[Funland] TI swimming - Bơi kiểu này khổ vì gái theo học

Smart4Two

Xe hơi
Dục tốc bất đạt cụ à, cứ từ từ rồi luyện cháu tin là sẽ ngon nghẻ thôi. Cụ đã down DVD torrent chưa? Có các bài rất cơ bản, cháu cứ lóp ngóp tập theo như thế ở cạnh bể (cho khỏi vướng mọi người) giờ thấy cũng tàm tạm

Sau 1 tháng học theo thì từ đẳng cấp chỉ biết bơi ngóc đầu, người như chết trôi, (còn không dám bơi ở bể vì biết mình bơi xấu kinh tởm) ... giờ được khen là bơi khá khá tốt, nhẹ nhàng, ... 25m bể mất 16 sải tay. Nói chung là vẫn còn chặng đường dài để đi, nhưng thấy thực sự hiệu quả.

Để từ từ có thời gian cháu sẽ chia sẻ kinh nghiệm cụ thể khi học phương pháp TI này.
Keep it! Cố lên cụ. Cái này cốt yếu là kiên trì rèn luyện. Chăm chỉ đều đặn mỗi ngày 1h thì khoảng 1 năm là thạo. 2 năm là nhuyễn, thạo như Phelps chỉ có thể k nhanh như Phelps thui. :)

vutamhoan

Xe tăng
Các cụ có điều kiện thì mua cái này để tập bổ trợ cho lực tay
[YOUTUBE]sUWAZo-03u0[/YOUTUBE]
Nhà cháu thì làm 1 cái dây cao su (để chở đồ) + mặt trên của con chuột máy tính như thế này là ngon bổ rẻ he he he

mango

Xe tăng
Em chưa down cụ ạ. Toàn xem clip trên youtube. Những clip cụ post lên, thực ra em tham khảo khá lâu và đang tập theo rồi.
Nhưng có thể là do em phần cơ bản đã ko chuẩn từ đầu nên chỉnh lại mất khá nhiều thời gian. Nay đang phải tập lại từng bài tập nhỏ trong clip.
Em cũng hay bơi bể 25m, để đi hết mất 30 nhịp tay bao gồm cả trái và phải. Em thấy chú người Hàn bơi 20-24 nhịp cùng bể này là thấy nhẹ nhàng và
ngon lành cành đào lắm rồi. Gần đc như clip luôn. Mà cụ bơi đc 16 nhịp thì chắc đẹp hơn nhiều. Em sẽ cố tập đc như cụ.

Dục tốc bất đạt cụ à, cứ từ từ rồi luyện cháu tin là sẽ ngon nghẻ thôi. Cụ đã down DVD torrent chưa? Có các bài rất cơ bản, cháu cứ lóp ngóp tập theo như thế ở cạnh bể (cho khỏi vướng mọi người) giờ thấy cũng tàm tạm

Sau 1 tháng học theo thì từ đẳng cấp chỉ biết bơi ngóc đầu, người như chết trôi, (còn không dám bơi ở bể vì biết mình bơi xấu kinh tởm) ... giờ được khen là bơi khá khá tốt, nhẹ nhàng, ... 25m bể mất 16 sải tay. Nói chung là vẫn còn chặng đường dài để đi, nhưng thấy thực sự hiệu quả.

Để từ từ có thời gian cháu sẽ chia sẻ kinh nghiệm cụ thể khi học phương pháp TI này.

vutamhoan

Xe tăng
Em chưa down cụ ạ. Toàn xem clip trên youtube. Những clip cụ post lên, thực ra em tham khảo khá lâu và đang tập theo rồi.
Nhưng có thể là do em phần cơ bản đã ko chuẩn từ đầu nên chỉnh lại mất khá nhiều thời gian. Nay đang phải tập lại từng bài tập nhỏ trong clip.
Em cũng hay bơi bể 25m, để đi hết mất 30 nhịp tay bao gồm cả trái và phải. Em thấy chú người Hàn bơi 20-24 nhịp cùng bể này là thấy nhẹ nhàng và
ngon lành cành đào lắm rồi. Gần đc như clip luôn. Mà cụ bơi đc 16 nhịp thì chắc đẹp hơn nhiều. Em sẽ cố tập đc như cụ.
He he he, chắc cụ nhầm hay sao ấy chứ. Tập TI khoảng 1 tuần là cháu đã có thể bơi 24 nhịp được rồi mà thấy hùng hục hùng hục ấy

Cụ nên down DVD về tập theo, toàn các bài tập rất cơ bản nhẹ nhàng nhưng khi "ngộ" ra thì rất hay. Bây giờ cháu vẫn cứ dành khoảng hơn 1/2 thời gian ở bể bơi để tập các bài tập cơ bản ấy, càng tập càng thấy hiệu quả cụ ạ.

Như cháu đã nói, trước khi tập TI thì cháu hoàn toàn bơi ở level thấp nhất, tất nhiên là có khả năng bơi đứng, bơi ngửa thoải mái bởi nền tảng là bơi chóa ngày bé =))

Mục tiêu của cháu là 12 nhịp giống video demo của master Shinji :P (9 stroke thì chắc phải bỏ cực nhiều công sức - cái này không nhất thiết vì chắc nó thuộc world class rồi)

Chỉnh sửa cuối:

mango

Xe tăng
Cái DVD nặng quá, hơn 2Gb để lúc nào rảnh em down về.
Mà cụ hay bơi ở đâu, khoảng thời gian nào? Nếu tiện em ghé qua bơi vài buổi với cụ để cụ chỉ giáo vài chiêu.

He he he, chắc cụ nhầm hay sao ấy chứ. Tập TI khoảng 1 tuần là cháu đã có thể bơi 24 nhịp được rồi mà thấy hùng hục hùng hục ấy

Cụ nên down DVD về tập theo, toàn các bài tập rất cơ bản nhẹ nhàng nhưng khi "ngộ" ra thì rất hay. Bây giờ cháu vẫn cứ dành khoảng hơn 1/2 thời gian ở bể bơi để tập các bài tập cơ bản ấy, càng tập càng thấy hiệu quả cụ ạ.

Như cháu đã nói, trước khi tập TI thì cháu hoàn toàn bơi ở level thấp nhất, tất nhiên là có khả năng bơi đứng, bơi ngửa thoải mái bởi nền tảng là bơi chóa ngày bé =))

Mục tiêu của cháu là 12 nhịp giống video demo của master Shinji :P (9 stroke thì chắc phải bỏ cực nhiều công sức - cái này không nhất thiết vì chắc nó thuộc world class rồi)

vutamhoan

Xe tăng
Cái DVD nặng quá, hơn 2Gb để lúc nào rảnh em down về.
Mà cụ hay bơi ở đâu, khoảng thời gian nào? Nếu tiện em ghé qua bơi vài buổi với cụ để cụ chỉ giáo vài chiêu.
Cụ cứ cắm máy, hôm trước ông anh ở cty down có 1 buổi xong ngay. Để bữa nào có thời gian cháu nén nó lại thì gọn, không cần nét lắm (:D) nên chắc chỉ 1-200Mb he he he

lum..zzz

Xe điện
Em ko biết các cụ thế nào chứ em được học bơi từ bé keó dài gần chục năm vì vào chuyên nghiệp ( từ cuối những năm 8x ) nay hơn băm,bơii đều hàng ngày, tuy dáng ko còn chuẩn vì bắt đầu có bụng nhưng tư thế động tác còn ngon lắm

Sô lếch Mù

Xe điện
Em ko biết các cụ thế nào chứ em được học bơi từ bé keó dài gần chục năm vì vào chuyên nghiệp ( từ cuối những năm 8x ) nay hơn băm,bơii đều hàng ngày, tuy dáng ko còn chuẩn vì bắt đầu có bụng nhưng tư thế động tác còn ngon lắm
Em cũng vậy,giờ gần 4 xịch,bụng bia bụng riệu nhưng bơi vẫn còn mượt mà.Cái bản năng nó ăn vào máu roài,nhưng giờ xuống nước chỉ bơi thư giãn thoai,chẳng bon chen giề.
Tặng các kụ thư giãn tí
[video=youtube;0HeUKjNOD8w]http://www.youtube.com/watch?v=0HeUKjNOD8w&feature=player_detailpage[/video]

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Cụ được học bơi thì động tác chuẩn là đúng rồi. Bọn em hồi nhỏ toàn ra sông hồ ngụp lặn với nhau , may mà chưa chết đuối nên động tác ko chuẩn nó cũng thành bản năng. Tập lại cho đúng cũng khó lắm.

xe ko e

Xe tải
Mời các cụ xài torrent down quả DVD nhé, có các bài tập rất cơ bản

http://torrents.com/freestyle-disc-waqe5mektmr4bwtfg5dq

(Trong khi down xin các cụ cầu nguyện cho chưởng môn kiếm được nhiều tiền - cụ ấy chắc sống nhờ vào việc bán đĩa nên ta down free cũng nên gửi tới cụ ấy ít nhất một lời chúc) :D

Cụ giải thích cụ thể thêm ý này được không ạ?
Mà cháu vẫn ngóng video của cụ (hoặc F1 của cụ) để có thêm động lực luyện tập, ít nhất thấy ai đó có thành quả như thế thì niềm tin sẽ cao hơn he he he
Cháu ko biết up clip thế nào cả ợ. Phải up qua youtube hay up đc trực tiếp ợ. Cụ nào chỉ cháu cái. Nếu up qua youtube thì thôi cháu xin kiếu :D

xe ko e

Xe tải
Các cụ chú ý cái tay. Tay ko phải để thẳng mà kéo, tay thực ra có hai nhịp: Kéo và Đẩy. Đầu tiền là kéo rồi sau đó đẩy. Vai và khủy tay phải nằm gần như trên 1 đường thẳng với nhau ợ, kéo sát ngực rồi đẩy mạnh ra sau. Ngừoi chia đôi ra làm 2, khi kéo ko để lấn quá sang bên kia mà cũng ko để lượn quá ra ngoài. Cháu tả thế ko biết các cụ hình dùng đc ko. Tìm mãi ko thấy cái clip của thằng cha 6 lần vô địch Iron man, nó làm cái clip rất chi tiết.

Tìm được cái này up tạm vậy
[video=youtube;dJ5p6Ts_KEM]http://www.youtube.com/watch?v=dJ5p6Ts_KEM[/video]

Chỉnh sửa cuối:

trunghieu27

Xe tải
Em oánh dấu phát để nghiên cứu, em cũng đang tập món bơi nhẹ nhàng này đây. Căng nhất vẫn là lúc thở. Bơi úp mặt thì thấy nhịp nhàng thế mà cứ thở vài phát là lại loạn nhịp ngay

vutamhoan

Xe tăng
Cháu ko biết up clip thế nào cả ợ. Phải up qua youtube hay up đc trực tiếp ợ. Cụ nào chỉ cháu cái. Nếu up qua youtube thì thôi cháu xin kiếu :D
Up trực tiếp hơi khó do file lớn, rồi host phập phù. Youtube thì cụ reg 1 cái nick (có thể dùng chung với gmail) up phát lên luôn có phải hơn không?

4banhxequay

Xe điện
Cháu thấy ở bể có người uốn sóng rất giỏi, một hơi hết nửa bể 50m luôn, cháu học theo mà khó quá, có cụ nào có kinh nghiệm truyền cho cháu tý

mango

Xe tăng
người uốn sóng giỏi chắc là bơi bướm đỉnh rồi. Món này em chịu, chưa luyện đc.

duyson_bacsy

Xe buýt
Để bơi được nhẹ nhàng thế các cụ phải cực kỳ chú ý nhịp tay nhé!Thông thường do các cụ cứ vội quạt ngay tay trái khi tay phải vừa mới quạt gần hết chu trình đã vô tình làm gia tăng lực cản do bờ vai có diện tích tiếp xúc với nước lớn!Ở Clip các cụ để ý thấy VĐV đẳng cấp nó không vội quạt nhịp tay tiếp theo đâu,lúc ấy tay vươn lên sao cho tạo thành một đường thẳng qua vai lườn sẽ giảm tối đa lực cản nên lướt cực kỳ nhanh!Khi tay kia bắt đầu quạt nước thì tay vừa quạt xong cũng chưa vội xoay vai thu lên để chuẩn bị nhịp tiếp theo mà vẫn để xuôi một lát!Cứ nhẹ nhàng bình tĩnh mà hiệu quả như vậy là do VĐV đã giảm thiểu tối đa các lực cản,mà lực cản của nước thì vô cùng lớn,chỉ cần một chút góc cạnh vô tình tạo ra trong lúc bơi cũng làm giảm tốc độ và mệt!

hebestia

Xe tải
Em cũng vậy,giờ gần 4 xịch,bụng bia bụng riệu nhưng bơi vẫn còn mượt mà.Cái bản năng nó ăn vào máu roài,nhưng giờ xuống nước chỉ bơi thư giãn thoai,chẳng bon chen giề.
Tặng các kụ thư giãn tí
Nhìn video thì có thể thấy để có thể lướt nhẹ nhàng như thế, người bơi thực ra phải kéo tay mạnh và dứt khoát dưới nước (nhưng khi ra nước lại nhẹ nhàng, gọn gàng), điều này tạo lực đẩy tốt và góp phần tạo độ lướt đồng thời giữ cơ thể thăng bằng. Nội công em nghĩ đơn giản là vậy.

Khuỳnh

Xe đạp
Em không thấy ngoi lên thở. Bể 25 m thì có thể nhịn. Nhưng bể 50 m thì không thể nhịn một hơi. Vậy cứ nhịn thở đến khi nào không chịu được nữa thì ngoi lên?

duyson_bacsy

Xe buýt
Em không thấy ngoi lên thở. Bể 25 m thì có thể nhịn. Nhưng bể 50 m thì không thể nhịn một hơi. Vậy cứ nhịn thở đến khi nào không chịu được nữa thì ngoi lên?
Khi nghiêng người VĐV chì cần há miệng đớp nhẹ là đã đủ hơi cho vài nhịp quạt tay tiếp theo rồi cụ ạ!Trong khi bơi VĐV thở ra liên tục bằng mũi,hết hơi lại chỉ cần há miệng là đã đủ đớp không khí rồi!Tuyệt đối không được hít vì sẽ sặc!

duyson_bacsy

Xe buýt
Cụ nói chuẩn, bơi ở bể bơi mới gọi là biết bơi một nửa thôi, bơi được ở sông hồ mới gọi là biết bơi hoàn toàn
Thực ra bơi ở bể bơi nhanh mệt hơn sông hồ vì phải chịu lực dội rất lớn!Bể không thiết kế hõm triệt tiêu sóng nhiều khi lực dội lại tức ngực!
Bơi ở sông kỹ năng quan trọng nhất là thoát hiểm khi gặp xoáy nước mạnh!Nếu hoảng loạn mà cố vùng vẫy để bơi thoát ra ngay thì sẽ bị xoáy nước bẻ trẹo hết khớp vai và háng,mất sức chiến đấu mà chết vì bị nhấn chìm luôn!Lúc ấy phải cực kỳ bình tĩnh co người lại như quả bóng,hai tay ôm chặt gối mặc cho xoáy đưa sâu xuống,khắc nó sẽ đẩy mình lên sau khi xuống sâu.Khi được đẩy lên mới tiếp tục bơi tránh xa vùng nước xoáy!Sở dĩ nhiều người mặc dù bơi rất giỏi nhưng vẫn chết đuối do bơi sông gặp xoáy nước mà không nắm được điều này!Điều này cháu không chém đâu ạ!Được một bác đặc công nước già truyền lại kinh nghiệm đấy ợ!Các cụ cũng nên phổ biến kinh nghiệm này cho F1 nhé!

Chỉnh sửa cuối: