[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

Dream22015

Xe buýt
Sao giờ đấu phát nào cũng ảo thế các cụ nhỉ? Toàn gấp 5 gấp 10 lần giá khởi điểm ban đầu @-)
Hay đội đầu tư quoanh đấy lại đánh đẩy rồi chứ toàn trăm nọ trăm kia mà xa chứ có gần đâu thì khủng quá.

Dr Duc

Xe tải
Sao giờ đấu phát nào cũng ảo thế các cụ nhỉ? Toàn gấp 5 gấp 10 lần giá khởi điểm ban đầu @-)
Hay đội đầu tư quoanh đấy lại đánh đẩy rồi chứ toàn trăm nọ trăm kia mà xa chứ có gần đâu thì khủng quá.
Có nghĩa là đội đầu tư họ có kĩ thuật dẫn dắt đươc thị trường chứ người mua nhà đất bình thường đừng mong giá lên hay xuống theo ý mình.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Chào Cụ, theo dõi cụ đã lâu, xin cảm ơn các thông tin bổ ích cụ đã từng chia sẻ. Nay em muốn nhờ cụ cho xin nhận định về mấy vấn đề ạ:
1- Cụ đánh giá khu ecopark (đặc biệt khu bt đảo) và khu Ocp 1,2,3 sẽ thế nào nếu tin về cây cầu Mễ Sở tháng 10 này trở thành hiện thực và khi Vin CL mở bán? Liệu rằng các khu này có thiết lập mặt bằng giá mới hay k? Hiện tại khu bt đảo của ecopark vẫn loanh quanh giá 200tr, tốc độ tăng giá rất chậm và như em tìm hiểu thì chưa đạt tới đỉnh năm 2021 đã thiết lập ạ.
2- Cụ cho xin nhận định về thị trường chung bđs thuộc Hải Phòng và Quảng Ninh trong tương lai 3-5 năm tới. Nếu có thể được cụ cho xin đánh giá nhận định về 1 số dự án điển hình ở 2 tp nêu trên, ví dụ như Vin VY….
Em cảm ơn cụ rất nhiều ạ
1. Cầu mễ sở mà làm thì HY ngon quá. Eco gần Mễ Sở hơn OCP123 cụ ạ. Đánh giá so sánh thì cầu Mễ Sở nó tương đương như cầu Thanh Trì. Mà xét đầu bên HN thì cầu Thanh Trì vị trí vẫn hơn Mễ Sở cụ ạ. E nghĩ tác động hạ tầng lên thị trường HY là có nhưng ko mạnh.
Eco và OCP123 chủ yếu vẫn là dân HN về đầu tư/đầu cơ cụ ạ. Cụ nhìn số lượng tương đối nhiều, và tương lai có thể ra hàng đều đều thì nền giá có thể sẽ đi ngang. E đánh giá vậy.
Ngay cả Vin CL, ban đầu e dự sẽ rất hút khách và tạo được tiếng vang lớn vì nó là dự án lớn đầu tiên khu vực phía Bắc HN. Giá có thể đc đẩy lên cao giai đoạn đầu vì lý do trên, nhưng sau đó phải cần 1 thời gian để cân bằng, để hấp thụ lượng hàng bán ra. Ko tăng mãi đc.
Bên mạn HY thì nguồn cung BDS DỰ ÁN hút khá nhiều tiền dân HN: Các khu BT bên Eco bán dần, hấp thụ dần bn năm rồi. Lại đc tiếp thêm 20.000 căn OCP23, chưa kể các dự án liền kề khác nữa. Chung cư thì số lượng cũng tương đối. Thị trường bên phía Đông gồm Gia Lâm + HY nó là 1 thị trường cũ.
Còn bên Vin CL Đông Anh nó là 1 thị trường DỰ ÁN mới hoàn toàn cụ ạ. Đây cũng là 1 cái mà các CDT đánh vào tâm lý, khai thác vào kỳ vọng của các NĐT.
Thanh khoản bên khu Đông này e thấy chậm lại tương đối đấy. mặt bằng giá mới thì e nghĩ cả khu chưa về đc (mặt bằng ở đây e nói là số lượng nhiều giao dịch, chứ ko nói 1 vài giao dịch đẩy lên)

2. Thị trường tỉnh e ko mạnh vì ko đi mần nhiều. Chỉ biết giá cao, nguồn cung rất nhiều. Đặc biệt HP và QN. Nhiều người còn chưa thoát đc cụ ạ. ví dụ bds QN bạt ngàn shophouse, BT LK, giá thì ngang HN. Nhiều người e biết còn mua bds đón đầu dự án Hạ Long Xanh của Vin cách đây 2-3 năm, kẹt đến giờ chưa về đc. Gì thì gì, bds tỉnh muốn lên cũng phải có đội đánh sóng. Thị trường đẹp thì cùng ăn, còn ko đội lái, tay to thoát trước cụ ạ. :)

trungleba

Xe buýt
Giai đoạn này là giai đoạn tiền điên, nó sẽ là nhịp tăng ảo nhất và cũng là khủng khiếp nhất. Cụ nào thích bay nhảy thì có thể vào, còn xin chia buồn cụ nào vẫn còn dập dòm chờ đợi =))

muabenem123

Xe lăn
Giai đoạn này là giai đoạn tiền điên, nó sẽ là nhịp tăng ảo nhất và cũng là khủng khiếp nhất. Cụ nào thích bay nhảy thì có thể vào, còn xin chia buồn cụ nào vẫn còn dập dòm chờ đợi =))
Thường trước nhịp chững là 1 nhịp đánh thốc khá nhanh và mạnh cụ ạ. :)

sir trần

Xe hơi
1. Cầu mễ sở mà làm thì HY ngon quá. Eco gần Mễ Sở hơn OCP123 cụ ạ. Đánh giá so sánh thì cầu Mễ Sở nó tương đương như cầu Thanh Trì. Mà xét đầu bên HN thì cầu Thanh Trì vị trí vẫn hơn Mễ Sở cụ ạ. E nghĩ tác động hạ tầng lên thị trường HY là có nhưng ko mạnh.
Eco và OCP123 chủ yếu vẫn là dân HN về đầu tư/đầu cơ cụ ạ. Cụ nhìn số lượng tương đối nhiều, và tương lai có thể ra hàng đều đều thì nền giá có thể sẽ đi ngang. E đánh giá vậy.
Ngay cả Vin CL, ban đầu e dự sẽ rất hút khách và tạo được tiếng vang lớn vì nó là dự án lớn đầu tiên khu vực phía Bắc HN. Giá có thể đc đẩy lên cao giai đoạn đầu vì lý do trên, nhưng sau đó phải cần 1 thời gian để cân bằng, để hấp thụ lượng hàng bán ra. Ko tăng mãi đc.
Bên mạn HY thì nguồn cung BDS DỰ ÁN hút khá nhiều tiền dân HN: Các khu BT bên Eco bán dần, hấp thụ dần bn năm rồi. Lại đc tiếp thêm 20.000 căn OCP23, chưa kể các dự án liền kề khác nữa. Chung cư thì số lượng cũng tương đối. Thị trường bên phía Đông gồm Gia Lâm + HY nó là 1 thị trường cũ.
Còn bên Vin CL Đông Anh nó là 1 thị trường DỰ ÁN mới hoàn toàn cụ ạ. Đây cũng là 1 cái mà các CDT đánh vào tâm lý, khai thác vào kỳ vọng của các NĐT.
Thanh khoản bên khu Đông này e thấy chậm lại tương đối đấy. mặt bằng giá mới thì e nghĩ cả khu chưa về đc (mặt bằng ở đây e nói là số lượng nhiều giao dịch, chứ ko nói 1 vài giao dịch đẩy lên)

2. Thị trường tỉnh e ko mạnh vì ko đi mần nhiều. Chỉ biết giá cao, nguồn cung rất nhiều. Đặc biệt HP và QN. Nhiều người còn chưa thoát đc cụ ạ. ví dụ bds QN bạt ngàn shophouse, BT LK, giá thì ngang HN. Nhiều người e biết còn mua bds đón đầu dự án Hạ Long Xanh của Vin cách đây 2-3 năm, kẹt đến giờ chưa về đc. Gì thì gì, bds tỉnh muốn lên cũng phải có đội đánh sóng. Thị trường đẹp thì cùng ăn, còn ko đội lái, tay to thoát trước cụ ạ. :)
bds ngoại trừ những vị trí đóng vai trò trung tâm khu vực, còn lại bds tỉnh, cá nhân e nhận định cho dân không có thông tin nhiều về chính sách, thì cứ đợi có sóng rồi vào, đủ biên lợi nhuận thì rút sớm. chứ ko mua đáy bán đỉnh được

muabenem123

Xe lăn
bds ngoại trừ những vị trí đóng vai trò trung tâm khu vực, còn lại bds tỉnh, cá nhân e nhận định cho dân không có thông tin nhiều về chính sách, thì cứ đợi có sóng rồi vào, đủ biên lợi nhuận thì rút sớm. chứ ko mua đáy bán đỉnh được
KHổ cái có phải bao h mình ra vào cũng chuẩn đâu cụ. ;)). Nên e biết thân phận, chỉ dám mon men Hà Lội thôi :))

tuituoirong

Xe đạp
Thường trước nhịp chững là 1 nhịp đánh thốc khá nhanh và mạnh cụ ạ. :)
Sau cơn sóng nhỏ quý 1 thì đến quý 2 thấy chững cứ tưởng sẽ đi ngang hết năm, ấy thế mà nó lại rít tiếp cơn bão to rồi cụ ạ, sau 1 năm nhiều nơi x2 luôn, nguy hiểm quá

muabenem123

Xe lăn
Sau cơn sóng nhỏ quý 1 thì đến quý 2 thấy chững cứ tưởng sẽ đi ngang hết năm, ấy thế mà nó lại rít tiếp cơn bão to rồi cụ ạ, sau 1 năm nhiều nơi x2 luôn, nguy hiểm quá
Cách đây 1 tháng hơn 1 tháng j đó e có bảo tiền đang từ chung cư sang thổ cư . Ko biết có đúng ko nhưng thanh khoản thổ cư vẫn ok. Chung cư thì sụt đi trông thấy. :)

LoveSSC

Xe hơi
theo ý kiến của e lãi suất quá thấp (thấp hơn cả hồi covid) CP tăng lương bơm tiền nên dân sợ LF ồ ạt đi mua BĐS, người người nhà nhà mua nên khiến giá BĐS tăng phi mã (BĐS tăng do vàng tăng và yếu tố quan trọng là tâm lý người dân sợ tiền mất giá - kiểu tâm lý bầy đàn). Nhg cái gì tăng nóng quá thì sẽ phải chỉnh chứ ko có gì tăng mãi được cả, hòn than hồng sẽ chuyển từ tay người này tới tay người khác cho tới khi bỏng tay người cuối cùng;

tuy nhiên Fed vẫn chưa giảm ls mà từ giờ mới giảm, mà có giảm thì chắc cũng sẽ giảm từ từ chứ ko giảm bụp 1 cái, nên DXY sẽ từ từ giảm, qua đó VN ko chịu áp lực tỷ giá nữa, chưa vội tăng lãi suất, có thể cuối năm khi LF tăng thì cũng sẽ tăng nhưng rất khó để tăng nhiều/ tăng mạnh được mà theo e nghĩ sẽ tăng tầm 6-7% ls TK.

Nên theo dự đoán của e từ giớ tới Tết sang năm BĐS vẫn ko thể giảm mà thậm chí vẫn có chỗ tăng (do các đội Môi giới tiếp tục chi phối TT và đánh lên) và sau đó thì BĐS sẽ đi ngang và ko giảm.

với 1 số phân khúc ngáo giá quá trời quá đất như Lumi/ Masteri gì gì đó có thể sau khi lãi suất tăng gió đổi chiều thì sẽ xuất hiện tình trạng cắt lỗ nhẹ 5-10%; nhưng cũng sẽ ko quá mức kiểu 2-30%;
Thấy bác phân tích chuẩn và e cũng dự đoán tăng ít nhất đến tết 2025.
Hồi cuối năm ngoái e cũng ko có tiền, nhưng thấy luật bds mới được phê duyệt e tự bảo mình phải mua bđs trong năm 2024 bằng mọi giá. Chứ giờ đến hết năm còn tăng tiếp.
Tầm ra tết cũng xem khá nhiều nhưng chưa chốt.
Xong thấy CP thực hiện luật sớm nửa năm nên e lại càng quyết tâm mua càng sớm càng tốt trước tháng 7. Cuối cùng chốt 2 phát từ sớm chứ giờ này ôm tiền gửi tk đúng là ngồi tiếc 🤣

LoveSSC

Xe hơi
Hồi quý 1 nhiều người cũng nghĩ là đỉnh rồi ấy. Giờ đến cuối năm âm e nghĩ còn 1 nhịp nữa hoặc xui thì 2 nhịp 🤣.

xe đạp mini62

Xe buýt
Hồi quý 1 nhiều người cũng nghĩ là đỉnh rồi ấy. Giờ đến cuối năm âm e nghĩ còn 1 nhịp nữa hoặc xui thì 2 nhịp 🤣.
E dự từ hồi tháng 5 là sẽ tiếp tục tăng trưởng từ Q3, nhưng dự ổn định chứ ko mạnh ntn. Dự tiếp sẽ
tiếp tục đến hết 2025 khi các dự án hạ tầng của HN đi vào triển khai, một sự thay đổi đã rõ ràng hơn trc mắt, ko còn những nghi ngờ. Mặt bằng giá mới đc thiết lập, các DA mới cao cấp ra hàng gần hết, dân tình thôi giận hờn ko mua, chửi bới ngáo giá,...
Chỉ còn lại sự ngậm ngùi chấp nhận của 1 bộ phận lỡ dở, sự Fomo ào ạt của dòng tiền chậm chân mà hiện nay vẫn đang nghi ngờ, vẫn đang hỏi nên mua hay chờ.
Cả oto F đều đồng ý là tt đang rất tốt, những bung toang, sập, lãi suất Fed, đáo hạn trái phiếu, tỉ giá, lãi xuất ko ai còn nhắc đến. Thủ đô rức rỡ dẫn đầu một nền kt đang lên, báo chí ca ngợi, tin tốt tràn ngập các báo.
Lúc đó HN chính thức bước 3/4 bước chân vào con đg của những thủ đô ptrien trc: BK, Seul... khi mà giá bds nội đô đã quá đắt đỏ với đại đa số, những thế hệ chấp nhận nằm ngửa và đi thuê nhà cả đời.
Cũng buồn vì mọi thứ đến hơi nhanh, nhưng có lẽ cũng ko thể khác.

thecourrier

Xe hơi
Mặc dù là người cầm bđs là chính, cầm tiền là phụ nhưng nhìn bđs tăng nóng thế này lại cộng thêm báo đài liên tục đưa tin đất đấu giá chỗ này đất đấu giá chỗ kia là em thấy không yên tâm lắm các cụ ạ. Nói chung thị trường cứ tăng đều hàng năm nhưng ở mức vừa phải thì em nghĩ sẽ tốt hơn cho tất cả mọi người. Mấy hội đầu cơ đẩy giá quá đà nên được xử lý từ sớm, tránh để lại hậu quả cho xã hội.

muabenem123

Xe lăn
Mặc dù là người cầm bđs là chính, cầm tiền là phụ nhưng nhìn bđs tăng nóng thế này lại cộng thêm báo đài liên tục đưa tin đất đấu giá chỗ này đất đấu giá chỗ kia là em thấy không yên tâm lắm các cụ ạ. Nói chung thị trường cứ tăng đều hàng năm nhưng ở mức vừa phải thì em nghĩ sẽ tốt hơn cho tất cả mọi người. Mấy hội đầu cơ đẩy giá quá đà nên được xử lý từ sớm, tránh để lại hậu quả cho xã hội.
Chuẩn cụ nhé. Câu đầu nhất trí với cụ. ;))

taiadau

Xe điện
chờ 1 tháng nữa xem có bỏ cọc ko các cụ
lô đất 90m x 120tr = gần 11 tỷ >> cộng thêm tiền xây 5-6 tỷ nữa là 16-167 tỷ thì liệu có ai về ở ko,
hay đây là hàng đầu cơ bơm thổi
đến dân Tiền Yên họ còn choáng khi nghe mức giá này ạ!
Xa tit mù tắp cụ ạ,... cứ để đội lắm tiền ôm thôi xem rồi sẽ ra sao. Hơn chục tỏi, ít ra thì cũng vào khu loanh quanh VĐ 3,5