[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

Bibep

Xe buýt

Nhà phố HN bây giờ thế này thật hả các cụ sàn bds?

Nghe chiên gia phân tích thì còn tệ hơn 10 năm trước !
Cho thuê còn chẳng được nữa là đòi bán.
Mà ko xác định bán rồi thì rao giá nào mà chả được hả cụ? Về Hưng Yên còn rao gần 100 tỏi/1 căn bt nữa là bt phố cổ, nội đô. Thôi thì cứ làm thế cho mấy cụ lều báo có dữ liệu để chém gió 😄

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
ế ẩm lắm các cụ ạ, sắp nằm phơi hết ngoài đường cho các cụ nhặt rồi )) à mà phơi trên mạng thôi nhé =))

thudoll88

Xe tăng
Chẳng thấy giảm mấy đâu các cụ ạ chút chút thôi. Nhà nội thành Hà Nội vẫn đắt lắm cứ nghe mấy cụ ở trên này hô SẬP Với giảm xong rồi đến lúc đi tìm hiểu thực tế vẫn cao chót vót

thudoll88

Xe tăng
Thằng bán thì nhất quyết giữ giá thằng mua thì vẫn mong giá nhà giảm nữa hai bên cứ thế thi gan nhìn nhau thằng nào gan to hơn kiên nhẫn hơn thì sẽ thắng kkk

Lãi vay tăng cũng nhỏ giọt chứ có đùng cái lên mấy % đâu cụ. Lãi vay giảm rõ rệt. Ở VIB tháng 12/2022 vay mua bds là 16,4% chưa kể bhnt, lót tay. Hiện tại lãi vay còn 12,5%. Như thế đã giảm đáng kể chưa cụ.
Tầm này lãi suất giảm kể cả về 8%/ năm ưu đãi năm 1 như hồi 2019 thì bds về dự án, đất nền, không có dòng tiền ngay, không ở ngay thì không ấm lên được. Vì các nhà đầu tư chùn tay rồi. Và do kinh tế vẫn kém, dân vẫn khó khăn trong việc kiếm tiền trả lãi, nên không dám vay mua đầu cơ. Em nói đa số thế nhé, còn trường hợp bắt đáy, đi con đường riêng thì không nói.
Chỉ có bds thủ đô 12 quận nội thành HN và nội thành HCM thì sẽ ấm dần lên được. Em dự đoán giá vẫn đi ngang, nhúc nhích lên nhẹ ngang lạm phát thôi.
Nói đến VIB thì thời điểm này đang có chính sách tốt cho các cụ vay mua bds đâu đó loanh quanh 8% (có thể 7.9 nếu hồ sơ đẹp) cố định 1 năm đầu hoặc 9% cố định 2 năm đầu, hết ưu đãi 12-14%

Thằng bán thì nhất quyết giữ giá thằng mua thì vẫn mong giá nhà giảm nữa hai bên cứ thế thi gan nhìn nhau thằng nào gan to hơn kiên nhẫn hơn thì sẽ thắng kkk
Tùy trường hợp thôi cụ, bà cô e chuyên mua nhà cũ nội đô đập xây mới để bán, cuối 2021 mua 1 căn linh lang 6,7 tỏi j đó, xây sửa lại bán 10 tỏi cả năm nay chưa trôi mà bà ấy vẫn kệ ko giảm vì tiền nhiều
Còn hàng xóm mới sát vách nhà ông bà bô e ở hoàng hoa thám, cũng mua nhà cũ rồi tách thành 2 căn xây mới rồi bán, ban đầu 6t5 để cả năm ko ai mua, cần tiền gấp xuống mạnh tay 500tr bay phút mốt.
Thế mới nói giảm hay tăng tùy từng khu, kể cả ở khu tăng vẫn có ngoại lệ 1 số trường hợp giảm và ngc lại

MR Fe

Xe tải
Nói đến VIB thì thời điểm này đang có chính sách tốt cho các cụ vay mua bds đâu đó loanh quanh 8% (có thể 7.9 nếu hồ sơ đẹp) cố định 1 năm đầu hoặc 9% cố định 2 năm đầu, hết ưu đãi 12-14%
Ib chính sách cụ thể nhé

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Ui giời, tôi đâu phải cò, nhà hà nội lúc nào có nhu cầu thì tôi tìm, tôi cũng chả có việc gì phải lang thang lên mỹ đình thì tôi chỉ cần nắm sơ qua, 12 năm ở hà nội, số lần cần lên mỹ đình đếm đầu ngón tay, có thể vài khu mỹ đình tôi đi qua , đc giới thiệu thấy đẹp, giá ngất ngưởng, ....bây giờ tôi ở bắc ninh, cũng phải am hiểu chi tiết giá mỹ đình nhà ô mới đầu tư đc à....ô có thể nói đúng về lãi suất, thế thị trường bây giờ như nào? Đang ấm lại hay sao? Năm sau ấm, sốt hay như nào? Lãi suất các ô vay đã giảm chưa thế:)), giảm thì giảm nhỏ giọt, các ô cứ hô hào như sắp sốt đến nơi....ls nó còn có thể thay đổi, chứ giảm đất của các ô tăng đc đấy.nhà đầu tư nhỏ lẻ ,tôi cần mua chỗ nào tôi q tâm, chứ có phải cò méo đâu phải chỗ nào cũng cần phải biết.cầu giấy, mỹ đình tôi thấy đầu tư ko có lợi thì ko qtam nhiều,tôi chỉ thích săn chỗ nào tôi đã theo dõi và q sát,Hợp vs tính toán ...nên thôi, các cụ cò là siêu nhất rồi, tầm này ai cũng có quan điểm đầu tư cả, chờ xem sắp tới ra sao, rất mong thaya các cụ khoe lãi:)))
Cao thượng vl. Đang mong sập để mua lại còn mong các cụ khoe lãi. =))
Nói chung bản chất nên tôi có có cmt vài trang trước, rất thích cụ nào chơi bài ngửa từ đầu đi. Đừng kiểu ba que kiểu chê bai này nọ, chính sách nọ kia lãi suất cao lắm cao vừa rồi cuối cùng tòi ra đang rình mua cả. Trẩu lắm. :)

muabenem123

Xe lăn
Big4 ls niêm yết về khoảng 6.2-6.3% rồi. Cụ nào vay bây h thì những năm sau chỉ chịu khoảng 11% đổ lại. Nếu ls niêm yết năm nay giảm tiếp thì sẽ hơn 10% thôi.
Dự kiến ls niêm yết big 4 đến cuối năm sẽ vào khoảng 5.8-6%/năm và đc duy trì trung hạn.

MR Fe

Xe tải
Big4 ls niêm yết về khoảng 6.2-6.3% rồi. Cụ nào vay bây h thì những năm sau chỉ chịu khoảng 11% đổ lại. Nếu ls niêm yết năm nay giảm tiếp thì sẽ hơn 10% thôi.
Dự kiến ls niêm yết big 4 đến cuối năm sẽ vào khoảng 5.8-6%/năm và đc duy trì trung hạn.
Lãi suất như thế là ngang với tầm năm 2019, trước dịch. Sẽ duy trì ls đó thôi. Sau đó các chính sách hỗ trợ sxkd có tác dụng, dân kiếm được tiền, thị trường chung lại ổn định và đi lên. Lại 1 chu kì mới bắt đầu, cụ nào đã đầu tư bắt đáy bds và gồng qua năm 2024 là lại thu lãi ngay.

clessking

Xe tăng
Khó giảm về dưới 6% lắm. Thực tế 15 năm qua hiếm khi ls tiết kiệm về dưới 6% cả. Nếu về thấp quá lại là điều đáng lo ngại chứ ko phải tốt nên NHNN sẽ ko điều hành như vậy.
Mục đích của điều hành ls tiết kiệm là để giảm ls cho vay, nhưng cần phải có độ trễ, sau 3 tháng nữa ls cho vay sẽ về tiệm cận mức ổn định của 5 năm qua.

muabenem123

Xe lăn
Khó giảm về dưới 6% lắm. Thực tế 15 năm qua hiếm khi ls tiết kiệm về dưới 6% cả. Nếu về thấp quá lại là điều đáng lo ngại chứ ko phải tốt nên NHNN sẽ ko điều hành như vậy.
Mục đích của điều hành ls tiết kiệm là để giảm ls cho vay, nhưng cần phải có độ trễ, sau 3 tháng nữa ls cho vay sẽ về tiệm cận mức ổn định của 5 năm qua.
Đợt covid ls big4 về 5.2% đó cụ. :). Tình hình kinh tế đang bị trọng thương đấy cụ. Qua đợt covid sxkd đã kiệt quệ r, VN mình cũng bơm tiền ra nhưng bơm chậm, ko như Tây. Covid chưa xong lại biến động chiến tranh thế giới + Mỹ. Bị ăn 2 đòn nặng trong 3 năm liên tiếp.
Quan điểm cá nhân e là CP sắp tới sẽ bơm tiền mạnh ra để phục hồi kt. Vì bản chất VN quy trình thủ tục bơm tiền rất chậm, độ trễ lâu. NẾU tận dụng tốt giai đoạn này phục hồi kt thì sẽ tăng trưởng tốt hơn khu vực và thế giới. (VN covid kinh tế ko bị tăng trưởng âm như các nc khác, đây là bước tạo đà). Châu Á có Tàu và Nhật vẫn giữ ls thấp rồi đó cụ .

clessking

Xe tăng
Đợt covid ls big4 về 5.2% đó cụ. :). Tình hình kinh tế đang bị trọng thương đấy cụ. Qua đợt covid sxkd đã kiệt quệ r, VN mình cũng bơm tiền ra nhưng bơm chậm, ko như Tây. Covid chưa xong lại biến động chiến tranh thế giới + Mỹ. Bị ăn 2 đòn nặng trong 3 năm liên tiếp.
Quan điểm cá nhân e là CP sắp tới sẽ bơm tiền mạnh ra để phục hồi kt. Vì bản chất VN quy trình thủ tục bơm tiền rất chậm, độ trễ lâu. NẾU tận dụng tốt giai đoạn này phục hồi kt thì sẽ tăng trưởng tốt hơn khu vực và thế giới. (VN covid kinh tế ko bị tăng trưởng âm như các nc khác, đây là bước tạo đà). Châu Á có Tàu và Nhật vẫn giữ ls thấp rồi đó cụ .
Đợt đó về tầm 5,4-5,6%, may ra có VCB thì có thể thấp hơn 0,1-0,2% trong 1 vài thời điểm ngắn. Nhưng nhìn chung thì nó là khá hãn hữu và kéo dài vài tháng thôi, vì mặt bằng chung lãi suất tiết kiệm VN thường duy trì ở mức 6-7%/năm trong 15 năm qua. Cá nhân e nghĩ mức đấy là hợp lý, vì hiện tại là NHNN đang dùng các biện pháp hành chính để giảm lãi suất. Do đó ko cần thiết phải ép quá mức (bây giờ NHCP vẫn đang duy trì mức ls 8,5-9,5% mà)
Về quan điểm bơm tiền thì e cũng thống nhất, nhưng có điều đang trong giai đoạn lạm phát chung của TG + bài học lạm phát năm 2009 nên e nghĩ cách làm sẽ khác nhiều. Trên thực tế, NHNN cũng đã có các gói hỗ trợ LS từ đầu năm rồi nhưng thị trường và các NHTM chưa đón nhận mấy. Hiện nay cũng đang chỉ đạo một số chính sách hỗ trợ cho lĩnh vực BĐS cả về pháp lý cả về thủ tục, lãi suất ngân hàng nữa.

Quê bầm

Xe điện
Cụ nào có tiền thật, muốn mua thật thì đã tự đi tìm hiểu, thích khu vực nào đã tự đến đó tìm? Hoặc lởm nhất cũng phải tự tìm sàn Bđs ở khu vực đó hay các group thổ cư quanh đó khảo giá rồi?
Chứ kiểu e có mấy tỷ tiền mạng, cần tìm khu nọ khu chai (thổi giá, bơm giá trá hình) nghe nó hơi phô ạ?
Nếu muốn mua chỉ cần qua đôi ba mg khu vực đó, đặt yêu cầu cụ thể các bạn cho xem trục căn trong mỗi tuần cụ ạ

Quê bầm

Xe điện
Việt com đang chào bên em cho vay 5% kỳ hạn 6 tháng đây cụ

clessking

Xe tăng
Việt com đang chào bên em cho vay 5% kỳ hạn 6 tháng đây cụ
Ko hiểu ý cụ là gì? Cụ muốn dẫn chứng cho việc em nói lãi suất ko dưới 6%???
Đây là e và cụ mưa đang nói về ls tiết kiệm kỳ hạn 12T trả lãi sau cụ ợ. Còn nếu cụ muốn nói về việc lãi suất cho vay đã giảm rồi thì em đồng ý. Có điều nó mới đang là ls ngắn hạn, và ở NHQD thôi. Còn ls dài hạn và NHCP sau 1 vài tháng nữa.

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng thấy giảm mấy đâu các cụ ạ chút chút thôi. Nhà nội thành Hà Nội vẫn đắt lắm cứ nghe mấy cụ ở trên này hô SẬP Với giảm xong rồi đến lúc đi tìm hiểu thực tế vẫn cao chót vót
giảm tí thì cũng còn lâu mấy ông chờ sập mới mua được

Quê bầm

Xe điện
Ko hiểu ý cụ là gì? Cụ muốn dẫn chứng cho việc em nói lãi suất ko dưới 6%???
Đây là e và cụ mưa đang nói về ls tiết kiệm kỳ hạn 12T trả lãi sau cụ ợ. Còn nếu cụ muốn nói về việc lãi suất cho vay đã giảm rồi thì em đồng ý. Có điều nó mới đang là ls ngắn hạn, và ở NHQD thôi. Còn ls dài hạn và NHCP sau 1 vài tháng nữa.
LS đang giảm nhanh, nhà băng đang ứ vốn cụ ạ, các NHQD lãi đều đang rất thấp, cũng hôm nay bọn em gửi tại cổ phần nhỏ vẫn 8.5%, còn họ cho vay ra bn chưa rõ

Jiren198

Xe điện
Cao thượng vl. Đang mong sập để mua lại còn mong các cụ khoe lãi. =))
Nói chung bản chất nên tôi có có cmt vài trang trước, rất thích cụ nào chơi bài ngửa từ đầu đi. Đừng kiểu ba que kiểu chê bai này nọ, chính sách nọ kia lãi suất cao lắm cao vừa rồi cuối cùng tòi ra đang rình mua cả. Trẩu lắm. :)
Ô trẩu thật, tôi là nhà từ thiện à? Hay trong này mua đất ko đc nói đất xuống, đầu tư ngta đánh giá thị trường theo q điểm của họ, ô có vấn đề tư duy nặng, tôi mong các ô khoe lãi để biết đúng sai, chứ tôi vs ô thân quen gì nhau...giờ chỉ có 1 là ôm bom, 2 ôm lãi, đúng kiểu tư duy cò vạc, đang gồng to tay, có ng vào chê cái nhảy tưng tưng.....tưng tưng tưng....bọn tôi hô giảm mà nó giảm đc lại tốt quá, cần gì vào đây cMT dạo.ô hô ấm hô tốt đất nó lên chưa, ấm chưa?

MR Fe

Xe tải
LS đang giảm nhanh, nhà băng đang ứ vốn cụ ạ, các NHQD lãi đều đang rất thấp, cũng hôm nay bọn em gửi tại cổ phần nhỏ vẫn 8.5%, còn họ cho vay ra bn chưa rõ
Cho vay ra tầm 12,5% hoặc 8,9% ưu đãi năm đầu đó cụ.
Công ty cụ được cho vay 5% trong 6 tháng cũng là trong ngắn hạn là rẻ đó, sau đó 6 tháng có làm gói vay tiếp với ls 5% được k cụ