[Funland] Tiếng Việt sai đúng chính tả có quan trọng không

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nếu chỉ kiếm điểm qua môn thì môn Ngữ văn ko quá khó mợ ạ. Tuy nhiên, vs bài báo trên, NC nghiêng về giả thuyết ông PV giật title để câu view, chứ có ai diễn đạt câu văn mà tối nghĩa như thế đc?
Có giật title để câu view thì một người hành văn chuẩn cũng không thể viết ra 1 câu tối nghĩa như thế được ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Có giật title để câu view thì một người hành văn chuẩn cũng không thể viết ra 1 câu tối nghĩa như thế được ạ.
Ấy, có ~ tay PV phải nặn óc để nghĩ ra cái title nửa kín nửa hở nhằm khêu gợi óc tò mò của độc giả đấy mợ. Như title này, bao nhiêu chất xám sẽ bạc màu như tóc tiên ông chứ chả chơi! :D

Website
www.facebook.com
Chưa phân biệt được văn viết và văn nói thì chớ vội chê.

Mấy thứ cụ đọc trên báo mạng lá cải không phải văn viết. Còn tự viết ra chữ trên mạng lại càng không.
Từ "sếp" có trong từ điển mà cụ?

Langthang_Mercedes

Xe container
Chã tra từ điển nhưng cũng nên ngâm kíu kỹ chút xíu rồi hãy mắng em. "Sếp" là khẩu ngữ [kng] nên dù nó có trong từ điển nào đó thì cũng không phải là từ dùng trong văn viết nhá.

Langthang_Mercedes

Xe container
Sao lại ko đúng hả cụ? Xếp thì hiểu là xếp xó, xếp dép.. còn Sếp là chỉ người lãnh đạo, người chỉ huy … của mình. Ai bảo cụ là trong văn viết tiếng Việt không có. Cụ là người nước ngoài mới học viết tiếng Việt à?

Cụ có biết khẩu ngữ là cái gì không? Người Việt chưa chắc đã giỏi tiếng Việt bằng người nước ngoài đâu (nếu họ học bài bản). Cụ thấy mình nói trơn tru nghĩ mình giỏi tiếng Việt chăng?

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bác nào lỡ viết tên ai đó (Thúy) nhầm thành (Thúi) thì lấy dẫn chứng Quy Nhơn - Qui Nhơn để giải thích ạ.
Tôi không không hiểu bác nói thế hàm ý gì? Cách phát âm khác nhau mà.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cái này bác nên đưa rõ quyển từ điển đó là nxb nào,năm bao nhiêu... Thực ra để bàn sâu về vấn đề ngôn từ này thì phải tách bạch,liền lạc. Chứ cứ 5 ông 7 bà vào chém thì khó đi đến kết quả. Đặc thù là ta dùng ký tự latinh nhưng không chuẩn bởi ngôn ngữ,tiếng nói của ta vẫn mang tính tượng thanh,tượng hình như bọn Tàu.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chưa phân biệt được văn viết và văn nói thì chớ vội chê.

Mấy thứ cụ đọc trên báo mạng lá cải không phải văn viết. Còn tự viết ra chữ trên mạng lại càng không.
Cái này bác có thể nói ngắn,gọn,súc tích hơn được không? Về cơ bản là (nói sao viết vậy).
Thế nên bác có thể chia sẻ về quy pham chuẩn được không? Và tôi đồng ý với bác rằng giờ báo lá cải,lá ngón nhiều. Và cũng nhiều người viết không thông và nói không sõi nhưng vẫn (bi bô).

Website
www.facebook.com
Cái này bác nên đưa rõ quyển từ điển đó là nxb nào,năm bao nhiêu... Thực ra để bàn sâu về vấn đề ngôn từ này thì phải tách bạch,liền lạc. Chứ cứ 5 ông 7 bà vào chém thì khó đi đến kết quả. Đặc thù là ta dùng ký tự latinh nhưng không chuẩn bởi ngôn ngữ,tiếng nói của ta vẫn mang tính tượng thanh,tượng hình như bọn Tàu.
Đây cụ.
Chủ biên là cụ Hoàng Phê.

Website
www.facebook.com
Chã tra từ điển nhưng cũng nên ngâm kíu kỹ chút xíu rồi hãy mắng em. "Sếp" là khẩu ngữ [kng] nên dù nó có trong từ điển nào đó thì cũng không phải là từ dùng trong văn viết nhá.
Dù không dùng trong văn bản chính quy của CQ nhà nước hay đơn từ của người dân nhưng trong các tác phẩm văn học, sách truyện, trong báo chí... vẫn sử dụng, đó cũng là văn viết. Cụ nói khẩu ngữ không dùng trong văn viết theo em là chưa chính xác..
Và khi từ "sếp" (mượn từ chef của tiếng Pháp) đã có trong từ điển rồi thì chúng ta nên lấy đó để làm chuẩn, phỏng ạ?
Dù sao thì em cũng có cơ sở để xác định từ "sếp" viết như thế này là đúng chính tả, còn cụ chả có cơ sở gì. :D
Và nếu cụ vẫn khăng khăng viết là "xếp" mới đúng thì tùy cụ thôi, ai đó bảo thủ trong trường hợp này chả ảnh hưởng gì đến em.

Kiên Khùng

Xe điện
Dù không dùng trong văn bản chính quy của CQ nhà nước hay đơn từ của người dân nhưng trong các tác phẩm văn học, sách truyện, trong báo chí... vẫn sử dụng, đó cũng là văn viết. Cụ nói khẩu ngữ không dùng trong văn viết theo em là chưa chính xác..
Và khi từ "sếp" (mượn từ chef của tiếng Pháp) đã có trong từ điển rồi thì chúng ta nên lấy đó để làm chuẩn, phỏng ạ?
Dù sao thì em cũng có cơ sở để xác định từ "sếp" viết như thế này là đúng chính tả, còn cụ chả có cơ sở gì. :D
Và nếu cụ vẫn khăng khăng viết là "xếp" mới đúng thì tùy cụ thôi, ai đó bảo thủ trong trường hợp này chả ảnh hưởng gì đến em.
Khẩu ngữ thì phát âm là sờ nặng. Xếp là xờ nhẹ. Nguyên bản tiếng tây là sờ nặng.
Thế thì kể cả coi là khẩu ngữ, thì nói và viết đều là "sếp".
Còn nếu hiểu "khẩu ngữ" theo nghĩa "tôi có cái "khẩu", muốn nói "ngữ" gì là tùy tôi" thì mợ ấy rất đúng.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy cả hai bác đều có ý đúng của riêng mình. Riêng cá nhân tôi thì chỉ xin phép hỏi hai bác một câu thôi.
Tại sao chúng ta có : tiếng phổ thông,tiếng Kinh mà không phải là tiếng Mông,tiếng Nùng....
Đó là quy chuẩn. Chứ về từ điển ngôn ngữ không thể lấy của 1 nhà xuất bản không đại diện cho toàn quốc để nói về ngôn từ,câu chữ đại diện cho toàn quốc.

Aocom

Xe buýt
Tiếng Việt nó phong phú quá xá.. Chưa rõ trình độ của ông Hoàng Phê này tới đâu, mong rằng không phải Vũ Chất thứ 2, với câu nổi tiếng trong từ điển: "bạn bè thân thiết là bồ bịch"

Từ tham quan người ta chỉ dùng mới nghĩa là danh từ ( ám chỉ quan chức tham nhũng nên mới có câu tham quan ô lại)
Ông lại đi giải thích nó ra động từ thì chịu rồi :))
Kính nhờ cô giáo Hoàng Trang hoặc bé Jochi giảng lại cho ông này giúp.

Thích Nói Phét

Xe điện
Kính nhờ cô giáo Hoàng Trang hoặc bé Jochi giảng lại cho ông này giúp.
Từ này tôi chắc không cần ai giảng đạo. Vì tôi dùng từ Tham Quan luôn luôn dùng nó theo ý danh từ để chỉ lũ xâu bọ tham nhũng, tôi chưa bao giờ dùng nó theo nghĩa của động từ.

Website
www.facebook.com
Từ này tôi chắc không cần ai giảng đạo. Vì tôi dùng từ Tham Quan luôn luôn dùng nó theo ý danh từ để chỉ lũ xâu bọ tham nhũng, tôi chưa bao giờ dùng nó theo nghĩa của động từ.
Sâu bọ, cụ ạ.
Và dùng theo nghĩa danh từ thì phải là "quan tham".

Thích Nói Phét

Xe điện
Sâu bọ, cụ ạ.
Và dùng theo nghĩa danh từ thì phải là "quan tham".
Cụ giải thích em câu : lũ tham quan và tham quan ô lại nó có nghĩa là gì? Em nghe người ta dùng tham quan nhiều hơn là quan tham ạ.

Website
www.facebook.com
Cụ giải thích em câu : lũ tham quan và tham quan ô lại nó có nghĩa là gì? Em nghe người ta dùng tham quan nhiều hơn là quan tham ạ.
Quy tắc ngữ pháp tiếng Việt thì khi động từ là định ngữ cho danh từ kiểu như chim bay, cá rán, thịt kho, hội nghị hiệp thương, … Các động từ bay, rán, kho, hiệp thương, … làm định ngữ cho các danh từ trước nó theo mẫu: danh từ - động từ. Danh từ đứng trước, động từ đứng sau. từ ghép giữa danh từ "quan" và động từ "tham" cũng thế, phải là "quan tham".
Đưa động từ lên trước danh từ là quy tắc ngữ pháp của tiếng Anh, Trung....

Langthang_Mercedes

Xe container
Chưa bao giờ em nói viết "Xếp" là đúng chính tả cụ nhé. Em chỉ nói văn nói với văn viết khác nhau, mà khẩu ngữ thì không là đưa vào văn viết được. Cụ gì đó vang em và bảo em mới học tiếng Việt, em chỉ nói rằng tiếng Việt phong phú, ai cũng cần phải học, phân biệt rõ rồi chê cũng chưa muộn. :))

Em lên đây chém gió cũng để học hỏi thêm, sai em nhận ngay và học hỏi liền. Những phân tích của cụ không thỏa mãn em.

Website
www.facebook.com
Chưa bao giờ em nói viết "Xếp" là đúng chính tả cụ nhé. Em chỉ nói văn nói với văn viết khác nhau, mà khẩu ngữ thì không là đưa vào văn viết được. Cụ gì đó vang em và bảo em mới học tiếng Việt, em chỉ nói rằng tiếng Việt phong phú, ai cũng cần phải học, phân biệt rõ rồi chê cũng chưa muộn. :))

Em lên đây chém gió cũng để học hỏi thêm, sai em nhận ngay và học hỏi liền. Những phân tích của cụ không thỏa mãn em.
Việc làm cho cụ thỏa mãn không phải là trách nhiệm của em. :D