[Funland] Tiền nhiều nhưng cảm thấy chán công việc vì toàn đấu đá chính trị

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Em kể ra một ví dụ đơn giản thôi chứ cụ nghĩ có mỗi việc đấy mà em thấy chán thì quá đơn giản rồi. Để em kể bức tranh tổng thế của một senior manager chỗ em cho các cụ hiểu hơn chứ không lại bảo "đúng đồ nhà giàu đứt tay bằng..."

_ Trò "cuộc họp cần thiết tham khảo ý kiến X nhưng chúng mình cứ vô tình không mời X" thì nó diễn ra cơm bữa rồi.
_ Trung bình một ngày em họp 8-10 cuộc, thứ 6 no meeting friday thì họp 5-7 cuộc. Số lượng emails một ngày trung bình em giải quyết là 50-100 emails.
_ Làm việc với một đứa product manager liên tục đưa ra deadline cực kì vô lý. Hậu quả là 5 kĩ sư trong đội ra đi trong một năm với lí do mệt mỏi chạy deadline, còn đứa PM đấy được thăng chức và xin nhảy việc 1 tuần ngay sau khi thăng chức.
_ Bỏ 2 tháng nghiên cứu, chuẩn bị một bài thuyết trình về project lớn lên VP. 2 tiếng trước lúc họp thuyết trình có email khẩn cấp từ xếp tổng phải hủy ngay cuộc họp vì có cấp trên nào đấy đứng đằng sau ra lệnh. Tin hành lang là do mâu thuẫn ở cấp VPs với nhau.
_ Một nhóm 10 đứa cấp dưới tụ họp với nhau viết một bản yêu sách nặc danh đòi hỏi thay đổi nhiều chính sách làm việc trong nhóm. Em đứng ra tổ chức cuộc họp 2 bên trong vòng 3 tiếng để trả lời yêu sách.
_ Một quản lí trung gian cấp dưới làm việc không đến đâu, em đưa ra áp lực thay đổi. Trước lúc nó nghỉ thì mở ra nhiều cuộc họp riêng tỉ tê với bọn lính lác của em để vận động đánh giá thấp cấp trên trong employees survey.
...

Đấy, cơ bản nó là cả tỉ chuyện lặp đi lặp lại ở cường độ cao. Một vài cụ đọc qua 1,2 ví dụ cơ bản nhất lại bảo sao quản lí ở đây dễ, việc cỏn con có tí mà lương cao.
Nếu cụ cần tuyển Product Manager L4/5 ở công ty không phải là Google thì có thể DM/refer tôi :) Tôi vừa nhận được tin buồn sau vòng onsite cho vị trí đó ở Google for Education. Ngoài ra tôi cũng đang chờ phòng vấn PM vòng đầu ở Meta vào tháng 3 tới + một số công ty Edtech và Blockchain/NFT khác.

MaxGhost

Xe hơi
Chưa hình dung ra người giàu có, thành công, nhân cách ổn của cụ như nào?
Giàu có: tài sản tiền mặt trên trăm tỷ trở lên - cụ đã thấy tận mắt hay chỉ nghe nói?
Thành công: sở hữu những giá trị gì (tài sản, doanh nghiệp, sự nghiệp, vị trí...) - cụ thấy trực tiếp chứ?
Nhân cách ổn: chưa hiểu tiêu chí đánh giá
Cụ có thể kể chi tiết hơn em hiểu thêm được không?
Chứ loser như em còn không coi bọn rẻ rách kia vào mắt thì chưa hiểu người thành công cụ biết sao lại thế!
Ở đời, quá nhiều kẻ phông bạt mà chúng ta cứ tưởng là vàng mười, nhưng thực chất chỉ là bùn đen nhưng được tô lớp sơn vàng bên ngoài!
Trường hợp trên em biết rõ, so với mặt bằng chung xã hội thì xét tiêu chí nào cũng là thành công.

Điều trớ trêu là họ vẫn nghe bọn diễn giả giẻ rách, thế mới có chuyện để nói.

anh Peter

Xe hơi
Chưa hình dung ra người giàu có, thành công, nhân cách ổn của cụ như nào?
Giàu có: tài sản tiền mặt trên trăm tỷ trở lên - cụ đã thấy tận mắt hay chỉ nghe nói?
Thành công: sở hữu những giá trị gì (tài sản, doanh nghiệp, sự nghiệp, vị trí...) - cụ thấy trực tiếp chứ?
Nhân cách ổn: chưa hiểu tiêu chí đánh giá
Cụ có thể kể chi tiết hơn em hiểu thêm được không?
Chứ loser như em còn không coi bọn rẻ rách kia vào mắt thì chưa hiểu người thành công cụ biết sao lại thế!
Ở đời, quá nhiều kẻ phông bạt mà chúng ta cứ tưởng là vàng mười, nhưng thực chất chỉ là bùn đen nhưng được tô lớp sơn vàng bên ngoài!
Chuẩn cụ ạ. Ở VN giàu phông bạt thì nhiều lắm, chứ những người giàu với khả năng thật em biết cũng chả ai xem bọn diễn giả giẻ rách kia

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chắc là phe "đừng dạy người giàu cách tiêu tiền", "giàu là đương nhiên đúng, giỏi, sáng suốt". Đấy là cụ nghĩ thế thôi.

Em đã gặp người giàu có, thành công, nhân cách cũng ổn mà vẫn thích nghe mấy loại diễn giả như thằng Lê Hoàng, Lê Thành Long, Trác Thúy Miêu... Em nghe mà ngạc nhiên là con người vậy mà lại đi nghe bọn giẻ rách, còn cụ bảo bọn diễn giả đó không giẻ rách thì em xin thua.

Em xin nói là cuộc sống này vốn chả có ý nghĩa gì, cứ cố tìm đòi mấy thứ đó thì lại mê muội thôi. Người ta cứ sống, làm những thứ cần làm và có thể làm rồi chết. Nghe phũ quá phải không?
Cuộc đời nó lạ lắm, mà đôi khi ko vào trường hợp như họ thì ko hiểu được đâu.
Em mạo muội tự nhận là thuộc dạng như cụ nói. Dưng lý do thì chắc cụ khó nghĩ đến :))

Ben BMS

Xe buýt
Do họ trả lương em cao, thế thôi. Những người đồng cấp với em ai cũng đối mặt với những vấn đề tương tự.

Còn về mặt thành công thì đội em liên tục tăng trưởng về nhân lực, chả phải shrinking or flat organization nên em chả phải tự chất vấn về bản thân là mình đang vận hành ổn hay không
Vậy thì lượn qua chỗ khác, với năng lực đó sợ gì không trốn dung thân.

anh Peter

Xe hơi
Vậy thì lượn qua chỗ khác, với năng lực đó sợ gì không trốn dung thân.
Chỗ khác thì là startup thôi, nhưng rủi ro về mặt kinh tế nó sẽ cao hơn hẳn.

Còn trong các big corp thì sau khi nghiên cứu kĩ và xem qua cả trăm hồ sơ các ứng viên khác nộp vào vị trí chỗ em, em kết luận là "cỏ bên kia cũng chả xanh hơn chỗ mình" :))

Mazafaka

Xe buýt
Cụ chắc là phe "đừng dạy người giàu cách tiêu tiền", "giàu là đương nhiên đúng, giỏi, sáng suốt". Đấy là cụ nghĩ thế thôi.

Em đã gặp người giàu có, thành công, nhân cách cũng ổn mà vẫn thích nghe mấy loại diễn giả như thằng Lê Hoàng, Lê Thành Long, Trác Thúy Miêu... Em nghe mà ngạc nhiên là con người vậy mà lại đi nghe bọn giẻ rách, còn cụ bảo bọn diễn giả đó không giẻ rách thì em xin thua.

Em xin nói là cuộc sống này vốn chả có ý nghĩa gì, cứ cố tìm đòi mấy thứ đó thì lại mê muội thôi. Người ta cứ sống, làm những thứ cần làm và có thể làm rồi chết. Nghe phũ quá phải không?
Em cũng chẳng rõ như thế nào ở VN thì mới gọi là giàu có. Với cá nhân em, khi đã cảm giác có đủ những thứ mà mình cho là đủ, em bắt đầu nghĩ đến xa hơn,bắt đầu tìm hiểu triết học, tôn giáo etc.

Những thứ triết lý mà đám diễn giả kia nói em khẳng định là luôn đúng, đơn giản là họ copy paste lại của các triết gia đi trước, thêm tí mắm muối vào cho bùi tai. Tuy nhiên nếu tìm hiểu thì bản thân các luồng tư tưởng đó cũng đá nhau, nên áp dụng thế nào thì còn phải tùy trường hợp.

Cuộc sống đương nhiên có ý nghĩa, với em :) chỉ là em cũng chưa tìm ra thôi.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện các cụ mợ hiểu biết về xin việc IT trong big tech ở Mỹ cho em hỏi chút:
- Một SV sắp tốt nghiệp ngành Computer Science ở một trường trung bình khá (rank về CS khoảng 70-100) thì có cơ hội kiếm được việc ở big tech không?
- Nếu được, thì đứa SV đó phải trong top nào (ví dụ, top 5%, 10%, ...)? (Tất nhiên là ước lượng thôi chứ em biết là khó có câu trả lời cụ thể).
- Trong lúc còn đang học thì cần làm những gì đẻ tăng khả năng có việc ở big tech?

Em có đứa cháu đang lăn tăn chuyện này.

anh Peter

Xe hơi
Nếu cụ cần tuyển Product Manager L4/5 ở công ty không phải là Google thì có thể DM/refer tôi :) Tôi vừa nhận được tin buồn sau vòng onsite cho vị trí đó ở Google for Education. Ngoài ra tôi cũng đang chờ phòng vấn PM vòng đầu ở Meta vào tháng 3 tới + một số công ty Edtech và Blockchain/NFT khác.
Xin chia buồn với cụ, nhưng em tránh refer job trên mạng ẩn danh để còn tiện nói chuyện thoải mái sau này.

Chúc cụ may mắn trong pv và kiếm được công việc tốt!

anh Peter

Xe hơi
Nhân tiện các cụ mợ hiểu biết về xin việc IT trong big tech ở Mỹ cho em hỏi chút:
- Một SV sắp tốt nghiệp ngành Computer Science ở một trường trung bình khá (rank về CS khoảng 70-100) thì có cơ hội kiếm được việc ở big tech không?
- Nếu được, thì đứa SV đó phải trong top nào (ví dụ, top 5%, 10%, ...)? (Tất nhiên là ước lượng thôi chứ em biết là khó có câu trả lời cụ thể).
- Trong lúc còn đang học thì cần làm những gì đẻ tăng khả năng có việc ở big tech?

Khả năng thấp hơn hẳn cụ ạ, nhưng cũng có một số bạn em biết vào big tech từ trường ít danh tiếng.

Về mặt khả năng thì nên xác định bản thân mình trong top 5% nếu xuất phát điểm từ các trường thường. Em có quen 1 cậu may sao đậu big tech nhưng vào đấy không đạt được yêu cầu do họ đặt ra sau 3 năm cũng bị đuổi.

Trong lúc đang học thì ngoài điểm tốt (gpa 3.8+), cần năng nổ tham gia những hoạt động như hackathon, acm programming.. kiếm internship là must-have.

Hung_102

Xe tải
Trường hợp trên em biết rõ, so với mặt bằng chung xã hội thì xét tiêu chí nào cũng là thành công.

Điều trớ trêu là họ vẫn nghe bọn diễn giả giẻ rách, thế mới có chuyện để nói.
Giẻ rách là do nhìn nhận thôi, ví dụ như em ko coi bọn nó là giẻ rách dù e rất ghét :)) những người thành công họ muốn đi tìm kiếm thứ gì đó khác lạ nên họ nghe theo kiểu gạn đục khơi trong, có thể tìm thấy ít điều hay trong thứ giẻ rách cũng là vui rồi.
Còn nếu họ thần tượng bọn ghẻ rách đó thật thì kiến thức của họ cũng làng nhàng thôi, thành công là do ăn may chẳng hạn :))

starsn

Xe điện
Dev với product tách biệt, thường tuyển TPM thôi, đến ~ L8 dev mới tuyển Product. Còn generic referral thì em đoán cụ có nhiều rồi? Chúc cụ tháng 3 may mắn :)

Nhân tiện, có cụ nào ở Mỹ hoặc ngoài Mỹ & có quốc tịch Úc, Sing, Canada làm dev hoặc dev manager, muốn vào big tech, em có thể refer.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng thấp hơn hẳn cụ ạ, nhưng cũng có một số bạn em biết vào big tech từ trường ít danh tiếng.

Về mặt khả năng thì nên xác định bản thân mình trong top 5% nếu xuất phát điểm từ các trường thường. Em có quen 1 cậu may sao đậu big tech nhưng vào đấy không đạt được yêu cầu do họ đặt ra sau 3 năm cũng bị đuổi.

Trong lúc đang học thì ngoài điểm tốt (gpa 3.8+), cần năng nổ tham gia những hoạt động như hackathon, acm programming.. kiếm internship là must-have.
Cảm ơn cụ.
Thằng cháu em có điểm thì SAT trong top 2-3% gì đó. Liệu có đủ năng lực tư duy để duy trì job trong big tech không cụ? (Phỏng đoán thôi)

starsn

Xe điện

Fresh grad để qua được vòng hồ sơ thì cần có điểm tốt + project tốt + internship, trường tốt dễ qua hơn. Còn người 3-4+ năm kinh nghiệm dễ qua vòng hồ sơ hơn, quan trọng là qua được phỏng vấn. Nếu học trường bình thường, không xuất sắc & không có bạn bè gia đình thân thiết giúp đỡ thì nên đặt mục tiêu sau 1 vài năm.

Em trai em tốt nghiệp cách đây hơn 4 năm ở 1 trường no-name ở Úc, điểm tốt nghiệp tốt, tham gia project trong trường (được chọn dự IEEE conference) & có internship linh tinh, ngoài ra không tham gia hacker rank hay gì gì hết, nhưng recruiter ở cả Facebook, Google và Amazon US đều approach để phỏng vấn. Tiếc là hồi đấy cũng ngây thơ chưa biết leetcode với prep là gì, giờ thì nó ko muốn ra khỏi Úc nữa :)

Cảm ơn cụ.
Thằng cháu em có điểm thì SAT trong top 2-3% gì đó. Liệu có đủ năng lực tư duy để duy trì job trong big tech không cụ? (Phỏng đoán thôi)
Vào thì khó, còn đến mức bị đuổi thì ít thôi cụ ơi, dưới 5%.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Fresh grad để qua được vòng hồ sơ thì cần có điểm tốt + project tốt + internship, trường tốt dễ qua hơn. Còn người 3-4+ năm kinh nghiệm dễ qua vòng hồ sơ hơn, quan trọng là qua được phỏng vấn. Nếu học trường bình thường, không xuất sắc & không có bạn bè gia đình thân thiết giúp đỡ thì nên đặt mục tiêu sau 1 vài năm.

Em trai em tốt nghiệp cách đây hơn 4 năm ở 1 trường no-name ở Úc, điểm tốt nghiệp tốt, tham gia project trong trường (được chọn dự IEEE conference) & có internship linh tinh, ngoài ra không tham gia hacker rank hay gì gì hết, nhưng recruiter ở cả Facebook, Google và Amazon US đều approach để phỏng vấn. Tiếc là hồi đấy cũng ngây thơ chưa biết leetcode với prep là gì, giờ thì nó ko muốn ra khỏi Úc nữa :)

Cảm ơn mợ. Em không vodka thêm cho mợ được nữa.

Trong Big Tech chắc không phải vị trí software developer nào cũng cần đầu óc thuật toán cao siêu đâu nhỉ?

Em biết tư duy để đạt top 2-3% SAT là một chuyện, tư duy để nghĩ ra thuật toán (dù là phát triển từ các thuật toán sẵn có) lại là ở một level khác khác hẳn, nhất là khi học sinh bên này không được dạy kiểu tư duy như dạy chuyên Toán ở VN.

starsn

Xe điện
Cảm ơn mợ. Em không vodka thêm cho mợ được nữa.

Trong Big Tech chắc không phải vị trí software developer nào cũng cần đầu óc thuật toán cao siêu đâu nhỉ?

Em biết tư duy để đạt top 2-3% SAT là một chuyện, tư duy để nghĩ ra thuật toán (dù là phát triển từ các thuật toán sẵn có) lại là ở một level khác khác hẳn, nhất là khi học sinh bên này không được dạy kiểu tư duy như dạy chuyên Toán ở VN.
Em không làm dev, những điều em nói dưới đây là quan điểm của chồng em làm trong lĩnh vực này.

Thuật toán lúc làm việc không khó, chỉ có thuật toán đánh đố lúc phỏng vấn là khó. Cái khó là kỹ năng làm việc với các nhóm upstream downstream, đòi hỏi về chất lượng, thấu đáo, thận trọng, testing, dễ mess up chỗ này chỗ kia, kỹ năng viết code có giải thích rõ ràng dễ hiểu, dễ maintain, dễ scale, chịu khó học, đọc để biết thêm & improve.

Mid level engineer được expect lead một dự án, chủ động anticipate & giải quyết các vấn đề phát sinh của dự án, không phải chỉ ngồi code không. Khi nào đến đoạn cãi nhau là việc của manager. Engineer ở fb thì còn phải tự nghĩ việc mà làm. Mỗi nơi có khác nhau.

anh Peter

Xe hơi
Cảm ơn cụ.
Điểm SAT ko quan trọng lắm cụ ạ, đủ điểm để vào college thôi là được. Còn muốn biết năng lực tư duy thật sự phải xem khả năng làm competitive programming, điểm các môn computer science của cậu nhà như nào

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Chủ tịch thủ tướng của tàu toàn dân kĩ thuật đi lên đó cụ. Người làm kĩ thuật mà biết quản lý thì cực kì giỏi, hơn hẳn những người chỉ biết quản lý mà ko có technical. Ở Google chẳng hạn bên tếch luôn hơn bên business 1 bậc. Tất nhiên cũng tuỳ văn hoá cty
Qua cái topic này em lại hiểu thêm là cả ở Mỹ cũng vẫn có cái sai rất lớn ở VN là bắt các ông kỹ thuật đi làm quản trị!
Ở VN thì ngoài các ông từ khi đang học ĐH tự thấy mình học kém đã chọn con đường c hính t rị là làm bí thư chi đ oàn,... rồi có tốt nghiệp được vẫn theo con đường này để leo lên. Họ dốt nên cách lãnh đạo của họ không thể tốt, và đặc biệt là họ rất ghét người thực sự giỏi, vì khi đi học thường bị những người này coi khinh.
Nhưng có 1 hàng ngũ lãnh đạo khác là những người làm chuyên môn giỏi được thưởng công bằng các vị trí lãnh đạo. Chuyển sang vị trí lãnh đạo, để giữ và lên tiếp, họ phải dồn công sức, suy nghĩ cho cái việc chuyên đấu đá này và rời bỏ chuyên môn. Đó là 1 sự phí phạm với nguồn tài nguyên nhân lực!
Như vậy thì việc cho làm không đúng chuyên môn không chỉ mỗi ở VN mình!

barrios5116

Xe tải
Nghe kiểu kể chuyện của cụ này giống nick Leuleuleu bên xàm với reddit đây mà
Đọc tên những em tầm showbiz, ngấp nghé showbiz cụ từng mua dâm cho các cụ ở đây nhỏ nước dãi ;))
Cụ này là du học sinh Mỹ rồi ở lại bên đó làm. Nên văn phong cư dân mạng Việt Nam thuộc nguyên
Cho xin 1 đường link để mở mang tầm mắt về vụ kia nào bác ơi :D

barrios5116

Xe tải

Điểm SAT ko quan trọng lắm cụ ạ, đủ điểm để vào college thôi là được. Còn muốn biết năng lực tư duy thật sự phải xem khả năng làm competitive programming, điểm các môn computer science của cậu nhà như nào
Đọc hết cả topic thấy đúng quá nể các cụ - lương triệu đô level đẳng cấp

Không rõ cụ có thể kể lại 01 chút quá trình từ ngày đi học, intern ... để mở mang tầm mắt đc ko nhỉ ?