[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Các cụ lại tha hồ vay.
Tuyệt vời .:D. Nhưng mà khách quan, e làm trong ngành e cũng đánh giá là khó nhằn hoặc ko nhanh đc. Vì đầu ra là NH chính sách xh. Đầu ra để bidv+vcb+ctg đẩy ra sẽ nhanh hơn. :(

pokemon06

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi giờ vay mua nhà có khó vay nữa không ạ ? Lãi suất giờ khoảng bao nhiêu và có cần mua gói bảo hiểm nữa không ạ ? Em cảm ơn.

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi giờ vay mua nhà có khó vay nữa không ạ ? Lãi suất giờ khoảng bao nhiêu và có cần mua gói bảo hiểm nữa không ạ ? Em cảm ơn.
hồ sơ cụ mà đẹp thì Shinhan em thấy ls đang tầm 10% năm đầu đó, còn VCB với bid 4 thì cụ hỏi bác chủ thớt nhé

muabenem123

Xe lăn
Big4 năm đầu khoảng 9. Năm sau thì thường huy động 12-24T + biên độ 4. Big4 tư vấn ko láo như các bank cp. Bảo hiểm thì tùy chi nhánh. Nếu mua bh thì cụ deal giảm ls 0.2-0.3% (cái này thường có trong các gói vay hỗ trợ mua nhà/xe của big4) :).
2023 room tín dụng tẹt bô, cụ ko phải lo thiếu nhé :D

muabenem123

Xe lăn
hồ sơ cụ mà đẹp thì Shinhan em thấy ls đang tầm 10% năm đầu đó, còn VCB với bid 4 thì cụ hỏi bác chủ thớt nhé
Mấy bank NN khó ở khâu xét duyệt và yêu cầu khách vay phải nét, chuẩn. Ưu điểm thì đúng là ls khá thấp. :)

Anduchuy

Xe buýt
Kinh tế suy thoái lãi suất có giảm cũng không biết vay để đầu tư cái gì để trả lãi???

chắc là xăng tăng, điện tăng, học phí tăng, cũng chả ảnh hưởng gì đâu cụ, có ai ở nhà bật đèn cả ngày mà hết tiền đâu
Vấn đề là nhiều thứ khác nó đã tăng đón đầu từ trước rồi đấy cụ, đại loại là đã phản ánh vào giá hết rồi.

Các cụ cứ chê mấy ô môi giới cũng đc. Nhưng cái j cũng có cái lọ cái chai thôi. Môi giới nó chỉ tư vấn còn quyết định là của mình. Ăn thì cụ ăn nhiều, nó ăn ít (lúc ăn thì chả thâý kêu). Còn ko ăn, đu đỉnh thì lại quay ra chửi nó. Sr đấy ko phải lỗi nó mà do cụ ng.... :)). Ko tự nhiên tôi viết cả 1 bài dài ở trang 1. Ai có chính kiến tự mua, ko phải môi giới. Mà tôi thật cụ, nhiều ô môi giới giỏi vãi cả đạn ra đấy. Còn nếu quay lại lịch sử từ khoảng 30 năm đổ lại, kể cả giai đoạn lạm phát VN phi mã 3 con số thì đến nay cụ thấy cầm tiền vs cầm đất nó ntn. Tự đọc, tự học và so sánh đc mà. :)
Đầy cụ tò mò sao tôi tốt thế, chỉ cho mọi người ăn. Hay bảo tôi ngon thế thì lôi cả họ vào. Tôi cũng nói quá nhiều r. Cơ hội đầy ra đấy nhưng có phải ai cũng biết nắm bắt, có kiên nhẫn, bản lĩnh.... Bds đầy cụ ăn lồi mồm ra nhưng đầy cụ còn đang ko dám kêu kìa? Vậy hơn nhau ở cái j. :D
Nhẽ cụ bị dẫm phải đuôi hay sao mà nhảy cồ cồ lên vậy ạ?
Không ai khôn hơn Mr Thị Trường được đâu cụ ạ, vậy thì lên gân lên cốt chẳng giải quyết được vấn đề gì cả. :)

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là nhiều thứ khác nó đã tăng đón đầu từ trước rồi đấy cụ, đại loại là đã phản ánh vào giá hết rồi.
Cũng k có nghĩa là nó sẽ không tăng tiếp đâu cụ, giờ thời buổi khó khăn, cầu yếu nên dn cũng k dám tăng nhiều nhưng đến khi không chịu nổi họ sẽ phải tăng giá bán

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Kinh tế suy thoái lãi suất có giảm cũng không biết vay để đầu tư cái gì để trả lãi???
Vay để trả nợ cũ, cơ cấu nguồn vốn cũng là một cách khơi thông dòng tiền cho nền kt cụ nhé, một ông chạy thì kéo theo nhiều ông chạy theo

muabenem123

Xe lăn
Nhẽ cụ bị dẫm phải đuôi hay sao mà nhảy cồ cồ lên vậy ạ?
Không ai khôn hơn Mr Thị Trường được đâu cụ ạ, vậy thì lên gân lên cốt chẳng giải quyết được vấn đề gì cả. :)
Chả ai lên gân cốt cả. Cụ xem laj cái giọng điệu cụ nói đi. Cái j cũng phải có chính kiến thôi. Tôi cũng chả biết Ngài thị trường mà các ô hay nói nó là thằng nào? Nghe broker nhiều quá nên ảo à. Tự cổ chí kim, kinh doanh hay đầu tư thì phải hiểu rõ năng lực tài chính mình đến đâu và vị thế ntn để tự ra quyết định.
Còn nghe mấy cái kiểu chu kỳ kinh tế + mr thị trường của các ô thì năm 2017-2018 ae chốt sạch rồi. Đen cái 2020-quý1/2022 lại là đoạn nó tăng mạnh nhất. Các ô lý thuyết vừa thôi. :(

muabenem123

Xe lăn
Hầu hết ai cũng nghĩ như cụ đấy. Muốn mọi thứ tốt hơn nhiều khi phải bỏ công ra và làm khác đi ở ngưỡng an toàn cụ nhé. Đã khó khăn chưa? Thì quá khó khăn rồi đó cụ. Cụ nhìn các cty hàng đầu trong lĩnh vực như sabeco, vinamlik, dược hậu giang, nhựa bình minh, highland coffee.....đều đc nước ngoài nó mua lại. Những lúc chán đời ntn, khó khăn ntn lại là lúc đi săn của hổ báo.
Về khía cạnh bds, nhất là trong bối cảnh ntn, ko bao h e ủng hộ các cụ vay tối đa mua bds cả. Nhưng với tình hình ls trên đà giảm ntn + với tình hình 1 hộ gd thu nhập để ra đc khoảng 20-25tr/tháng thì cũng cân nhắc hoặc nên mua. Còn mua ntn, ở đâu lại phải bỏ công sức nữa.

MR Fe

Xe tải
Bêm Vietin bạn em báo lãi vay mua bđs là 9,5% năm đầu. Không mua bh. Nhưng hs của cụ phải đẹp nhé. Hs k đẹp thì tùy mức độ nó mới cho vay. Chứ phải cứ mua bh là auto vay được.

Ông bà bô e đang mua cho cậu út căn chung cư, nhà hỗ trợ 1 phần, cậu ấy vay bank 1 phần, bidv đang 9.2% năm đầu cụ nhé, tìm dự án nào có sổ rồi thì vay shinhan có 8% nửa năm đầu thôi, 54 tháng sau 10.2%

Cũng k có nghĩa là nó sẽ không tăng tiếp đâu cụ, giờ thời buổi khó khăn, cầu yếu nên dn cũng k dám tăng nhiều nhưng đến khi không chịu nổi họ sẽ phải tăng giá bán
Đưa ra giá bán là quyền của người bán, còn quyết định chi tiền mua, mua với số lượng thế nào là quyền của người mua mà cụ. À, trừ mặt hàng điện :)

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Đưa ra giá bán là quyền của người bán, còn quyết định chi tiền mua, mua với số lượng thế nào là quyền của người mua mà cụ. À, trừ mặt hàng điện :)
Thích nghi được mà cụ

Chả ai lên gân cốt cả. Cụ xem laj cái giọng điệu cụ nói đi. Cái j cũng phải có chính kiến thôi. Tôi cũng chả biết Ngài thị trường mà các ô hay nói nó là thằng nào? Nghe broker nhiều quá nên ảo à. Tự cổ chí kim, kinh doanh hay đầu tư thì phải hiểu rõ năng lực tài chính mình đến đâu và vị thế ntn để tự ra quyết định.
Còn nghe mấy cái kiểu chu kỳ kinh tế + mr thị trường của các ô thì năm 2017-2018 ae chốt sạch rồi. Đen cái 2020-quý1/2022 lại là đoạn nó tăng mạnh nhất. Các ô lý thuyết vừa thôi. :(
Mr Thị Trường là trọng tài quyết định người thắng kẻ bại trong thương trường, là người khiến giá bán chiếc CRV vào 2010 là 1,1 tỷ; tại 2023 là 900 triệu đấy. Cụ đã thấy quyền lực của Mr Thị Trường chưa? ;)

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Mr Thị Trường là trọng tài quyết định người thắng kẻ bại trong thương trường, là người khiến giá bán chiếc CRV vào 2010 là 1,1 tỷ; tại 2023 là 900 triệu đấy. Cụ đã thấy quyền lực của Mr Thị Trường chưa? ;)
Đang nói trung hạn mà cụ, còn xe thì ngày càng rẻ là đúng rồi, do số xe tiêu thụ tăng nên quy mô sx tốt hơn, giảm chi phí trên 1 xe để bán ra được nhiều xe hơn, không lấy làm vd cho giá giảm được, với lại trong dài hạn tiền nào mà không mất giá

Đang nói trung hạn mà cụ, còn xe thì ngày càng rẻ là đúng rồi, do số xe tiêu thụ tăng nên quy mô sx tốt hơn, giảm chi phí trên 1 xe để bán ra được nhiều xe hơn, không lấy làm vd cho giá giảm được, với lại trong dài hạn tiền nào mà không mất giá
Mất giá so với những mặt hàng gì, bảo nhiêu %, mời cụ đưa ra vài con số cụ thể chứ nói chung chung như thế nó hơi trừu tượng ;))
Trước em có còm rằng người ta bỏ ra 1 tỷ để mua xe đi, chứ chẳng ai bỏ ra 1 tỷ để mua rau muống ăn là vì thế. Thế mà cụ Múa bên trăng bảo là đầu óc em có vấn đề ;)

luuanh6789

Xe buýt
Mất giá so với những mặt hàng gì, bảo nhiêu %, mời cụ đưa ra vài con số cụ thể chứ nói chung chung như thế nó hơi trừu tượng ;))
Trước em có còm rằng người ta bỏ ra 1 tỷ để mua xe đi, chứ chẳng ai bỏ ra 1 tỷ để mua rau muống ăn là vì thế. Thế mà cụ Múa bên trăng bảo là đầu óc em có vấn đề ;)
Cứ so với giá vàng thôi. Còn không cứ nhìn những cái thường ngày hay sử dụng như bát phở, giá điện nước, xăng dầu, thực phẩm. nói chung bất cứ cái gì dùng nhu cầu hàng ngày ấy

Chỉnh sửa cuối: