[Funland] Thuế thu nhập bên nào cao hơn, Mỹ hay Việt?

khanghyxda

Xe hơi
Em cũng nghe người ta nói thế nên mới hỏi google, hóa ra toàn tin đồn thôi ạ. Nếu tính thuế dựa trên thu nhập thì nó rẻ hơn mình mấy chục hoặc cả trăm lần ạ.

Việt Nam: 80 triệu là lên mức 35% thuế (max)
Hoa Kỳ: 12 tỷ mới lên mức 37% thuế. (max)
Cụ phải căn cứ vào mức lương chủ yếu của dân nước đó để đánh giá chứ. VN lương chủ yếu rơi vào mức 15 đến 30 triệu thì sẽ đóng thuế là 5 10% và số ít lên 15%. Còn Mỹ phổ lương nó rơi vào mức 22 24 32% là chủ yếu. Thêm nữa ở Mỹ lách thuế hơn VN, ở VN thì suốt ngày lách thuế thu nhập ngoài chả ai quản lý được, luật pháp quá dễ dàng. Cụ sang Mỹ nó ko dễ thở như vậy đâu.

vo nho

Xe điện

khanghyxda

Xe hơi
Nhưng nếu trên 80 triệu là phải đóng thuế 35%
thì có trốn thuế cũng không thể nào bằng trện 11 tỷ mới phải đóng 37%
Thuế cao gấp mấy chục lần mà lại bảo là rẻ, thế là làm thao?
Tính phổ lương trung bình của người dân nước đó phải chịu chứ không ai đi dùng con số tối đa cả. Phổ lương trung bình thì người VN chịu từ 0 - 10%, Mỹ là từ 22 đến 35%. Nếu người VN mà lương như GDP 3k đô 1 năm thì chả phải đóng đồng thuế thu nhập nào đâu. Chả hiểu các cụ gặp vấn đề có suy nghĩ sâu xa thêm hay không hay cố tính lái nó đi theo chiều hướng khác.

minhvmu

Xe buýt
Cụ là người VN mà chả hiểu gì về thuế ở VN nhỉ? Có lẽ cụ chưa bao giờ đóng thuế thu nhập thì phải, vớt được cái ảnh trên mạng mà chả hiểu mô tê răng rứa ra sao đã vội post bài như phát kiến vĩ đại???

AT76

Xe điện
Em nhìn đi nhìn lại vẫn thấy thuế Việt Nam cao hơn thuế Mỹ,
mà sao mọi người lại nói thuế Mỹ cao lắm.
Vậy là làm thao?
So thì phải tính theo tiêu chuẩn nào đấy chứ cụ, không phải nhìn đơn giản rồi nói vì các nước có mức sống, mức thu nhập khác nhau.

timdailydaunhot

Xe hơi
Bên Mỹ họ quản lý thuế rất kỹ, bác ở Việt Nam bán hàng bằng tiền mặt trốn thuế dễ dàng chứ bên đó để ngta phát hiện thì có mà bi phạt khờ. người thân của em bên đó làm bánh kem bán nhỏ lẻ mà phải đóng thuế hết chứ ko thoải mái như bên Việt

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng là ở bển người ta trợ cấp thật còn nhà ta thì chỉ trên tivi =))

TONGIA

Xe lừa
Bên Mỹ họ quản lý thuế rất kỹ, bác ở Việt Nam bán hàng bằng tiền mặt trốn thuế dễ dàng chứ bên đó để ngta phát hiện thì có mà bi phạt khờ. người thân của em bên đó làm bánh kem bán nhỏ lẻ mà phải đóng thuế hết chứ ko thoải mái như bên Việt
Giờ lại có trò khen Việt Nam thoải mái
... trốn thuế.
Đáng ra thấy thế phải chửi 2 bọn
- ọn ăn lương thu thuế mà để bọn gian thương trốn thuế
- Bọn gian thương

Chúng nó làm thế sẽ xảy ra 2 trường hợp
- Người khác phải đóng thay để nhà nước có tiền chi tiêu.
- Nhà nước thiếu tiền chi tiêu vào các vấn đề xã hội.
Mỹ chắc đóng bảo hiểm y tế cao.

Mà theo tôi thuế thu nhập đâu quan trọng đâu. Quan trọng là ở VN bán nhà chục tỷ ra công chứng có vài trăm triệu. Ăn là ăn chỗ đó.
Thu nhập từ thuế của Mỹ tương đương 24% GDP của Mỹ (https://www.taxpolicycenter.org/briefing-book/how-do-us-taxes-compare-internationally). Trong khi thu nhập từ thuế của VN chỉ là 9 tỷ usd, tương đương với 2.5% GDP của VN (https://www.ceicdata.com/en/indicator/vietnam/tax-revenue). Nên VN vẫn là thiên đường trốn thuế cụ ạ ;).

Chỉnh sửa cuối:

hanamkr

Xe buýt
Em chỉ biết lương thủ tướ.ng Anh cao hơn nhiều lương đồng cấp của VN.
Lương chỉ dành cho người lao động còn cái bọn công bộc của dân nếu đi làm mà nhìn lương thì nó bỏ đi chạy Grap roài.

timdailydaunhot

Xe hơi
Giờ lại có trò khen Việt Nam thoải mái
... trốn thuế.

Đáng ra thấy thế phải chửi 2 bọn
- ọn ăn lương thu thuế mà để bọn gian thương trốn thuế
- Bọn gian thương

Chúng nó làm thế sẽ xảy ra 2 trường hợp
- Người khác phải đóng thay để nhà nước có tiền chi tiêu.
- Nhà nước thiếu tiền chi tiêu vào các vấn đề xã hội.
Em chả khen hay chê gì đây hết bác, nền kinh tế 2 nước khác nhau, nên cách thu thuế khác nhau, bác đừng tưởng bên đó người ta không trốn thuế.

hoaquyenhb

Xe hơi
E trả quan tâm cao hay thấp, chỉ quan tâm bên nào sử dụng hiệu quả hơn thôi :D

vo nho

Xe điện
Nhiều cụ chém thuế thu nhập cá nhân Việt Nam mà chưa biết rõ quá nhỉ.
Em xin trình bày nhẹ thế này nha. Mức chịu thuế thu nhập là từ 11 triệu trở lên (ko có giảm trừ gia cảnh ..) có nghĩ là nếu cụ thu nhập 12 triệu thì được trừ đi 11 triệu còn 1 triệu. Các cụ đóng thuế thu nhập trên mức 1 triệu này chứ không phải trên tổng thu nhập là 12 triệu. Mức thu nhập 1 năm là 11*12=123t (khoảng 5700 USD) thì ko phải đóng thuế thu nhập cá nhân.
Ngoài ra trong tổng thu nhập còn có nhiều khoản không phải đóng thuế thu nhập nữa theo khoản 4 luật thuế thu nhập cá nhân.

Dobian

Xe buýt
Mỹ chắc đóng bảo hiểm y tế cao.

Mà theo tôi thuế thu nhập đâu quan trọng đâu. Quan trọng là ở VN bán nhà chục tỷ ra công chứng có vài trăm triệu. Ăn là ăn chỗ đó.
Nhà 10 tỷ ghi HĐ công chứng cùng lắm ghi bằng biểu giá đất Nhà nước công bố thôi cụ. Cụ ghi vài trăm triệu thì bên Thuế nó vẫn áp mức giá = biểu giá đất NN công bố khu vực đó khi người mua làm thủ tục sang tên và người bán phải nộp đủ Thuế Thu nhập CN với mức giá đó.
Tôi dự nhà đất 10 tỷ thì cùng lắm chỉ ghi được trong HĐ mua bán là 3 tỷ là hợp lý ( nhân viên phòng Công chứng HĐ sẽ tư vấn như thế !!! :) ) .....

Friedrich II

Xe tải
Nhiều cụ chém thuế thu nhập cá nhân Việt Nam mà chưa biết rõ quá nhỉ.
Em xin trình bày nhẹ thế này nha. Mức chịu thuế thu nhập là từ 11 triệu trở lên (ko có giảm trừ gia cảnh ..) có nghĩ là nếu cụ thu nhập 12 triệu thì được trừ đi 11 triệu còn 1 triệu. Các cụ đóng thuế thu nhập trên mức 1 triệu này chứ không phải trên tổng thu nhập là 12 triệu. Mức thu nhập 1 năm là 11*12=123t (khoảng 5700 USD) thì ko phải đóng thuế thu nhập cá nhân.
Ngoài ra trong tổng thu nhập còn có nhiều khoản không phải đóng thuế thu nhập nữa theo khoản 4 luật thuế thu nhập cá nhân.
Bổ sung thêm: nếu cụ có cha mẹ hoặc 2 con dưới 18 tuổi, thu nhập miễn thuế của cụ là 19,8 triệu một tháng, tương đương 237.600.000 đồng/năm, khoảng 10k USD. Phần lớn không phải đóng thuế TNCN

Cối xay 268

Xe tải
Bảng thuế thu nhập cá nhân của Việt Nam
View attachment 5571017

Bảng thuế thu nhập cá nhân của Hoa Kỳ
View attachment 5571024

Em thấy một số cụ nói rằng thuế Mỹ rất cao, nhưng em cứ ngờ ngợ, thế là hỏi google ngay, copy lên đây để các cụ cùng đánh giá.
Cháu thấy tỷ lệ % ( theo dân số) người Việt Nam nộp thuế Thu nhập cá nhân mức 35% ít hơn nhiều so với tỷ lệ ( theo dân số ) người Mỹ nộp thuế Thu nhập cá nhân mức 35%.

Pvsc

Xe ba gác
Ông gdp nghiên cứu thuế à :))