[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Em thấy cụ nói nhiều về mua bds làm tài sản tích lũy lâu dài, ok cái này em đồng ý vì bản thân em cũng chủ yếu cầm bds, hiện giờ sơ sơ cũng 4 5 cái. Còn nếu tính thêm ông bà già trên chục cái sổ đỏ nữa thì khá nhiều rồi. Vấn đề em quan tâm hiện nay là nhà nước đang dự định tính thuế nhà và đất, cụ thể là Luật đất đai mới sắp tới sẽ theo chiều hướng nào. cái này mới ảnh hưởng tới nồi cơm của em nè. Theo các cụ thì xu hướng ôm giữ bds lâu dài có còn phù hợp không
Cụ hỏi câu hay lắm. Đang dự thảo để đánh đầu cơ mà cụ lo giữ lâu dài cũng bị ảnh hưởng nữa thì đúng là bds về mo thật. :).
E nghĩ nếu bds về mo, đánh thuế đến cái mức ngất ngưởng để ai cũng có nhà thì e cũng phải theo thôi. Lúc đó cụ vs e sẽ phải bán hết chỉ giưc lại 1 căn để ở thôi :D. Mà nếu có vậy thì cũng nhẹ đầu cụ ạ, đỡ phải phấn đấu tích cóp.
Nếu có oánh thuế đến mức vậy thì NN khỏi cần đấu giá hoặc đấu giá đất chỉ bằng con xe máy, ô tô để đa phần dân mua đc (cơ sở hạ tầng đc làm đến hiện tại chủ yếu do ngân sách các địa phương mà ra, ví dụ như Hưng Yên , cụm công nghiệp nọ kia nhưng Vin nó vào phát ngân sách kỷ lục, bằng nhiều năm cộng lại)
Cụ nào theo dõi bds quốc tế hoặc có ng nhà bên nc ngoài cũng tham khảo thêm xem. 2-3 năm vừa qua bds bên Mỹ, Úc , Âu...cũng tăng phi mã, trong khi bên đó thuế bds nó cao ntn cụ cũng nắm đc.
Túm lại, e vs cụ là những người chơi trong cuộc chơi mà chủ sòng là ô NN. Ô ra luật chơi theo kiểu nào thì phải thích nghi theo kiểu đó thôi cụ ạ. Mà ô ra luật chơi mỗi nhiệm kỳ mỗi khác. Đoán già đoán non cũng mệt. :(

doanquangpham

Xe tải
Em thấy nhiều cụ còn lo cải cách ruộng đất kia kìa, lo xa thế thì em thấy cũng mệt thật. 😂😂

Đông86

Xe điện
Túm lại, e vs cụ là những người chơi trong cuộc chơi mà chủ sòng là ô NN. Ô ra luật chơi theo kiểu nào thì phải thích nghi theo kiểu đó thôi cụ ạ. Mà ô ra luật chơi mỗi nhiệm kỳ mỗi khác. Đoán già đoán non cũng mệt. :(
Luật thay đổi xoành xoạch thế đầu tư thế nào đây.
Em chờ luật thế nào mới xuống tiền.

muabenem123

Xe lăn
Luật thay đổi xoành xoạch thế đầu tư thế nào đây.
Em chờ luật thế nào mới xuống tiền.
Luật thế giới nó còn thay đổi liên tọi nói j VN cụ. Thêm nữa VN đc cái luật như ma trận, chồng chéo nhau. Cụ bảo đợi luật chuẩn chỉnh thì khéo đến đời con cháu chưa xong đấy. :(

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi câu hay lắm. Đang dự thảo để đánh đầu cơ mà cụ lo giữ lâu dài cũng bị ảnh hưởng nữa thì đúng là bds về mo thật. :).
E nghĩ nếu bds về mo, đánh thuế đến cái mức ngất ngưởng để ai cũng có nhà thì e cũng phải theo thôi. Lúc đó cụ vs e sẽ phải bán hết chỉ giưc lại 1 căn để ở thôi :D. Mà nếu có vậy thì cũng nhẹ đầu cụ ạ, đỡ phải phấn đấu tích cóp.
Nếu có oánh thuế đến mức vậy thì NN khỏi cần đấu giá hoặc đấu giá đất chỉ bằng con xe máy, ô tô để đa phần dân mua đc (cơ sở hạ tầng đc làm đến hiện tại chủ yếu do ngân sách các địa phương mà ra, ví dụ như Hưng Yên , cụm công nghiệp nọ kia nhưng Vin nó vào phát ngân sách kỷ lục, bằng nhiều năm cộng lại)
Cụ nào theo dõi bds quốc tế hoặc có ng nhà bên nc ngoài cũng tham khảo thêm xem. 2-3 năm vừa qua bds bên Mỹ, Úc , Âu...cũng tăng phi mã, trong khi bên đó thuế bds nó cao ntn cụ cũng nắm đc.
e nghĩ ko phải cứ muoons đánh thuế cao là đánh cao đâu ạ

neeus thuế cao quá chả ai dám mua bán gì, dẫn đến ngành xây dựng, vật liêuj xây dưng và 1 cơ số ngành cũng bị sụp theo

nhinf như thuế đánh lên ô tô chẳng hanj, luôn cân bằng giữa nhà nước, ngừoi mua xe, và cty bán xe để đảm bảo ko cao quá bóp nghetj các cty bán xe, ko thấp quá để gánh nặng dồn lên hạ tầng giao thông

neen e nghix là vẫn đánh thuế bds nhwng ko quá cao, vaanx phải có chỗ trống cho đầu cơ mua bán kinh doanh

đơn cử như tỉnh Nghệ an, thuế 2021 thu twf bds chiếm tới 70% thu ngân sachs tỉnh, còn các tỉnh nghèo như Phú yên thì chiếm tới 85% thu ngân sachs

Đông86

Xe điện

neeus thuế cao quá chả ai dám mua bán gì, dẫn đến ngành xây dựng, vật liêuj xây dưng và 1 cơ số ngành cũng bị sụp theo

nhinf như thuế đánh lên ô tô chẳng hanj, luôn cân bằng giữa nhà nước, ngừoi mua xe, và cty bán xe để đảm bảo ko cao quá bóp nghetj các cty bán xe, ko thấp quá để gánh nặng dồn lên hạ tầng giao thông

neen e nghix là vẫn đánh thuế bds nhwng ko quá cao, vaanx phải có chỗ trống cho đầu cơ mua bán kinh doanh

đơn cử như tỉnh Nghệ an, thuế 2021 thu twf bds chiếm tới 70% thu ngân sachs tỉnh, còn các tỉnh nghèo như Phú yên thì chiếm tới 85% thu ngân sachs
Đồng ý vói cụ. Thu thuế còn phải dưỡng sức dân.

muabenem123

Xe lăn

Đúng r cụ. Ngay như lên quận ở HN, tiêu chí hàng đầu mà đc cất nhắc cũng là thu chi ngân sách. Thu chi của ô có đảm bảo hay ko mà đòi lên quận, lên quận chả lẽ lại ngửa tay xin tiền TW. :)
Đấu giá đất, các bác luôn chủ trương ghìm giá bds trong khi các bác đấu giá ban đầu đã cao sẵn rồi. Thêm nữa sắp tới luật các bác dự thảo đánh thuế đất bỏ trống khác nào bảo dâm đấu giá xong phải xây nhà luôn. Mà xây nhà giá nguyên vật liệu rồi công thợ tăng vùn vụt. Chả hiểu các bác ép kiểu j? Nói chung nan giải lắm. E nghĩ thuế sẽ đánh nhưng ko cao. Như trc đây có vẽ thêm cái thuế phi nông nghiệp đấy, tính ra mất vài trăm ngàn đến hơn triệu thôi. :)

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý vói cụ. Thu thuế còn phải dưỡng sức dân.
ngành bds nó ko có tội cụ ạ

t ội là những doanh nghiệp làm ăn láo như a Dũng THM, a Nhơn Novaland... các a ý tham lam vô độ nên:

- bán trái phiếu khống lấy tiền tiêu xài vô tội vạ
- xây nhà khi ko có giấy phép, nhà ko sổ, ko nghiệm thu hoàn công,..
- đấu giá đất cao chót vót để cắm bank đảo nợ

e ví dụ như này:
Giả sử như a Nhơn, vốn anh ý mua dc khoảng 2 mảnh đất, anh ý mua xong rồi bỏ tiền làm nhà bán cho dân ( với điều kiện đủ pháp lý), trong quá trình bán thì anh ý thu dc tiền đóng theo tiến độ của dân, xong dùng tiền đó hoàn thành pháp lý thửa đất thứ 2, xây lên bán tiếp, quay vòng đều đặn thì chỉ có giàu bền vững, ko lối thoát

khổ nỗi lúc nào cũng muốn lấy nhà người ta về làm chuồng trâu nhà mình, dùng đòn bẩy tối đa ôm thật nhiều đất, sức ôm 2 thì múc tận 10 mảnh rồi làm bừa đi ko cần pháp lý, rồi mơ làm tỷ phú đô la với mớ tài sản ko pháp lý

h ls bank tăng

hệ lụy để lại là cty lâm vào cảnh nợ nần, bank khốn đốn theo vì cho vay quá nhiều, hàng chục ngàn trái chủ bị lừa mất trắng tiền, hàng chục ngàn khách mua nhà mua phải nhà không xổ

Amendaphat

Xe buýt
Nói trắng ra là bất động sản sẽ luôn tăng, chứ không bao giờ giảm.
Chính sách nhà nước tốt thì điều tiết tốc độ tăng giá nhà chậm hơn tăng GDP, để làm được việc này phải đạt được 4 việc:
1) Tạo cơ chế cho việc xây dựng nhà ở xã hội, giúp cung đủ cầu.
2) Phát triển hạ tầng giao thông, giúp giảm sức ép dân số dồn về trung tâm, người dân ở xa 30km vẫn đi làm việc dc trong tầm 30 phút.
3) Quy hoạch lại các cơ quan giáo dục, y tế, hành chính, thương mại, sản xuất... cụ thể là phân tán, giãn ra khỏi nội đô.
4, @ Tạo cơ chế ma bán, minh bạch, trực tiếp, từ chủ đầu tư đến trực tiếp người mua, loại bỏ dần đầu cơ, trung gian, cò, vạc.
Theo các cụ khi nào làm được.

camapbaby

Xe hơi
Em thấy bọn nó gióng là ngoài đánh bds đầu cơ, thì từ bds thứ 2 sẽ đánh theo kiểu lũy tiến, cái này mới gay chứ. Nó đánh nhẹ nhẹ còn chịu đc, chứ cao là ai ôm nhiều cũng mệt đấy chứ đùa. Cho nên phải đợi xem chia bài thế nào, mới có cách đánh được.

Hoặc như đợt trước có đề xuất thí điểm thu thuế ở một số nơi trước, ví dụ như TP.HCM hay Hà Nội, đợt trc còn cả THanh Hóa... xong thí điểm khoảng 5 năm rồi xem thế nào mới nhân rộng, nếu làm được như vậy thì thị trường đỡ ảnh hưởng hơn và dân đầu tư cũng có sự chuẩn bị tâm lý tốt hơn. CHứ hiện tại thị trường đang ảm đạm thế này, bồi thêm cho phát thu thuế cao các kiểu nữa thì thị trường đi bằng nạng luôn.

Amendaphat

Xe buýt
Em thấy bọn nó gióng là ngoài đánh bds đầu cơ, thì từ bds thứ 2 sẽ đánh theo kiểu lũy tiến, cái này mới gay chứ. Nó đánh nhẹ nhẹ còn chịu đc, chứ cao là ai ôm nhiều cũng mệt đấy chứ đùa. Cho nên phải đợi xem chia bài thế nào, mới có cách đánh được.

Hoặc như đợt trước có đề xuất thí điểm thu thuế ở một số nơi trước, ví dụ như TP.HCM hay Hà Nội, đợt trc còn cả THanh Hóa... xong thí điểm khoảng 5 năm rồi xem thế nào mới nhân rộng, nếu làm được như vậy thì thị trường đỡ ảnh hưởng hơn và dân đầu tư cũng có sự chuẩn bị tâm lý tốt hơn. CHứ hiện tại thị trường đang ảm đạm thế này, bồi thêm cho phát thu thuế cao các kiểu nữa thì thị trường đi bằng nạng luôn.
Thí điểm bất động sản một nơi thì chỗ khác tự nhìn mà chạy theo. Vì ở xa họ cũng nhìn thấy được. Nhưng vẫn lêm thí điểm.

muabenem123

Xe lăn

Lũy tiến thứ 2, 3 thì có thể cũng sẽ áp dụng. Và người mua phải chấp nhận thôi cụ ạ. Theo e nghĩ vậy. Kinh tế, tiền bạc kiếm ra đều hướng đến việc tiêu dùng và tích lũy, tích sản. Tiêu dùng thì bao nhiều cũng hết và rõ ràng r. Tích lũy, tích sản và làm cho tiền sinh sôi nảy nở là vấn đề mà ng có tiền dư dả đặc biệt các đại gia, tài phiệt, chính trị gia coi trọng hơn cả. Nếu bds ko còn là kênh giữ tiền, sinh sôi tiền thì phải có kênh khác cho các bác tay to tích trữ: vàng, kim cương, coin, chứng khoán, gửi lãi ngân hàng.....
Mỗi người có 1 kênh lựa chọn để tích lũy mà cụ. Ai ko tích lũy bds có thể tích lũy những thứ kia thôi. Hoặc tương lai sẽ có 1 loại tài sản mới, cái này thì e chịu. :D

Đông86

Xe điện

9 xác. Mọi thay đổi cần có lộ trình để giúp cho doanh nghiệp và người dân phát triển tiếp. Cái trò đánh úp như đổi tiền 1975, 1985 làm kinh tế suy thoái, để lại bài học đau đớn.

Quê bầm

Xe điện

Cụ lo xa quá, còn lâu lâu nữa mới làm được, vướng lắm khó lắm... chả có chuyện gì đâu, cụ cứ kê cao gối ngủ nhé

chichbong08

Xe buýt
Thị trường mới nguội lạnh chưa đến 1 năm, CP đã sốt sắng nhắc đến "giải cứu" với "tháo gỡ", thì chuyện đánh thuế đến độ bài trừ tích sản bằng đất cát chỉ là chuyện trong mơ mua nhà liền thổ HN, SG của người lao động bình dân.
Mà nghe nói thuế má sẽ do bộ luật thuế bất động sản/tài sản gì đấy điều chỉnh, chứ không phải luật đất đai. Theo chương trình nghị sự hiện tại, luật này dự kiến đến 2025 mới có thể được thông qua.

Đông86

Xe điện
BTC đề xuất đánh thuế căn hộ trên 50 tr/m2
CC này tính đánh thuế cả căn thứ nhất à. Nghĩ ló chán.

muabenem123

Xe lăn
BTC đề xuất đánh thuế căn hộ trên 50 tr/m2
CC này tính đánh thuế cả căn thứ nhất à. Nghĩ ló chán.
Cái này e cũng đã nghiên cứu. Luật này dự kiến thông qua quý 2/2025 nhưng khả năng sẽ phải kéo dài hơn do đang có các ý kiến trái chiều giữa các chuyên gia và các bộ ngành.
Còn về thuế đối vs bds bỏ trống thì e dự kiến cao cũng khoảng 1-2% hàng năm trên giá đất sử dụng. Như vậy bds sinh lời chỉ cần 9-10%/năm thì liệu có đáng để nắm giữ ko cc? :D. Còn chưa nói đến giá đất tính thuế các bác bên trên luôn nói là theo giá thị trường. Nhưng khung giá thị trg từng khu vực các bác đã xây dựng đc chưa? Hay lúc đấy lại để dân khiếu nại, tranh luận nữa :)
~~~~+++~~~

Đánh thuế cao nhất với nhà đất bỏ hoang
Với đất ở, Bộ đề nghị nâng mức thuế suất đối với đất ở (đánh thuế trên toàn bộ diện tích đất ở) so với hiện nay là 0,03%. Bởi theo cơ quan này, hiện nay theo kinh nghiệm các quốc gia thì mức thuế suất thuế bất động sản thấp nhất là 0,1%, trong khi Việt Nam mới ở mức từ 0,03%.

Giá tính thuế đối với đất (bao gồm đất ở riêng lẻ, đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp, đất phi nông nghiệp khác thuộc đối tượng chịu thuế) được xác định bằng diện tích đất tính thuế nhân (x) với giá của 1m2 đất tính thuế.

Đề xuất đánh thuế cao với nhà đất bỏ hoang, căn hộ trên 50 triệu đồng/m2 ảnh 2
Đề xuất áp mức thuế cao nhất đối với nhà, đất lấn chiếm, bỏ trống, chưa đưa vào sử dụng hoặc chậm đưa vào sử dụng
Trong đó, diện tích đất tính thuế là diện tích đất thực tế sử dụng. Giá của 1m2 đất tính thuế được xác định bằng giá 1m2 đất trong bảng giá đất x hệ số điều chỉnh do UBND cấp tỉnh ban hành.

Cơ quan soạn thảo cũng đề xuất quy định mức thuế suất cao đối với nhà, đất lấn chiếm, bỏ trống, chưa đưa vào sử dụng hoặc chậm đưa vào sử dụng theo đúng quy định hoặc sử dụng chưa đúng mục đích (bằng mức thuế suất cao nhất trong biểu thuế đang dự kiến áp dụng đối với đất ở).
Cơ quan quản lý đánh giá, việc đánh thuế trên toàn bộ diện tích đất ở xuất phát từ nguyên tắc đánh thuế theo lợi ích, phù hợp với Hiến pháp và pháp luật hiện hành cũng như với thông lệ quốc tế do đa số các quốc gia tính thuế tài sản từ giá trị nhà, đất đầu tiên. Biểu thuế lũy tiến từng phần đối với đất được xác định theo ngưỡng giá trị góp phần tăng mức huy động thu đối với thửa đất có giá trị lớn.
Việc áp dụng ngưỡng chịu thuế riêng đối với nhà, đất là phù hợp, dễ tạo được sự đồng thuận của người nộp thuế, đảm bảo có tính đến mức độ điều tiết, khả năng nộp thuế của người dân, chỉ điều tiết đối với đất và nhà có giá trị lớn, trên ngưỡng chịu thuế, đảm bảo mục tiêu mở rộng và khai thác tốt nguồn thu từ nhà, đất.
Ngoài ra, việc quy định mức thuế suất cao đối với nhà, đất lấn chiếm, bỏ hoang, chưa đưa vào sử dụng theo đúng quy định là phù hợp với thực tế Việt Nam hiện nay, góp phần hạn chế tình trạng đầu cơ về đất, sử dụng đất lãng phí, chiếm dụng đất công, khuyến khích hơn nữa việc sử dụng tiết kiệm, hiệu quả nhà, đất.
Nếu được bổ sung dự án Luật thuế bất động sản vào Chương trình xây dựng Luật, pháp lệnh năm 2024 của Quốc hội, Chính phủ có thể trình Quốc hội cho ý kiến dự án Luật thuế bất động sản vào kỳ họp tháng 10/2024 và dự kiến thông qua tại kỳ họp tháng 5/2025.”

KeanuR

Xe tăng
Thị trường mới nguội lạnh chưa đến 1 năm, CP đã sốt sắng nhắc đến "giải cứu" với "tháo gỡ", thì chuyện đánh thuế đến độ bài trừ tích sản bằng đất cát chỉ là chuyện trong mơ mua nhà liền thổ HN, SG của người lao động bình dân.
Mà nghe nói thuế má sẽ do bộ luật thuế bất động sản/tài sản gì đấy điều chỉnh, chứ không phải luật đất đai. Theo chương trình nghị sự hiện tại, luật này dự kiến đến 2025 mới có thể được thông qua.
Chỉ cần tăng bảng giá đất sát giá thị trg thôi thì tất cả thuế giờ auto tăng nhiều lần cụ ah, chưa cần tăng mức thuế lên

f1_hn

Xe container
Update. Thêm chỗ chơi cho ae Thủ đô dịp lễ 2/9 nhé cc. Một trong những TTTM lớn nhất VN. Theo thiết kế ban đầu ngoài mall, khu vui chơi, khách sạn , còn có thêm thủy cung nữa :D
Aqua cug nhiều xiền phết