[Funland] TI swimming - Bơi kiểu này khổ vì gái theo học

Sô lếch Mù

Xe điện
Bơi là hoạt động đan xen cương nhu lẫn lộn tuy nhiên lại theo một quy tắc nhất định.Tức là triệt tiêu tối đa lực cản của nước đồng thời tốn ít sức nhất.Nói thì có vẻ rườm rà vậy,nhưng thực tế tất cả những người mới học bơi đều có xu hướng gồng mình lên chiến đấu với nước.Nhưng qua 1 thời gian họ thấy điều này là bất khả thi,bởi ko thể chiến thắng mãi được môi trường này.Do vậy,phải hiểu môi trường này và điều đó chỉ có được bằng cách,luyện tập đúng phương pháp và phải trả giá bằng thời gian.Ngoài ra ko còn cách nào khác.Do cấu tạo cơ thể mỗi người khác nhau cho nên ko có một kiểu bơi chung cho tất cả mọi người.Việc các kụ học tập theo kiểu bơi trong clip là 1 điều vô ích.Do đó các kụ chỉ có thể tham khảo và bơi theo cách của mình mà thôi.
Còn nói thật các kụ đều đầu 3 đầu 4 cả rồi,có tập giời cũng ko ăn thua đâu,bởi cơ thể đã khô như ngói.
Nếu muốn được như các cao thủ,tốt nhất là tập từ khoảng 12 tuổi trở đi và kéo dài 5 đến 7 năm.Tây hay ta đều vậy thôi.

trunghieu27

Xe tải
Cụ nói sai rồi, cái anh Shinji trong clip này hiện giờ đã ngoài 40 và anh ý mới bắt đầu tập TI ở tuổi 37 nhá

vutamhoan

Xe tăng
Tiếp tục cháu xin chia sẻ kinh nghiệm cá nhân của cháu khi học TI

1. Trước tiên đây không phải là phương pháp học bơi cho người mới bắt đầu, mà là kiểu bơi nâng cao dành cho người đã có căn bản bơi với các kỹ năng bơi đứng, bơi ngửa hoặc bơi ... chóa nhẹ nhàng. Bởi ngay trong tên Immersion có nghĩa là "thiền" (chìm đắm, hư không ...) nên người bơi phải hoàn toàn hòa vào trong dòng nước, cái này không thể có được ở người chưa biết bơi, thậm chí cả các mợ, các cháu nhỏ mới học xong kiểu bơi ếch (phải bơi liên tục, dừng lại là ... chìm)

2. Vấn đề thở: Luôn là vấn đề quan trọng nhất trong bơi. Nhưng với TI nó sẽ là vấn đề ... cuối cùng cần giải quyết :D. Tức ta không phải quá quan tâm tới thở trong khi học.
- TI hướng tới hiệu quả của việc bơi, vì thế tốn rất ít năng lượng => thở ít hơn. Bởi vậy hoàn toàn có thể bắt đầu tập TI bằng một hơi (nín thở -có thể thở ra từ từ), khi hết hơi ta lại dừng lại nghỉ tí tập tiếp
- Việc thở nhịp nhàng là "dẫn xuất" - tức là kết quả đi kèm với thành công của các bài tập trước. Trong các bài tập TI từng bước đều hỗ trợ cho việc thở đơn giản và nhẹ nhàng.

3. Các bí kíp quan trọng mà TI dậy cho ta khi bơi (cháu tự tổng hợp, thiếu cháu xin bổ sung sau)
- Body balance (thăng bằng cơ thể trong nước): Giống việc tập đi xe đạp, bắt buộc phải có thăng bằng mới đi được
- Streamline: người thẳng theo hướng bơi, nổi sát mặt nước => giảm tối đa sức cản
- Timing switch: Bơi đều đặn nhịp nhàng
...

4. Tập TI: Không nóng vội, tập từ từ từng bài một. Sau khi tập bài sau thấy ngộ ra điều gì hoặc thấy không tiến bộ thì lại quay về tập các bài trước. Như cháu bây giờ bơi tàm tạm nhưng vẫn dành 1/2 thời gian để tập các bài cơ bản. Có thể coi như đó là những bài cơ bản như trong võ thuật: bơi là thi đấu đối kháng, còn lúc tập luyện các cụ luôn tập từng chiêu một

Smart4Two

Xe hơi
Em thuộc loại thấp thủ:
1. Bơi ếch thì lực đẩy chủ yếu nằm ở chân, động tác của tay để định hướng, giữ thăng bằng và hỗ trợ việc ngoi lên thở. Tay mợ mà bị mỏi chứng tỏ mợ đang gồng chứ không phải do quạt nước. Mợ gồng như vậy người rất cứng, bơi chậm mà lại mệt. Nguyên tắc là dưới nước phải thả thật lỏng nếu muốn bơi xa và nhanh mà lại ít tốn sức. Thực ra bơi ếch nó chỉ tương tự như đi bộ, khi nào chán thì thôi.
2. Là phụ nữ thì cũng nên biết trườn sấp nhưng không nên bơi nhiều, vai u thịt bắp có ngày. Tốt nhất mợ cứ ếch mà táng cho em.
Bơi sải chống chị định với chị em có cấu tạo vai dầy. Còn với chị em có cấu tạo vai mỏng mảnh thì rất tốt. Nó tăng lượng cơ ở bả vai, ngực, trông rắn chắc, có lực hơn. Phụ nữ thì không bao giờ nổi cơ bắp được như men vì thiếu cái chất tetosteron. Mấy người như Madonna muốn có cơ bắp giống men là phải uống thêm các loại thực phẩm chức năng. Nên chị em nào lo có cơ bắp thì khỏi lo đi. Em bơi đều đặn hơn 10 năm sải đây ạ, đặc biệt là 3-4 năm đầu hầu như ngày nào cũng bơi kể cả mùa đông. Một ngày em nhận ra mình cao thêm 3 phân so với hồi teen. Vai, ngực rộng thêm số rưỡi. Mà chả hiểu nó tăng ở đâu nữa vì nhìn không thấy khác biệt là bao nhiêu, nhất là khi mặc áo hở tay thì tay vẫn bt mà.

Bơi thì tốt thật, nhưng buồn lắm, bù lại thì người bơi nhạy cảm, hiểu và thân thiết với từng hơi thở, mỗi chuyển động của thân thể, rèn luyện sự kiên nhẫn, bình thản. Cụ mợ nào cần thanh bình nội tâm thì bơi, đúng là một kiểu thiền. Chơi thể thao có đội với đối kháng thú vị hơn nhiều. Vừa chơi vừa được giao lưu.

hung611

Xe buýt
Update: E đang down rồi, cơ mà lâu quá cụ ah.

Sao e không down được nhỉ. Có phải lưu ý gì để down được không cụ? E cũng đang tập cái món TI free style này, cũng thấy tiến bộ nhiều so với trước nhưng đường còn xa lắm :)

Cụ cứ cắm máy, hôm trước ông anh ở cty down có 1 buổi xong ngay. Để bữa nào có thời gian cháu nén nó lại thì gọn, không cần nét lắm (:D) nên chắc chỉ 1-200Mb he he he

Chỉnh sửa cuối:

giang.socola

Xe tải
Bơi sải chống chị định với chị em có cấu tạo vai dầy. Còn với chị em có cấu tạo vai mỏng mảnh thì rất tốt. Nó tăng lượng cơ ở bả vai, ngực, trông rắn chắc, có lực hơn. Phụ nữ thì không bao giờ nổi cơ bắp được như men vì thiếu cái chất tetosteron. Mấy người như Madonna muốn có cơ bắp giống men là phải uống thêm các loại thực phẩm chức năng. Nên chị em nào lo có cơ bắp thì khỏi lo đi. Em bơi đều đặn hơn 10 năm sải đây ạ, đặc biệt là 3-4 năm đầu hầu như ngày nào cũng bơi kể cả mùa đông. Một ngày em nhận ra mình cao thêm 3 phân so với hồi teen. Vai, ngực rộng thêm số rưỡi. Mà chả hiểu nó tăng ở đâu nữa vì nhìn không thấy khác biệt là bao nhiêu, nhất là khi mặc áo hở tay thì tay vẫn bt mà.

Bơi thì tốt thật, nhưng buồn lắm, bù lại thì người bơi nhạy cảm, hiểu và thân thiết với từng hơi thở, mỗi chuyển động của thân thể, rèn luyện sự kiên nhẫn, bình thản. Cụ mợ nào cần thanh bình nội tâm thì bơi, đúng là một kiểu thiền. Chơi thể thao có đội với đối kháng thú vị hơn nhiều. Vừa chơi vừa được giao lưu.
Thế thì e khỏi học bơi sải vậy ... Ếch , ngửa, đđứng là nhẹ nhàng nhất đúng k ạ ?

Smart4Two

Xe hơi
Thế thì e khỏi học bơi sải vậy ... Ếch , ngửa, đđứng là nhẹ nhàng nhất đúng k ạ ?
Ngâm nước bể bơi lâu k tốt. Ngoài thời gian mợ xuống bể thì buổi tối mợ tranh thủ tập nguội thêm 30 phút nữa. Mợ nằm sấp trên giường ấy, tay chân co duỗi kết hợp cho hài hòa trên cạn. Tập đến một lúc mợ chả nghĩ bộ phận nào nữa mà nghĩ việc khác, còn tay chân vẫn vào ra đều đặn. Tập nguội giúp mợ rút ngắn thời gian biết bơi hơn nhiều đấy.

Còn vụ bơi đứng, bơi ngửa, lúc nào thành thạo hòa hợp với nước mợ khắc tự đứng tự nổi, tự ngửa, tay quạt quạt nó cũng đi, trừ khi là mợ muốn lập kỷ lục chứ còn chỉ biết chơi chơi cho thay đổi thì cứ từ từ mợ sẽ tự tìm ra cách nổi và ngửa.

vutamhoan

Xe tăng
Update: E đang down rồi, cơ mà lâu quá cụ ah.

Sao e không down được nhỉ. Có phải lưu ý gì để down được không cụ? E cũng đang tập cái món TI free style này, cũng thấy tiến bộ nhiều so với trước nhưng đường còn xa lắm :)
Down torrent nó là down peer-to-peer nên lúc nhanh lúc chậm phụ thuộc vào số người online trên mạng. Cụ cứ bình tĩnh chắc trong 1 ngày sẽ xong thôi, không là gì so với cả quãng đường dài phía trước :)

mango

Xe tăng
Em thấy ý cụ hoàn toàn chính xác. Đôi khi người tự học bơi ko theo giáo trình thường đốt cháy giai đoạn và khiến động tác ko chuẩn.
Em đang phải tập lại từng bài. Hiện cũng đã bơi 1 tay (trái hoặc phải) dọc bể 25m ngon lành rồi.
Em đã vodka cụ.

Tiếp tục cháu xin chia sẻ kinh nghiệm cá nhân của cháu khi học TI

1. Trước tiên đây không phải là phương pháp học bơi cho người mới bắt đầu, mà là kiểu bơi nâng cao dành cho người đã có căn bản bơi với các kỹ năng bơi đứng, bơi ngửa hoặc bơi ... chóa nhẹ nhàng. Bởi ngay trong tên Immersion có nghĩa là "thiền" (chìm đắm, hư không ...) nên người bơi phải hoàn toàn hòa vào trong dòng nước, cái này không thể có được ở người chưa biết bơi, thậm chí cả các mợ, các cháu nhỏ mới học xong kiểu bơi ếch (phải bơi liên tục, dừng lại là ... chìm)

2. Vấn đề thở: Luôn là vấn đề quan trọng nhất trong bơi. Nhưng với TI nó sẽ là vấn đề ... cuối cùng cần giải quyết :D. Tức ta không phải quá quan tâm tới thở trong khi học.
- TI hướng tới hiệu quả của việc bơi, vì thế tốn rất ít năng lượng => thở ít hơn. Bởi vậy hoàn toàn có thể bắt đầu tập TI bằng một hơi (nín thở -có thể thở ra từ từ), khi hết hơi ta lại dừng lại nghỉ tí tập tiếp
- Việc thở nhịp nhàng là "dẫn xuất" - tức là kết quả đi kèm với thành công của các bài tập trước. Trong các bài tập TI từng bước đều hỗ trợ cho việc thở đơn giản và nhẹ nhàng.

3. Các bí kíp quan trọng mà TI dậy cho ta khi bơi (cháu tự tổng hợp, thiếu cháu xin bổ sung sau)
- Body balance (thăng bằng cơ thể trong nước): Giống việc tập đi xe đạp, bắt buộc phải có thăng bằng mới đi được
- Streamline: người thẳng theo hướng bơi, nổi sát mặt nước => giảm tối đa sức cản
- Timing switch: Bơi đều đặn nhịp nhàng
...

4. Tập TI: Không nóng vội, tập từ từ từng bài một. Sau khi tập bài sau thấy ngộ ra điều gì hoặc thấy không tiến bộ thì lại quay về tập các bài trước. Như cháu bây giờ bơi tàm tạm nhưng vẫn dành 1/2 thời gian để tập các bài cơ bản. Có thể coi như đó là những bài cơ bản như trong võ thuật: bơi là thi đấu đối kháng, còn lúc tập luyện các cụ luôn tập từng chiêu một

caoxinh

Xe buýt
Em năm nào cũng đi bơi mà ko bơi đc, có cụ nào biết thầy dạy bơi là nữ ở Thanh Xuân thì giới thiệu giúp với ạ.

k_ngan124

Xe container
Cháu có 1 bạn là huấn luyện viên đội tuyển bơi lội. Mợ học bạn này thì còn ko mất xiền vé bể bơi nữa cơ ( bơi bể của VDV - ko có clo hóa chất ) , cảnh báo là bể VDV nên rất sâu nhé. Mỗi tội bạn ấy ở Mĩ Đình

sdt bé Diễm ấy : 0166 969 sấu bốn 3 bẩy

hoặc : 091618 sấu sấu 81 : C Iron. bảo là bạn bé Chjp

Em năm nào cũng đi bơi mà ko bơi đc, có cụ nào biết thầy dạy bơi là nữ ở Thanh Xuân thì giới thiệu giúp với ạ.

Chỉnh sửa cuối:

caoxinh

Xe buýt
Cháu có 1 bạn là huấn luyện viên đội tuyển bơi lội. Mợ học bạn này thì còn ko mất xiền vé bể bơi nữa cơ ( bơi bể của VDV - ko có clo hóa chất ) , cảnh báo là bể VDV nên rất sâu nhé. Mỗi tội bạn ấy ở Mĩ Đình
Cám ơn mợ nhé, e ko di xa dc tiếc quá.

IT_nd89surveyus

Xe tải
hihi kiểu này cháu học được rồi, những người bới lâu rồi tự khắc sẽ làm được thôi, khi nào mà việc bơi chỉ là để di chuyển chứ ko phải bơi để khỏi chìm .Bơi là lướt trên mặt nước như con thuyền, chứ ko phải vug vẫy trog nước, đạp nước mà tiến lên.
Bảo e bơi thì e bơi dc chứ mấy đứa bạn cứ đòi dạy, chả biết dạy thế nào vì trước e cũng ko đi học bơi, chả biết dạy kiểu gì :-??

Sô lếch Mù

Xe điện
Nói đến bơi là phải nói đến bơi trườn sấp,bởi đây mới chính là kiểu bơi giúp chúng ta trải nghiệm toàn diện cơ thể với môi trường nước.Ngày xưa mới học bơi ở TBH e đc dạy bơi sải trước tiên.Ông Cầu nhà ở Bà triệu dạy bơi nổi tiếng khi đó bây giờ chắc phải ngoài 80 là thầy của ko ít các kụ u40,u50 trong này.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
bơi kiểu hay thế nhể. mà kiểu này có vẻ thở khó tập lắm ạ. cháu tập thở mãi chưa dc.

vutamhoan

Xe tăng
Ít vodka quá, không ngủ được đành viết tiếp bài câu view vậy :P

Phần tiếp theo: Dành cho những ai đã xem DVD dậy TI & học theo

Bài số 1: Balance (Cân bằng / thăng bằng trong nước)

Đây là bài tập đầu tiên, cũng là bài tập cơ bản nhất, dễ nhất.

(Tóm tắt nội dung)
Bài tập này là bài tập giữ thăng bằng bằng cách tập bơi ngửa, không dùng tay, chỉ dùng chân "kick" nước nhẹ nhàng. Mục đích là giúp người tập giữ thăng bằng trong tư thế bơi ngửa, người nổi lập lờ ở mặt nước, thả lỏng hoàn toàn, tay xuôi theo thân người, chân kick nước để đẩy người đi.

Kết quả cần đạt được: Người tập thư giãn, chân đập nhẹ nhàng, cả người gần như sát mặt nước, thở thoải mái đều đặn. đầu thẳng so với thân người (như đứng thẳng - không gồng cứng cổ, lưng), mắt nhìn thẳng lên trời. Không quan trọng đẩy được người đi nhanh hay xa mà quan trọng giữ được thăng bằng như thế được thời gian dài tới chán thì thôi :D
Tuy nhiên, có những điều mà các sư phụ cháu giấu không nói trong DVD mà cháu tự ngộ ra nên chia sẻ he he he:
- Trong bài tập này thì chân là quan trọng nhất (bởi chỉ có chân là cử động nên tất nhiên là nó rồi)
- Sau khi thành công (đúng cách) với bài tập này thì các cụ đã có căn bản về thăng bằng, nhưng quan trọng hơn là có căn bản về cách kick nước bằng chân để làm nền tảng cho các bài tập tiếp theo. Mặc dù khi tổng hợp lại để thành bơi TI thì chân không còn đập nhiều, nhưng trong các bài tập tiếp theo vẫn phải cần đến chân làm nền tảng.

Vậy đập chân thế nào cho đúng? Có thể các cụ sẽ đạp chân (co đầu gối rồi đạp thẳng ra dọc theo chiều thân mình), có thể có cụ "miết chân" giống như chùi giầy trên thảm với suy nghĩ là miết chân như thế (theo chiều từ mặt nước xuống đáy bê) sẽ tạo lực nâng ngược lại để nâng thân mình lên? ... Cháu cũng bắt đầu như vậy trước khi phát hiện ra là mình đã sai. Cách thực hiện đúng thực ra là đập chân giống hệt như khi các cụ bơi sải bình thường, tức là đập chân theo kiểu kick từ phía sau ra phía trước như đá cầu vẩy mũi chân.

Sau này khi tập các bài xoay ngang người, rồi úp mặt xuống thì chân chúng ta hoàn toàn kick nước theo một kiểu cố định

Có thể các cụ thắc mắc, nhưng hãy thử làm như cháu nói (ban đầu có thể không thành công) nhưng hãy cố, các cụ sẽ thấy sự khác biệt.

Chú ý: Nên tập kick với 2 chân thẳng, đùi khép, đầu gối chỉ hơi co, lực xuất phát chủ yếu là từ hông cộng hưởng với bàn chân thả lỏng khi ở pha thu về và "vẩy" mũi chân ở pha kick ra đằng trước.

Chỉnh sửa cuối:

tratida

Xe container
em nhìn có ngộ ra chút rồi, trước em cũng thử chuyển từ chân đẩy liên tục sang kiểu chân tay kết hợp, và bò trên mặt nước mà thấy ko chuẩn lắm. từ "thiền" này chắc giúp em ngộ hơn. về việc trôi nổi thư thái thì em làm được rồi, còn tập trung thiền để kết hợp chậm rãi tay chân như clip thôi. Chả biết CN có mưa bão ko, em phải thử tí.

Sent from my iPad using Forum Runner

omaha

Xe đạp
@vutamhoan: muốn tặng vodka cho cụ mà chẳng hiểu sao không được. Cụ cứ phọt tiếp đi nhé, cháu hóng!

xe ko e

Xe tải
Ít vodka quá, không ngủ được đành viết tiếp bài câu view vậy :P

Phần tiếp theo: Dành cho những ai đã xem DVD dậy TI & học theo

Bài số 1: Balance (Cân bằng / thăng bằng trong nước)

Đây là bài tập đầu tiên, cũng là bài tập cơ bản nhất, dễ nhất.

Tuy nhiên, có những điều mà các sư phụ cháu giấu không nói trong DVD mà cháu tự ngộ ra nên chia sẻ he he he:
- Trong bài tập này thì chân là quan trọng nhất (bởi chỉ có chân là cử động nên tất nhiên là nó rồi)
- Sau khi thành công (đúng cách) với bài tập này thì các cụ đã có căn bản về thăng bằng, nhưng quan trọng hơn là có căn bản về cách kick nước bằng chân để làm nền tảng cho các bài tập tiếp theo. Mặc dù khi tổng hợp lại để thành bơi TI thì chân không còn đập nhiều, nhưng trong các bài tập tiếp theo vẫn phải cần đến chân làm nền tảng.

Vậy đập chân thế nào cho đúng? Có thể các cụ sẽ đạp chân (co đầu gối rồi đạp thẳng ra dọc theo chiều thân mình), có thể có cụ "miết chân" giống như chùi giầy trên thảm với suy nghĩ là miết chân như thế (theo chiều từ mặt nước xuống đáy bê) sẽ tạo lực nâng ngược lại để nâng thân mình lên? ... Cháu cũng bắt đầu như vậy trước khi phát hiện ra là mình đã sai. Cách thực hiện đúng thực ra là đập chân giống hệt như khi các cụ bơi sải bình thường, tức là đập chân theo kiểu kick từ phía sau ra phía trước như đá cầu vẩy mũi chân.

Sau này khi tập các bài xoay ngang người, rồi úp mặt xuống thì chân chúng ta hoàn toàn kick nước theo một kiểu cố định

Có thể các cụ thắc mắc, nhưng hãy thử làm như cháu nói (ban đầu có thể không thành công) nhưng hãy cố, các cụ sẽ thấy sự khác biệt.

Chú ý: Nên tập kick với 2 chân thẳng, đùi khép, đầu gối chỉ hơi co, lực xuất phát chủ yếu là từ hông cộng hưởng với bàn chân thả lỏng khi ở pha thu về và "vẩy" mũi chân ở pha kick ra đằng trước.
Cháu xin góp ý về cái vụ chân. Dùng lực đùi để kick chứ ko cong đầu gối. Khi mới tập thì tập chậm rãi, bài này dạy người học cách giữ thăng bằng, để cho cơ thể cảm nhận đc sự thư thái trên mặt nước, quên cái cảm giác lo bị chìm. E cũng ngắt qua cái giai đoạn này :D.

Nhưng với cái chân thì kiểu gì cũng phải tập, mua phao về tập hay tập ko nhưng đều phải tập chân hết, đá ít hay nhiều nhưng đều phải tập.