[Funland] Tích trữ nhiều đất đai để làm gì?

Lương hưu ăn không hết trong nước mình chắc chỉ có vài người đếm trên đầu ngón tay như bà Anh Nhân Bia Halida, ông Ngọc trai Pepssi... còn đại đa số chưa chết vì đói và bệnh thôi.
Tùy nhu cầu mỗi gia đình mợ ạ. Vì nhiều người lo cho con cháu để dành thôi chứ e thấy nhiều người già quanh e họ sống thanh đạm lắm, ăn uống thì rau là chính, đi chơi thì chủ yếu đạp xe đánh cờ. Tiền điện hơn trăm cả tháng. Du lịch thì không có nhu cầu, đi kêu mỏi chân. Nói chung các cụ thấy chỉ tiền mua thuốc với thực phẩm chức năng thôi. Mà các cụ chú tể thời gian nên cứ xếp hàng thuốc bhyt thường xuyên

114hangbong

Xe cút kít
Tùy nhu cầu mỗi gia đình mợ ạ. Vì nhiều người lo cho con cháu để dành thôi chứ e thấy nhiều người già quanh e họ sống thanh đạm lắm, ăn uống thì rau là chính, đi chơi thì chủ yếu đạp xe đánh cờ. Tiền điện hơn trăm cả tháng. Du lịch thì không có nhu cầu, đi kêu mỏi chân. Nói chung các cụ thấy chỉ tiền mua thuốc với thực phẩm chức năng thôi. Mà các cụ chú tể thời gian nên cứ xếp hàng thuốc bhyt thường xuyên
Càng nhìn các cụ ở nhà em lại càng phải tích trữ nhiều nhà đất nhất có thể. Bố mẹ em tiêu chuẩn nằm Việt Xô hết nhưng thuốc men chi phí bên ngoài rất nhiều. Coi như hết sạch lương hưu, có cái nhà cho thuê lấy tiền trả cho giúp việc, cái nhà đang ở là em gái em mua cho, ăn uống là em lo. Mà bản thân em ko có mấy cái nhà cho thuê thì cũng không đủ vừa nuôi con vừa đỡ đần cho ông bà được.
Đồng tiền VN mất giá nhanh khủng khiếp, ngày em đi làm 100 đô Mỹ đổi 900k VNĐ, giờ là 3,300k. Đất nước có phát triển nhưng tham nhũng nên của cải chỉ tập trung vào 1 số ít thôi. Không tích trữ vào nhà đất nhìn đồng tiền mồ hôi xương máu mình tích cóp nó hao hụt dần thì già còn cái nịt.

Càng nhìn các cụ ở nhà em lại càng phải tích trữ nhiều nhà đất nhất có thể. Bố mẹ em tiêu chuẩn nằm Việt Xô hết nhưng thuốc men chi phí bên ngoài rất nhiều. Coi như hết sạch lương hưu, có cái nhà cho thuê lấy tiền trả cho giúp việc, cái nhà đang ở là em gái em mua cho, ăn uống là em lo. Mà bản thân em ko có mấy cái nhà cho thuê thì cũng không đủ vừa nuôi con vừa đỡ đần cho ông bà được.
Đồng tiền VN mất giá nhanh khủng khiếp, ngày em đi làm 100 đô Mỹ đổi 900k VNĐ, giờ là 3,300k. Đất nước có phát triển nhưng tham nhũng nên của cải chỉ tập trung vào 1 số ít thôi. Không tích trữ vào nhà đất nhìn đồng tiền mồ hôi xương máu mình tích cóp nó hao hụt dần thì già còn cái nịt.
Vâng, nhiều người tích cóp mua nhà, đất mục đích khi ốm đau có thêm thu nhập hoặc bán đi để chi tiêu đấy. Bình thường thì sống đơn giản thế nào cũng được nhưng khi có bệnh mà không có tiền thì mệt lắm.

căngthẳng

Xe tăng
Cụ phá giá vnd thay cả đất nước này ?

gsm615

Xe tải
100 biden bây giờ chỉ 2tr600 thui mợ ơi.

114hangbong

Xe cút kít
Vâng, nhiều người tích cóp mua nhà, đất mục đích khi ốm đau có thêm thu nhập hoặc bán đi để chi tiêu đấy. Bình thường thì sống đơn giản thế nào cũng được nhưng khi có bệnh mà không có tiền thì mệt lắm.
Em hay bị chê bôi là sân si, suốt ngày lo mua đất tích trữ. Chồng em bảo có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu đỡ mệt ngừoi. Em hỏi lại thế giả sừ người nhà mình ốm đau cần thuốc men chữa trị mình bảo có thế thôi sống được thì sống à ? Lúc đó có dám nói vậy ko ? Vậy là thôi không dám phản đối em nữa. 🤣

dung nguyen 282

Xe máy
Nhà đất cứ tăng vù vù thế này bảo sao mọi người lo tích trữ, ít nhất là cho F1. Em có 2 cô con gái nên cứ phải lo đủ cho 2 cô đã, kh sợ sau không lấy đc chồng 🤭

Jason88

Xe tăng
Nhà đất cứ tăng vù vù thế này bảo sao mọi người lo tích trữ, ít nhất là cho F1. Em có 2 cô con gái nên cứ phải lo đủ cho 2 cô đã, kh sợ sau không lấy đc chồng 🤭
trai hay gái thì cũng cứ phải lo đủ cho chúng nó chứ cụ :)) ko phải sợ ko lấy được chồng được vợ mà là sợ sau này không mua nổi nhà

Dan du an

Xe cút kít
Đúng là lúc già thì tôm hùm với bào ngư cũng chả ham nữa vì có khi ăn nhiều đạm lại thấy khó tiêu. Chơi bời thì cái gì cũng thấy tiếc tiền nên ngại. Hiếm có mấy người già sống kiểu hưởng thụ. Em biết một số nhóm các mợ già cũng thành lập nhóm đi du lịch suốt. Đi cũng tiêu ác chứ không tiết kiệm mấy. Tất nhiên đó là nhóm có điều kiện và đang có nhà cho thuê, đang có business không cần quản lý.... Hoặc có người nhiều nhà đất bán dần đi tiêu với chơi.

dung nguyen 282

Xe máy
trai hay gái thì cũng cứ phải lo đủ cho chúng nó chứ cụ :)) ko phải sợ ko lấy được chồng được vợ mà là sợ sau này không mua nổi nhà
Thực ra nếu con trai là em không lo lắm đâu, cho nó tự bươn trải 🤣, cơ mà con gái nên e kh muốn nó vất vả, nên h bản thân mình hiện cũng sốt xình xịch lên theo giá nhà đất luôn 🤭. Có con gái mệt thế đấy 🤣

Jason88

Xe tăng
Thực ra nếu con trai là em không lo lắm đâu, cho nó tự bươn trải 🤣, cơ mà con gái nên e kh muốn nó vất vả, nên h bản thân mình hiện cũng sốt xình xịch lên theo giá nhà đất luôn 🤭. Có con gái mệt thế đấy 🤣
cũng hợp lý :))

114hangbong

Xe cút kít
Nói đâu xa, cậu bạn em làm dàn khoan lương cũng khá gửi về cho vợ. Vợ nó làm cùng em thu nhập cũng ổn mà nhà cửa có sẵn nên để dành kha khá tiền. Hồi đó em mua căn cc Mỹ đình Pearl có rủ nó mua. Lúc ý chỉ hơn 2 tỷ mua căn 2-3 PN được vay ngân hàng 50% ân hạn gốc 2 năm, ko mất lãi. Vợ nó cứ chê đắt, rồi lại bảo không có chị thì bọn chủ đầu tư bán cho ai, thế là đem gửi tk.
Chồng thấy tiền nhiều quá ko làm gì bèn bảo gửi về quê cho chị gái vay sửa nhà, cho ông bà nội ở quê xây nhà. Thê là bay khoản to, cơ hội mất. Giờ chồng làm đến chảy máu dạ dày ngoài biển, mỗi lần về nhà là chăm chăm đăng ký bs chữa dạ dày. Còn cơ quan vợ giảm biên chế nên phải đi tìm việc khác ko bằng cơ quan cũ. Đợt đó mua 2 căn 1 PN cho thuê giờ mỗi căn 13tr/ tháng có phải yên tâm mỗi tháng có 26tr mà giá nhà nó lên gấp đôi vốn mình đảm bảo.

ngxchinhs

Xe tải
Cụ đúng là non lắm, khi Con cái nó cưới vợ cưới chồng rồi, mồm Cụ xoet xoét là con dâu con dể đều là Con, mà lúc sang tên lại chỉ cho mỗi con mình . Như thế có ổn không ? Người ta tính xa hơn Cụ nhiều.
Cụ tính cũng xa phết. Chuẩn đấy

Ahconga

Đi bộ
Nhiều cụ nói chuyện rất chán, toàn đưa ra ví dụ cực đoan kiểu nhà giàu thì hư, phá của, nhà nghèo thì ý chí phấn đấu... Vài cụ khác thì có tâm lý thù ghét người giàu, gọi người giàu là bọn với làm giàu thì auto là bằng thủ đoạn???
Trong xã hội những thứ cực đoan là có nhưng 99% là những người bình thường nằm ở khoảng giữa.
1. Giả sử 2 gia đình bố mẹ đều là người có văn hoá, chăm lo giáo dục con cái. Nhà 1 ko có đk, cho con học trường làng, hs ngoan đương nhiên có nhưng cũng có con các thành phần xã hội phức tạp học cùng. Nhà 2 có đk cho con học trường tư mà phần lớn hs là con các gia đình trí thức trung lưu trở lên. Vậy 2 đứa trẻ này đứa nào dễ hư hơn?
2. Hai bạn trẻ ra trường. Bạn 1 nhà ko có đk, ngày làm việc 16h trả nợ tiền vay mua nhà, tàn phá sức khoẻ, ko có thời gian dành cho gia đình. Bạn 2 được bố mẹ hỗ trợ căn nhà, vẫn phấn đấu làm việc nhưng không phải khổ cực như vậy, ngày làm việc 10h, vẫn có thời gian cho cá nhân. Các cụ muốn con mình sau này ở trường hợp nào?
Cứ mặc định nhà nghèo con ngoan, nhà giàu con tranh nhau tài sản, cứ giữ tâm lý thù ghét người giàu ntn thì chính bản thân các cụ và gia đình sẽ phải chịu khổ

xuanhieu7292

Tháo bánh
Nói đâu xa, cậu bạn em làm dàn khoan lương cũng khá gửi về cho vợ. Vợ nó làm cùng em thu nhập cũng ổn mà nhà cửa có sẵn nên để dành kha khá tiền. Hồi đó em mua căn cc Mỹ đình Pearl có rủ nó mua. Lúc ý chỉ hơn 2 tỷ mua căn 2-3 PN được vay ngân hàng 50% ân hạn gốc 2 năm, ko mất lãi. Vợ nó cứ chê đắt, rồi lại bảo không có chị thì bọn chủ đầu tư bán cho ai, thế là đem gửi tk.
Chồng thấy tiền nhiều quá ko làm gì bèn bảo gửi về quê cho chị gái vay sửa nhà, cho ông bà nội ở quê xây nhà. Thê là bay khoản to, cơ hội mất. Giờ chồng làm đến chảy máu dạ dày ngoài biển, mỗi lần về nhà là chăm chăm đăng ký bs chữa dạ dày. Còn cơ quan vợ giảm biên chế nên phải đi tìm việc khác ko bằng cơ quan cũ. Đợt đó mua 2 căn 1 PN cho thuê giờ mỗi căn 13tr/ tháng có phải yên tâm mỗi tháng có 26tr mà giá nhà nó lên gấp đôi vốn mình đảm bảo.
Cụ so chán bỏ mẹ. Em thật. :)

Thứ nhất là giá cụ đưa sai bét. Chưa bao giờ có giá 2 tỷ MĐ Pearl 2-3 PN. Mở bán đã 2.5 t đổ lên cho căn xấu.
Thứ hai là làm như 2 tỷ thời đó 2017-2018 giờ vẫn 2 tỷ không bằng ấy.

Khongdanhvong

Xe điện
Đời còn dài, chưa biết ai hơn ai mợ ơi 😂

114hangbong

Xe cút kít
Đời còn dài, chưa biết ai hơn ai mợ ơi 😂
Dài mấy thì dài nhưng khi đã ngoài 50 tuổi thì cơ hội bán sức lao động không còn như lúc 35-45 tuổi nữa. Đầu tư là cả một quá trình, càng chần chừ càng chờ đợi thì càng khó thành công.

114hangbong

Xe cút kít
Cụ so chán bỏ mẹ. Em thật. :)

Thứ nhất là giá cụ đưa sai bét. Chưa bao giờ có giá 2 tỷ MĐ Pearl 2-3 PN. Mở bán đã 2.5 t đổ lên cho căn xấu.
Thứ hai là làm như 2 tỷ thời đó 2017-2018 giờ vẫn 2 tỷ không bằng ấy.
Em mua căn 1 ngủ giá cđt là 1,9 tỷ, khuyến mại 52tr tiền điều hoà, km thêm 1,5?cây vàng vì ko vay là còn 1,8 tỷ.
Căn 2 ngủ lúc đó chếch công viên là 2,5 tỷ, riêng căn đó đợt mở bán sau cđt tăng lên 2,7 còn mua bán lại 2,9. Em bảo là hơn 2 tỷ có gì sai nhỉ, mà mua thêm vay ngân hàng nữa mà.