[Funland] Tìm hiểu hệ thống chấm điểm công dân của Trung Quốc

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Hết TQ lại Sing...Sao không so với Đức Phần Lan, Na Uy. Mỹ thì không có tuổi rồi, bọn đấy lùn đạo đức giả, gậy cà rốt, bắn giết liên tục, kinh tế bấp bênh, lại sắp sang thăm ta giao hữu xin kinh nghiệm...

Dan du an

Xe cút kít
Em nghĩ nên có hệ thống để phân hạng tài xế xe bus, taxi, grab. Nếu áp dụng chấm điểm công dân với đội này cũng tốt ạ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thế bây giờ bác có thấy khác? Hay nó chỉ là 1 hình thức khác?
Toàn bộ thông tin cá nhân của chúng ta có được bảo mật?
Khác chứ!
Cụ nhầm giữa chấm điểm công dân với bảo mật dữ liệu rồi.
Chấm điểm công dân khác gì cụ đi học, cụ không đủ điểm hoặc hạnh kiểm kém thì đúp.
Còn bảo mật dữ liệu cá nhân thì ngay cả Mỹ nhiều khi còn lộ thì nói gì đến nước mình.
PS: Giờ chỉ cần GV cho con cụ hạnh kiểm kém hoặc điểm dưới trung bình khéo lại nhảy dựng lên phi gấp đến nhà cô giáo

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Em nghĩ nên có hệ thống để phân hạng tài xế xe bus, taxi, grab. Nếu áp dụng chấm điểm công dân với đội này cũng tốt ạ
Cái này thì nếu em không nhầm trước kia có cuộc thi Vô Lăng Vàng mà.

MotoG

Xe tăng

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Hôm nọ em xem 1 clip quay bên TQ của 1 em người Việt. Trong đó có nói chuyện đi thuê xe ô tô và có sử dụng "Điểm công dân TQ". Với mức trên 600 điểm thì thuê xe không cần đặt cọc tiền, dưới 600 thì tùy mức điểm mà đặt cọc.
Ngoài ra, điểm công dân còn nhiều tác dụng khác khi vay mượn, cầm cố ở ngân hàng. Điểm công dân cũng được sử dụng để giảm giá hoặc tăng giá các dịch vụ công của nó.
Thấy nó bảo dùng hệ thống chấm điểm công dân để giảm gian lân, phạm pháp....
Không biết hệ thống này nó như nào?
Hệ thống này giúp người ta thượng tôn pháp luật và giúp cải thiện đạo đức người dân.Làm nhiều điều tốt không phạm pháp luật thì điểm sẽ cao được sử dụng nhiều dịch vụ với nhiều ưu đãi.Điểm thấp thì coi như xuống hố.E thấy cái này là cần thiết trong xã hội kim tiền đạo đức băng hoại như hiện nay

MotoG

Xe tăng
Mơ nhảm thế. Cô dâu Việt đẻ 10 đứa con bên khựa còn đ đc nhập tịch, người trung quốc bị Việt Nam đuổi về nước 50 năm còn đ nhập được tịch cũ, Thiên Tân muốn nhập tịch Bắc Kinh còn đ được. ... mà đòi nhập tịch dễ.
Thế nào mà đội tuyển bóng đá TQ có mấy thằng Tây.

LuckyCar

Xe container
Bác sao khéo vẽ đường ..... Bác có tin nếu áp dụng thì bác vẫn có thể mua được điểm không? Bằng còn mua đc thì cái điểm ý nghĩa gì? Hay ý nghĩa là ai đó lại có thêm khoản trà thuốc....
Luôn luôn có một bộ phận nhỏ trong xã hội ngồi xổm trên luật cụ ạ, xã hội nào cũng thế, thời nào cũng thế, phải chấp nhận thôi cụ, làm được cho số đông là tốt rồi, sau khi số đông tốt lên thì cái bộ phận kia sẽ giảm xuống, đấy chính là tiến bộ chung của xã hội.
Em lấy ví dụ như cái nghị định 100 ấy, cụ tin là giờ đầy ông vẫn uống và lái không, nhưng rõ ràng là nó có tác động tốt đến số đông, và thực sự làm xã hội văn minh hơn.

Minecraft14

Xe máy
Quan trọng vẫn là hiệu quả công việc, còn lại cái gì cũng có 2 mặt cả

bmt1986

Xe tăng
Nói chung em là người lương thiện nên e thích hệ thống này.

Dân mình thì ... các cụ biết rồi đấy :))

AngleSword

Xe tải
Hệ thống này theo em thì đối với phần đông những người sống thượng tôn pháp luật, có tinh thần bác ái, yêu thương đồng bào thì nó chả ảnh hưởng gì, thậm chí là có lợi cho họ. Còn bọn suốt ngày âm mưu đục khoét, trốn thuế ăn chặn, nợ dai nợ xấu, lừa đảo bất hảo, buôn gian bán lận thì chắc chắn là ghét cay ghét đắng, luôn coi nó là công cụ của nhà tù. Ở mình em cũng mong có một hệ thống còn khét hơn thế này. Nuông chiều quá hoá hư.

Mandalord

Xe điện
Cái trò chấm điểm nó nguy hiểm không phải chỉ vì việc thu thập dữ liệu đâu.

Bản chất của nền pháp quyền là công dân bình đẳng trước pháp luật. Chỉ có toà án mới có sức mạnh cưỡng chế, tước bớt quyền công dân của người khác, thông qua một quá trình được xem là minh bạch, rõ ràng, công bằng, và cung cấp cho người dân cơ chế để tự bảo vệ mình thông qua việc bào chữa, tranh tụng công khai trước toà.

Bây giờ lại chấm điểm, rồi điểm thấp lại có thể hạn chế một số quyền lợi của người dân (như quyền vào nơi công cộng, sử dụng phương tiện vận chuyển v.v) mà không cần cơ chế toà án là rất nguy hiểm, là hạn chế quyền tự bảo vệ, tự bào chữa của người dân.

Nói chung, sự phát triển của quyền lực nhà nước từ chỗ tất cả hợp nhất (1 viên quan huyện xử mọi thứ), biến thành tách ra nhiều cơ quan, trong đó quan trọng nhất là tách cơ quan ra phán quyết với cơ quan công tố. Cái trò chấm điểm lại đi tìm cách nhập vào.

Chỉnh sửa cuối:

Moriarty

Xe container
Chuẩn cụ ạ. 1 xh bố chở con nhưng bon chen vượt đèn đỏ, đái bậy khai mù phố phường, động tí là hỏi biết bố là ai ko nhưng chê xh khác là nhanh.
Các bố ý cứ lo bò trắng răng. Hệ thống này của TQ nó phải dùng siêu máy tính để xử lý big data, AI rồi cả machine learning nữa. Cái xứ khoa học kỹ thuật èo uột, có nhõn cái app chống dịch còn loạn cào cào hết cả lên thì tuổi gì đòi làm cái trò này mà cứ hoắng hết cả lên. Cứ thoải mái mà quan sát xem dân Tàu nó thay đổi thế nào đã.

vo nho

Xe điện
Tưởng cụ không cần. :P
Ai không cần thì em không biết chứ có thì em lấy thui... Sợ nó ko nhận mình.
Làm ăn với china đúng là làm không hết việc chứ làm cho Mỹ hay eu hạnh họe nhiều cái lắm.
Đối tác China năm 1 lần qua kiểm xưởng và nhân sự. OK là xuất hàng.

wildcat74

Xe điện
Thực ra nước nào nó cũng chấm điểm công dân, chỉ có khác là cách làm thôi. Chẳng hạn như tư bản, thò đâu phạt tiền ấy. Vi phạm luật giao thông nhiều- năm sau nó bắt tăng phí bảo hiểm. Chi tiêu bùng nợ, nó không cấp tín dụng mua nhà, mua xe… đấy cũng là biến tướng chấm điểm công dân chứ còn gì!

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Lương thiện, ngoan ngoãn, dễ bảo như mấy chú cừu là điểm cao lắm nhỉ, thành công dân hạng nhất là cái chắc.