tiêu chuẩn và suất ăn trong quân đội các nước

buomtimhoa

Xe đạp
Ơ cái quả binh sỹ chó chờ ăn trông kute thế, hehe
Bộ đội giờ măm ok lắm, vứn đề là chuyên nghiệp hay nghĩa vụ, trên vai đeo cái gì thôi

Ngô Đại

Xe tải
Thời em ở lính 1986-1990: sáng 1 bát cơm trắng với nước mắm khô nấu lên hoặc nước muối đun
Bữa trưa, chiều: mâm 6 có 1 đĩa rau, 1 chậu nước rau, 1 bát nước mắm khô hoặc nước muối; mỗi thằng được xơi 1 miếng đậu bằng 2 ngón tay hoặc 1 miếng thịt to bằng ngón tay và dày bằng 3 tờ giấy A4 Bãi Bằng.

Có thời ăn độn sắn khoai nhưng tệ nhất là ăn gạo tấm Ấn Độ
WC lúc nào cũng đông nghẹt lính L-)

Thế mà sáng vưỡn thể dục, chiều vưỡn thể thao, tối vưỡn ổng ổng hát =))
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Cụ lính 86/90 à em cũng lính 17/2/86 đây lính PB e208F338 đây đóng tại biên giới ĐL Lạng Sơn đây.

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Cụ lính 86/90 à em cũng lính 17/2/86 đây lính PB e208F338 đây đóng tại biên giới ĐL Lạng Sơn đây.
Em chưa lên BG cụ ạ, em đóng ở Tam Đảo thôi
Bọn em được huấn luyện ở trường Quân chính Binh đoàn 32, sau 1 năm thì về các đơn vị
Mời cụ (b)

Chỉnh sửa cuối:

MoonMax

Xe điện
Đây, sơ sơ mấy địa danh nó chốt và bị tẩn đây:
Quảng Trị: Khe Sanh, Tà Cơn, Làng Vây, Đầu Mầu, Cồn Tiên, Dốc Miếu,
TT-Huế: Đồi thịt băm, Suối Máu, Mỏ Tàu, A Sầu (A so A Lưới)...
Quảng Nam: Núi Thành

(đấy là em mới kể một số địa danh quen thuộc mà em biết)
Nhưng nghe nói tụi chốt trên này cũng "chơi" giữ lắm. Tắm: dùng trực thăng cẩu cả thùng nước lên để xả xuống thay vòi hoa sen . Gái thì được điều tận nơi...
Thaor naof linhs minhf thichs chieens lowij phaamr Myx thees!!!

HANOICity

Xe điện
Em nói các cụ đừng cười em không biết gì chứ bây giờ bộ đội mình có ăn uống kham khổ như ngày xưa đâu.
Căng tin em vào thì thấy chú nào chú ấy vắt chân chữ ngũ, hút thuốc phì phèo , rồi bia,, rượu uốn như nước lã,... dưng phải bỏ xiền.
CÒn ăn cơm em cũng vào ngó ( hê, có tí quen biết nên được dòm ngó bất cứ chỗ nào em thích trừ wc nam :D ) thấy mâm cơm cũng đầy đủ lắm ạ, chưa kể cuối tuần nào cũng thấy các chú liên hoan :D.. rượu bia bét nhè chè đỗ đen ...
Chú nào về kể khổ em cho là nói phét, vì đơn giản tiêu chuẩn ăn của bộ đội cũng được nâng lên rồi, chưa kể tăng gia sản xuất..
Gớm, chả rượu uốn bằng bát tô, bia hàng thùng ấy chứ :D
Cu em em đi bộ đội tăng 10 kg luôn..:D có tí tập luyện trông răn rỏi hẳn ra ..
Còn so với nước ngoài thì hơi buồn cười, mức thu nhập bình quân đầu người của VN là bao nhiêu mà so? he he...
em nhảm vài dòng...
Em thích đi lính Đài Loan và Isael vì được ăn sướng và ..... toàn lính nữ thôi!:(|)

hajinbk

Xe tăng
Bộ đội bây giờ ăn uống khá rồi. Năm 2007 Em đi học lớp GDQP đối tượng 2 (tập trung như lính 3 tuần), về béo trắng ra, ăn toàn thừa. Thích nhất là ăn uống sinh hoạt điều độ, ngủ đúng giờ. Học hết khóa thấy sức như thanh niên:x. Mỗi tội về làm việc là người lại nát như tương vì khách khứa, riệu chè^:)^

Chỉnh sửa cuối:

dang552003

Xe đạp
Em nói các cụ đừng cười em không biết gì chứ bây giờ bộ đội mình có ăn uống kham khổ như ngày xưa đâu.
Căng tin em vào thì thấy chú nào chú ấy vắt chân chữ ngũ, hút thuốc phì phèo , rồi bia,, rượu uốn như nước lã,... dưng phải bỏ xiền.
CÒn ăn cơm em cũng vào ngó ( hê, có tí quen biết nên được dòm ngó bất cứ chỗ nào em thích trừ wc nam :D ) thấy mâm cơm cũng đầy đủ lắm ạ, chưa kể cuối tuần nào cũng thấy các chú liên hoan :D.. rượu bia bét nhè chè đỗ đen ...
Chú nào về kể khổ em cho là nói phét, vì đơn giản tiêu chuẩn ăn của bộ đội cũng được nâng lên rồi, chưa kể tăng gia sản xuất..
Còn so với nước ngoài thì hơi buồn cười, mức thu nhập bình quân đầu người của VN là bao nhiêu mà so? he he...
em nhảm vài dòng...
quá đả:-bd

zin3_cau

Xe tải
em nhảm vài dòng...
E không bít thật như nào cách đây mấy hôm em xem VTV chuyên mục QĐNDVN nói theo tiêu chuẩn là 30k/ngày/người! nhừng các lính nhà ta đc cái tích cực tăng za có chỗ e thấy quay nuôi cả cá sấu với đà điểu (ko bít có đc ăn ko)...Mợ thấy đấy chắc doanh trại ở gần trung tâm..hoặc cá chú lính đấy nhà có điều kiện thôi(số ít)..chứ nhìn ra các đơn vị đóng ở vùng xa, hải đảo xem(số nhiều)....

Bình Mía

Xe tăng
EM đi 1995 - 1998, lính bộ binh 5k5/ngày, Phụ cấp 77k/tháng (67k + 10 chế độ miền núi), lúc huấn luyện thì đói nhe răng toàn phải cắm chịu Mỳ tôm ngoài quán. Huấn luyện cùng với lính Nghĩa hành - Quảng Ngãi, đại đa số ăn rất nhanh, 1 mâm 6 người có 1 nồi cơm nếu ăn với tiến độ bình thường thì mỗi người được tầm 3,5 bát nhưng mấy ngày đầu không biết, mình mới ăn được bát thứ 2 đã thấy hết sạch cơm rồi, về sau lúc xếp hàng để vào nhà ăn thì toàn phải chọn vào sau cùng để mấy ông ăn chậm ngồi cùng nhau. Chủ nhật sang thăm thằng bạn bên Tăng Thiết Giáp thấy chúng nó ăn mà thèm, Cơm thoải mái, thức ăn thịt cá đủ cả, mỗi thằng còn được 1 quả trứng, canh thì Sườn nấu với khoai tây.

sleepdriver

Xe buýt
Cái này gọi là "Đêm nằm mơ 4 thằng ăn mâm 6" đấy ạ

pham ngoc chau

Xe buýt
đấy là bọn nó ăn 22 tháng 12 đấy các cụ ạ, ngày thường không được như thế

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
suất ăn của lính mà như cỗ nhà em ý,thế mới biết VN mình còn nghèo lắm

Ngô Đại

Xe tải
Em chưa lên BG cụ ạ, em đóng ở Tam Đảo thôi
Bọn em được huấn luyện ở trường Quân chính Binh đoàn 32, sau 1 năm thì về các đơn vị
Mời cụ (b)
ThK cụ HungAlPha cụ đã mời (b) . E ngó sang chi hội HD thấy cụ SH bên đấy cụ đang ở HD à , em ở Mỹ Hào Hải Hưng cũ đây chỗ ngã Ba Năm đấy . Giờ e ở Tôn Thất Tùng -ĐĐ -HN. Có ông A trai dạy trường chuyên HD .

depalendoc

Xe tải
Nhìn xuất ăn của lính Mẽo còn hơn cả lẩu Buffet các Cụ nhể...