[Funland] TI swimming - Bơi kiểu này khổ vì gái theo học

vutamhoan

Xe tăng
Cháu xin góp ý về cái vụ chân. Dùng lực đùi để kick chứ ko cong đầu gối. Khi mới tập thì tập chậm rãi, bài này dạy người học cách giữ thăng bằng, để cho cơ thể cảm nhận đc sự thư thái trên mặt nước, quên cái cảm giác lo bị chìm. E cũng ngắt qua cái giai đoạn này :D.

Nhưng với cái chân thì kiểu gì cũng phải tập, mua phao về tập hay tập ko nhưng đều phải tập chân hết, đá ít hay nhiều nhưng đều phải tập.
Vâng, đúng là bài tập chân này nên có phao. Để tập & thấy hiệu quả nhanh thì nên ôm phao kickboard nằm sấp, duỗi thẳng tay, chân đập đúng kỹ thuật. Các cụ tập đúng sẽ thấy người lướt nước rất nhanh, sau đó là ... đau/mỏi phía đùi trước & phía trước cổ chân

@Cụ xe: kiểu gì đầu gối cũng vẫn phải hơi gập cụ ạ. Cháu đọc cũng thấy nói không cong đầu gối nhưng nếu thẳng thật sự sẽ kick không thấy hiệu quả, rất cứng. Master Shinji cũng hơi gập gối khi kick, các cụ có thể xem lại đoạn quay chậm

Sô lếch Mù

Xe điện
Đối với người mới tập,phải đập từ đùi trở xuống,tất nhiên cụ nhìn có vẻ như là gập đầu gối nhưng thực ra lực phát động chính là từ đùi.Chân là quan trọng để giữ thăng bằng
Kụ xem kỹ từ giây thứ 50
[video=youtube;hC8ZZZhabp4]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpag e&v=hC8ZZZhabp4[/video]

vutamhoan

Xe tăng
Đối với người mới tập,phải đập từ đùi trở xuống,tất nhiên cụ nhìn có vẻ như là gập đầu gối nhưng thực ra lực phát động chính là từ đùi.Chân là quan trọng để giữ thăng bằng
Kụ xem kỹ từ giây thứ 50
[video=youtube;hC8ZZZhabp4]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpag e&v=hC8ZZZhabp4[/video]
Vâng, cuối cùng thì thực ra là thả lỏng, sức phát động từ đùi. Nhưng với người mới tập mà bảo không được cong đầu gối sẽ dẫn tới việc chân thẳng đơ như một khúc gỗ => không thấy hiệu quả.

Cháu chia sẻ kinh nghiệm thực tế, tránh việc lặp lại các sai lầm cho mọi người. Thực ra thì năng khiếu vận động của cháu khá tốt nên học cũng không tệ :D:D:D, và cháu biết là có nhiều người khả năng "ngộ" kém hơn, khó tự rút ra kinh nghiệm. Thành ra cứ chân chất sao cho hiệu quả là ok vì thực ra với dân amateur thì mục tiêu được khoảng 7 phần anh Shinji là ngon lắm rồi he he he

Sô lếch Mù

Xe điện
Vâng, cuối cùng thì thực ra là thả lỏng, sức phát động từ đùi. Nhưng với người mới tập mà bảo không được cong đầu gối sẽ dẫn tới việc chân thẳng đơ như một khúc gỗ => không thấy hiệu quả.

Cháu chia sẻ kinh nghiệm thực tế, tránh việc lặp lại các sai lầm cho mọi người. Thực ra thì năng khiếu vận động của cháu khá tốt nên học cũng không tệ :D:D:D, và cháu biết là có nhiều người khả năng "ngộ" kém hơn, khó tự rút ra kinh nghiệm. Thành ra cứ chân chất sao cho hiệu quả là ok vì thực ra với dân amateur thì mục tiêu được khoảng 7 phần anh Shinji là ngon lắm rồi he he he
Kụ ơi thực ra đây nó là thể thao giải trí thôi,ai thích thì theo.Chứ ngay cả bọn khoai Tây nhiều đứa có bơi đúng kỹ thuật đâu,thôi thì đủ kiểu,chó mèo,ếch nhái.Nhưng nếu đã tập chuyên nghiệp thì là việc khác.

techcombak

Xe buýt
cao nhân bờ rồ quá, em chỉ biết mỗi bơi ếch. Bơi sải được nửa bể là thở hồng hộc hết sức, em xem clip rôid ngâm cứu thêm xem thế nào. Tks cụ chủ thead

Mr_Spy

Xe tăng
Bái phục quá nhỉ; động tác nhẹ nhàng đỡ tốn sức;

Ivan Good Hope

Xe tăng
Bơi là hoạt động đan xen cương nhu lẫn lộn tuy nhiên lại theo một quy tắc nhất định.Tức là triệt tiêu tối đa lực cản của nước đồng thời tốn ít sức nhất.Nói thì có vẻ rườm rà vậy,nhưng thực tế tất cả những người mới học bơi đều có xu hướng gồng mình lên chiến đấu với nước.Nhưng qua 1 thời gian họ thấy điều này là bất khả thi,bởi ko thể chiến thắng mãi được môi trường này.Do vậy,phải hiểu môi trường này và điều đó chỉ có được bằng cách,luyện tập đúng phương pháp và phải trả giá bằng thời gian.Ngoài ra ko còn cách nào khác.Do cấu tạo cơ thể mỗi người khác nhau cho nên ko có một kiểu bơi chung cho tất cả mọi người.Việc các kụ học tập theo kiểu bơi trong clip là 1 điều vô ích.Do đó các kụ chỉ có thể tham khảo và bơi theo cách của mình mà thôi.
Còn nói thật các kụ đều đầu 3 đầu 4 cả rồi,có tập giời cũng ko ăn thua đâu,bởi cơ thể đã khô như ngói.
Nếu muốn được như các cao thủ,tốt nhất là tập từ khoảng 12 tuổi trở đi và kéo dài 5 đến 7 năm.Tây hay ta đều vậy thôi.
Cụ nói có phần đúng, có phần chưa đúng.
Nếu để chơi thể thao đỉnh cao thì đúng là phải học từ nhỏ, thậm chí 5,6 tuổi.
Tuy nhiên như mình là amateur, thì lúc nào học cũng tốt, kể cả 30, vì đây là mình cả thiện tốc độ + kỹ thuật dần dần, bơi sao cho ít mất sức hơn, nhanh hơn.
Em nói dựa trên kinh nghiệm của em đấy, chịu khó để ý và bơi đúng kỹ thuật, nhẹ nhàng, có người ko tin nhưng khi em 30 bơi tốt hơn nhiều khi em 20-25 tuổi, hồi trước cứ phi xuống bể là bơi ầm ĩ (cậy sức trẻ mà), giờ thì ko cần thiết, nhưng nhanh và hiệu quả hơn nhiều

VAD79

Xe máy
Em chỉ cần học bơi để sinh tồn thôi , chứ chẳng cần đẹp mắt.

mango

Xe tăng
Lý thuyết và thực hành cách nhau xa lắm, em thấy vậy.
Những bài tập nhỏ của cụ vutamhoan đưa lên nghe rất đơn giản, nhưng để thành thạo thì sẽ phải chấp nhận:

- sặc nước, đôi khi giải khát ngụm nc bể vì để nhô đầu lên thở.

- chuột rút vì bắp chân hoạt động mạnh hơn hỗ trợ phần tay

rockman_x100

Xe hơi
Em tập mãi mà mới chỉ biết bơi chó, chán .... :(

vutamhoan

Xe tăng
Em chỉ cần học bơi để sinh tồn thôi , chứ chẳng cần đẹp mắt.
Cái đẹp vốn nó bởi đơn giản, tự nhiên. Thế nên nếu kỹ thuật bơi tốt thì khả năng sinh tồn cao, tự khắc sẽ tiến tới cái đẹp

mango

Xe tăng
Em đang tập lộn quay đầu, cụ vutamhoan hay các cụ mợ khác có kinh nghiệm gì hướng dẫn giúp em nhé.
Cám ơn các cụ.

damkhanh

Xe điện
Cụ chịu khó bám thành bể tập thở 1 thời gian đi, sửa dễ thôi mà. Vục mặt xuống nước thở hết ra bằng mồm, khi hết hơi rồi thì ngoảnh mặt lên há mồm, tự nhiên sẽ thành phản xạ hít vào thôi.
Cụ bơi chuẩn thế mà bẩu thở ra bằng mồm là sai nhé, lấy hơi vào bằng miệng cùng lúc với sải tay đưa lên, úp mặt xuống thở ra bằng mũi, nhịp lấy hơi dài hay ngắn tùy thuộc vào buồng phổi đối tượng cụ ạ. Không phải nói phét chứ hồi còn thanh niên em bơi trườn sấp nhanh không kém ai ở tất cảc bể bơi, bơi ếch thì lúc nào chán thì thôi, cả trăm vòng bể Sao Mai không mệt...kỹ thuật thở dưới nước vô cùng quan trọng, cụ nào không quen làm vài chục mét trườn sấp thì ngáp không nổi.

damkhanh

Xe điện
Lý thuyết và thực hành cách nhau xa lắm, em thấy vậy.
Những bài tập nhỏ của cụ vutamhoan đưa lên nghe rất đơn giản, nhưng để thành thạo thì sẽ phải chấp nhận:

- sặc nước, đôi khi giải khát ngụm nc bể vì để nhô đầu lên thở.

- chuột rút vì bắp chân hoạt động mạnh hơn hỗ trợ phần tay
Khi cụ bơi đã quen thì chỉ cần tay hoặc chân là không thể chết đuối được, trừ khi chuột rút...với em trói cả hai tay hoặc hai chân, em vẫn có thể vào được đến bờ

damkhanh

Xe điện
Bơi lội là môn thể thao duy nhất em yêu thích...nhớ mãi đầu những năm 90, cả HN chỉ có vài bể bơi, sáng nào em cũng đạp xe đạp đến bể Tăng Bạt Hổ, mà hồi đó đâu như một tuần mới thay nước một lần, chưa có khử clo như bây giờ, nước bể lúc nào cũng xanh như bát canh rau muống...Môn này cũng dễ nghiện, ngày nào không bơi một tiếng chịu không nổi, có hôm mưa bão vẫn đạp xe đi, đến nơi bể bơi đóng cửa lại về

damkhanh

Xe điện
Giờ có tuổi rồi, nhìn Ian Thorpe, Grand Harket, Michael Slim của tuyển Úc, người Hà Lan bay Hooghenband hay Michael Phelp tuyển Mỹ đua tranh em vẫn mê mẩn vô cùng...

xe ko e

Xe tải
Vâng, đúng là bài tập chân này nên có phao. Để tập & thấy hiệu quả nhanh thì nên ôm phao kickboard nằm sấp, duỗi thẳng tay, chân đập đúng kỹ thuật. Các cụ tập đúng sẽ thấy người lướt nước rất nhanh, sau đó là ... đau/mỏi phía đùi trước & phía trước cổ chân

@Cụ xe: kiểu gì đầu gối cũng vẫn phải hơi gập cụ ạ. Cháu đọc cũng thấy nói không cong đầu gối nhưng nếu thẳng thật sự sẽ kick không thấy hiệu quả, rất cứng. Master Shinji cũng hơi gập gối khi kick, các cụ có thể xem lại đoạn quay chậm
Khi đá bằng lực của đùi có thể cụ thấy nó hơi gập nhưng về nguyên tắc là hạn chế việc gập này. Nếu mới tập mà đã sai thì về sau sửa tương đối khó. Khi mới tập vì hầu hết ko có hướng dẫn hoặc hướng dẫn sơ sài nên để đầu gối gập còn chính xác ra là cả cái chân từ đùi trở xuống vẩy một cái bật nước lướt đi. Cái vụ tập chân này đúng là kiên trì nhưng khi pass đc rồi thì sau khá đơn giản.

Chân gỗ là do mới tập thôi cụ ợ. Chịu khó tập đúng sẽ thẳng hết.

Kụ ơi thực ra đây nó là thể thao giải trí thôi,ai thích thì theo.Chứ ngay cả bọn khoai Tây nhiều đứa có bơi đúng kỹ thuật đâu,thôi thì đủ kiểu,chó mèo,ếch nhái.Nhưng nếu đã tập chuyên nghiệp thì là việc khác.
Bọn tây thì cũng như ta thôi cụ ơi, thằng nào đc học hoặc đào tạo bài bản thì nó bơi đẹp. Còn lại kém e hết :D.