tiêu chuẩn và suất ăn trong quân đội các nước

ThK cụ HungAlPha cụ đã mời (b) . E ngó sang chi hội HD thấy cụ SH bên đấy cụ đang ở HD à , em ở Mỹ Hào Hải Hưng cũ đây chỗ ngã Ba Năm đấy . Giờ e ở Tôn Thất Tùng -ĐĐ -HN. Có ông A trai dạy trường chuyên HD .
Nhà cụ ở Mỹ Hào em phi qua suốt, em cũng hay lên HN mà :)
Khi nào có điều kiện cafe cụ nhá, cụ về HD thì alô cho em
Số cầm chưn của em ở chữ ký ấy

Chỉnh sửa cuối:

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Năm 1982, có một chính sách như thế này: quân đóng ở tỉnh nào thì tỉnh ấy nuôi. Riêng tỉnh Lạng sơn vừa thoát ra khỏi cuộc chiến nuôi luôn 1 quân đoàn :P
Bữa ăn của lính ở Lạng Sơn như sau : (Mỗi ngày 7 lạng 4)
Sáng : 1, 5 bát cơm + vài hạt muối
Trưa : 2,5 bát cơm + nước có mùi nước mắm
Chiều : 2,5 bát cơm + như trên
Tất nhiên cũng không đến 30 ngày phải ăn thế mà sẽ có khoảng 7 ngày mỗi bữa chính được một con các nục khô bằng khoảng 2 ngón tay đã mục hoặc mắm tôm rang khô.
Nhiều bác nói là ăn rau Tàu bay chứ khi bọn em lên đến nơi thì rau tàu bay cũng được các anh lính cũ thu hoạch sạch (với bán kính đơn vị khoảng...5km) nên thỉnh thoảng mới nhặt được.
Khổ nhất là khi nhận gạo ở tỉnh: không phải loại gạo rẻ tiền nhất mà bây giờ các cụ đang được ăn mà đây là loại gạo dự trữ chiến lược khi hết hạn thì chuyển cho bộ đội. Năm đó em làm quản lý (không chặt chém của AE) khi cân gạo cho nhà bếp buổi sáng khi chia cơm mỗi ông được đúng nửa bát. Một chú tức quá chạy lên tận tiểu đoàn kiện. Ngay lập tức, tiểu đoàn trưởng xuống bắt em cân lại gạo và nấu lại trước sự chứng kiến của tất cả bộ đội. Em run quá vì kiểm tra cân là việc của em (chắc chắn là khi cân vẫn đủ) hỏi mấy thằng nuôi quân: - Chúng mày có bớt xén không? - Không?
Trước sự chứng kiến của mọi người cơm được nấu và ...vẫn thế.
Hóa ra lô gạo bọn em được nhận mục không thể mục hơn mang ra vo nó mủn hết.
Một năm có khoảng hai tháng dã ngoại ở nhà dân (toàn dân tộc Nùng) có bố già bảo: Cơm của chúng mày lợn nhà tao không ăn!
Vậy bọn em sống như thế nào?
Chủ nhật ra chợ Kỳ Lừa ...(riêng ngày 1/5 năm 1984 vệ binh sư 337 bắt ở chợ khoảng 3 xe gaz 53 đầy lính ...)
Ngày thường : Nhổ sắn, khoai, rau, của dân. Bắt chó, gà...tất nhiên là bất cứ thứ gì ăn được
Khi nào đi diễn tập thì được ăn ngon hơn
Nếu ở Lạng Sơn thì nhiều bác sẽ biết cái khẩu hiệu dân LS tặng cho trung đoàn em: "141 là giặc"
Tiền ăn không phải quản lý bớt xén mà không có gì mà chi (trừ vào trên cấp) và cũng không được cấp tiền mặt để mua nên cứ thừa lại
Tình trạng đó sau năm 1984 mới được cải thiện.

Làm một phép so sánh: khi đó nếu em về nhà mỗi bữa (kể cả bữa sáng), sức em ăn được sáu bát + bữa phụ lúc hai giờ chiều :P

Chỉnh sửa cuối:
Cái này gọi là "Đêm nằm mơ 4 thằng ăn mâm 6" đấy ạ
Nói về vấn đề này em có kỷ niệm nhớ mãi!

Năm 1987. nhân kỷ niệm 30/4 và 1/5, mâm em có 4 cậu được cho về thăm nhà, chúng nó ăn trưa 30 xong thì đi về và không báo cắt cơm. Chúng em thống nhất ai về cứ về không báo cắt để anh em cải thiện.
- Chiều hôm đấy 2 thằng em ở lại mang cặp lồng xuống bếp ăn định mang cơm về, thế quái nào 2 thằng chén hết xuất 6.
Nghĩ bụng lâu không được ăn no thì ăn khoẻ nên cứ chén.
- Tới bữa trưa ngày 1/5 lại vác cặp lồng xuống tiếp.... và lại mang cặp lồng không về =))
Vậy là mỗi thằng ăn 7 bát rưỡi cơm 1 bữa
- Đến bữa chiều 1/5, chia đôi mâm cơm 2 thằng thòm thèm làm một nửa, giá như không phần khéo 2 thằng em làm nốt vẫn ngon ơ =))

Ngày ở lính đói, lúc nào cũng chỉ nghĩ đến ăn :P

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Nhà em hồi đánh bành chướng 1979 có mỗi ông cậu tham gia. Ông này trước đó là công nhân, chả phải lính liếc gì. Ngày 22/12/1978 phường đội tổ chức liên hoan cho các cựu chiến binh, ông này dù không phải cựu binh cũng khai láo là cựu thế là được đi ăn tiệc. Tiệc về thủ trong túi có được 2 miếng giò, mang ra cả nhà cùng liên hoan rôm rả, coi như bữa cải thiện hiếm có thời ấy :). Đến tháng 2/1979 Tàu đánh biên giới, HN thành lập gấp trung đoàn cựu binh đi ứng cứu. Thế là phường đội tra sổ các ông đã đi ăn tiệc rồi đến tận nhà lôi đi. Vậy là cậu em chỉ vì 1 bữa ăn với 2 miếng giò mà bị ném 1 phát thằng lên chốt mạn Quảng Ninh. Khỏi phải nói thành tích chiến đấu thế nào, quần chả bao giờ khô, chiến đấu xong mà đạn vẫn còn đầy trong súng :)) :)) :)) :)) :)).

Ngô Đại

Xe tải
Nhà cụ ở Mỹ Hào em phi qua suốt, em cũng hay lên HN mà :)
Khi nào có điều kiện cafe cụ nhá, cụ về HD thì alô cho em
Số cầm chưn của em ở chữ ký ấy
Hôm nào cụ lên HN E mời cụ cafe nhé sđt của e : 0904114485 tên chắc cụ đoán được.

Ngô Đại

Xe tải
Năm 1982, có một chính sách như thế này: quân đóng ở tỉnh nào thì tỉnh ấy nuôi. Riêng tỉnh Lạng sơn vừa thoát ra khỏi cuộc chiến nuôi luôn 1 quân đoàn :P
Bữa ăn của lính ở Lạng Sơn như sau : (Mỗi ngày 7 lạng 4)
Sáng : 1, 5 bát cơm + vài hạt muối
Trưa : 2,5 bát cơm + nước có mùi nước mắm
Chiều : 2,5 bát cơm + như trên
Tất nhiên cũng không đến 30 ngày phải ăn thế mà sẽ có khoảng 7 ngày mỗi bữa chính được một con các nục khô bằng khoảng 2 ngón tay đã mục hoặc mắm tôm rang khô.
Nhiều bác nói là ăn rau Tàu bay chứ khi bọn em lên đến nơi thì rau tàu bay cũng được các anh lính cũ thu hoạch sạch (với bán kính đơn vị khoảng...5km) nên thỉnh thoảng mới nhặt được.

Năm 86 e lên đây vẫn y chang thế này , ít nhất là tg huấn luyện tân binh 3 tháng, + 6 th huấn luyện KĐT pháo binh.
Ăn rau tàu bay bụng sôi ùng ục í mà, đvị trồng rau muống thiếu gì rao đâu .
Trên LS mùa sim, ổi , mận hơi bị nhiều đấy.

anatagasuki

Xe tải
Ngày trước không biết các cụ thế nào chứ em đi lính đói lắm...

Challenger77

Xe tăng
binh sỹ chó chờ ăn

Em kết nhất quả này. Hehehe.

sidecardesigner

Xe điện
E không bít thật như nào cách đây mấy hôm em xem VTV chuyên mục QĐNDVN nói theo tiêu chuẩn là 30k/ngày/người! nhừng các lính nhà ta đc cái tích cực tăng za có chỗ e thấy quay nuôi cả cá sấu với đà điểu (ko bít có đc ăn ko)...Mợ thấy đấy chắc doanh trại ở gần trung tâm..hoặc cá chú lính đấy nhà có điều kiện thôi(số ít)..chứ nhìn ra các đơn vị đóng ở vùng xa, hải đảo xem(số nhiều)....
:))
:)) vầng, cu em giai em đi bộ đội mà mỗi tháng u gửi cho nó 3tr tiền uống nước + ăn vặt :) chưa kể nó bắt mỗi chị 1 tuần thay nhau lên thăm nó và tiếp tế :D
Có lần mang 1 túi to đồ vào tận mấy cái đồi mà cậu phải đi chữa cháy :D thấy đồi cháy rụi mà các chú bộ đội vưỡn chưa tới nơi :))
30k 1 người 1 ngày, lợn thì tự nuôi, rau tự trồng nên ko đến nỗi nào đâu cụ ạ,em ngó rồi :D

NguoiGia

Xe tăng
Chẳng biết Vn mình cơm lính chuyên nghiệp thì thế nào chứ, cơm lính nghĩa vụ chó còn chê

Cụ nhầm đấy. 33K/ngày mà nấu tập trung, quản lý tốt không bị xà xẻo thì tốt lắm. Giờ không lo lính đói, mà đang nghĩ cách nâng chất lượng bữa ăn.

À mà lính thì còn khoản rau trồng quanh bếp quanh vườn nữa nên cũng đỡ mua ngoài đắt phết.

Evolution

Xe điện
Vừa rồi em trực tự vệ dịp 1000 năm ở Quận đội HK được ăn một bữa cơm bộ đội giữa Thủ đô như này

Năm 2002 được đi tập quân sự 1 tháng ăn ở như bộ đội ăn cũng khổ nhưng chắc không thể khổ bằng bộ đội thật.

:))
:)) vầng, cu em giai em đi bộ đội mà mỗi tháng u gửi cho nó 3tr tiền uống nước + ăn vặt :) chưa kể nó bắt mỗi chị 1 tuần thay nhau lên thăm nó và tiếp tế :D
Có lần mang 1 túi to đồ vào tận mấy cái đồi mà cậu phải đi chữa cháy :D thấy đồi cháy rụi mà các chú bộ đội vưỡn chưa tới nơi :))
30k 1 người 1 ngày, lợn thì tự nuôi, rau tự trồng nên ko đến nỗi nào đâu cụ ạ,em ngó rồi :D
Thế này là u nở đang giết em giai của nở đấy !
Vừa rồi em trực tự vệ dịp 1000 năm ở Quận đội HK được ăn một bữa cơm bộ đội giữa Thủ đô như này

Năm 2002 được đi tập quân sự 1 tháng ăn ở như bộ đội ăn cũng khổ nhưng chắc không thể khổ bằng bộ đội thật.
Thế này em muốn được tái ngũ quá !

Thế này em muốn được tái ngũ quá !
Cụ đi lính rồi mà chưa biết thế nào là "CƠM KHÁCH" à?
Mấy đứa bọn em cùng đi lính 1 đợt, sau huấn luyện được chia về các đơn vị khác nhau. Phát hiện ra trò cơm khách ngon hơn cơm thường, bọn em chơi trò "xa luân chiến". Cứ ngày nghỉ là thằng này chạy sang đơn vị thắng khác để ăn CƠM KHÁCH :)) :))

Cụ đi lính rồi mà chưa biết thế nào là "CƠM KHÁCH" à?
Mấy đứa bọn em cùng đi lính 1 đợt, sau huấn luyện được chia về các đơn vị khác nhau. Phát hiện ra trò cơm khách ngon hơn cơm thường, bọn em chơi trò "xa luân chiến". Cứ ngày nghỉ là thằng này chạy sang đơn vị thắng khác để ăn CƠM KHÁCH :)) :))
Em có biết nhưng nó cũng không có xịt chân giò thái dầy thế kia và cộng cả xịt gà rang đầy ắp như ảnh đâu , cùng lắm xẻng cơm được ắp chặt hơn thêm miếng xịt mỏng như tờ pơ luya thôi .

Evolution

Xe điện
Em có biết nhưng nó cũng không có xịt chân giò thái dầy thế kia và cộng cả xịt gà rang đầy ắp như ảnh đâu , cùng lắm xẻng cơm được ắp chặt hơn thêm miếng xịt mỏng như tờ pơ luya thôi .
Còn cả bát canh chua sườn nữa đấy ạ :P

4X4=16

Xe điện
Nuôi quân tốn kém vậy bảo sao Binladen nó toàn sui lính của nó ôm bom cảm tử.

c0ng_n0ng

Xe hơi
Làm lính quá khổ vì ăn quá ít, dưng có tình thì em vẫn làm lính để oánh nhau, đặc biệt là ngày 17-2 hôm qua.