[Funland] Tiền nhiều nhưng cảm thấy chán công việc vì toàn đấu đá chính trị

LX_060616

Xe buýt
Để dành được 5 tiệu ở Mẽo là rất kinh đấy. Thế mà vẫn có thời gian rảnh để lên OF chém thì lạ ghê.
Ở môi trường tư bản càng cạnh tranh khốc liệt !
Còn chuyện ở Việt Nam em gặp nhiều hơn 2 người đi chơi chém gió suốt mà thu nhập rất bấp bênh: tháng ít khoảng 150 triệu, tháng nhiều hơn 800 triệu

MaxGhost

Xe hơi
Nói chung mấy cái tìm kiếm đam mê, tìm kiếm lí tưởng sống chỉ dành cho người thừa ăn. Em nói hơi phũ nhưng sự thật là vậy. Khi còn phải lo cơm áo gạo tiền thì người ta lại sống thực tế và có ích hơn mà họ lại không nhận ra. Đến khi có của ăn của để mới nảy nòi ra sao tôi lại thấy buồn chán thế này? Sao không thấy ý nghĩa bla bla... Thế là các anh ngẫn, mẹ dẩm mới đi học đủ các thầy bà diễn giả truyền năng lượng, truyền cảm hứng đủ loại. Mất tiền cho bọn bịp bợm mà lại thấy vẫn hoang mang. Vấn đề của họ là quá đầy đủ, sung sướng. Nó cũng là vấn đề hệt như khi người ta quá nghèo khổ.

danleduc

Xe điện
Có bác nào rơi vào tình cảnh như em ko? Em cày 10 năm lên được chức quản lí cũng cao trong một tập đoàn công nghệ lớn (em ở Mỹ). Thu nhập cao, cuộc sống gia đình nói chung rất thoải mái do không phải lo nghĩ chuyện tiền bạc.

Cơ mà về vấn đề đam mê với công việc thì em thấy ngày càng tụt đam mê. Ngày xưa em chỉ là kĩ sư quen, làm việc kĩ thuật rất cụ thể và hăng say, em sẵn sàng làm việc đến 10h đêm chỉ vì mình tự hào về cái mình làm.

Giờ em lên làm quản lý rồi chả còn làm kĩ thuật, suốt ngày đấu đá chính trị với mấy thằng manager khác. Lương trả cao thật nhưng sao thấy chả còn cảm hứng công việc gì vẹo, giống như mình chơi trong một trại súc vật của những đứa ham quyền lực. Tâm sự với vợ khi nào dành đủ 5 triệu chắc ra ngoài làm mấy cái startup cho nó lấy lại cảm hứng cống hiến. Giờ ban đêm về em chả còn tí cảm hứng mở lap ra làm việc như ngày xưa nữa, ko biết có trụ lại được đến lúc kinh tế tự do kia ko.
Phét .... em chả tin cụ đang làm ở Mỹ mà rơi vào tình cảnh như thể đang làm cho 1 cty nhà nước ở Việt Nam như thế!!!
Chắc cụ chém gió. :D

yuh2105

Xe tăng
Cái này kiểu kiểu 1 dạng khủng hoảng tâm lý tuổi 30 thôi :)) Vượt qua là lại thấy ham mê thích thú với thôi. Em đã từng bị và giờ đã vượt qua. Thấy đam mê lớn nhất của em là tiền nên lại cầy kéo tiếp. À, ít ra em cũng tự start up của bản thân 1 cty nho nhỏ nên đỡ cái cảm giác giống chủ thớt thôi :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em từng làm ở một tập đoàn lớn của nước ngoài ở vn và đấu đá nhau rõ luôn ấy, em cũng chỉ ở mức senior manager thôi :)
Cty nào nó cũng như một xã hội thu nhỏ thôi, mình làm như nào để sống sót tốt - đó chính là kỹ năng sống.
Vì ở đâu cũng thế thôi!
Ngày đó em ko hiểu, em bực, em chán, em bỏ việc sớm... Trong khi nếu em lì hơn, em hiểu biết hơn em ko chỉ kiếm được tiền nhiều mà còn học được rất nhiều từ môi trường đó.
Ở đâu cũng thế, cứ giỏi thì chả ai làm gì được mình! Nên ko phải sợ gì ai, chán gì ai cả, sống tốt, phát triển tốt mới là đẳng cấp!
Cụ được cụ tổng yêu thế, thì sợ gì chứ!

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Quản lý công nhân khác với quản lý bọn kỹ sư lắm cụ ạ. Bọn tri thức càng cao chúng nó càng cứng đầu, ưa đòi hỏi các kiểu, ưa làm cái chúng nó thích mới chịu.

Mình trả lương cực kì cao cho chúng nó mà nhỡ bực mình không kiềm chế được quát chúng nó phát "why are you not following the plan?" là nhiều khi tuần sau chúng nó đệ đơn xin nghỉ qua chỗ khác ngay. Em 6-7 năm trước mới vào ngạch quản lí toàn hét ra lửa, bị đời vả mấy phát rồi toàn phải đi nhẹ, nói khẽ cười duyên với cấp dưới.
Cụ cho chúng nó có cạnh tranh đi. Bọn kỹ sư chỗ cụ (Google?) chỉ giỏi đếm bóng golf trong xe buýt nhận lương mấy trăm đô/giờ :D
Outsource cho công ty em đi :)

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào định nghĩa từ "chính trị" hộ em với! Từ trước đến nay em cứ nghĩ đấu đá chính trị là phải ở tầm cỡ cuốc da chứ ở doanh nghiệp thì gọi gì là chính trị. Hay là ở bển họ khác xứ mình ạ?
Đấy là vốn từ cụ hạn hẹp thôi, trong gia đình dòng họ cũng có thể gọi là chính trị được. Tiếng em là politics

NovRainInFall

Xe tăng
Bọn nó tinh vi lắm cụ ạ. Miệng mồm lúc nào cũng lịch sự, khen nhau chào hỏi này nọ. Nhưng sau lưng thì lắm trò.

Vd một trò đơn giản thế này: một project nhẽ ra phải do đội của em đảm nhiệm thì một thằng sẽ mở ra một cuộc họp định hướng cách thực hiện project mà ko mời em tham dự cuộc họp. Đến lúc gặp chuyện thì chúng nó mới nhờ em ra gỉai quyết, mà lúc đấy thì nhiều thằng đã đi sai hướng project nát bét rồi.
Có cái chuyện bé bằng mắt muỗi mà cũng kêu, lương cao là để làm giề?
- Email không có cc
- Văn bản gửi không có hoặc có nhưng không đúng Nơi nhận
- Ký nháy không đúng thẩm quyền
- Đại diện ký thay cũng thuộc ban khác

Cụ tự mò nốt, mấy trò này ở Việt Nam chỗ e chỉ là trò trẻ con, gì chứ Inesta hay Xavi điểm 9+ chuyền trong game thôi, với bọn e 2 thèng đó chả khác học việc

SimsSam

Xe điện
Có bác nào rơi vào tình cảnh như em ko? Em cày 10 năm lên được chức quản lí cũng cao trong một tập đoàn công nghệ lớn (em ở Mỹ). Thu nhập cao, cuộc sống gia đình nói chung rất thoải mái do không phải lo nghĩ chuyện tiền bạc.

Cơ mà về vấn đề đam mê với công việc thì em thấy ngày càng tụt đam mê. Ngày xưa em chỉ là kĩ sư quen, làm việc kĩ thuật rất cụ thể và hăng say, em sẵn sàng làm việc đến 10h đêm chỉ vì mình tự hào về cái mình làm.

Giờ em lên làm quản lý rồi chả còn làm kĩ thuật, suốt ngày đấu đá chính trị với mấy thằng manager khác. Lương trả cao thật nhưng sao thấy chả còn cảm hứng công việc gì vẹo, giống như mình chơi trong một trại súc vật của những đứa ham quyền lực. Tâm sự với vợ khi nào dành đủ 5 triệu chắc ra ngoài làm mấy cái startup cho nó lấy lại cảm hứng cống hiến. Giờ ban đêm về em chả còn tí cảm hứng mở lap ra làm việc như ngày xưa nữa, ko biết có trụ lại được đến lúc kinh tế tự do kia ko.
Nghỉ việc đi cụ.

Ben BMS

Xe buýt
- Email không có cc

Cụ tự mò nốt, mấy trò này ở Việt Nam chỗ e chỉ là trò trẻ con, gì chứ Inesta hay Xavi điểm 9+ chuyền trong game thôi, với bọn e 2 thèng đó chả khác học việc
Em đọc rồi cười thôi, quản lý ở công ty ngàn tỷ đô mà kém cụ nhỉ (lương cao chắc quản lý rồi).
Việc cỏn con mà k tự xử đc, phải lên mạng than. Haizzzz

Chỉnh sửa cuối:

Mazafaka

Xe buýt
Nói chung mấy cái tìm kiếm đam mê, tìm kiếm lí tưởng sống chỉ dành cho người thừa ăn. Em nói hơi phũ nhưng sự thật là vậy. Khi còn phải lo cơm áo gạo tiền thì người ta lại sống thực tế và có ích hơn mà họ lại không nhận ra. Đến khi có của ăn của để mới nảy nòi ra sao tôi lại thấy buồn chán thế này? Sao không thấy ý nghĩa bla bla... Thế là các anh ngẫn, mẹ dẩm mới đi học đủ các thầy bà diễn giả truyền năng lượng, truyền cảm hứng đủ loại. Mất tiền cho bọn bịp bợm mà lại thấy vẫn hoang mang. Vấn đề của họ là quá đầy đủ, sung sướng. Nó cũng là vấn đề hệt như khi người ta quá nghèo khổ.
Đương nhiên là khi con người vượt qua những nhu cầu cơ bản của cuộc sống thì người ta sẽ nghĩ đến những điều khác nữa. Lí do của việc tại sao vẫn phải đi làm, ý nghĩa cuộc sống etc.

Và những người có lí trí như vậy ít có khả năng đi học dăm ba cái loại diễn giả ba lăng nhăng, vì họ có tư duy và có khả năng suy nghĩ độc lập. Họ có thể tự tìm hiểu chứ không cần bố con thằng nào chỉ cho cả.

Đương nhiên ngớ ngẩn để hạnh phúc cũng là một loại sự lựa chọn.

Haodc

Xe đạp
Startup thì thường rất chặt trong việc thải loại những người ko có đóng góp cụ thể gì, bởi sống còn của họ phụ thuộc vào chuyện ấy. Còn cty tôi nhân viên đông như quân Nguyên, nên số các thành phần trà trộn vào làm thì ít tranh giành thì nhiều có kha khá, rất bực mình. Buồn cười ở chỗ là nhân viên cấp thấp đa số có đóng góp rất thực tiễn, càng lên cao thì tỉ lệ các thành phần này càng nhiều.
Chính xác

anh Peter

Xe hơi
Tất nhiên cụ ạ.

Tháng 7 năm rồi con số ở Mẽo là 4 triệu người nghỉ việc đi tìm chỗ mới. Riêng năm rồi, các nhóm do em quản lý có tổng cộng 25% đứa nghỉ việc phải thay thế.

Bơ thừa sữa cặn mới có những thái độ thế kia chứ ngày mai còn không biết có tiền sống không thì ai mà dám nghĩ. Thế nên bản chất của việc quản lý những nhân viên được thu nhập cao là phải tiếp tục giữ người bằng đam mê và lý tưởng chứ tiền bạc hay threat vô nghĩa bởi bọn này không thiếu tiền và cũng không thiếu những nơi khác cần chúng nó.

anh Peter

Xe hơi
- Email không có cc

Em kể ra một ví dụ đơn giản thôi chứ cụ nghĩ có mỗi việc đấy mà em thấy chán thì quá đơn giản rồi. Để em kể bức tranh tổng thế của một senior manager chỗ em cho các cụ hiểu hơn chứ không lại bảo "đúng đồ nhà giàu đứt tay bằng..."

_ Trò "cuộc họp cần thiết tham khảo ý kiến X nhưng chúng mình cứ vô tình không mời X" thì nó diễn ra cơm bữa rồi.
_ Trung bình một ngày em họp 8-10 cuộc, thứ 6 no meeting friday thì họp 5-7 cuộc. Số lượng emails một ngày trung bình em giải quyết là 50-100 emails.
_ Làm việc với một đứa product manager liên tục đưa ra deadline cực kì vô lý. Hậu quả là 5 kĩ sư trong đội ra đi trong một năm với lí do mệt mỏi chạy deadline, còn đứa PM đấy được thăng chức và xin nhảy việc 1 tuần ngay sau khi thăng chức.
_ Bỏ 2 tháng nghiên cứu, chuẩn bị một bài thuyết trình về project lớn lên VP. 2 tiếng trước lúc họp thuyết trình có email khẩn cấp từ xếp tổng phải hủy ngay cuộc họp vì có cấp trên nào đấy đứng đằng sau ra lệnh. Tin hành lang là do mâu thuẫn ở cấp VPs với nhau.
_ Một nhóm 10 đứa cấp dưới tụ họp với nhau viết một bản yêu sách nặc danh đòi hỏi thay đổi nhiều chính sách làm việc trong nhóm. Em đứng ra tổ chức cuộc họp 2 bên trong vòng 3 tiếng để trả lời yêu sách.
_ Một quản lí trung gian cấp dưới làm việc không đến đâu, em đưa ra áp lực thay đổi. Trước lúc nó nghỉ thì mở ra nhiều cuộc họp riêng tỉ tê với bọn lính lác của em để vận động đánh giá thấp cấp trên trong employees survey.
...

Đấy, cơ bản nó là cả tỉ chuyện lặp đi lặp lại ở cường độ cao. Một vài cụ đọc qua 1,2 ví dụ cơ bản nhất lại bảo sao quản lí ở đây dễ, việc cỏn con có tí mà lương cao.

MaxGhost

Xe hơi
Đương nhiên là khi con người vượt qua những nhu cầu cơ bản của cuộc sống thì người ta sẽ nghĩ đến những điều khác nữa. Lí do của việc tại sao vẫn phải đi làm, ý nghĩa cuộc sống etc.

Và những người có lí trí như vậy ít có khả năng đi học dăm ba cái loại diễn giả ba lăng nhăng, vì họ có tư duy và có khả năng suy nghĩ độc lập. Họ có thể tự tìm hiểu chứ không cần bố con thằng nào chỉ cho cả.

Đương nhiên ngớ ngẩn để hạnh phúc cũng là một loại sự lựa chọn.
Cụ chắc là phe "đừng dạy người giàu cách tiêu tiền", "giàu là đương nhiên đúng, giỏi, sáng suốt". Đấy là cụ nghĩ thế thôi.

Em đã gặp người giàu có, thành công, nhân cách cũng ổn mà vẫn thích nghe mấy loại diễn giả như thằng Lê Hoàng, Lê Thành Long, Trác Thúy Miêu... Em nghe mà ngạc nhiên là con người vậy mà lại đi nghe bọn giẻ rách, còn cụ bảo bọn diễn giả đó không giẻ rách thì em xin thua.

Em xin nói là cuộc sống này vốn chả có ý nghĩa gì, cứ cố tìm đòi mấy thứ đó thì lại mê muội thôi. Người ta cứ sống, làm những thứ cần làm và có thể làm rồi chết. Nghe phũ quá phải không?

anh Peter

Xe hơi
Cụ chắc là phe "đừng dạy người giàu cách tiêu tiền", "giàu là đương nhiên đúng, giỏi, sáng suốt". Đấy là cụ nghĩ thế thôi.

Em đã gặp người giàu có, thành công, nhân cách cũng ổn mà vẫn thích nghe mấy loại diễn giả như thằng Lê Hoàng, Lê Thành Long, Trác Thúy Miêu... Em nghe mà ngạc nhiên là con người vậy mà lại đi nghe bọn giẻ rách, còn cụ bảo bọn diễn giả đó không giẻ rách thì em xin thua.

Em xin nói là cuộc sống này vốn chả có ý nghĩa gì, cứ cố tìm đòi mấy thứ đó thì lại mê muội thôi. Người ta cứ sống, làm những thứ cần làm và có thể làm rồi chết. Nghe phũ quá phải không?
Bọn đó em cũng thấy giẻ rách, nên em có 1 số suy luận:
1) Những người giàu có cụ thấy kia họ có quan hệ dây mơ rễ má gì đó với bọn kia nên đi dự để hỗ trợ về mặt hình ảnh.
2) Nhân cách họ không ổn như cụ nghĩ (nếu họ nhận tiền tự bọn đó để tham gia)
3) Trình độ của họ không ổn như cụ nghĩ (nếu họ thật sự tự bỏ tiền ra đi và thích thú nghe).

Khả năng 1 là cao nhất, đến 2 rồi 3.

Ben BMS

Xe buýt
Em kể ra một ví dụ đơn giản thôi chứ cụ nghĩ có mỗi việc đấy mà em thấy chán thì quá đơn giản rồi. Để em kể bức tranh tổng thế của một senior manager chỗ em cho các cụ hiểu hơn chứ không lại bảo "đúng đồ nhà giàu đứt tay bằng..."

_ Trò "cuộc họp cần thiết tham khảo ý kiến X nhưng chúng mình cứ vô tình không mời X" thì nó diễn ra cơm bữa rồi.
_ Trung bình một ngày em họp 8-10 cuộc, thứ 6 no meeting friday thì họp 5-7 cuộc. Số lượng emails một ngày trung bình em giải quyết là 50-100 emails.
_ Làm việc với một đứa product manager liên tục đưa ra deadline cực kì vô lý. Hậu quả là 5 kĩ sư trong đội ra đi trong một năm với lí do mệt mỏi chạy deadline, còn đứa PM đấy được thăng chức và xin nhảy việc 1 tuần ngay sau khi thăng chức.
_ Bỏ 2 tháng nghiên cứu, chuẩn bị một bài thuyết trình về project lớn lên VP. 2 tiếng trước lúc họp thuyết trình có email khẩn cấp từ xếp tổng phải hủy ngay cuộc họp vì có cấp trên nào đấy đứng đằng sau ra lệnh. Tin hành lang là do mâu thuẫn ở cấp VPs với nhau.
_ Một nhóm 10 đứa cấp dưới tụ họp với nhau viết một bản yêu sách nặc danh đòi hỏi thay đổi nhiều chính sách làm việc trong nhóm. Em đứng ra tổ chức cuộc họp 2 bên trong vòng 3 tiếng để trả lời yêu sách.
_ Một quản lí trung gian cấp dưới làm việc không đến đâu, em đưa ra áp lực thay đổi. Trước lúc nó nghỉ thì mở ra nhiều cuộc họp riêng tỉ tê với bọn lính lác của em để vận động đánh giá thấp cấp trên trong employees survey.
...

Đấy, cơ bản nó là cả tỉ chuyện lặp đi lặp lại ở cường độ cao. Một vài cụ đọc qua 1,2 ví dụ cơ bản nhất lại bảo sao quản lí ở đây dễ, việc cỏn con có tí mà lương cao.
Vậy thì vấn đề ở Cụ chứ k phải cty hay người khác.
Cụ đã bao giờ hỏi tại sao cụ bị “đối xử” như thế chưa.

MaxGhost

Xe hơi
Bọn đó em cũng thấy giẻ rách, nên em có 1 số suy luận:
1) Những người giàu có cụ thấy kia họ có quan hệ dây mơ rễ má gì đó với bọn kia nên đi dự để hỗ trợ về mặt hình ảnh.
2) Nhân cách họ không ổn như cụ nghĩ (nếu họ nhận tiền tự bọn đó để tham gia)
3) Trình độ của họ không ổn như cụ nghĩ (nếu họ thật sự tự bỏ tiền ra đi và thích thú nghe).

Khả năng 1 là cao nhất, đến 2 rồi 3.
Cả 3 suy luận trên đều không đúng, thế nên em mới ngạc nhiên.

Bỏ tiền ra đi nghe trực tiếp thì em không dám chắc nhưng chắc chắn có nghe bọn đó trên truyền thông.

Vì cụ cũng thuộc nhóm "đừng dạy người giàu cách tiêu tiền" nên mới cảm thấy khó tin thôi.

anh Peter

Xe hơi
Vậy thì vấn đề ở Cụ chứ k phải cty hay người khác.
Cụ đã bao giờ hỏi tại sao cụ bị “đối xử” như thế chưa.
Do họ trả lương em cao, thế thôi. Những người đồng cấp với em ai cũng đối mặt với những vấn đề tương tự.

Còn về mặt thành công thì đội em liên tục tăng trưởng về nhân lực, chả phải shrinking or flat organization nên em chả phải tự chất vấn về bản thân là mình đang vận hành ổn hay không

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn

Chưa hình dung ra người giàu có, thành công, nhân cách ổn của cụ như nào?
Giàu có: tài sản tiền mặt trên trăm tỷ trở lên - cụ đã thấy tận mắt hay chỉ nghe nói?
Thành công: sở hữu những giá trị gì (tài sản, doanh nghiệp, sự nghiệp, vị trí...) - cụ thấy trực tiếp chứ?
Nhân cách ổn: chưa hiểu tiêu chí đánh giá
Cụ có thể kể chi tiết hơn em hiểu thêm được không?
Chứ loser như em còn không coi bọn rẻ rách kia vào mắt thì chưa hiểu người thành công cụ biết sao lại thế!
Ở đời, quá nhiều kẻ phông bạt mà chúng ta cứ tưởng là vàng mười, nhưng thực chất chỉ là bùn đen nhưng được tô lớp sơn vàng bên ngoài!