[Funland] Thượng uý công an bế ngược cháu bé đuối nước chạy quanh sân, cứu sống thần kỳ

Trạng thái
Thớt đang đóng

lenhhoxung1980

Xe điện

Sách viết như này là có dùng dốc ngước chứ?
Theo em hiểu là giải phóng đường họng và miệng, kiểu lấy hết dị vật trong đó, thay vì phải móc ra.
Sau đó bắt buộc phải thông đường thở bằng hô hấp nhân tạo. Và nếu tim ngừng đập phải ép tim ngoài lồng ngực. Vụ ép tim này em nghĩ không phương pháp nào có thể thay thế được.
Công nhận ấu trĩ thật.
Giống kiểu bỏng bôi nước mắm, kem đánh răng ấy cụ. Khoa học ngày càng tiến bộ, kiến thức phổ cập thường xuyên nhưng nhiều người vẫn ấu trĩ lắm.

KING9999

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bố em kể lại ngày xưa bố em cũng được ông hàng xóm cứu như này đấy ạ. Cũng dốc ngược và chạy

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu

lenhhoxung1980

Xe điện
Bố em kể lại ngày xưa bố em cũng được ông hàng xóm cứu như này đấy ạ. Cũng dốc ngược và chạy
Đuối nước nhẹ thôi cụ. Nước vào đường thở nhưng chưa ngừng tim.
Chứ tim ngừng đập rồi mà dốc ngược chạy, thì chỉ có chạy thẳng đến A10 Bạch Mai

Hieumos

Xe container
Có sự việc ntn: năm ngoái e bị sỏi thận vào Hồng Ngọc nằm, đau chổng mông lên mỗi khi nó di chuyển, bác sĩ chỉ kê thuốc giãn cơ và giảm đau thôi, nằm lại viện cứ cơn đau sắp đến là tái mặt. Và chỉ định của bác sĩ là: 1. Mổ lấy sỏi; 2. chờ sỏi tự ra ngoài theo đường tiểu (trường hợp của e là có thể tự ra được, nhưng làm thế nào cho ra, khi nào ra thì ko có cách và ko xác định)
Chi phí mổ tầm 40tr (anh nằm bên cạnh mổ hết bằng đấy).
Nằm 2 hôm e ra viện, quyết định không mổ, mẹ vợ e lấy cho e 3 thang thuốc nam (150k), e đun uống hết 2 gói thì hết 1 tuần đi khám lại, kỳ lạ thay ko thấy viên sỏi đâu nữa (em cũng ko thấy tiểu ra, có vẻ nó tự tan và tiểu đêm e ko nhìn thấy màu nước thay đổi). Sau này e còn lấy thuốc này cho 2 người ở ct e đều ok, họ còn nặng hơn e.
Vấn đề là bs ko (hoặc ko được phép) hướng dẫn e có thể uống thuốc nam, họ chỉ đề xuất mổ nếu muốn xử lý nhanh.
Chúc mừng bác vượt cạn thành công.

Thực ra các bác sĩ có lẽ cũng biết bài thuốc bác + 2 đồng nghiệp đã dùng.
Có điều là:
- Bác + 2 người có thể thành công tốt đẹp. Đến ông 04 là không được kết quả gì, ông 05 có khi hy sinh cmn mất. Ví dụ vậy.
Các cụ nhà ta gọi là hợp thuốc.
Bà già tôi cũng hay thử các loại thuốc (cả ta và tây y) mà đồng lứa hay dùng, phần lớn phải bỏ, vì "không hợp".
Thế nào là "hợp" thì chịu.

- Hiệu ứng phụ: Cái này cũng khá tệ hại. Và rõ ràng là chưa xác minh được một cách bài bản với các loại thuốc "mẹ vợ ... lấy cho".
Trường hợp của cụ vutuanlong giống nhà em. Cụ nhà em cũng sỏi thận, cũng đau chổng mông lên vào viện bác sĩ chỉ định mổ lấy sỏi. Trước hôm mổ lấy sỏi bác sĩ cũng truyền cho mấy cái thuốc làm giãn cơ hay giãn đường tiết niệu gì đó. Đến đúng hôm mổ đi siêu âm lại thì chả thấy sỏi đâu, tự nhiên tiết kiệm được mấy chục củ.
Trường hợp cụ nhà em mà cũng sang hàng xóm làm bài thuốc nam thì trăm phần trăm là "hợp thuốc".

Musketeer

Xe buýt
Cụ viết chuẩn rồi, và chỉ cần 10 giây sợt gg cũng ra và tự nhận thấy anh CAND đã làm sai phương pháp (sai là sai chứ ko có dân gian gì hết bởi cơ sở y khoa của cái việc này quá đơn giản chứ ko có gì "bí ẩn" để mà yếu tố # xử lý được), phương pháp cấp cứu đuối nước đã được viết rõ ràng trong ngành y với đầy đủ các luận cứ cần thiết và cả thực tiễn chứng minh (2 tiếng ép tim cứu được người, còn vác chạy 2 tiếng thì chắc chắn thăng thiên).
Thế nên hoan nghênh tinh thần cứu người của anh CAND là đúng người, nhưng việc CẤP CỨU NGƯỜI ĐUỐI NƯỚC ĐÚNG PHƯƠNG PHÁP thì cũng quá rõ ràng. Ai cố ý bẻ lái cũng chỉ vì cố bảo vệ ý sai của mình mà thôi.

Có sự việc ntn: năm ngoái e bị sỏi thận vào Hồng Ngọc nằm, đau chổng mông lên mỗi khi nó di chuyển, bác sĩ chỉ kê thuốc giãn cơ và giảm đau thôi, nằm lại viện cứ cơn đau sắp đến là tái mặt. Và chỉ định của bác sĩ là: 1. Mổ lấy sỏi; 2. chờ sỏi tự ra ngoài theo đường tiểu (trường hợp của e là có thể tự ra được, nhưng làm thế nào cho ra, khi nào ra thì ko có cách và ko xác định)
Chi phí mổ tầm 40tr (anh nằm bên cạnh mổ hết bằng đấy).
Nằm 2 hôm e ra viện, quyết định không mổ, mẹ vợ e lấy cho e 3 thang thuốc nam (150k), e đun uống hết 2 gói thì hết 1 tuần đi khám lại, kỳ lạ thay ko thấy viên sỏi đâu nữa (em cũng ko thấy tiểu ra, có vẻ nó tự tan và tiểu đêm e ko nhìn thấy màu nước thay đổi). Sau này e còn lấy thuốc này cho 2 người ở ct e đều ok, họ còn nặng hơn e.
Vấn đề là bs ko (hoặc ko được phép) hướng dẫn e có thể uống thuốc nam, họ chỉ đề xuất mổ nếu muốn xử lý nhanh.
Vụ sỏi thận em nghiêng về phương án cụ đã chọn, uống thuốc nam, sỏi vỡ rồi tự đào thải, nhưng đôi khi có trường hợp mảnh vỡ sắc nhọn cào xước niệu đạo và mắc lại thế là phải đi mổ, hồi ông cụ nhà em đi phẫu thuật trĩ, gặp 1 người như vậy. Cụ không sao là ok rồi.

Lít đờ

Xe tải
Em đãng lại link cụ này. Nếu những thứ em nói không đúng thì sao cháu bé này dc cứu. Hoàn toàn không dùng biện pháp sơ cứu hô hấp nhân tạo.
Khẳng định là có, nhưng ntn hiệu quả hơn lại là việc khác nhé. Nó có cơ sở Khoa học nhưng chưa có công trình nghiên cứu khoa học rõ ràng nào. Rất nhiều cụ đã xác nhận cách xốc ngược, bế vác có thể cứu người đuối nước. Không chỉ VN, nhiều dân tộc lân cận họ cũng làm...
Vâng, em lại tìm được thêm tư liệu mới, theo đó cách cứu người của đồng chí công an hoàn toàn đã được xuất bản thành sách bởi Giám đốc bệnh viện Nhi, bác sĩ Nguyễn Công Khanh. Giám đốc viện nhi chắc chắc uy tín hơn các bác sĩ "miệng" trong này rồi.

drquyenbg

Xe tải
Vâng, em lại tìm được thêm tư liệu mới, theo đó cách cứu người của đồng chí công an hoàn toàn đã được xuất bản thành sách bởi Giám đốc bệnh viện Nhi, bác sĩ Nguyễn Công Khanh. Giám đốc viện nhi chắc chắc uy tín hơn các bác sĩ "miệng" trong này rồi.

Cái này là cụ nhầm, thủ thuật Bs Khanh nói ở đây là thủ thuật Hemlick, chỉ áp dụng cho trẻ nhỏ và động tác nhanh và khác hẳn với cách vác dốc ngược chạy của các cụ thiên tài Việt Nam mình trong trường hợp bị dị vật đường hô hấp, với trẻ lớn và người lớn thì áp dụng cách khác với mục đích ép lồng ngực đột ngột để tạo lực của ko khí trong phổi đẩy ngược ra ngoài đẩy cả dị vật ra ngoài theo.
Thủ thuật này nên làm với người đã được tập huấn thành thạo cụ nhé.

Lít đờ

Xe tải
Cái này là cụ nhầm, thủ thuật Bs Khanh nói ở đây là thủ thuật Hemlick, chỉ áp dụng cho trẻ nhỏ và động tác nhanh và khác hẳn với cách vác dốc ngược chạy của các cụ thiên tài Việt Nam mình trong trường hợp bị dị vật đường hô hấp, với trẻ lớn và người lớn thì áp dụng cách khác với mục đích ép lồng ngực đột ngột để tạo lực của ko khí trong phổi đẩy ngược ra ngoài đẩy cả dị vật ra ngoài theo.
Thủ thuật này nên làm với người đã được tập huấn thành thạo cụ nhé.
Cụ có đọc kỹ sách viết khi trẻ bị tai nạn vớt từ nước lên không mà bảo dị vật ?

drquyenbg

Xe tải
Cụ có đọc kỹ sách viết khi trẻ bị tai nạn vớt từ nước lên không mà bảo dị vật ?
Dị vật đường hô hấp có thể là cháo, sữa, nước hoặc những thứ khác mà nạn nhân hít phải cụ nhé.
Trẻ bị đuối nước thì quan trọng là nước và có thể các thứ khác nữa vào đường hô hấp và tiêu hoá dưng nghiêm trọng là nước và dị vật ở đường hô hấp là ng nhân gây tử vong do ngạt, sau khi cấp cứu mà nạn nhân thở lại cũng cần theo dõi và điều trị tích cực chống viêm phổi do sặc và kiểm tra kỹ, dự phòng và xử lý xem có các chấn thương khác kèm theo ko như gãy cột sống, gãy xương, vỡ tạng...còn nước đường tiêu hoá thì có uống no cũng ít nghiêm trọng cụ nhé. Và với trẻ lớn này thì ko áp dụng tư thế này cụ nhé, đặt sao đc trên tay mà ép đc mà phải đứng phía sau để ép, cái này phải hướng dẫn thực hành cụ ạ.
Đây là những thủ thuật sơ cấp cứu cơ bản mọi người cần đc hướng dẫn thành thạo nhưng tiếc là ở mình chưa đc quan tâm.

Musketeer

Xe buýt
Dị vật đường hô hấp có thể là cháo, sữa, nước hoặc những thứ khác mà nạn nhân hít phải cụ nhé.
Trẻ bị đuối nước thì quan trọng là nước và có thể các thứ khác nữa vào đường hô hấp và tiêu hoá dưng nghiêm trọng là nước và dị vật ở đường hô hấp là ng nhân gây tử vong do ngạt, sau khi cấp cứu mà nạn nhân thở lại cũng cần theo dõi và điều trị tích cực chống viêm phổi do sặc và kiểm tra kỹ, dự phòng và xử lý xem có các chấn thương khác kèm theo ko như gãy cột sống, gãy xương, vỡ tạng...còn nước đường tiêu hoá thì có uống no cũng ít nghiêm trọng cụ nhé. Và với trẻ lớn này thì ko áp dụng tư thế này cụ nhé, đặt sao đc trên tay mà ép đc mà phải đứng phía sau để ép, cái này phải hướng dẫn thực hành cụ ạ.
Đây là những thủ thuật sơ cấp cứu cơ bản mọi người cần đc hướng dẫn thành thạo nhưng tiếc là ở mình chưa đc quan tâm.
Ở nhà mình nếu phải làm việc trên tàu, ngoài khơi hình như có tập huấn sơ cấp cứu cụ ạ, còn phần lớn trong công xưởng thì không, trong văn phòng càng không, cũng đáng lo ngại, bởi lẽ nếu xảy ra thảm hoạ thiên tại diện rộng, khả năng sống sót sẽ giảm rất nhiều.

drquyenbg

Xe tải
Ở nhà mình nếu phải làm việc trên tàu, ngoài khơi hình như có tập huấn sơ cấp cứu cụ ạ, còn phần lớn trong công xưởng thì không, trong văn phòng càng không, cũng đáng lo ngại, bởi lẽ nếu xảy ra thảm hoạ thiên tại diện rộng, khả năng sống sót sẽ giảm rất nhiều.
Chưa cần diện rộng, bản thân e làm hscc tiếp nhận rất nhiều nạn nhân bị tai nạn đưa đến muộn, ko đc sơ cấp cứu gì hoặc cấp cứu sai làm trì hoãn quãng thời gian vàng có thể cứu đc nạn nhân hoặc làm tổn thương hậu quả của tai nạn nặng nề thêm như bế xốc vác các trường hợp tai nạn, gãy xương, cột sống ko đc cố định tốt, chảy máu ko đc băng ép, tai biến mạch não thì cắt chọc ngón tay be bét máu, điện giật thì dội nước ướt sũng xĩnh, thậm chí cúng bái thắp hương gọi hồn các kiểu mới thấy ái ngại cụ ạ, tình trạng nhận thức sai theo cảm tính và dân gian phản khoa học nhiều lắm, dùng thuốc nam bừa bãi dẫn đến suy gan thận nặng, ngộ độc kim loại nặng, trẻ vàng da thiếu máu nhiễm khuẩn thì cho là mở khoá đầu đốt cứu ngải chi chít làm trẻ bị bỏng, càng thêm suy kiệt do bệnh lý và chữa sai gây ra. Chưa kể hàng loạt vụ ngộ độc các kiểu do tự ý ăn, u ngâm rượu đủ các thứ độc hại.
Ở những nước văn minh, bất kể thứ gì ăn u, tiêm dùng cho ng đều đc kiểm soát tính an toàn và khuyến cáo rất chặt chẽ, chứ ko có chuyện bảo nhau thấy làm thế nọ ko thấy làm sao là hỳ hục về tự ý làm hoặc xui ng khác làm như ở mình, việc thử nghiệm các loại vaccin ngừa covid vừa rồi là ví dụ, phải tuân theo các quy trình rất chặt chẽ, nghiêm ngặt.
Những lần tập huấn cho đồng nghiệp và cộng đồng về nội dung sơ cấp cứu e cũng cố gắng diễn đạt ngắn gọn, dễ hiểu, chú trọng vào thực hành thuần thục, đưa ra các tình huống thực tế để hướng dẫn mọi ng sao cho dễ hiểu, dễ làm, dưng quả thật mọi ng còn thờ ơ lắm...

qhhp

Xe điện
Chưa cần diện rộng, bản thân e làm hscc tiếp nhận rất nhiều nạn nhân bị tai nạn đưa đến muộn, ko đc sơ cấp cứu gì hoặc cấp cứu sai làm trì hoãn quãng thời gian vàng có thể cứu đc nạn nhân hoặc làm tổn thương hậu quả của tai nạn nặng nề thêm như bế xốc vác các trường hợp tai nạn, gãy xương, cột sống ko đc cố định tốt, chảy máu ko đc băng ép, tai biến mạch não thì cắt chọc ngón tay be bét máu, điện giật thì dội nước ướt sũng xĩnh, thậm chí cúng bái thắp hương gọi hồn các kiểu mới thấy ái ngại cụ ạ, tình trạng nhận thức sai theo cảm tính và dân gian phản khoa học nhiều lắm, dùng thuốc nam bừa bãi dẫn đến suy gan thận nặng, ngộ độc kim loại nặng, trẻ vàng da thiếu máu nhiễm khuẩn thì cho là mở khoá đầu đốt cứu ngải chi chít làm trẻ bị bỏng, càng thêm suy kiệt do bệnh lý và chữa sai gây ra. Chưa kể hàng loạt vụ ngộ độc các kiểu do tự ý ăn, u ngâm rượu đủ các thứ độc hại.
Ở những nước văn minh, bất kể thứ gì ăn u, tiêm dùng cho ng đều đc kiểm soát tính an toàn và khuyến cáo rất chặt chẽ, chứ ko có chuyện bảo nhau thấy làm thế nọ ko thấy làm sao là hỳ hục về tự ý làm hoặc xui ng khác làm như ở mình, việc thử nghiệm các loại vaccin ngừa covid vừa rồi là ví dụ, phải tuân theo các quy trình rất chặt chẽ, nghiêm ngặt.
Những lần tập huấn cho đồng nghiệp và cộng đồng về nội dung sơ cấp cứu e cũng cố gắng diễn đạt ngắn gọn, dễ hiểu, chú trọng vào thực hành thuần thục, đưa ra các tình huống thực tế để hướng dẫn mọi ng sao cho dễ hiểu, dễ làm, dưng quả thật mọi ng còn thờ ơ lắm...
Cụ chém linh tinh làm gì. Cụ thể trường hợp cháu bé xốc lên chạy như thế đúng hay sai?

drquyenbg

Xe tải
Cụ chém linh tinh làm gì. Cụ thể trường hợp cháu bé xốc lên chạy như thế đúng hay sai?
Sai và thừa cụ nhé, ko có tác dụng cứu sống mà còn làm mất thời gian công sức, tăng nguy cơ tử vong, may mà cháu bé được cứu sống do hiệu quả của cấp cứu trước và sau khi bị chú công an vác chạy cụ ạ.
Chém vậy dưng ko linh tinh vô bổ đâu cụ, để ai đó đọc đc sau này có thể thực hiện tránh những việc làm thừa, làm sai khi sơ cấp cứu, tăng khả năng cứu sống những ng ko may gặp nạn cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

zeromanvp

Xe tăng
Em nghĩ nếu cụ không phải là chuyên gia về hồi sức cấp cứu thì không nên hỏi vặn lại người đang làm trong ngành hccc như thế này.
Cái gì thuộc về chuyên môn, hiểu biết của mình thì mình nên tranh luận, không thì nên nghe và học hỏi mới phải

Meovang007

Xe buýt
Thật sự là cái thiện và cái ác, thiên thần và quỷ sứ khó phân biệt nhỉ các cụ nhỉ. Cũng là tấm áo người cảnh sát cả đấy thây

qhhp

Xe điện
Em nghĩ nếu cụ không phải là chuyên gia về hồi sức cấp cứu thì không nên hỏi vặn lại người đang làm trong ngành hccc như thế này.
Cái gì thuộc về chuyên môn, hiểu biết của mình thì mình nên tranh luận, không thì nên nghe và học hỏi mới phải
Thế cơ à? Cụ nghĩ em là ai và ai là "chiên ra" ở đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng