[Funland] Tìm người bị đuối nước ( Gấp)

Hieumos

Xe container
Nhiều bác ko ở gần sông hoặc ít đi qua cầu nên ko biết chứ sông hồng đoạn cầu long biên với chương dương các bác 50, 60, 70 vẫn bơi đều. Kể cả mấy hôm nay nước to.
Bác nào cũng 1 can quàng vai.
Sông Đuống nước dữ hơn sông Hồng cụ ơi.

hiepchiken82

Xe tăng
phao kéo cụ ạ, đeo thắt lưng cho nó trôi treo mình, em mua shopee. Loại này bơm hơi mà, thổi tý là xong
Con này hên xui phết, nhỡ nó va vào cái j nhọn bị xì ra ko biết đc, e có quả phao của speedo, chả hiểu sao đc 1 năm nó bị dò lỗ bé tí,

tytum

Xe tăng
Con này hên xui phết, nhỡ nó va vào cái j nhọn bị xì ra ko biết đc, e có quả phao của speedo, chả hiểu sao đc 1 năm nó bị dò lỗ bé tí,
Đúng cụ, nhưng hên xui thôi, chứ can vuông 20 lít em có nhưng cồng kềnh lắm, phao kéo này thổi phát là xong, với lại trong có ngăn đựng điện thoại ví chống nước cụ ạ

Grandtouring

Xe điện
Úi. Cái sự bơi này cũng rủi ro lắm. Cơ quan em có 2 ông bơi kỳ cựu, từ HN đi công tác các tỉnh, thế rồi mỗi ông bỏ mạng 1 nơi trong lúc bơi biển. Một ông mất ở biển Vũng Tàu, một ông mất ở biển Tuy Hòa. Họ đều bơi giỏi cực, có thể lao vút ra xa khuất tầm mắt, ở một mình ngoài đó cả buổi, rồi mới bơi về bờ, không ai theo được.
Nên đừng chủ quan.

White Dragon

Xe tăng
Có loại 2 ngăn, 2 túi hơi và 2 van riêng biệt.
Thủng một ngăn này thì vẫn còn ngăn kia.
Trừ trường hợp thủng cả 2 ngăn một lúc thì tèo cụ ạ.

lx125_black

Xe container
Áp bơm hơi đang bơi nó thủng xì hơi ra thì tèo hả cụ, em thấy áo độn miếng xốp bên trong cảm giác an toàn hơn, bơi sông em thấy vô cùng rủi ro mà nhiều người vẫn đùa với mạng sống của mình thật
Nó không dễ thủng thế đâu bác ạ, bác xem các môn thể thao mạo hiểm họ dùng cái kayak hơi bé tý, đâm ầm ầm vào vách đá với lòng suối, cành cây cũng có xi nhê gì đâu. Hoặc cái ván sub hơi ấy, chống rách + mài mòn tương đối tốt ạ.

lx125_black

Xe container
Tôi đi chơi ở Cửa Ông, ngồi trên 1 đảo, nhìn ra đảo ngay cạnh đó, trông rất gần. Còn thách nhau bơi sang.
Nước thì lặng như tờ.

Anh bạn thổ dân bảo, trông vậy thôi, gần 1km đấy.
Và, thằng nào nhảy xuống, chỉ có chết.
Và hắn chỉ cho cái dòng nước đang chảy, mình dân ngoại đạo không thấy được.

Nước chảy rất xiết, bác ạ. Bị nó cuốn đi thì chỉ hy vọng nó cuốn vào gần bờ, hoặc nhắn tin Zalo nhờ các cụ phù hộ thôi.
Ánh Viên chắc cũng bơi không lại những pha như thế.
Đấy, như e nói ở còm đầu - các dòng ngầm nó rất kinh khủng, ko phải người địa phương thường xuyên bơi ở khu vực đó thì ko thể biết được, ngỏm củ tỏi ngay.

TrúcLam

Xe hơi
Nó không dễ thủng thế đâu bác ạ, bác xem các môn thể thao mạo hiểm họ dùng cái kayak hơi bé tý, đâm ầm ầm vào vách đá với lòng suối, cành cây cũng có xi nhê gì đâu. Hoặc cái ván sub hơi ấy, chống rách + mài mòn tương đối tốt ạ.
Tùy loại hàng gì có chất lượng không nữa cụ ạ.
Em thấy các môn thuộc diện thể thao mạo hiểm thì đồ đạc của người ta phần lớn phải có thương hiệu , kiểm chứng và là đồ chuyên nghiệp. Giống như giày để leo núi , dây cáp chuyên dụng , áo , quần , mũ thuyền , phao các thứ là đúng với công dụng cũng như độ bền và giá cả khá đắt.
Còn như mình thì phần lớn chỉ mua đồ vừa tiền hoặc rẻ với đồ gọi là cho có cùng lắm là có thương hiệu nhưng không phải đúng đồ chuyên dụng hay là loại giá cả hàng xịn. Đúng chuyên môn... cụ ạ.
Cùng cái lốp xe đạp thôi cũng loại tiền chục, trăm triệu có loại chỉ 50k 😭

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Cháu bơi sông cứ buộc đôi cái can to hoặc một cái to hẳn vào người
Nhỡ may còn có cái mà bám

Phao hay áo bơi vẫn có nguy cơ xì hơi

kazumi

Xe tải
Áo phao nước thường thì khó chết lắm trừ đột quỵ hay gì úp mặt xuống nước thì vẫn dẹo, cơ mà nước Đuống tầm này đoạn mấy chân cầu nó xiết ác, đen nó dìm xuống mắc vào đâu thì cũng chả nổi lên được. Riêng đoạn cầu Đuống bình thường đã xiết, mùa này nước lũ cao lại thêm mấy chân cầu mới thi công nó cuồn cuộn nhìn đã vãi lái rồi, chỗ ấy áo phao khéo cũng chìm được ý (-_-)
nhà em gần đây có ra bơi mây lần
từ hồi nước lên ko dám bén mảng luôn

ubisapro

Xe trâu
Giờ còn có thầy bói 50/50 cơ ah…

ubisapro

Xe trâu
Cháu bơi sông cứ buộc đôi cái can to hoặc một cái to hẳn vào người
Nhỡ may còn có cái mà bám

Phao hay áo bơi vẫn có nguy cơ xì hơi
E chả dám bơi. Kinh lắm. Ra biển cũng chỉ bơi chỗ chạm chân thôi; chả biết đâu mà lần. Chới với còn quơ được phao, chứ đang bơi mà lịm ra đó thì phao giời may ra cứu được.

Diep1979

Xe container
E chả dám bơi. Kinh lắm. Ra biển cũng chỉ bơi chỗ chạm chân thôi; chả biết đâu mà lần. Chới với còn quơ được phao, chứ đang bơi mà lịm ra đó thì phao giời may ra cứu được.
Biển thì cứ bơi dọc theo cái dây phao ấy cụ, xa hơn chỗ chạm chân một chút rồi nghỉ ngơi tí lại bơi ngược về
Nói chung là không chủ quan được, khởi động kỹ, lượng sức mình và bơi an toàn nhất có thể

lx125_black

Xe container
Tùy loại hàng gì có chất lượng không nữa cụ ạ.
Em thấy các môn thuộc diện thể thao mạo hiểm thì đồ đạc của người ta phần lớn phải có thương hiệu , kiểm chứng và là đồ chuyên nghiệp. Giống như giày để leo núi , dây cáp chuyên dụng , áo , quần , mũ thuyền , phao các thứ là đúng với công dụng cũng như độ bền và giá cả khá đắt.
Còn như mình thì phần lớn chỉ mua đồ vừa tiền hoặc rẻ với đồ gọi là cho có cùng lắm là có thương hiệu nhưng không phải đúng đồ chuyên dụng hay là loại giá cả hàng xịn. Đúng chuyên môn... cụ ạ.
Cùng cái lốp xe đạp thôi cũng loại tiền chục, trăm triệu có loại chỉ 50k 😭
Thì em có bảo ko phải đâu, bác lội lại còm cũ của em về việc này.

Cái này không cần bơm hơi, thổi nhẹ căng túi rồi gập mép khóa lại nó tự thành cái phao nổi, bên trong bỏ được chìa khóa, điện thoại khá là tiện. Hàng xịn hay lởm đều khá tốt trong vòng 2 năm đầu bác ạ, sau đấy hàng lởm thì oxy hóa nhanh hơn, cao su với nylon nó mủn thì dễ rách, thủng, đặc biệt ở chỗ nếp gấp.
Cái dây kia thường vòng qua eo rồi chốt lại, mình bơi thì kéo theo cái phao bơi cùng, cản nước không đáng kể. Nếu đuối quá thì ôm vào phao đạp dần vào bờ.

DurexSSL

Xe buýt
Không biết tình hình người quen Cụ chủ thớt thế nào rồi?

MyMac

Xe điện
Em hỏi hơi liên quan 1 tí. Mặc áo phao thì có an toàn ko ạ.
Ừ thì cứ cho chuột rút, k biết bơi thì vẫn lềnh phềnh trôi theo dòng nước chứ các cụ nhể
Mặt gục xuống nước là xong cụ ạ. Tháng trước ở Hạ Long em có bà chị chơi cùng. Chiều mặc áo phao đi tắm rồi đột quị luôn. Người vẫn nổi nhưng mặt gục xuống nước không ai để ý. Đến lúc có một bác thấy chị ấy gục mặt lâu quá mới sinh nghi đến gần gọi thì đã đi rồi.

tientung000

Xe điện
Tôi đi chơi ở Cửa Ông, ngồi trên 1 đảo, nhìn ra đảo ngay cạnh đó, trông rất gần. Còn thách nhau bơi sang.
Nước thì lặng như tờ.

Anh bạn thổ dân bảo, trông vậy thôi, gần 1km đấy.
Và, thằng nào nhảy xuống, chỉ có chết.
Và hắn chỉ cho cái dòng nước đang chảy, mình dân ngoại đạo không thấy được.

Nước chảy rất xiết, bác ạ. Bị nó cuốn đi thì chỉ hy vọng nó cuốn vào gần bờ, hoặc nhắn tin Zalo nhờ các cụ phù hộ thôi.
Ánh Viên chắc cũng bơi không lại những pha như thế.
Em găp đúng trường hợp cụ kể. Ăn no tắm mát trong vịnh Cửa Ông, ngồi chơi xơi nước mấy thằng bẹn, nhìn từ đảo này sang đảo kia cũng gần, có cái tàu to neo ở giữa, mấy thằng tòm xuống nước bơi sang. Bơi lúc thì còn mỗi mình mình hăng hái, mà trên bờ nhìn gần, xuống nước nhìn ngút mắt, bơi chắc chừng vài trăm mét thì thấy nước lạnh toát, luồng chảy giữa 2 đảo cuốn đi phăm phăm. Bơi tiếp 1 lúc thấy càng bơi càng cuốn, liệu tình hình ko ổn rồi, có khi ra giữa vịnh chứ không về đảo được, phao thì ko có. Cố gắng lựa bơi trở lại, cắt qua được dòng chảy rồi bơi dần về. Hú vía.

hiepchiken82

Xe tăng
Em găp đúng trường hợp cụ kể. Ăn no tắm mát trong vịnh Cửa Ông, ngồi chơi xơi nước mấy thằng bẹn, nhìn từ đảo này sang đảo kia cũng gần, có cái tàu to neo ở giữa, mấy thằng tòm xuống nước bơi sang. Bơi lúc thì còn mỗi mình mình hăng hái, mà trên bờ nhìn gần, xuống nước nhìn ngút mắt, bơi chắc chừng vài trăm mét thì thấy nước lạnh toát, luồng chảy giữa 2 đảo cuốn đi phăm phăm. Bơi tiếp 1 lúc thấy càng bơi càng cuốn, liệu tình hình ko ổn rồi, có khi ra giữa vịnh chứ không về đảo được, phao thì ko có. Cố gắng lựa bơi trở lại, cắt qua được dòng chảy rồi bơi dần về. Hú vía.
cái dòng chảy ngầm hãi cụ nhỉ, e chỉ le hoe gần bờ thôi, nước biển thì đang ấm ấm tự nhiên từ bụng trở xuống có 1 luồng nc lạnh toát mà mình còn giật mình.