cả phao kéo lẫn can đây ạ

tientung000

Xe điện
Cái này không cần bơm hơi, thổi nhẹ căng túi rồi gập mép khóa lại nó tự thành cái phao nổi, bên trong bỏ được chìa khóa, điện thoại khá là tiện. Hàng xịn hay lởm đều khá tốt trong vòng 2 năm đầu bác ạ, sau đấy hàng lởm thì oxy hóa nhanh hơn, cao su với nylon nó mủn thì dễ rách, thủng, đặc biệt ở chỗ nếp gấp.
Cái dây kia thường vòng qua eo rồi chốt lại, mình bơi thì kéo theo cái phao bơi cùng, cản nước không đáng kể. Nếu đuối quá thì ôm vào phao đạp dần vào bờ.
Phao kiểu này em thấy nguy hiểm vì chất liệu mỏng manh. Nên dùng 1 thứ dày dặn như chai nhựa, can nhựa, hoặc phao nilon có 2 khoang độc lập phòng rủi ro tốt hơn. Nhiều khi bơi vớ phải vật sắc nhọn như thành tàu, cành cây... nó khía cho 1 nhát thì hết nhờ.

lx125_black

Xe container
Phao kiểu này em thấy nguy hiểm vì chất liệu mỏng manh. Nên dùng 1 thứ dày dặn như chai nhựa, can nhựa, hoặc phao nilon có 2 khoang độc lập phòng rủi ro tốt hơn. Nhiều khi bơi vớ phải vật sắc nhọn như thành tàu, cành cây... nó khía cho 1 nhát thì hết nhờ.
ĐÚng mà, nhưng nó đẹp + tiện vì xong việc gấp gọn bỏ cốp được.
Can nhựa 10 L chỉ tiện bơi từ đầu này sang đầu kia mua 5L rượu về uống thôi :D

Leanh65

Xe container
Em găp đúng trường hợp cụ kể. Ăn no tắm mát trong vịnh Cửa Ông, ngồi chơi xơi nước mấy thằng bẹn, nhìn từ đảo này sang đảo kia cũng gần, có cái tàu to neo ở giữa, mấy thằng tòm xuống nước bơi sang. Bơi lúc thì còn mỗi mình mình hăng hái, mà trên bờ nhìn gần, xuống nước nhìn ngút mắt, bơi chắc chừng vài trăm mét thì thấy nước lạnh toát, luồng chảy giữa 2 đảo cuốn đi phăm phăm. Bơi tiếp 1 lúc thấy càng bơi càng cuốn, liệu tình hình ko ổn rồi, có khi ra giữa vịnh chứ không về đảo được, phao thì ko có. Cố gắng lựa bơi trở lại, cắt qua được dòng chảy rồi bơi dần về. Hú vía.
Phần đa các cụ không phải dân gần biển thì trên bờ nhìn nó rất gần. Tưởng là bơi tốt. Xuống nước rồi mới thấy Biển nó mênh mông nhường nào😅. Trông có tý mà cái đò gỗ nó chạy cành cạch mãi mới đến nơi thì biết là nó thế nào rồi.🤣

tientung000

Xe điện
Phần đa các cụ không phải dân gần biển thì trên bờ nhìn nó rất gần. Tưởng là bơi tốt. Xuống nước rồi mới thấy Biển nó mênh mông nhường nào😅. Trông có tý mà cái đò gỗ nó chạy cành cạch mãi mới đến nơi thì biết là nó thế nào rồi.🤣
Vâng cụ. Nhìn trên bờ cũng lượng sức ước khoảng cách rồi, tính đi và về. Mà bơi thì giữa dòng nước vừa lành lạnh, vừa tối thẳm, vừa cuốn đi. Ghét nhất mấy thằng đồng đội Quảng Ninh lại ko bơi cùng, lộn về bờ hết hehe.

Leanh65

Xe container
Vâng cụ. Nhìn trên bờ cũng lượng sức ước khoảng cách rồi, tính đi và về. Mà bơi thì giữa dòng nước vừa lành lạnh, vừa tối thẳm, vừa cuốn đi. Ghét nhất mấy thằng đồng đội Quảng Ninh lại ko bơi cùng, lộn về bờ hết hehe.
QN nó khôn lắm. Thấy lạnh nửa người là quay về thôi.😉 Em bơi vùng nước lạ cứ cảm giác có " con gì" nó ở dưới lớp nước lạnh đen sì kia kinh bỏ bà. Thôi quay về cho lành. Thời đi chuyển tải gặp gió mùa sóng chùm cabin tàu chạy cả đêm vẫn nguyên chỗ cũ. Can thủ sẵn nhét giấy tờ vào tronh mà chả thấy sợ. Giờ nghĩ lại thấy rùng cả mình.🤣

TamchieumoI

Xe buýt
Tôi đi chơi ở Cửa Ông, ngồi trên 1 đảo, nhìn ra đảo ngay cạnh đó, trông rất gần. Còn thách nhau bơi sang.
Nước thì lặng như tờ.

Anh bạn thổ dân bảo, trông vậy thôi, gần 1km đấy.
Và, thằng nào nhảy xuống, chỉ có chết.
Và hắn chỉ cho cái dòng nước đang chảy, mình dân ngoại đạo không thấy được.

Nước chảy rất xiết, bác ạ. Bị nó cuốn đi thì chỉ hy vọng nó cuốn vào gần bờ, hoặc nhắn tin Zalo nhờ các cụ phù hộ thôi.
Ánh Viên chắc cũng bơi không lại những pha như thế.
Thế chắc cụ nhìn cái luồng hàng hải nội địa từ mạn Tiên Yên về rồi…cái luồng này ngay dưới cầu VĐ1 bây giờ.

truongvnss82

Xe buýt
Mong điều tốt lành đến với người nhà cụ chủ

reloaded

Xe tăng
Phao loại này 2 lớp khá dày đấy cụ. Nó có 2 ngăn riêng biệt với 2 ống thổi hơi 2 bên, 1 bên thủng thì thổi bổ sung bên còn lại. Khá an toàn và gọn nhẹ đấy. Em dùng bơi biển suốt.

Nowherelands

Xe buýt
Người ta thiết kế cái phao cũng phải tính toán hết các giả thiết còn khó hơn cụ nghĩ, cụ thử cầm cái phóng lao phi thẳng một phát khi nó đang nổi trên nước xem đã xì được hơi chưa.
Không nên đưa ra nhận xét theo quan điểm cá nhân khi chưa được trải nghiệm hoặc thậm chí là được sờ vào nó.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em biết bơi, bơi tốt. Nhưng cứ nhìn sông với hồ là em chịu, không dám xuống dù hồi trẻ bơi vượt sông suốt ngày. Đi tắm biển mà ra chỗ nước sâu ngập đầu người cũng sợ, cảm giác 1 mình ở chỗ nước sâu nó rất khó tả. Thế mà nhiều cụ 1 mình bơi sông bơi hồ thậm chí bơi biển ban đêm em thấy nể thực sự.

Nowherelands

Xe buýt
Em biết bơi, bơi tốt. Nhưng cứ nhìn sông với hồ là em chịu, không dám xuống dù hồi trẻ bơi vượt sông suốt ngày. Đi tắm biển mà ra chỗ nước sâu ngập đầu người cũng sợ, cảm giác 1 mình ở chỗ nước sâu nó rất khó tả. Thế mà nhiều cụ 1 mình bơi sông bơi hồ thậm chí bơi biển ban đêm em thấy nể thực sự.
Nếu biết bơi tốt như cụ nói thì nên trải nghiệm, tất nhiên là phải có thiết bị bảo hộ an toàn và được tập huấn. Bơi sinh tồn môi trường tự nhiên rất khác, giỏi bơi bể vài km mà không may ra ngoài vài trăm mét vẫn ngộp thở chết như thường.

nghiadat2anhem

Xe buýt
K biết đã tìm đc ông anh cụ chủ thớt chưa?
Em bơi sông 2 lần. Lần ở sông Hồng loe ngoe đeo can nhựa cũng chỉ dám gần bờ. Còn sông Son Quảng Bình bơi 30p em thấy ngày càng nhiều rêu cuốn nên thôi vào bờ. Rêu cuộn bên dưới như những bàn tay vuốt lấy chân mình rồi rêu nổi lềnh bềnh cả trên mặt nc, như chạm vào ai đó nên thôi lên bờ cho nhanh. Giờ cho tiền em cũng chỉ bơi ở bể cho lành chứ k bơi sông nữa.
Đến giờ là 23h ngày 12/8 nhưng gia đình vẫn chưa có tin tức gì.

nghiadat2anhem

Xe buýt
Em nghĩ như vậy. Vì đó là chuyện cách đây đã nhiều năm . Đó là ở Suối 2 Ba Vì.
Ở các sông và suối thì nước sẽ chảy tùy mùa , tùy hôm , vị trí mà nước chảy mạnh nhẹ . Nhưng nhìn chung là rất nguy hiểm.
Hồi đó bọn em bơi ở suối 2 (Suối hai Ba Vì) . 5 người. 2 không biết bơi. 2 bơi tàm tạm . 1 người bơi chuyên nghiệp. Đã từng bơi 3 4 vòng quanh Hồ Hoàng Cầu mà không mệt vì là dân thổi kèn hơi khoẻ , có kỹ năng nằm nổi mặt nước nghỉ hàng giờ .
Hôm đó trừ mỗi bạn Kèn Trombone ra thì 2 bạn không biết bơi dùng 1 phao. Em và bạn kia cũng có 1 phao vì bơi ra rất xa (chân không chạm đất). Chứ không kiểu tắm loanh quanh gần.
Sau một thời gian. Thì thất lạc mất 2 bạn không biết bơi. 3 người quay về chỗ nghỉ rất lo lắng vì sợ bị chết đuối. Ngồi ở đó tận 2 3 h đồng hồ. Mà có về cũng chả biết đi đâu mà về để báo . Vì chưa rõ thực hư cũng như đó là quê của 1 trong 2 bạn kia nên không biết đường .
Thật may mắn là 2 bạn kia đã trở về. Bị nước chảy , sóng cuốn sang tận bờ đối diện hay đảo khác. Rồi thuê thuyền trở về.
Nghĩa là ở ngoài xa nước chảy rất mạnh.
Hi vọng là anh cũng trong trường hợp giống như này . Em cũng chưa biết sông Đuống như nào có các mạn bờ , đảo hay không nếu bị cuốn. Nếu có thì có hy vọng vì em thấy viết có mặc áo phao.
3 ngày rồi cụ ơi.cũng cạn dần hy vọng.