[Funland] Thuế thu nhập bên nào cao hơn, Mỹ hay Việt?

edc

Xe lăn
Cái bọn giãy chết ấy tính làm gì. Nó bóc lột người dân đến xương tủy, đến tận cùng của sự đau khổ :D

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Đang nói chuyện bên nào đóng thuế nhiều hơn cụ
Nói về hỗ trợ người nghèo thi Việt Nam cũng không thiếu (học phí, khám bệnh, trợ cấp,..), nhưng với mức độ không thể bằng Mẽo được vì Việt Nam không giàu như Mẽo và không thu được nhiều thuế như Mẽo
Em cũng chưa bao giờ chỉ trích chuyện Mẽo phải đóng thuế nhiều, đóng nhiều thì phúc lợi xã hội mới nhiều là chuyện đương nhiên. Câu đóng thuế là quyền lợi và trách nhiệm không phải là khẩu hiện (tất nhiên với mỗi cá nhân thì ông nào cũng muốn né được chừng nào tốt chừng đó)
Nói chuyện đóng thuế thì mẽo nó đã nói 20% top của nó đóng 90% thuế
Còn VN thì là bao nhiêu (?)

Từ đó thì suy ra tầng lớp nào bị đóng thuế nhiều hơn thôi

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Mấy anh Mỹ vàng về lo chuyện Mỹ đi. Chum đang bị tố trốn thuế kìa.

Chúng tôi ở VN rất không cần mấy anh 3 xọt chõ mũi về vì biết ở bển các anh toàn bọn ăn hại.

Còn thuế thu nhập ở VN (tính theo %) không phải cái bảng kia nên không phải lo hộ chúng tôi.
Cu là cái gì mà dám đại diện cho cái gọi là "chúng tôi" hỉ (?)
Còn tôi thì vẫn có quốc tịch VN

Cùn rồi đi đả kích cá nhân hỉ cu hehe

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container

Thế thì chứng tỏ dân nó phân hóa giàu nghèo quá cao, trong khi cụ bảo Việt Nam phân hóa giàu nghèo lớn mà không có số liệu gì cả
Còn nghèo của cụ định nghĩa ở Việt Nam là thế nào? Ở Việt Nam 11tr/tháng chưa phải đóng thuế, nếu có thêm phụ thuộc nữa lên gần 20tr/tháng chưa phải đóng thuế. Thế thì lấy đâu ra thuế của người nghèo vậy cụ? Cụ đừng bảo với em là 20tr/tháng ở Việt Nam bị xếp vào nghèo đấy nhé, thế thì em mừng cho đất nước quá

Gianthuong123

Xe tải
VN thì mấy người được NN trợ cấp (?)

Còn mẽo thì 1/3 dân số ăn trợ cấp
The 35.4 Percent: 109,631,000 on Welfare
Cụ so sánh thì càng dở bao nhiêu người đóng thuế TNCH , còn VN trừ khi làm công ti ko biết khai thuế chứ đa số làm trên 20 triệu mới đóng thuế mức TNCN còn môn bài đóng vài đồng ko tính theo mức TNCN dù người ta thu nhập còn cao hơn mấy bạn văn phòng .
Tính theo PPP nữa thì 20 triệu cho là 60 triệu tính cho chẵn nha 3000$ chưa đóng thuế .
Mức sống tối thiểu theo cụ ở Mỹ dành cho một người là bao nhiêu .

khanghyxda

Xe hơi
So sánh đóng thuế ít hay nhiều thì phải dựa vào 1 cái chuẩn nào đó (!)

Còn nhận xét thì thế này; chi tiêu của chính quyền mẽo thì từ thuế (hầu như 100%)
Dân low-income và người già mẽo thì không phải đóng thuế mà còn nhận được rât nhiều ưu đãi từ chính quyền (free học phí, bảo hiểm sức khỏe, foodstamp, trợ cấp tiền mặt, ...)
Tiền đó ở đâu ra, cũng là tiền thuế của bọn top 20%

VN thì không thu thuế nhiều được thằng giàu ; nên phúc lợi cho người nghèo là không có
Điều này sẽ dẫn đến giãn cách và bất công XH sẽ càng ngày càng lớn

Phân hoá giàu nghèo của Mỹ là top thế giới đấy ông nội. Các ông méo phải dạy khôn đâu. Bất công bất bình đẳng phân biệt chủng tộc của Mỹ chả thua nước nào đâu khỏi dạy khôn làm gì. Nước phân hoá giàu nghèo thấp nhất thế giới phải nói là Nhật đây này. Muốn dân ko phân hoá giàu nghèo thì học theo Nhật chứ méo phải theo Mỹ nha. Nhưng sống ở Nhật méo dễ dàng đâu. Nó là đỉnh cao của xã hội khi phân chia tài sản tốt nhất thế giới đó ông nội.

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Cụ so sánh thì càng dở bao nhiêu người đóng thuế TNCH , còn VN trừ khi làm công ti ko biết khai thuế chứ đa số làm trên 20 triệu mới đóng thuế mức TNCN còn môn bài đóng vài đồng ko tính theo mức TNCN dù người ta thu nhập còn cao hơn mấy bạn văn phòng .
Tính theo PPP nữa thì 20 triệu cho là 60 triệu tính cho chẵn nha 3000$ chưa đóng thuế .
Mức sống tối thiểu theo cụ ở Mỹ dành cho một người là bao nhiêu .
So sánh thế này thì đúng chứ có gì mà dở:

Từ đó thì suy ra tầng lớp nào bị đóng thuế nhiều hơn thôi: nếu số top VN đóng càng ít thì số dưới (đa số) càng phải đóng nhiều hơn thôi

Friedrich II

Xe tải
VN thì mấy người được NN trợ cấp (?)

Còn mẽo thì 1/3 dân số ăn trợ cấp
Vãi thật, 35% dân số ăn bám vào chính phủ. Thế mà em tưởng cứ quốc tịch Mỹ là auto giàu chứ :'-)

shiluo

Xe container
Vãi thật, 35% dân số ăn bám vào chính phủ. Thế mà em tưởng cứ quốc tịch Mỹ là auto giàu chứ :'-)
Và cụ đấy bảo ở Việt Nam phân hóa giàu nghèo lớn lắm đấy cụ
Tuyên bố thế xong lại bảo 20% người giàu Mẽo đóng 90% thuế =))

Gianthuong123

Xe tải
So sánh thế này thì đúng chứ có gì mà dở:

Có nghĩa là đáng lẽ 36000$ 1 năm ko nên đóng thuế thu nhập cá nhân cụ hiểu vẫn đề ko nhưng cụ vẫn hưởng phúc lợi xã hội Mỹ chứ .
Tiền thuế thu nhập mấy cụ kiếm trên 30 triệu và doanh nghiệp đóng thêm một chút môn bài .
Có nghĩa là ngân sách tiền thuế ko nhiều nhưng phúc lợi xã hội VN khá ổn với kinh tế của mình .
Còn thằng Mỹ các cụ đóng thuế nhiều hơn nên sẽ hưởng lại thôi .
Mức sống tối thiểu người Mỹ là 2000$ 1 tháng đi , 24k$ cũng vẫn phải đóng thuế TNCN cụ hiểu vấn đề ko .

khanghyxda

Xe hơi
Có nghĩa là đáng lẽ 36000$ 1 năm ko nên đóng thuế thu nhập cá nhân cụ hiểu vẫn đề ko nhưng cụ vẫn hưởng phúc lợi xã hội Mỹ chứ .
Tiền thuế thu nhập mấy cụ kiếm trên 30 triệu và doanh nghiệp đóng thêm một chút môn bài .
Có nghĩa là ngân sách tiền thuế ko nhiều nhưng phúc lợi xã hội VN khá ổn với kinh tế của mình .
Mức sống tối thiểu người Mỹ là 2000$ 1 tháng đi , 24k$ cũng vẫn phải đóng thuế TNCN cụ hiểu vấn đề ko .
Thôi bỏ đi cụ. Tốt nhất là Ignore đi. Cái ngu của con người đúng là không có giới hạn.

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Và cụ đấy bảo ở Việt Nam phân hóa giàu nghèo lớn lắm đấy cụ
Tuyên bố thế xong lại bảo 20% người giàu Mẽo đóng 90% thuế =))
Đọc hiểu có vấn đề à (?)

Mẽo nó lấy của thằng giàu chia cho thằng nghèo
Còn VN thì không lấy được của thằng giàu thì kết quả sẽ phân hóa lớn hơn

Hiểu chửa cụ (?)

dongxanh

Xe buýt
Muốn ăn trợ cấp không dễ đâu, chỉ trẻ em, người tàn tật và người già mới đủ tiêu chuẩn. Mà số này chiếm 1/3 dân số là đúng rồi cụ

shiluo

Xe container
Đọc hiểu có vấn đề à (?)

Hiểu chửa cụ (?)
Tuyên bố phân hóa sẽ lớn của Việt Nam của cụ đâu chưa thấy (ý cụ là trong tương lai?)
Còn thằng Mẽo của cụ thì hiện nay nó đang phân hóa giàu nghèo cực mạnh: 20% dân số đóng tới 90% thuế, 35% dân ăn trợ cấp (hoàn toàn số liệu của cụ đưa ra).
Mẽo đúng là mảnh đất mơ ước cho người nghèo

khanghyxda

Xe hơi
Đọc hiểu có vấn đề à (?)

Hiểu chửa cụ (?)
Đọc hiểu có vấn đề à (?)

Hiểu chửa cụ (?)
Nói nghe nè đừng suy luận vớ vẩn. Mỹ hạng 36 gần ngang China hạng 27 về nước phân hoá giàu nghèo cao nha ông. VN hạng 112 thuộc top các nước phân hoá giàu nghèo thấp. Nhật xếp hạng cao nhất 126 là nước phân hoá giàu nghèo thấp nhất. Đây là những nước được xếp hạng ông ok chưa. Nói chuyện bằng số liệu chứ đừng suy luận vớ vẩn lung tung. Muốn biết thêm thì tìm hiểu về chỉ số Gini nha.

Chỉnh sửa cuối:

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Miễn trừ gia cảnh của mẽo đã là 24k rồi thì thu nhập 24k không phải đóng thuế, ngược lại sẽ được credit low-income

Cuối cùng cũng chỉ là 20% top đóng 90% thuế, 1/3 dân số mẽo hưởng trợ cấp

Gianthuong123

Xe tải
Thôi bỏ đi cụ. Tốt nhất là Ignore đi. Cái ngu của con người đúng là không có giới hạn.
Nói chung có cụ ở nước ngoài chả hiểu gì về thuế của VN cả vào bàn nhưng ko có kiến thức cơ sở , còn mấy cụ nước ngoài có kiến thức hơn toàn bàn về thuế nước mình ở sở tại vì họ hiểu khi ko có kiến thức chém nhầm dễ bị hố .

Gianthuong123

Xe tải
Miễn trừ gia cảnh của mẽo đã là 24k rồi thì thu nhập 24k không phải đóng thuế, ngược lại sẽ được credit low-income

Cuối cùng cũng chỉ là 20% top đóng 90% thuế, 1/3 dân số mẽo hưởng trợ cấp
Nói đến đây ko hiểu à đáng lẽ cụ kiếm 36k$ năm ko đóng thuế TNCN nhưng vẫn được hưởng phúc lợi điều đó mới đúng .
Thuế VN bóp tầng lớp làm văn phòng thu nhập cao và doanh nghiệp .
Nên cụ sẽ thấy tầng lớp trung lưu VN giàu nhanh hơn .
Còn Mỹ nó bóp cả tầng lớp thu nhập thấp và trung bình bằng cụ hưởng phúc lợi xã hội cao hơn .