[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

Minhnd

Xe điện
Sao bác biết họ không dám tiêu pha gì? Có chắc chắn là họ hoàn toàn thành thật với bác không?

Như em có mấy người bạn thỉnh thoảng gặp gỡ cà phê ăn trưa tâm sự giải tỏa mà chả bao giờ hỏi thăm thu nhập của nhau. Căn bản nói chuyện ấy ra chả ai nghe. Giờ chủ đề là sức khỏe, chuyện học hành của con cái, thỉnh thoảng buôn chuyện ôn nghèo kể khổ v.v.
Hẹhe. Biết vậy nên cháu mới thắc mắc chứ cụ? 😂

nhaque_tb

Xe tăng
Đấy là nhà nước chưa đánh thuế bds thôi. Chứ đánh thuế bds, thuế thừa kế, thuế nhà trống…như các nước tư bản thì bds vn giảm tụt quần ngay vì lúc đó giới nhà giàu sẽ ko ưu tiên để tiền vào đất và bds nữa.
Cụ nên quên cái mùa xuân tụt quần ấy đi. Mỹ, Nhật, Châu Âu đánh thuế căng đét vậy mà 5 năm qua Bđs ở đó vẫn tăng bằng lần. Bđs ở TP lớn người có luôn cửa trên, mọi thuế phí người thuê và mua sau đều chịu hết.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ nên quên cái mùa xuân tụt quần ấy đi. Mỹ, Nhật, Châu Âu đánh thuế căng đét vậy mà 5 năm qua Bđs ở đó vẫn tăng bằng lần. Bđs ở TP lớn người có luôn cửa trên, mọi thuế phí người thuê và mua sau đều chịu hết.
Em không tin nói miệng, cụ đưa bằng chứng đi ạ, vì em tra cứu mấy nước mà bđs hàng năm tăng có vài % thôi.

taychoi2403

Xe tải
Cụ có bằng chứng nào bds Mỹ Nhật Châu Âu 5 năm qua nó tăng bằng lần không? Chém gió cứ gọi là thành bão.

taychoi2403

Xe tải
Em không tin nói miệng, cụ đưa bằng chứng đi ạ, vì em tra cứu mấy nước mà bđs hàng năm tăng có vài % thôi.
Theo em biết thì ở Paris 2 năm nay nó còn giảm đấy cụ (do lãi suất vay tăng mạnh). Nhưng nhìn chung cỡ 10-15 năm trở lại đây thì nó tăng 1 vài % hàng năm như cụ nói.

Chỉnh sửa cuối:

unifo

Xe tải
Các cụ xưa nói cấm có sai, đất đai là vô rá! Tích sản lâu dài cứ đất đai, vàng bạc mà chơi!
Từ ngày nhớ đc đến nay, tôi chưa thấy cụ nào nhiều đất đai mà cs nghèo khó như cụ thớt tả! Hoặc tôi chưa gặp t/hợp đó, chỉ thấy những ng tích sản nhiều đất đai luôn là những ng giàu có và cs…sung và sướng hơn cụ thớt kể rất là nhiều!!!:))

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Cái này nhà cháu thấy chỉ đúng với một số người có tuổi. Họ sống phần lớn cuộc đời vào thời kỳ vật chất khó khăn nên quen tiết kiệm và không tiêu xài nhiều.

Còn những người trẻ tuổi hơn và giàu có từ đất đai thì nhà cháu thấy họ tiêu xài ác lắm cụ ạ.
Đúng cụ ạ, tầng lớp sinh ra trong thời chiến và trưởng thành ở thời bao cấp có thói quen tích góp tằn tiện. Tầng lớp trung niên bây giờ đi nhiều, cởi mở và thích khám phá, hưởng thụ rất nhiều. Tầng lớp trẻ hẳn thì k nói, có cơ hội là chơi ác liệt dù cũng chạy ăn hàng ngày.

Quê bầm

Xe điện
Có đất, có nhà còn để ha-oai với thiên hạ nữa. Việc dẫn bạn bè vào chơi căn biệt thự to đẹp hẳn sẽ tự tin hơn nhiều khi đưa họ đến khu ổ chuột, chưa kể anh tài năng ra sao chỉ cần nhìn vào ngôi nhà đang ở là biết anh thành công hay thất bại rồi nếu như ko đóng kịch. Cường Đô-la ( Mẹ mới bị bắt ) Mặt quắt tai rơi, người nhỏ như cục kẹo mà bao em chân dài xin chết phần nhiều do có lắm nhà đất đó thui!
Ấy ấy cụ ơi, xấu dây nhưng có khi tốt củ đó cụ

Khongdanhvong

Xe điện
Các cụ xưa nói cấm có sai, đất đai là vô rá! Tích sản lâu dài cứ đất đai, vàng bạc mà chơi!
Từ ngày nhớ đc đến nay, tôi chưa thấy cụ nào nhiều đất đai mà cs nghèo khó như cụ thớt tả! Hoặc tôi chưa gặp t/hợp đó, chỉ thấy những ng tích sản nhiều đất đai luôn là những ng giàu có và cs…sung và sướng hơn cụ thớt kể rất là nhiều!!!:))
Cụ thấy thế cũng là đương nhiên vì những người giàu ở VN đều tích đất, chứ không phải tích đất mà giàu. Dù rằng tích đất có giúp giàu lên, nhưng đó là nhờ đã giàu sẵn mới có tiền để tích đất. Những người chưa có tiền để tích đất thì chẳng bao giờ giàu lên nhờ tích đất được, còn nghèo đi ấy.
Đây là do cơ chế tại VN, buôn bán bđs dễ dàng, thuế quá thấp.

quangzizi

Xe tăng
Nhà nước ta coi đất đai là một tư liệu sản xuất quan trọng, có quan hệ chặt chẽ đến sự phát triển kinh tế - xã hội đất nước, đời sống của người dân, ảnh hưởng đến an ninh trật tự, an toàn xã hội. Do vậy ai cũng cần!
Mỗi câu này là chính xác, trong tất cả các tư liệu sản xuất, đất là cao nhất. Nên ai không có tư liệu sản xuất thì làm được cái gì? Nhà cho thuê, nhà xưởng, văn phòng, đất nông nghiệp, đất nghỉ dưỡng, đất hiếm,.. không có đất lấy gì mà làm mà ăn?

Nên kệ đội lý thuyết, em cứ đi ôm bđs tiếp kaka.

unifo

Xe tải
Cụ thấy thế cũng là đương nhiên vì những người giàu ở VN đều tích đất, chứ không phải tích đất mà giàu. Dù rằng tích đất có giúp giàu lên, nhưng đó là nhờ đã giàu sẵn mới có tiền để tích đất. Những người chưa có tiền để tích đất thì chẳng bao giờ giàu lên nhờ tích đất được, còn nghèo đi ấy.
Đây là do cơ chế tại VN, buôn bán bđs dễ dàng, thuế quá thấp.
Chưa có tiền lấy đâu ra tích đất, mà muốn có tiền phải tích đất, con gà quả trúng, giải pháp là tiền ít mình tích chổ rẻ, tiền nhiều tích chổ cao, thế mới giàu lên chứ nghèo đi sao cụ!:))

XSim

Xe container
Giá nhà ở đâu tăng mạnh à, ở Mỹ chứ đâu, trung bình 10 năm tăng gấp 2 rồi.

gsm615

Xe tải
Theo em 1 gia đình 2 con, tổng thu nhập ngưỡng 40-50 tr/tháng hiện không có cơ hội mua nhà. Giá nhà cao quá, chắt bóp tiết kiệm đuổi theo giá nhà đất là vô vọng. Ngân sách gia đình nên tăng chi cho giáo dục và sức khỏe, đó là 1 dạng đầu tư tốt.

dog.fearless

Xe tăng
Theo em 1 gia đình 2 con, tổng thu nhập ngưỡng 40-50 tr/tháng hiện không có cơ hội mua nhà. Giá nhà cao quá, chắt bóp tiết kiệm đuổi theo giá nhà đất là vô vọng. Ngân sách gia đình nên tăng chi cho giáo dục và sức khỏe, đó là 1 dạng đầu tư tốt.
theo em chắc cụ đang nói đùa

anphudong

Xe tăng
Ko mua nhà thì phải đi thuê cũng chiếm tỷ trọng kha khá so với thu nhập, lúc đó thì tiền đâu mà chi cho giáo dục, sức khỏe nữa cụ ah. Chưa kể đi thuê nó rất tạm bợ, nay chỗ này mai chỗ khác khiến con người ta mệt mỏi, chán nản cũng làm cho sức khỏe ảnh hưởng. Về quê ai hỏi đã mua nhà chưa cũng thêm buồn...." An cư lạc nghiệp " Vẫn rất đúng nên bao người phải bóp mồm bóp miệng để mua nhà thành phố đó thôi!

gsm615

Xe tải
Ko mua nhà thì phải đi thuê cũng chiếm tỷ trọng kha khá so với thu nhập, lúc đó thì tiền đâu mà chi cho giáo dục, sức khỏe nữa cụ ah. Chưa kể đi thuê nó rất tạm bợ, nay chỗ này mai chỗ khác khiến con người ta mệt mỏi, chán nản cũng làm cho sức khỏe ảnh hưởng. Về quê ai hỏi đã mua nhà chưa cũng thêm buồn...." An cư lạc nghiệp " Vẫn rất đúng nên bao người phải bóp mồm bóp miệng để mua nhà thành phố đó thôi!
Em ủng hộ chuyện mua nhà, nhưng ngân sách cần ưu tiên giáo dục sức khỏe trước, có khoản tiết kiệm đủ đề phòng bất trắc, sau đó mới tính mua nhà.
Đặc biệt nếu mua nhà vay ngân hàng tới 70% thì rủi ro rất cao. Chắt bóp để trả bank còn khổ hơn thuê nhà.

anphudong

Xe tăng
Em ủng hộ chuyện mua nhà, nhưng ngân sách cần ưu tiên giáo dục sức khỏe trước, có khoản tiết kiệm đủ đề phòng bất trắc, sau đó mới tính mua nhà.
Đặc biệt nếu mua nhà vay ngân hàng tới 70% thì rủi ro rất cao. Chắt bóp để trả bank còn khổ hơn thuê nhà.
Đúng cụ à, ít tiền thì mua xa chút cho hợp ví, ko vay là tốt nhất chứ 70% thì cuộc sống hết cả ý nghĩa rồi, suốt ngày lo trả nợ thì ko có cái khổ nào bằng. Nếu thiếu chút thì nhờ gia đình, người thân chứ vay ngân hàng có ngày nó xiết nhà thì cũng bằng ko.

supercat

Xe hơi
Đúng cụ à, ít tiền thì mua xa chút cho hợp ví, ko vay là tốt nhất chứ 70% thì cuộc sống hết cả ý nghĩa rồi, suốt ngày lo trả nợ thì ko có cái khổ nào bằng. Nếu thiếu chút thì nhờ gia đình, người thân chứ vay ngân hàng có ngày nó xiết nhà thì cũng bằng ko.
Tùy vào thu nhập nữa cụ ạ, thu nhập tốt thì mới nên vay, còn thu nhập bấp bênh thì ko nên vay, và vay thì phải trong khả năng kiểm soát

Dan du an

Xe cút kít
Vì thớt này liên quan đến đầu tư nên em hỏi các cụ người Việt Nam mình giờ đầu tư ở nước nào trên thế giới nhiều và đầu tư vào cái gì ạ

poiuy

Xe ba gác
Thu nhập từng này mà vô vọng mua nhà đất thì người thua nhập thấp hơn là đường cùng hả cụ?
Ban đầu tích cóp chưa nhiều có thể vay mua căn nhà giá rẻ, trả hết nợ tích cóp thêm rồi bán nhà cũ đi mua nhà giá trị cao hơn, có thể vẫn phải vay nhưng vay ít thì cũng không đến mức ảnh hưởng đến cuộc sống.