[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

Quê bầm

Xe điện
Tùy vào thu nhập nữa cụ ạ, thu nhập tốt thì mới nên vay, còn thu nhập bấp bênh thì ko nên vay, và vay thì phải trong khả năng kiểm soát
Chuẩn cụ, nếu chủ động dòng tiền trả nợ thì vay 70% vẫn êm, đặc biệt lúc này vay cố định 3 năm đầu cỡ 6-7%, có bank còn ân hạn gốc 2 năm

gsm615

Xe tải
Chuẩn cụ, nếu chủ động dòng tiền trả nợ thì vay 70% vẫn êm, đặc biệt lúc này vay cố định 3 năm đầu cỡ 6-7%, có bank còn ân hạn gốc 2 năm
Dự đoán BĐS tăng giảm ra sao rất khó. Trong truòng hợp giá bđs đứng yên vài năm thì thuê nhà vẫn là 1 giải pháp hay.
Em tạm tính tỷ suất lời cho thuê tại Hn
Nhà riêng dưới 1% năm, cc chừng 2,5% năm.
Vẫn rẻ hơn lãi suất bank

Quê bầm

Xe điện
Dự đoán BĐS tăng giảm ra sao rất khó. Trong truòng hợp giá bđs đứng yên vài năm thì thuê nhà vẫn là 1 giải pháp hay.
Em tạm tính tỷ suất lời cho thuê tại Hn
Nhà riêng dưới 1% năm, cc chừng 2,5% năm.
Vẫn rẻ hơn lãi suất bank
Nếu bds ko tăng giá thì đi thuê hiệu quả, nhưng mấy năm rồi nó tăng phi mã, đi thuê thì vẫn rẻ đặc biệt ở Hà Nội đi thuê luôn rẻ dù giá mua cao ngất ngây nhưng thị trường và chính sách khó đoán nên nếu chưa có cái nào thì vẫn cần mua một cái. Lãi suất bjo vay cực thấp, thấp nhất trong cả thập kỷ qua, ko biết nó còn thấp đến bao giờ, khi ls còn thấp tè thì bđs vẫn cứ tăng giá, vay mua ầm ầm, người gửi tk thấy lãi thấp quá cũng rút mua ào ạt

linh 7

Xe buýt
Như em bh chỉ mong có khoảnh rừng cỡ độ 20 ha là em vui rồi, sống chan hòa vs thiên nhiên

maimaubinhyen

Xe tải
Nếu bds ko tăng giá thì đi thuê hiệu quả, nhưng mấy năm rồi nó tăng phi mã, đi thuê thì vẫn rẻ đặc biệt ở Hà Nội đi thuê luôn rẻ dù giá mua cao ngất ngây nhưng thị trường và chính sách khó đoán nên nếu chưa có cái nào thì vẫn cần mua một cái. Lãi suất bjo vay cực thấp, thấp nhất trong cả thập kỷ qua, ko biết nó còn thấp đến bao giờ, khi ls còn thấp tè thì bđs vẫn cứ tăng giá, vay mua ầm ầm, người gửi tk thấy lãi thấp quá cũng rút mua ào ạt
Ko biết cụ vay ngân hàng nào rồi mà kêu ls thấp, em thấy huy động thấp chứ vay thì vẫn 9-10%/năm (trung và dài hạn). Bạn em là nhân viên SHB, mà vay mua nhà ls ưu đãi còn 8.5%

Theo em 1 gia đình 2 con, tổng thu nhập ngưỡng 40-50 tr/tháng hiện không có cơ hội mua nhà. Giá nhà cao quá, chắt bóp tiết kiệm đuổi theo giá nhà đất là vô vọng. Ngân sách gia đình nên tăng chi cho giáo dục và sức khỏe, đó là 1 dạng đầu tư tốt.
Với mức thu nhập này mà vô vọng thì em nghĩ có mấy lý do:
1, Cụ tận hưởng cs hiện tại, chi nhiều cho giáo dục, sức khỏe hoặc giải trí nên phần để dư ra không được nhiều. Em nghĩ cụ 1 năm để ra được khoảng 150tr mới thấy vô vọng. Còn 1 năm để dc tầm 300tr thì cũng nhanh mà.
2, Cụ yêu cầu với nhà đất hoặc chung cư cao. Chứ ra dịch ngoại thành thì nhà ngõ 3-4m, hoặc chung cư 2 ngủ vẫn tìm dc.

Hoặc có lý do khác. Chứ thu nhập như cụ là mơ ước của nhiều người . Em có những đứa bạn 2vch chỉ tầm 30tr/ tháng họ cũng mua được nhà. Nhưng mua ra xa ở Quốc Oai.

Quê bầm

Xe điện
Ko biết cụ vay ngân hàng nào rồi mà kêu ls thấp, em thấy huy động thấp chứ vay thì vẫn 9-10%/năm (trung và dài hạn). Bạn em là nhân viên SHB, mà vay mua nhà ls ưu đãi còn 8.5%
Em vay Woori có 5.9% cố định 3 năm đầu thôi cụ, giờ có lẽ lên 6.4- 7% là cùng, ls huy động của HD bank thì cũng cỡ 6.4% rồi. Nếu có cơ hội thì 8-9% vẫn vay đc, trên 10% thì hơi cao

gsm615

Xe tải
Với mức thu nhập này mà vô vọng thì em nghĩ có mấy lý do:
1, Cụ tận hưởng cs hiện tại, chi nhiều cho giáo dục, sức khỏe hoặc giải trí nên phần để dư ra không được nhiều. Em nghĩ cụ 1 năm để ra được khoảng 150tr mới thấy vô vọng. Còn 1 năm để dc tầm 300tr thì cũng nhanh mà.
2, Cụ yêu cầu với nhà đất hoặc chung cư cao. Chứ ra dịch ngoại thành thì nhà ngõ 3-4m, hoặc chung cư 2 ngủ vẫn tìm dc.

Hoặc có lý do khác. Chứ thu nhập như cụ là mơ ước của nhiều người . Em có những đứa bạn 2vch chỉ tầm 30tr/ tháng họ cũng mua được nhà. Nhưng mua ra xa ở Quốc Oai.
Em trước đây kinh doanh may mắn (nay đã nghỉ), tài sản nhà đất có đủ rồi, chém mua nhà đất chỉ là ý kiến cá nhân.
điều em muốn nói là về quản lý thu nhập gia đình, theo lý thuyết gđ em thu nhập cao, sau tiền ăn, tiền điện phải dư ra 100tr/tháng, tính ra sau 2 năm phải dư ra hơn 2 tỏi. Nhưng vừa rồi có việc phải tiêu, sau khi chi ra 1 tỷ, kiểm lại tiền thì thấy 2 năm dẫm chân tại chỗ...
Té ra sau khi đi mỗi năm 2 lần du lịch trong nước, 2 lần du lịch nước ngoài (tính đến tháng 7) mua 2 thẻ bảo hiểm nhân thọ, em chỉ có thể còn dư 50tr/tháng. Nhà có việc là chi hết.
Vậy chuyện quản lý chi tiêu rất quan trọng, mong CC chú ý đến yếu tố đó.

BloodOwl87

Xe điện
Một trong những lí do chính là ko có cửa khác để tiền nhàn rỗi chảy vào. Việc kinh doanh quá khó.

BloodOwl87

Xe điện
Em vay Woori có 5.9% cố định 3 năm đầu thôi cụ, giờ có lẽ lên 6.4- 7% là cùng, ls huy động của HD bank thì cũng cỡ 6.4% rồi. Nếu có cơ hội thì 8-9% vẫn vay đc, trên 10% thì hơi cao
Thì đó là 3 năm đầu, hết ân hạn sang thả nổi thì cao hơn nhiều cụ ko ít đâu. Vay mua nhà thì vay cả chục năm chứ mấy ai vay 3 năm là xong.

Quê bầm

Xe điện
Thì đó là 3 năm đầu, hết ân hạn sang thả nổi thì cao hơn nhiều cụ ko ít đâu. Vay mua nhà thì vay cả chục năm chứ mấy ai vay 3 năm là xong.
Sau 3 năm sẽ thả
Nổi bằng trung bình 12 tháng tg của Big4 cộng biên độ

Cavoinhoo

Xe máy
Thu nhập từng này mà vô vọng mua nhà đất thì người thua nhập thấp hơn là đường cùng hả cụ?
Ban đầu tích cóp chưa nhiều có thể vay mua căn nhà giá rẻ, trả hết nợ tích cóp thêm rồi bán nhà cũ đi mua nhà giá trị cao hơn, có thể vẫn phải vay nhưng vay ít thì cũng không đến mức ảnh hưởng đến cuộc sống.
Tổng thu nhập 50tr/ tháng nuôi 2 con + thuê nhà nữa thì mua nhà khó thật cụ ơi. Người thu nhập thấp đúng là ko có cơ hội, mình phải nhìn là thực tế là vậy. Giá nhà đất HN giờ tầm cao mới rồi.

Ngọc trai 123

Xe đạp
vay mua nhà mới hiện nay tầm 6,5% 1,5 năm đầu vay big bank bạn ạ

Ngọc trai 123

Xe đạp
Tổng thu nhập 50tr/ tháng nuôi 2 con + thuê nhà nữa thì mua nhà khó thật cụ ơi. Người thu nhập thấp đúng là ko có cơ hội, mình phải nhìn là thực tế là vậy. Giá nhà đất HN giờ tầm cao mới rồi.
có thể sau giai đoạn tăng giá đất này xã hội sẽ phát triển lên theo cách dân tình chăm chỉ kiếm tiền, đi làm thêm tay 5 tay 7 để tích góp tiền mua nhà haiza

Em trước đây kinh doanh may mắn (nay đã nghỉ), tài sản nhà đất có đủ rồi, chém mua nhà đất chỉ là ý kiến cá nhân.
điều em muốn nói là về quản lý thu nhập gia đình, theo lý thuyết gđ em thu nhập cao, sau tiền ăn, tiền điện phải dư ra 100tr/tháng, tính ra sau 2 năm phải dư ra hơn 2 tỏi. Nhưng vừa rồi có việc phải tiêu, sau khi chi ra 1 tỷ, kiểm lại tiền thì thấy 2 năm dẫm chân tại chỗ...
Té ra sau khi đi mỗi năm 2 lần du lịch trong nước, 2 lần du lịch nước ngoài (tính đến tháng 7) mua 2 thẻ bảo hiểm nhân thọ, em chỉ có thể còn dư 50tr/tháng. Nhà có việc là chi hết.
Vậy chuyện quản lý chi tiêu rất quan trọng, mong CC chú ý đến yếu tố đó.
Thế thì cụ đã đầy đủ rồi, mà nghe cụ nói phần phía trước bảo vô vọng mà e thấy lạ. Giờ cụ tận hưởng thôi. Bảo hiểm cũng là 1 hình thức đầu tư rồi, cũng không cần chú ý lắm về đất cát nữa.
Biết đủ thường vui.

Tầm này thì phải đánh đổi thôi. 10 năm thắt lưng buộc bụng để mua nhà (cỡ 2.5 tỷ ngoại thành), hay tận hưởng ngay cuộc sống tiện nghi nhưng ở thuê.
tầm thu nhập này thì vẫn còn được lựa chọn. Tổng thu nhập mà cỡ 30tr mà có 1-2 con, gia đình không hỗ trợ gì thì mới không có lựa chọn.