[Funland] Tiền nhiều nhưng cảm thấy chán công việc vì toàn đấu đá chính trị

cụ hạ mục đích 5 mil xuống 3 mil và quit sớm, ra startup thứ mình đam mê và thách thức hơn. Già hơn thì lại chỉ có thể đầu tư, chứ khó start up những dự án hay thách thức công nghệ.
Bác phi hành gia thiên tài toán học giờ làm ngành gì thế? Lâu quá ko gặp bác. Tôi luôn nể phục bác.

matizvan2009

Xe ba gác
hỏi khí không phải: lương cụ chủ bao nhiêu thế

fresh_air

Xe tải
Em khác cụ là tiền ko nhiều nhưng có cái hơi giống là em trước đổi vị trí, từ chuyên ngành sang chính trị, ko phải trong team mà do môi trường nó thế. Lúc đầu cũng hơi khủng hoảng, nhưng dần thấy có cái hay. Trước đây có những lúc làm vì cực kì tâm huyết nên thức khuya dậy sớm. Bây giờ tâm huyết giảm đi, không bị quá quấn vào công việc, thì có nhiều thời gian và năng lượng vào những thứ khác như đọc sách, chém gió... Em hiện cũng xác định cố trụ thêm để rèn luyện bản lĩnh chính trị, cũng là một cách thử thách bản thân và thêm kĩ năng, rồi nhảy chỗ khác.

7vienngocrong

Xe tăng
Nhiều người cứ nghĩ tụi Tây nó thẳng tính văn hóa cởi mở nên làm việc open, em thấy Tây mà điếm lác là mình phải gọi bằng cụ. Lúc họp hành xã giao nó cứ ngôn ngữ ngoại giao nghe ok lắm chứ nó éo làm thật lòng. Đội Pháp Ấn là bẩn bựa nhất, k giấy trắng mực đen là chối lem lẻm dù email nội dung của nó chình ình đó. Chính ra e thấy đội Tàu lại ok hơn.

anh Peter

Xe hơi
cụ hạ mục đích 5 mil xuống 3 mil và quit sớm, ra startup thứ mình đam mê và thách thức hơn. Già hơn thì lại chỉ có thể đầu tư, chứ khó start up những dự án hay thách thức công nghệ.
Em giờ giữa 3x, hi vọng đầu 4 là đi ra được cụ ạ. Em đang nhắm vào chân làm startup với 1 thằng bạn về biotech. Nó mới gọi vốn đầu năm nay rồi, vài năm vừa em vào thì đỡ rủi ro hơn với cả có thể giúp đỡ nhiều về phần quản lý. Code ngày code đêm như các bạn trẻ thì giờ em chịu rồi :P

The Silent

Xe tăng
Nhất cụ đấy, em chẳng còn tiền, mà em cũng chán nghề rồi. Thành ra bây giờ, em chẳng biết làm cái quái gì cả.

anh Peter

Xe hơi
Nhiều người cứ nghĩ tụi Tây nó thẳng tính văn hóa cởi mở nên làm việc open, em thấy Tây mà điếm lác là mình phải gọi bằng cụ. Lúc họp hành xã giao nó cứ ngôn ngữ ngoại giao nghe ok lắm chứ nó éo làm thật lòng. Đội Pháp Ấn là bẩn bựa nhất, k giấy trắng mực đen là chối lem lẻm dù email nội dung của nó chình ình đó. Chính ra e thấy đội Tàu lại ok hơn.
Năm ngoái em có thuê 1 thằng Pháp làm quản lý trung gian. Làm ko ra việc nên em đá đi, trước khi đá nó còn họp riêng với nhiều thằng cấp dưới em xì đểu. Tsb nhà anh ấy, làm đến lúc employee survey em bị tụt hẳn

Hung_102

Xe tải
Cụ nào định nghĩa từ "chính trị" hộ em với! Từ trước đến nay em cứ nghĩ đấu đá chính trị là phải ở tầm cỡ cuốc da chứ ở doanh nghiệp thì gọi gì là chính trị. Hay là ở bển họ khác xứ mình ạ?
Cứ liên quan đến quyền lực tranh giành thì là chính trị. Bon em làm dn việt cũng vẫn dùng từ chính trị với nghĩa này

hienzm

Xe tăng
Thế nên các cụ đừng thấy các cụ xe ôm, grab cõi Of nhà mình trông phèn phèn, ăn tục nói phét vậy thôi nhưng toàn là những đại gia chán cảnh nhiều tiền mà phải đấu đá ra làm ngoài cho thoải mái, tự do.

Smile1102

Xe container
Tỏi rưỡi/tháng cụ ạ
Lương thế thì em cứ nghiến răng làm thôi ợ, trừ phi có thằng offer cao hơn :D
Kinh nghiệm của em là làm đâu cũng phải có "ô" :D.
Hồi xưa em làm cty Mỹ, em cũng mâu thuẫn với sếp trực tiếp nhưng sếp to hơn bên vùng lại support em nên chả ai làm gì đc, hài nhất là sếp em xin budget cho đối tác ko bao giờ đc nhưng cứ em xin là đc.
Cty to nhưng đội manager cũng play politics ác, thường các sếp có ekip cả, đến cũng mang theo một đội, đi cũng một đội đi luôn.
Còn làm việc thì chán nhất đội Ấn, nói rõ lắm lúc làm toàn lươn lẹo.
Em cũng từng làm cty Nhật, còn chán hơn nhiều nên chỉ đc thời gian là em nghỉ, sang cty Pháp thì còn chả hiểu quản lý kiểu gì :D
Giờ lại chuẩn bị vào cty Mỹ đây, dù politic gì nhưng mà môi trường vẫn thấy okie hơn.

ocean08

Xe điện
Cty Cụ chủ như thế là có biểu hiện mất đoàn kết rồi. Tiếc là chỗ Cụ không có chi bộ để kiểm điểm, phê bình và tự phê bình nhằm làm trong sạch đội ngũ, làm lành mạnh tư tưởng chính trị của mỗi người.

traimeo

Xe buýt
Trời em cày bục mặt chưa được 80tr/năm mà cụ 1.5 tỏi /tháng. Đời bất công với em ghê.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thớt mang tiếng là quản lý cấp cao, lương triệu đô một năm mà lại nghĩ ra khởi nghiệp là tránh được đấu đá chính trị thì lạ thật. Ra ngoài tự mình chèo chống thì quyền lực nó là thứ luôn song hành, ko củng cố duy trì nó thì chỉ bốc đất. Mà duy trì, củng cổ thì phải có tranh cướp, ko còn nội bộ cty mà là với bên ngoài, nó còn cam go khốc liệt gấp trăm lần cty!

jazzzzz

Xe lăn
Bọn nó tinh vi lắm cụ ạ. Miệng mồm lúc nào cũng lịch sự, khen nhau chào hỏi này nọ. Nhưng sau lưng thì lắm trò.

Vd một trò đơn giản thế này: một project nhẽ ra phải do đội của em đảm nhiệm thì một thằng sẽ mở ra một cuộc họp định hướng cách thực hiện project mà ko mời em tham dự cuộc họp. Đến lúc gặp chuyện thì chúng nó mới nhờ em ra gỉai quyết, mà lúc đấy thì nhiều thằng đã đi sai hướng project nát bét rồi.
Cty cụ phần quy trình và quản lý kém nhỉ.
Em ở VN, cty VN nhưng chả ai chơi đc mấy trò đó, vì tất cả đều có quy trình và control point.
Khi không đc triển khai, sau này xuất hiện với vai trò sửa sai thì có quyền phủ quyết một phần hay toàn bộ quá khứ, lỗi đâu chịu đến đấy, nếu một ai bị chơi kiểu qua mặt như bên cụ, sau này hắn xuất hiện sẽ phang team trước thẳng tay.

dongxanh

Xe buýt
Công ty trả cụ từng ấy lương là để quản lý và chơi game chính trị đấy, chịu áp lực và không hợp thì kiếm đủ tiền rồi đi thôi. Xác định vậy cho khỏi mệt đầu.
Một ông anh em quen thân làm CEO của công ty nhỏ mấy chục năm trước ở Silicon Valley, lên voi xuống chó đủ cung bậc. Ổng kể cảm giác khi làm CEO lúc trẻ hơn 40 tuổi nghe rất thú vị - một trong những người Việt trẻ nhất ở San Jose lúc đó làm CEO. Sau bị Board đá văng vì không kiếm đủ lợi nhuận, sau đó thề không làm chức to to nữa mà về làm kỹ sư chuyên sản xuất chip cho các vệ tinh cung cấp cho NASA tới khi về hưu luôn