[Funland] Tiền nhiều nhưng cảm thấy chán công việc vì toàn đấu đá chính trị

Nắng nhạt

Xe điện
Có bác nào rơi vào tình cảnh như em ko? Em cày 10 năm lên được chức quản lí cũng cao trong một tập đoàn công nghệ lớn (em ở Mỹ). Thu nhập cao, cuộc sống gia đình nói chung rất thoải mái do không phải lo nghĩ chuyện tiền bạc.

Cơ mà về vấn đề đam mê với công việc thì em thấy ngày càng tụt đam mê. Ngày xưa em chỉ là kĩ sư quen, làm việc kĩ thuật rất cụ thể và hăng say, em sẵn sàng làm việc đến 10h đêm chỉ vì mình tự hào về cái mình làm.

Giờ em lên làm quản lý rồi chả còn làm kĩ thuật, suốt ngày đấu đá chính trị với mấy thằng manager khác. Lương trả cao thật nhưng sao thấy chả còn cảm hứng công việc gì vẹo, giống như mình chơi trong một trại súc vật của những đứa ham quyền lực. Tâm sự với vợ khi nào dành đủ 5 triệu chắc ra ngoài làm mấy cái startup cho nó lấy lại cảm hứng cống hiến. Giờ ban đêm về em chả còn tí cảm hứng mở lap ra làm việc như ngày xưa nữa, ko biết có trụ lại được đến lúc kinh tế tự do kia ko.
Em có người quen cũng đang làm kỹ sư thì bị gọi lên thăng chức manager bộ phận sản xuất. Cụ đó cũng không thích, chỉ thích làm kỹ sư nhưng sau đó giác ngộ ra và cố gắng vươn lên vị trí director quản lý cả tụi manager kia thì lại ngon, không kêu chán nữa

khanhnguyen09

Xe container
Thường khi comment như này là đang yếu thế trong game rồi. Chắc cụ đấu ko lại mấy thằng manager kia :))
Chuẩn cụ, nếu đang thắng thì lại yêu nghề game quá đi chứ lệ, em chơi game mà toàn thua là e cũng chán:))

alceste

Xe điện
Chia sẻ với cụ! Em cũng làm quản lý tài chính vùng cho một tập đoàn Mẽo và phải thừa nhận nội bộ tập đoàn nó politic thật. Nhiều thằng sếp mồm lúc nào cũng ngoạc lên no politic in my team nhưng nó lại là thằng politic nhất! Nhiều thằng họp với mình thì kể lể này nọ nhưng họp với leadership thì lại quay ngoắt 180 độ :)) nói một kiểu hoàn toàn khác! Trong tập đoàn em ghét nhất bọn Ấn và Úc. Chính ra bọn Tàu lại khá liêm sỉ. Em thân với bọn Tàu nhất vì dù sao chúng nó cũng không đánh lén mình. Bọn Ấn thì hay khoe khoang làm màu nhưng địa phương cục bộ còn bọn Úc chuyên có kiểu nghĩ một đằng nói một nẻo.
Ôi cụ nói đúng tiếng lòng em. Em đang từ 1 sếp người TQ cực kỳ nice, thông minh và supportive, h bạn ý chuyển sang châu Âu rồi hức em bị chuyển sang 1 anh Ấn ngồi ở Ấn, phải nói là nịnh trên nạt dưới, làm ăn như mứt, nhưng chém gió thì phần phật, tư duy caste nhiều lắm, coi nhân viên như kiểu tầng lớp Dallit còn anh kiểu tầng lớp trên. Thảm nào team anh các bạn Ấn còn ra vào liên tục, nhưng sống lâu lên lão làng chẳng ai làm gì được. Làm mình mất cả hứng.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Mình nhớ mấy lần mua bán cty (M&A) của cty mình (FDI), sếp thì khi họp với đội mới vào khi nào cũng đạo đức, đạo lý kiểu như nhân lực là tài sản quý nhất, chúng tôi mong các bạn đóng góp cho cty mới v..v, nhưng thực chất là đã lên kế hoạch cho đội kia nghỉ cả loạt, bằng cách này cách kia sao cho nhanh và an toàn nhất.
Nghe mồm các anh thì có bán thóc giống ra mà ăn. Nhất mấy anh Mỹ toàn human centric, mở miệng ra là excellent, amazing, nguẩy đít đi anh lại hành động khác ngay :)

Em tưởng phương Tây họ làm việc memo note trách nhiệm rõ ràng chứ
Af các cụ ở nhà toàn tưởng thế thôi. Hồi em kể trên này làm cho Big4 ở Đức mà bị team leader người Đức nó tìm cách đì, thậm chí còn dựng chuyện, thì các cụ trên này có ai tin đâu ;)

LeonelMessi

Xe hơi
Đọc còm của các cụ cũng thấy mở mang được vài điều hay ho mà lâu nay em đang không nghĩ tới. Cảm ơn các cụ
Nhân dịp năm con hổ, chúc các cụ năm mới công danh sự nghiệp như hổ mọc thêm cánh.

trinhhunghb

Xe lăn
Em vào hóng

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Có bác nào rơi vào tình cảnh như em ko? Em cày 10 năm lên được chức quản lí cũng cao trong một tập đoàn công nghệ lớn (em ở Mỹ). Thu nhập cao, cuộc sống gia đình nói chung rất thoải mái do không phải lo nghĩ chuyện tiền bạc.

Cơ mà về vấn đề đam mê với công việc thì em thấy ngày càng tụt đam mê. Ngày xưa em chỉ là kĩ sư quen, làm việc kĩ thuật rất cụ thể và hăng say, em sẵn sàng làm việc đến 10h đêm chỉ vì mình tự hào về cái mình làm.

Giờ em lên làm quản lý rồi chả còn làm kĩ thuật, suốt ngày đấu đá chính trị với mấy thằng manager khác. Lương trả cao thật nhưng sao thấy chả còn cảm hứng công việc gì vẹo, giống như mình chơi trong một trại súc vật của những đứa ham quyền lực. Tâm sự với vợ khi nào dành đủ 5 triệu chắc ra ngoài làm mấy cái startup cho nó lấy lại cảm hứng cống hiến. Giờ ban đêm về em chả còn tí cảm hứng mở lap ra làm việc như ngày xưa nữa, ko biết có trụ lại được đến lúc kinh tế tự do kia ko.
Thu nhập như cụ là mơ ước của đa sô mọi người, chịu đựng tí đi cụ :D

Đùa thôi, cụ có mục tiêu cụ thể vào là hết căng thẳng ngay ý mà. Lúc đấy cụ biết là cụ đi cày vì cái gì.

Ngoài ra, để giảm đấu đá chính trị ở chỗ làm thì ngoài con đường ngoại giao ra, cụ nói chuyện với thằng sếp để nó xem lại quy trình, phân công trách nhiệm, về việc trao đổi thông tin giữa các nhóm, về các expectations, v.v...
Tóm lại nhóm của cụ là một subsystem, cần phải xác định rõ interface (input, output) của nó với thế giới bên ngoài như nào.

Thôi em múa rìu qua mắt thợ tí thế thôi.

despacitorico

Xe tải

Khoảng khi nào thì đủ 5 triệu cụ? Nhắm 3-5 năm nữa thì cố chút. 10 năm thì hơi oải. Em mà môi trường làm việc xung quanh oải là em bị ảnh hưởng tâm lí lắm.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nó tinh vi lắm cụ ạ. Miệng mồm lúc nào cũng lịch sự, khen nhau chào hỏi này nọ. Nhưng sau lưng thì lắm trò.

Vd một trò đơn giản thế này: một project nhẽ ra phải do đội của em đảm nhiệm thì một thằng sẽ mở ra một cuộc họp định hướng cách thực hiện project mà ko mời em tham dự cuộc họp. Đến lúc gặp chuyện thì chúng nó mới nhờ em ra gỉai quyết, mà lúc đấy thì nhiều thằng đã đi sai hướng project nát bét rồi.
Put everything in writing. Dùng ngôn ngữ lịch sự thôi, ví dụ , "My understanding is this... that.... Please correct me if I'm wrong".
Ngoài ra, cho "cụ Tổng" nhìn thấy nhóm của cụ bị đặt trong vị trí nào trong cái project đó. Nhưng vẫn cố gắng hết sức để thực hiện. Biết đâu chính cụ Tổng đang thử thách cụ :)

Có thể cụ Tổng đã làm việc với bọn kia mấy chục năm nên chán ghét nhưng vẫn cần chúng nó nên chưa dám đuổi.
Cũng có thể cụ Tổng đang dùng cụ để khích hoặc dọa bọn kia.

Dù gì thì mục tiêu cuối cùng theo em vẫn là độc lập tài chính (mặc dù theo tiêu chuẩn của em thì chắc cụ đã đạt từ lâu rồi).

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Phải so táo với táo cam với cam chứ cụ, anh Hưng đấy sau khi G mua lại DeepMind là L7? Giờ VinAi có director rồi người ta có vị trí nào tuyển người như cụ để match 650k không?
Level 7 ở Google thì chắc phải 1 triệu 1 năm nhỉ?

Chơi political game trong công ty thì đòi hỏi nhiều skills lắm cụ ạ. Gió có thể đổi chiều bất cứ lúc nào.
Cuộc chơi đường dài
Nghe cụ nói em cảm thấy cụ chưa đủ quái để thi đấu.
Em ngược lại với cụ. Em rất thích chơi game này. Nó cũng thể hiện trí tuệ của người chơi. Khá thú vị :))
Ở vị trí người chủ (cổ đông) thì phải tìm cách loại bỏ game này. Các các nhân phải vươn lên bằng kết quả công việc chứ không phải là thủ thuật chính trị. Nói thế nhưng mà thực hiện rất khó.

Chỉnh sửa cuối:

anh Peter

Xe hơi
Put everything in writing. Dùng ngôn ngữ lịch sự thôi, ví dụ , "My understanding is this... that.... Please correct me if I'm wrong".
Ngoài ra, cho "cụ Tổng" nhìn thấy nhóm của cụ bị đặt trong vị trí nào trong cái project đó. Nhưng vẫn cố gắng hết sức để thực hiện. Biết đâu chính cụ Tổng đang thử thách cụ :)

Có thể cụ Tổng đã làm việc với bọn kia mấy chục năm nên chán ghét nhưng vẫn cần chúng nó nên chưa dám đuổi.
Cũng có thể cụ Tổng đang dùng cụ để khích hoặc dọa bọn kia.

Dù gì thì mục tiêu cuối cùng theo em vẫn là độc lập tài chính (mặc dù theo tiêu chuẩn của em thì chắc cụ đã đạt từ lâu rồi).
Bọn kia dưới VP cụ ạ. Đội dưới cụ senior director của em thì tương đối ổn, ko có vấn đề gì. Lão VP thì mới về 4 năm trước thôi, chỉ lãnh đạo về phần business chứ technical thì lão chịu. Lão bảo đang thuê thêm vp of engineering để giải quyết những cái mâu thuẫn technical như này nhưng kiếm người hơn 1 năm rồi chưa được. Cơ bản là có power vacuum nên nhiều loạn lạc.

anh Peter

Xe hơi
Cụ mà về vn chắc làm việc đc tuần lại muốn đi
Thế nên em chả bao giờ có ý định muốn về cụ ạ :))

Bên đây đấu đá cũng có nhưng ít ra không bao giờ có trò gia đình trị trong làm ăn. Trước em có quản mấy cậu con của sếp to nhưng quan hệ giữa em với họ rất bt, có đứa cả chục năm vẫn lẹt đẹt cấp thấp nhưng chả có ai can thiệp vào.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ với cụ! Em cũng làm quản lý tài chính vùng cho một tập đoàn Mẽo và phải thừa nhận nội bộ tập đoàn nó politic thật. Nhiều thằng sếp mồm lúc nào cũng ngoạc lên no politic in my team nhưng nó lại là thằng politic nhất! Nhiều thằng họp với mình thì kể lể này nọ nhưng họp với leadership thì lại quay ngoắt 180 độ :)) nói một kiểu hoàn toàn khác! Trong tập đoàn em ghét nhất bọn Ấn và Úc. Chính ra bọn Tàu lại khá liêm sỉ. Em thân với bọn Tàu nhất vì dù sao chúng nó cũng không đánh lén mình. Bọn Ấn thì hay khoe khoang làm màu nhưng địa phương cục bộ còn bọn Úc chuyên có kiểu nghĩ một đằng nói một nẻo.
Nguyên nhân gốc rễ của tình trạng politics là thằng sếp không đủ năng lực, hoặc thằng sếp cũng political.
(Thằng sếp sòng của công ty là thằng cổ đông).

rongtrang

Xe buýt
E cũng tp 5 triệu là cũng giải tán mấy việc luôn

dz0r0

Xe điện
Nguyên nhân gốc rễ của tình trạng politics là thằng sếp không đủ năng lực, hoặc thằng sếp cũng political.
(Thằng sếp sòng của công ty là thằng cổ đông).
Công bằng mà nói thì không phải là sếp nó không có năng lực cụ ạ. Nhưng nó muốn giữ ghế của nó và để rộng đường cho chính nó thăng tiến thôi cụ ạ. Package của cấp lãnh đạo khá tốt trong khi các lãnh đạo cấp cao thì luôn sẵn sàng thay máu nên tình trạng 9 chị trong nội bộ tập đoàn em nó thành căn bệnh trầm kha rồi :))

thaibom

Xe buýt
Cụ đề suất với cấp cao hơn giảm lương xuống bằng của công nhân, kỹ sư là lại có động lực phấn đấu ngay thôi, em cũng làm ql nên em hiểu 😁