[Funland] Tìm Bánh mỳ pa tê chuẩn vị thời 198x

metalins

Xe tăng
Cái thời 8x vẫn thiếu thốn nên ăn cái gì cũng ngon, bây giờ bảo ăn lại cái bánh đấy chắc chả ăn được. Em nhớ bánh mỳ pate nó có lạp xưởng thái mỏng, pate, rau song và tương ớt hay ăn phở bây giờ. Pate thì được ít thịt, gan, mỡ lá còn đâu toàn ruột bánh mỳ, lạp xưởng thì làm bằng cái gì thì giời biết vì hồi đó chưa có xúc xích.
Ngay đầu phố Quỳnh Mai bây giờ đó cụ, trc cửa trạm bơm nc từ hồi 83-85 có hàng bán bánh mỳ pate. Có xúc xích rồi, nó là thịt mỡ trắng trắng đỏ đỏ bên trong, ngoài là lớp vỏ bôi phẩm gì đỏ choét, lạp xưởng may ra tết mới có mà ăn. Patê là loại nguội nguyên hình cái nồi úp ngược ko như loại pate nóng chảy be bét sau này. Hồi đó sáng nào phải đi học sớm mấy thằng bọn em mới đc cho tiền mua vừa đi bộ vừa ăn, nhất là mùa đông hạnh phúc vãi cả nhái :D

quangsot

Xe lăn
Ngay đầu phố Quỳnh Mai bây giờ đó cụ, trc cửa trạm bơm nc từ hồi 83-85 có hàng bán bánh mỳ pate. Có xúc xích rồi, nó là thịt mỡ trắng trắng đỏ đỏ bên trong, ngoài là lớp vỏ bôi phẩm gì đỏ choét, lạp xưởng may ra tết mới có mà ăn. Patê là loại nguội nguyên hình cái nồi úp ngược ko như loại pate nóng chảy be bét sau này. Hồi đó sáng nào phải đi học sớm mấy thằng bọn em mới đc cho tiền mua vừa đi bộ vừa ăn, nhất là mùa đông hạnh phúc vãi cả nhái :D
Nhà em ở khu vực đó em là gì đâu :)

lomnhom

Xe đạp
cái bánh mì bây h cũng khác ngày xưa thì kiếm đâu ra chuẩn vị ngày xưa cái bánh mì ngày trước nó to bằng cái dép tổ ong bây h đc 1 nhúm vỏ ở ngoài cũng ko giòn mà ngon như xưa ngày xưa cắn 1 phát vỏ rơi ra cả mảng,pate rồi các gia vị cũng chả như trước dưa chuột cũng ko phải loại dưa chuột nhiều ruột như ngày xưa
khác nhất là xưa đói nên gì cũng ngon cụ nhỉ?

Website
wna.com.vn
Trước ở Hàng Bột, đoạn ngã ba Hồ Giám, bên dãy chẵn có một tiệm, chủ tên Phượng, bán đúng như cụ chủ mô tả: xúc xích đỏ (toàn bì thì phải, nhạt phèo) ba chỉ thái dài mỏng bóp muối, ba tê, bơ cân...1500đ/c (thời điểm 91-92 ạ), khách đông nghìn nghịt. Ăn một chiếc ngán tận cổ.

Giờ thì trên Hàng Cót, gần Nhất Ly, có tiệm bánh gần giống như thế (chỉ không có xúc xích đỏ). Tiệm này ngon hơn.
Trước có quán ở ngay Trần Huy Liệu Giảng Võ, món xúc xích đỏ thần thánh đối cụ ạ. Giờ em cũng không biết quán chuyển đi đâu luôn.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Lâu lắm rồi em thèm cái bánh mì pa tê chuẩn vị cổng trường học những năm 1988-1993

Pa tê, xúc xích đỏ thái mỏng, thịt mỡ nguội...chan thìa tương ớt chuẩn kiểu hàng phở, bốc vào mấy lát dưa chuột, một dúm rau mùi .....

Chệp

Vậy mà lùng sục khắp nơi không có

Các Cụ mợ biết địa chỉ xin chia sẻ vứi ợ
Cái món này cụ đã ăn bánh mỳ Phúc ở Yết Kiêu chưa ạ, am thấy đúng như cụ yêu cầu đó.

https://www.foody.vn/ha-noi/banh-mi-phuc-yet-kieu

Pachooc1

Xe hơi
Giò chả Phúc Lộc bán đầy cụ ơi, chỉ có điều là phải mua từ sớm vì họ cũng bán có số lượng thôi
Em tìm trên mạng rồi và cũng ra Phúc Lộc mua thử, nhưng giờ nó tròn, dài như xúc xích, vị thì như nem chua rán, không giống hồi xưa.

Pachooc1

Xe hơi
Ở mạn Thanh Xuân, chỗ đường vào khu Văn Quán, bánh mỳ bate cũng ngon. Đi từ Nguyễn Trãi vào thì phía bên tay trái.

buonchuoi

Xe tăng
Có cụ nào ngoài 4 xịch nhớ hàng bánh mỳ cổng đh giao thông k nhỉ?
có em đây...ngay lối vào cơ quan cũ em Trung tâm chuyển giao công nghệ xây dựng, hàng báng mỳ ở đầu dốc xuống cơ quan em rồi mới đến đhgt, hàng bánh mỳ này pate đựng bằng xô bên cạnh có hàng trà bát bảo ngon tuyệt

juve99

Xe cút kít
Bánh mì Phố Huế ngon, vị riêng, bánh mì Phúc Yết Kiêu cũng rất ngon, có cái xúc xích đỏ thái mỏng ấy...nhưng cả 2 vẫn không chuẩn vị bánh mì pa tê 600 đồng cổng trường các ông Giáo ạ

Để em ra Đình Ngang xem dư lào

Cụ Mợ biết thêm địa chỉ nào xin chia sẻ ợ
Nay đẹp zời ô giáo di chếch 20-30 điểm rồi báo cáo lại nhoé

long.spc

Xe container
Em nghĩ là có nhưng giờ ăn ko có cảm giác ngon như xưa. Trước hay trèo tường ra ăn bánh bì. Thực ra là tí nước kho thịt với lá mùi, và hạt thịt băm nướng giòn lên ăn ngon vật vã vì ngày đó đói

Shaggy

Xe tải
Em không biết phải hàng cụ nói hay không, chỗ gần đê la thành nhỏ giao với khâm thiên, hàng bánh mỳ hà béo (cũ) theo em ăn chuẩn vị cũ nhất trong những chỗ em từng biết hiện nay, phúc yết kiêu, trâm đình ngang với phố huế ăn thành bánh mỳ bây giờ rồi

P/S: em ghét đặc cái loại bánh mỳ ép dẹp dẹp bây giờ cho nó giòn nhá, cứ bỏ lò nướng than, sang thì lò nướng điện mới sướng mồm chứ cái bánh mì dẹp lép ra ăn mất sướng, đêm hôm lại thèm, mà hàng đấy có bán đêm thì phải
Thế thì đúng rồi cụ ạ, ngày xưa ở trọ một thời gian em ăn không biết bao nhiêu cái ở đây rồi, sau này đi chỗ khác không ăn được được nữa vì pate thường để nguộiăn không được ngon nữa.
Đầu những năm 9X em cũng hay ăn xôi thịt kho, trứng kho của một bà ở ngã tư Lò Sũ giao với Lý Thái Tổ không biết có cụ nào đã ăn chưa vì em thấy xội ở đây cũng rất ngon.

newch

Xe tăng
cái bánh mì bây h cũng khác ngày xưa thì kiếm đâu ra chuẩn vị ngày xưa cái bánh mì ngày trước nó to bằng cái dép tổ ong bây h đc 1 nhúm vỏ ở ngoài cũng ko giòn mà ngon như xưa ngày xưa cắn 1 phát vỏ rơi ra cả mảng,pate rồi các gia vị cũng chả như trước dưa chuột cũng ko phải loại dưa chuột nhiều ruột như ngày xưa
Nhiều hàng bánh mỳ ngon chứ cụ, có nhà chuyên bán bánh mỳ phố hàng chiếu. Hôm nào đói mà gặp đúng lúc bánh mỳ nóng thì ngon thôi rồi.

Bánh mỳ cụ nói khả năng cao là chủ nhà lấy hàng tái chế giá rẻ rồi

VCHDHN

Xe container
Có những thứ để đúng vị xưa không khó. Như xôi xéo chẳng hạn, xưa là mỡ lợn nó thơm, quện vào đỗ xanh nhuyễn mịn...rất nổi vị. Giờ các mợ toàn dùng dầu ăn, thứ dầu đã dùng để phi hành, ăn chả ra gì.

zonda82

Xe container
Cũng còn nhiều chỗ bán mà nhỉ.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra hồn cốt cấu thành hương vị của món "Bánh mì pa tê những buổi bình minh đổi mới" 1987-1995 nó lại không nằm nhiều ở pate, mà là tổng thể cấu thành cái bánh đó, em mô tả lại như này, các Cụ Mợ xem nhá:

1. Bánh mỳ
Là loại bánh mì thân bẹp, không quá giòn, kể cả có ủ nóng trong lò tôn (chuẩn cái lò tôn ná)
Bánh này dai, vị bột tự nhiên, khá thơm
Loại bánh này tồn tại đến tầm 2000 thì dần ít, thay thế bjo là bánh mì tròn, giòn, cứng, cắn ồm ộp, loại tròn du nhập ra HN từ 1995-1996-1997, mở màn là Như Lan

2. Pa tê
Loại này các nhà bán bánh mì cổng trường, cổng chợ, khu tập thể xưa cũ ...học lẫn của nhau, tự nấu tự làm, khuôn thì nguyên cái nồi nhôm Liên Xô, đổ ụp xuống, đáy phô ra các lớp mỡ trắng ngậy, ứa ra...
Trong cái món pa tê này, với kinh tế thời 198x mới mở cửa, chắc chắn tỷ lệ gan, thịt không chuẩn như bjo, phần nhiều là chất độn, thấy bảo là ruột bánh mì...và nhà nào làm cũng hay cho hạt tiêu
Nó không là vị pate chuẩn Iso quốc tế... Nhưng nó tạo ra 1 hương vị riêng của nó

3. Cái gọi là xúc xích, màu đỏ
Cái này thì không nhiều nhà bán bánh mì làm được, mà do 1 số nhà chuyên làm, giao đến
Nó khác xa với khái niệm xúc xích hiện nay
Nó là thịt - tất nhiên- cả mỡ nạc xay và nhồi vào cái vỏ màu đỏ sẫm
Một khoanh xúc xích này dài cỡ khoanh tròn bằng cái nồi cơm điện
Nhà bán bánh mì thái ra, mỏng teng...

Chú ý: HOÀN TOÀN KHÔNG PHẢI LẠP XƯỞNG nhé

4. Thịt mỡ nguội
Tên mỹ miều thì có Cụ nhắc là jambon, nhưng bon gì thì nó cũng như pate và xúc xích ở trên, nó chẳng theo chuẩn cuốc tế gì hết
Cái này lại là các nhà bánh mỳ học nhau tự làm
Nó là miếng thịt tới 80% là mỡ nguyên khổ, làm thế nào đó, luộc thì phải, cái này em chịu, rồi thái nhỏ, vừa đủ muối...

5. Gia vị, rau kèm

Rất chân phương, nó là tổng hợp của 3 thứ thôi: Dưa chuột thái mỏng, rau mùi, tương ớt hàng phở và chút....bột canh Hải Châu

Quay lại ngày nay, thì xúc xích đỏ, tương ớt phở và rau mùi đã gần như tiệt chủng khỏi các hàng bánh mỳ

Em tìm mãi không có được là vì vậy .....

Westman

Xe hơi
Lâu lắm rồi em thèm cái bánh mì pa tê chuẩn vị cổng trường học những năm 1988-1993

Pa tê, xúc xích đỏ thái mỏng, thịt mỡ nguội...chan thìa tương ớt chuẩn kiểu hàng phở, bốc vào mấy lát dưa chuột, một dúm rau mùi .....

Chệp

Vậy mà lùng sục khắp nơi không có

Các Cụ mợ biết địa chỉ xin chia sẻ vứi ợ
ko phải xúc xích đỏ thái mỏng mà nó là cái thứ thịt hay lạp sườn gì ý nhỉ

Vulq71

Xe container
Các cụ thử ăn pa tê Cột Đèn, Hải Phòng đi.