[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

gsm615

Xì hơi lốp
Thế thì cụ đã đầy đủ rồi, mà nghe cụ nói phần phía trước bảo vô vọng mà e thấy lạ. Giờ cụ tận hưởng thôi. Bảo hiểm cũng là 1 hình thức đầu tư rồi, cũng không cần chú ý lắm về đất cát nữa.
Biết đủ thường vui.
Em có đủ rồi. Thu nhập thụ động cũng cao.
Nhưng búc xúc với giá nhà quá cao, nếu bố mẹ không giúp thì lớp trẻ vô vọng.

XSim

Xe container
Tầm này thì phải đánh đổi thôi. 10 năm thắt lưng buộc bụng để mua nhà (cỡ 2.5 tỷ ngoại thành), hay tận hưởng ngay cuộc sống tiện nghi nhưng ở thuê.
tầm thu nhập này thì vẫn còn được lựa chọn. Tổng thu nhập mà cỡ 30tr mà có 1-2 con, gia đình không hỗ trợ gì thì mới không có lựa chọn.
Thu nhập nào thì cũng có cách cả, ngày xưa thời 9x đồng lương còn không đủ ăn thế mà các công nhân, viên chức ở quê lên vẫn chắt bóp mua được nhà đất HN đấy thôi. Các cụ ngày xưa đã bảo tậu trâu làm nhà là việc lớn trong đời, tất nhiên là không dễ nhưng chịu khó thì đều có thể làm được hết.

ngoctu2109

Xe tăng
Có cụ nào được hưởng cái cảm giác xuống tiền mảnh đất vài tháng sau nó x2, x3 chưa? Cháu đoán chắc hơn trúng 3 càng nhiều.

anphudong

Xe tăng
Có cụ nào được hưởng cái cảm giác xuống tiền mảnh đất vài tháng sau nó x2, x3 chưa? Cháu đoán chắc hơn trúng 3 càng nhiều.
Thế này ngang trúng số rồi, mình gặp 2 năm x2, 7 năm x3 thấy cũng bình thường. Cũng có thời thì 10 năm giảm 30% ấy.

quangzizi

Xe tăng
Em trước đây kinh doanh may mắn (nay đã nghỉ), tài sản nhà đất có đủ rồi, chém mua nhà đất chỉ là ý kiến cá nhân.
điều em muốn nói là về quản lý thu nhập gia đình, theo lý thuyết gđ em thu nhập cao, sau tiền ăn, tiền điện phải dư ra 100tr/tháng, tính ra sau 2 năm phải dư ra hơn 2 tỏi. Nhưng vừa rồi có việc phải tiêu, sau khi chi ra 1 tỷ, kiểm lại tiền thì thấy 2 năm dẫm chân tại chỗ...
Té ra sau khi đi mỗi năm 2 lần du lịch trong nước, 2 lần du lịch nước ngoài (tính đến tháng 7) mua 2 thẻ bảo hiểm nhân thọ, em chỉ có thể còn dư 50tr/tháng. Nhà có việc là chi hết.
Vậy chuyện quản lý chi tiêu rất quan trọng, mong CC chú ý đến yếu tố đó.
Đây là câu chuyện thực tế, 40tr 2vc 1 con ở HN chỉ đủ tồn tại. Sơ sơ năm để ra được 150tr thì năm sau cái nhà 1.5 tỷ nó tăng 10% là hết luôn số đó. Còn nếu mua vay thì sau vài năm lãi suất cũng 10%, chưa kể có biến cố cần tiêu gì thì thôi là âm.

các cụ ăn được ls tiết kiệm cao năm trước giờ chắc đã hiểu chả có gì miễn phí, đất âm thầm tăng cao x2 tiết kiệm
Bình thông nhau, ông nào cũng ăn đẫm lãi cao xong đến lúc đáo hạn giật mình nhìn nhau thì lại cùng lao vào đất. Hết bài.

dog.fearless

Tháo bánh
Đây là câu chuyện thực tế, 40tr 2vc 1 con ở HN chỉ đủ tồn tại. Sơ sơ năm để ra được 150tr thì năm sau cái nhà 1.5 tỷ nó tăng 10% là hết luôn số đó. Còn nếu mua vay thì sau vài năm lãi suất cũng 10%, chưa kể có biến cố cần tiêu gì thì thôi là âm.

Bình thông nhau, ông nào cũng ăn đẫm lãi cao xong đến lúc đáo hạn giật mình nhìn nhau thì lại cùng lao vào đất. Hết bài.
đấy là nếu không tiêu cụ ạ, tiêu rồi thì chả còn lãi mà phi vào đất

gsm615

Xì hơi lốp
Thu nhập nào thì cũng có cách cả, ngày xưa thời 9x đồng lương còn không đủ ăn thế mà các công nhân, viên chức ở quê lên vẫn chắt bóp mua được nhà đất HN đấy thôi. Các cụ ngày xưa đã bảo tậu trâu làm nhà là việc lớn trong đời, tất nhiên là không dễ nhưng chịu khó thì đều có thể làm được hết.
Thời nay nó khác. Con nhà em lương cứng 18tr, lương chồng còn cao hơn nữa, chưa con cái, thế mà không để dành được đồng nào. Cứ phải sang chảnh cơ.

dog.fearless

Tháo bánh
Thời nay nó khác. Con nhà em lương cứng 18tr, lương chồng còn cao hơn nữa, chưa con cái, thế mà không để dành được đồng nào. Cứ phải sang chảnh cơ.
đúng rồi, các mợ bây giờ lương thì chả bằng ai nhưng hưởng ứng phong trào ăn chơi thì cũng chả ai bằng, làm sao tiết kiệm như các cụ xưa được

poiuy

Xe ba gác
Em thấy từ trước đến giờ thì những người thu nhập không cao nhưng có nhà thì họ đều ban đầu mua nhà tầm tiền thấp rồi nâng cấp dần lên chứ không ai đợi đến khi đủ tiền mới mua nhà cả. Ngày xưa thì mua nhà tập thể, gần đây thì mua nhà thu nhập thấp (gói vay của CP).

Ngọc trai 123

Xe máy
cần phải tích sản làm gì, cứ như cụ Thích Minh Tuệ í, vẫn hưởng đủ hạnh phúc với đôi chân trần mà, cả đời đi thuê nhà thì đã sao, có người có nhu cầu cho thuê nhà cả đời, đôi bên gặp nhau thế là vẹn

zangzang80

Xe buýt
Cụ nói đúng quá.
Em mà có mảnh đất thì em cúng dường luôn cả mảnh đất cho nhà chùa, xong rồi em dựng túp lều ra bờ đê em ở.
Cụ tìm được chỗ cúng chưa em chỉ cho, quanh Hn nhiều lắm đỡ phải đi xa nhưng cụ tìm được bờ đê hãy cúng nhé, bờ đê giờ cũng đắt lắm cụ ạ.

Gừng

Xe container
cụ bán giá x2 lên, trả ngay 50%, trả góp phần còn lại trong 100 năm ))
gớm

ăn dc tiền của mấy cụ ofer có mà mửa mật

các cụ ý đi khảo giá chán chê rồi ý chw

hôm trc e rảo mảnh đất có hơn 1 tỷ, 300m, giá 6tr/m trong khi xung quanh e toàn rao 8-10tr

co cụ ofer chê sâu , chê xa chê đắt ma còn chae thèm lên xem đất như nào

sau e xả hangf cho đội lái với giá 6tr, ho ôm sachj

beginner

[Tịch thu bằng lái]
2 ông này khac nhau hoàn toàn nha cụ ^^

Ông đầu giàu lên nhờ đất, xong chắc biết cái tiếng giàu nhờ đất nó ko sang nên xoay sang ngành khác cho nó sang. Ông này là dùng xiền có đc từ đất để mua chữ "Sang" :D

Ông sau thì ngược lại. Cả thế giới biết ổng giàu ko phải nhờ đất. Đất chỉ là cuộc chơi của ổng thoi...

Cụ thấy khác nhau chưa ^^
Ông Vượng bán tài sản bên Ucraine được 150 triệu $, là triệu phú thế giới trước khi về VN nhé cụ.

114hangbong

Xe cút kít
Để đấy sau mấy chục năm lại thấy tăng nên bán giờ sợ hớ. Bán đi chẳng giải quyết việc gì. Cơm ăn 3 bữa, con cái tự lập trưởng thành, điện nước, chẳng tiêu hết tiền lương hưu. Tự an ủi cuối cũng lại để chia cho con cháu, ốm đau bệnh tật có đứa nó chăm.
Lương hưu ăn không hết trong nước mình chắc chỉ có vài người đếm trên đầu ngón tay như bà Anh Nhân Bia Halida, ông Ngọc trai Pepssi... còn đại đa số chưa chết vì đói và bệnh thôi.