[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

Tropical Forest

Đi bộ
Cái bơm tiền là cái hiện hữu rõ ràng. Đã diễn ra từ 2020 và khựng lại khoảng 1 năm sau đó lại bơm tiếp. Tức là bơm lũy kế đc khoảng gần 4 năm. Ls hiện tại đang là đáy lịch sử (lưu ý e khi nói ls thì mặc định e nói đến ls 12T big4 nhé cc ;)) ).
Từ h đến cuối năm sẽ vẫn bơm tiền vì đầu tư công chưa đạt chỉ tiêu, còn khá thấp. Bds tăng giá liên tục từ 2020, đặc biệt ở HN là kết quả của qtrinh bơm đó cc. Bds tăng thì xây dựng và các ngành sx liên quan bds cũng tăng trưởng. Nó kéo kinh tế lên trong khoảng time vừa r.
Nhiều cụ nghĩ sắp tới FED giảm ls thì VN vẫn còn bơm dài. Cá nhân e nghĩ ngược lại, VN đã đi ngược thế giới gần 2 năm về vấn đề ls để duy trì tăng trưởng (đây là khoảng time các ngành sx khó khăn). Sắp tới FED giảm, áp lực lên tỷ giá giảm, các ngành sxkd dễ thở hơn thì chính phủ khả năng cao sẽ nắn vốn từ bds sang các ngành sx. Bởi khi bơm tiền thì tiền vào các ngành sx sẽ chậm hơn khi vào bds, vì sxkd có các vòng quay vốn khác nhau.
Cuối cùng, vì sao SBV lại phải hút tiền thì ngoài lý do trên, còn có 1 lý do nữa là vấn đề lạm phát. Quên cái chỉ số CPI mà chính phủ công bố đi cc ạ. Nó chỉ là con số thành tích. Còn thực tế rổ hàng hoá tính lạm phát nó đâu chỉ có vậy. :)
Vâng em hiểu, trong ngắn hạn thì vẫn (cố gắng) duy trì nền lãi suất thấp kết hợp bơm tiền qua đầu tư công, nới/cấp thêm room tín dụng cho các ngân hàng thương mại.
Về dài hạn, sẽ tăng dần lãi suất để giảm lạm phát. Vì khi vòng quay tiền càng nhanh, càng nhiều sẽ ảnh hưởng đến lạm phát, phải kìm chế nó.
Theo cụ, dữ liệu tính toán lạm phát của nước mình, theo các trang web nước ngoài, có chính xác không. Vì việc tìm được con số sai số thấp, của lạm phát trong nước, từ nguồn tin tiếng Việt gần như là không thể.
Rất xin lỗi vì làm phiền cụ trong những ngày nghỉ này, nhưng em đang chọn mặt gửi vàng đấy ạ 🤩

truongvoky1981

Xe buýt
Liệu có thể phân biệt mức lãi suất cho vay giữa các địa phương? Chẳng hạn ai vay mua BĐS HN sẽ phải chịu lãi suất cắt cổ (trừ khi mua nhà lần đầu). Đành rằng khó thực thi, nhưng nếu quyết tâm làm thì không phải là không có giải pháp kỹ thuật. Dẫu không chặn được hoàn toàn dòng tiền đầu cơ thì giảm bớt 70-80% cũng là tốt rồi.
Tại sao ngân hàng phải làm như thế và làm vậy là vô lý và có giải quyết dc cái gì đâu?
lãi cao ko ai vay thì các bank chết đói dài mồm. Ko ai đuổi khách đi để mình chết đói như vậy cả.
Nếu muốn hạn chế đầu cơ thì chỉ nên tập trung làm tốt vào việc đánh thuế bđs thôi.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...

Ohno

Xe buýt
Cụ có thể phân tích giúp e làm sao mà đổ vỡ ko ạ?
Phân tích thì dài lắm cụ nhưng có mấy ý như thế này:
1. Giai đoạn tiền rẻ kết thúc rồi: FED duy trì lãi suất 0% trong hơn 10 năm từ 2008-2022 -> Giai đoạn tiếp theo FED sẽ điều hành theo xu hướng tăng lãi suất: tăng 1 đoạn để chống lạm phát rồi lại giảm để chống thất nghiệp, sau đó lại tăng lãi suất cao hơn để chống lạm phát. Cụ có thể tìm hiểu về Đình Lạm và Mỹ giai đoạn 1969-1980.
2.Kinh tế toàn cầu đang bước vào thời kì tăng tốc chậm lại ngay ở Việt Nam đoạn này đầu tư sx rất rủi ro chỉ hy vọng vào CP bơm các gói đầu tư công thôi, mỗi lần bơm ra như tiêm thuốc ý cụ hồi được 1 đoạn xong lại ốm tiếp.
3. Trong cơ cấu vay nợ các NHTM thì vay nợ BĐS đang chiếm tỷ trọng cao, người dân cũng dùng đòn bẩy cao hơn chu kỳ trước rất nhiều nên trước khi giá có thể tăng vọt tiếp sẽ có 1 giai đoạn đạp xuống, để cho nhỏ lẻ, các nhà đầu tư tay mơ, các nhà đầu tư vốn yếu mất hàng nôm na giống như trong chứng khoán khi margin tại các công ty quá cao sẽ bị clear vậy

thangsu

Xe buýt
Tuỳ giá nữa cụ.

VCL giá tầm 200-220 thì vẫn ngon, ăn được
Giá tầm 280-350 thì thôi, cụ với em ngồi chờ vớt xác các tráng sĩ :))
Thông tin cầu Tứ Liên bơm ra rồi thì ko có giá dưới 250 đâu cụ.

Whoamidear

Xe tải

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...

AnhFLG

Đi bộ
Các cụ mua đất tỉnh cũng để ý và theo dõi nhé. Như Đà Nẵng lâm sàng đến h gần 5 năm rùi. Hay như Vsip bắc ninh, Centa riverside, khu này bạn e cho vay trực tiếp dự án luôn. Giá 2021-2022 là 7x-80, bây h bán 55-57tr/m còn ko có người mua đó.
Ngoài thực lực kinh tế địa phương, hạ tầng địa phương,...qtrong nhất vẫn là dòng tiền của ae Hà Nội Phố cụ ạ. Góp phần lớn đánh sóng lên. :). Ae Hà Nội phố tiền đang nằm ở HN khá nhiều, sắp tới sẽ tham chiến tiếp tại HN. Còn chưa kể nhiều anh tài vẫn đang chôn vốn tại các tỉnh, chưa rút đc. :)
Bác cho e hỏi khu Bắc Ninh 50-55 mua được không ạ, e quan tâm, mua xong đi làm qua cầu Thanh Trì vào Hà Nội