[Funland] Tìm hiểu hệ thống chấm điểm công dân của Trung Quốc

Xe nội lước

Xe container
Làm gì có. Nó chấm điểm bằng cách cộng hoặc trừ điểm khi cụ có "vụ gì đó" thôi.
Đọc báo thấy nó bảo chính quyền cho công dân trưởng thành 1000 điểm.
Khi cụ đánh nhau, chửi nhau hoặc làm ồn khiến hàng xóm gọi điện lên phường. Phường xuống lập biên bản xong thì có thể trừ vài điểm vào quỹ điểm của cụ. Hoặc khi cụ nợ ngân hàng mà chậm đóng lãi, chậm đóng tiền điện, nước, internet hoặc thuê xe mà không trả...đại khái là cụ vi phạm gì đó thì sẽ bị trừ điểm
Hoặc khi cụ ủng hộ quỹ vì người nghèo vài triệu, hệ thống chấm điểm ghi nhận và lại cộng cho cụ vài điểm. Khi cụ làm việc tốt, hệ thống cộng điểm cho cụ. Đại khái thế.
Trúng đề xong thả vài triệu vào quỹ điểm lại tăng vù vù thì buồn cười phết cụ hỉ 🤣

kienvinh

Xe lăn
Trúng đề xong thả vài triệu vào quỹ điểm lại tăng vù vù thì buồn cười phết cụ hỉ 🤣
Theo tôi tìm hiểu thì hệ thống này không hoạt động theo cách như vậy. Những gì bác vừa nói là dựa vào báo mạng VN dịch lại của báo tây thôi.

TaiNon1974

Xe buýt
Chấm thì chấm cho hội đầy tớ ấy, chứ mình là ông chủ thì chấm làm gì.
Làm cho được cái Minh Thề đối với đội quan chức cái đã hề. Xong thì chê Mỹ, phỉ Tàu thoải mái. Mịa, cái nếp đẹp của ông cha để lại mà dẹp bỏ.

duongphong

Xe container
Có mỗi cái việc vợt xe vượt đèn đỏ, đi ngược chiều, làn khẩn cấp....để giao thông nó đỡ hỗn loạn còn k làm được. Các cụ cứ bàn chấm mấy mút cái giề :))

bmt1986

Xe tăng
Có mỗi cái việc vợt xe vượt đèn đỏ, đi ngược chiều, làn khẩn cấp....để giao thông nó đỡ hỗn loạn còn k làm được. Các cụ cứ bàn chấm mấy mút cái giề :))
Chuẩn cụ dân mình nát thật sự. :))

Có quả chấm điểm chắc đứt hết

MrMilan

Xe điện
Phải nói chính xác là xã hội me tây, chửi tàu bất chấp cụ ạ!

Cứ chê tây là y rằng có mấy nick me tây vào còm " chúng nó giàu, không phải lo cho chúng nó " với lại " đã làm được như nó chưa mà chê ?" .

Nhưng tuyệt nhiên thớt chê tàu thì chả thấy mấy nick ấy vào còm như thế ! Tây nó nuôi chó tốt thật !
Tàu thì cái gì cũng chê đc mà cụ, éo bằng nó nhưng chỉ chê là giỏi

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em ủng hộ chấm điểm, chứ bọn lừa đảo giờ nhiều quá.
Giám sát và thực thi các hình phạt một cách nghiêm chỉnh ăn trộm lừa đảo chặt tay tống tù thì ông nào dám nữa. Quan trọng là nghiêm minh.
Có hàng bao nhiêu nước họ không chấm điểm mà vẫn ngon đấy thôi các cụ.
Chứ như VN làm ồn karaoke lên phường xin xỏ nhét vài xu là xong thì chấm kiểu gì?
Làm gì có. Nó chấm điểm bằng cách cộng hoặc trừ điểm khi cụ có "vụ gì đó" thôi.
Đọc báo thấy nó bảo chính quyền cho công dân trưởng thành 1000 điểm.
Khi cụ đánh nhau, chửi nhau hoặc làm ồn khiến hàng xóm gọi điện lên phường. Phường xuống lập biên bản xong thì có thể trừ vài điểm vào quỹ điểm của cụ. Hoặc khi cụ nợ ngân hàng mà chậm đóng lãi, chậm đóng tiền điện, nước, internet hoặc thuê xe mà không trả...đại khái là cụ vi phạm gì đó thì sẽ bị trừ điểm
Hoặc khi cụ ủng hộ quỹ vì người nghèo vài triệu, hệ thống chấm điểm ghi nhận và lại cộng cho cụ vài điểm. Khi cụ làm việc tốt, hệ thống cộng điểm cho cụ. Đại khái thế.

.Bo My

Xe lăn
Giám sát và thực thi các hình phạt một cách nghiêm chỉnh ăn trộm lừa đảo chặt tay tống tù thì ông nào dám nữa. Quan trọng là nghiêm minh.
Có hàng bao nhiêu nước họ không chấm điểm mà vẫn ngon đấy thôi các cụ.
Chứ như VN làm ồn karaoke lên phường xin xỏ nhét vài xu là xong thì chấm kiểu gì?
thì có còn hơn không. Chúng nó lại tiếc vài xu mà không dám làm ồn nữa. Mấy nước mà không chấm điểm vẫn ngon thì họ đánh đòn đấy, có gì nên học luôn món đánh hèo.

PlaStork

Xe buýt
Em e là về VN sẽ có thêm hệ thống "chạy" điểm thôi ;;)
Cụ "chạy" được chứng tỏ hoặc cụ có tiền, hoặc có quan hệ, vậy cũng là một dạng uy tín rồi còn gì!

tieunhupha

Xe điện
Lương thiện, ngoan ngoãn, dễ bảo như mấy chú cừu là điểm cao lắm nhỉ, thành công dân hạng nhất là cái chắc.
Còn thể loại vượt đèn đỏ, hạ kính vứt rác ra đường, bia rượu lái xe thì chắc chắn là điểm thấp trừ khi chạy được điểm cụ ạ.

duongphong

Xe container
Chuẩn cụ dân mình nát thật sự. :))

Có quả chấm điểm chắc đứt hết
Cụ nhầm đấy. Dân mình k nát đâu mà lỗi ở cách quản lý của cq.
CQ làm như 4C lại đổi cho dân.
Cứ làm chặt & đúng luật xem dân có ngoan không.
Chấm chấm ... chấm muối vừng
mình làm sai lại đổi cho ng quản lý là sao. iq thế này bảo sao
Đấy. Các cụ đã có 2 luồng quan điểm. :))

Quê bầm

Xe điện
Cái gì cũng có cái hay cái dở của nó, bên ấy bị quản lý rất chặt nhưng xã hội quy củ trật tự và thực hiện các chính sách hay dự án lớn rất nhanh nhất là hạ tầng giao thông nhà cửa cầu cống. Nếu chỉ chờ vào ý thức và sự tự giác như nhà mình thì họ loạn từ lâu với tỷ dân rồi. Được cái là mọi thử áp dụng cho tất cả mọi người ko có ngoại lệ hay vận dụng như ai kia. Xxxx ra đường làm việc đều có gắn máy ghi âm và có thể có thiết bị ghi hình truyền dữ liệu về sở chỉ huy, xe tải xe chở khách đều có định vị nên ai cũng phải đi đúng phần đường đúng làn. Sự tuân thủ là bắt buộc chứ ko phải tự giác. An ninh trật tự giờ cực tốt, Thành phần hổ báo cáo chồn ít thấy xuất hiện nơi công cộng…

tungtd

Xe đạp
Mình làm sai thì luật, CQ phạt xử ( Đã có luật rồi cơ mà , sao không làm đúng cmn luật đi )
Cứ làm đúng làm nghiêm theo luật xem có ai dám làm sai nữa không?
PL không làm chặt khác gì để dân tự phát thích làm gì thì làm, không cần quản lý.
Thế thì sinh ra CQ làm cái 4C gì cho tốn tiền tốn của.
thế sao ko tự ý thức làm đúng luật đi. Từ nhỏ đã đc dạy là phải tuân thủ luật pháp, làm người có ích cho xã hội,... hay tại iq thấp quá nên đc dạy cũng ko hiểu

Thiên___Phong

[Tịch thu bằng lái]
thế sao ko tự ý thức làm đúng luật đi. Từ nhỏ đã đc dạy là phải tuân thủ luật pháp, làm người có ích cho xã hội,... hay tại iq thấp quá nên đc dạy cũng ko hiểu
Nếu ai cũng ý thức thì đã không có luật.
Luật sinh ra là để điều chỉnh hành vi.
Luật mà không điều chỉnh được hành vi thì luật đấy vứt sọt rác.
IQ như cụ mới cần phải chấm điểm công dân

Chỉnh sửa cuối: