[Funland] Thuế thu nhập bên nào cao hơn, Mỹ hay Việt?

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Thế cơ à... Thế có biết bao nhiêu dân Mỹ nuôi 1 anh cán bộ Mỹ ko ta.
=))=))=))
Cu lại sa đà vào chuyện vô bổ rồi

Nhưng nghe nói dân mẽo đóng thuế cho ai thì được hạch sách người đó chi tiêu thuế đó như thế nào hehe

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Cu lại sa đà vào chuyện vô bổ rồi hehe
Thôi em lạy cụ có kiến thức bên Mỹ cứ bàn thuế má bên Mỹ , chứ cụ càng bàn về VN người ta nhìn cụ như cụ chủ page đó .
Qua Mỹ chắc cụ chỉ lo làm ăn chứ bất ki ai học kinh tế cơ bản thôi chứ ko cần sinh viên trường kinh tế nhìn vào cụ chỉ biết cười .

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Vặt lông thì phải có các góc cạnh khác cho đủ chứ.

Nhưng nghe nói dân mẽo đóng thuế cho ai thì được hạch sách người đó chi tiêu thuế đó như thế nào hehe

a_cheng

Xe điện
So sánh đóng thuế ít hay nhiều thì phải dựa vào 1 cái chuẩn nào đó (!)

Còn nhận xét thì thế này; chi tiêu của chính quyền mẽo thì từ thuế (hầu như 100%)
Dân low-income và người già mẽo thì không phải đóng thuế mà còn nhận được rât nhiều ưu đãi từ chính quyền (free học phí, bảo hiểm sức khỏe, foodstamp, trợ cấp tiền mặt, ...)
Tiền đó ở đâu ra, cũng là tiền thuế của bọn top 20%

VN thì không thu thuế nhiều được thằng giàu ; nên phúc lợi cho người nghèo là không có
Điều này sẽ dẫn đến giãn cách và bất công XH sẽ càng ngày càng lớn

The 35.4 Percent: 109,631,000 on Welfare
Một số nước, trong đó có Mỹ và Canada đang trong cái vòng luẩn quẩn của việc trợ cấp cho người nghèo nhiều quá, dẫn đến không làm mà cũng có ăn, đâm ra mất nghị lực vươn lên trong cuộc sống => tiếp tục ăn bám => khoảng cách giàu nghèo càng giãn rộng. Người giàu thì bức xúc vì phải nộp đống thuế để chu cấp cho lũ vô công rồi nghề.
Điển hình lớn nhất của vụ "chiều chuộng" tầng lớp yếu thế, cuối cùng làm hỏng họ, là ở Canada, khi cộng đồng người da đỏ được ưu tiên hết mức, thoải mái săn bắn, khai thác tài nguyên, đã vậy lại còn được nhà nước trợ cấp ăn ở hàng tháng. Dần dà người da đỏ được chiều chuộng quá mức, không làm cũng có ăn nên không chịu làm gì nữa, chỉ loanh quanh mấy khu downtown ăn chơi hưởng thụ, bay lắc. Ruộng vườn, nông trang bỏ hết. Con cái cũng chẳng học hành ra sao, vì học hành dốt thì sau này vẫn sống khoẻ vì được chính phủ chiều. Thế nên mới có câu cho cần câu chứ đừng cho con cá. Không biết là chính phủ Mỹ, Can làm thế để bảo vệ người da đỏ hay cho chúng mày thoái hoá hết cmm đi :)).

Ama-Kia

Xe buýt
Thuế sử dụng này ghê thật, nhưng em ngạc nhiên nhất là 1 lần đi siêu thị bên Tiệp, đến đâu khoảng 20%
Cuối năm tính toán hoàn lại! Hoặc cụ lànguowif nước ngoài thì thuế cao!

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Thôi em lạy cụ có kiến thức bên Mỹ cứ bàn thuế má bên Mỹ , chứ cụ càng bàn về VN người ta nhìn cụ như cụ chủ page đó .
Qua Mỹ chắc cụ chỉ lo làm ăn chứ bất ki ai học kinh tế cơ bản thôi chứ ko cần sinh viên trường kinh tế nhìn vào cụ chỉ biết cười .

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Một số nước, trong đó có Mỹ và Canada đang trong cái vòng luẩn quẩn của việc trợ cấp cho người nghèo nhiều quá, dẫn đến không làm mà cũng có ăn, đâm ra mất nghị lực vươn lên trong cuộc sống => tiếp tục ăn bám => khoảng cách giàu nghèo càng giãn rộng. Người giàu thì bức xúc vì phải nộp đống thuế để chu cấp cho lũ vô công rồi nghề.
Điển hình lớn nhất của vụ "chiều chuộng" tầng lớp yếu thế, cuối cùng làm hỏng họ, là ở Canada, khi cộng đồng người da đỏ được ưu tiên hết mức, thoải mái săn bắn, khai thác tài nguyên, đã vậy lại còn được nhà nước trợ cấp ăn ở hàng tháng. Dần dà người da đỏ được chiều chuộng quá mức, không làm cũng có ăn nên không chịu làm gì nữa, chỉ loanh quanh mấy khu downtown ăn chơi hưởng thụ, bay lắc. Ruộng vườn, nông trang bỏ hết. Con cái cũng chẳng học hành ra sao, vì học hành dốt thì sau này vẫn sống khoẻ vì được chính phủ chiều. Thế nên mới có câu cho cần câu chứ đừng cho con cá. Không biết là chính phủ Mỹ, Can làm thế để bảo vệ người da đỏ hay cho chúng mày thoái hoá hết cmm đi :)).
Cụ đúng có cái nhìn chuẩn đấy

Các chính phủ cần phải có cấch nhìn và điều phối cho phù hợp, cân bằng lợi ích giữa các bên

So kết quả thì mẽo nó đang làm tốt nhất (chưa phải là tối ưu), bằng chứng là nó đang dẫn đầu thế giới về mọi vấn đề

shiluo

Xe container
Em thấy dừng vật nhau được rồi, khởi đầu từ việc chê Việt Nam đóng thuế cao hơn Mẽo đã chuyển sang Việt Nam đóng thuế thấp là bất công cho dân Việt thì lệch quỹ đạo quá xa rồi.

vo nho

Xe điện

Thế cho em hỏi ngu cái. Mỗi năm thấy thâm hụt cả 1000 tỷ USD là tiêu vào việc gì ạ.
Tiêu nhiều thế mà đi đường phí thì vẫn thu, khám chữa bệnh vẫn mắc lòi...

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Thế cho em hỏi ngu cái. Mỗi năm thấy thâm hụt cả 1000 tỷ USD là tiêu vào việc gì ạ.
Tiêu nhiều thế mà đi đường phí thì vẫn thu, khám chữa bệnh vẫn mắc lòi...
Chi tiêu chính phủ mẽo là công khai

Cụ có thể google là ra cần gì phải hỏi "ngu" để làm gì (?)

NVV

Xe tăng
Em chỉ biết lương thủ tướ.ng Anh cao hơn nhiều lương đồng cấp của VN.
Vậy mà nôi đứa con hết 42k đô/1năm đã kêu oai oái. Trong khi các lờ đờ của chúng ta lương thấp mà cho con đi du học năm cả 100k đô còn chẳng kêu tiếng nào.

xebagacnhỏ

Xe hơi
Chém mà ko nhìn à cụ
Thế các hộ nghèo được 1 đống các ưu đãi từ vốn vay tới các gói an sinh xã hội cụ vứt đi đâu.
Người già Việt khám bệnh còn được free thì cụ vứt đi đâu.
Người ko có nơi nương tựa có các trung tâm hỗ trợ đó thui... Cụ ko tính à.
Người tàn tật cũng có chút chút , hình như là 1tr/th .

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Uh, thì có ai nói 1/3 dân mẽo đó không phải đóng các loại thuế khác đâu mà cụ sồn sồn lên vậy hỉ (?)

Dân mẽo đóng thuế theo khả năng tài chính chứ không phải bị vặt lông vịt hehe
Sồn gì, nói bố láo thì phải chỉnh lại cho chuẩn!
Dân Việt bị vặt lông như nào??

Lương em thực nhận hơn 80 củ. Mỗi tháng đóng mẹ mất gần 2 chục tiền thuế mà chả đc hưởng cái méo gì
Như vậy tính giảm trừ gia cảnh và thuế thì cụ lương hơn 100 triệu 1 tháng. Cụ làm nghề gì ạ. Lương cao thế mà cũng vào cà phê off văng tục thế này em không tin.

Gianthuong123

Xe tải

Thôi cụ tự huyễn hoặc quyền của mình à dân Viêt chủ tiệm nail kiếm 20k$ 1 tháng còn ko dám ho cỡ cụ là gì , thà cụ nói dân biểu thành phố ý kiến còn được chứ đòi hạch sách , mơ à cụ .

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy tính giảm trừ gia cảnh và thuế thì cụ lương hơn 100 triệu 1 tháng. Cụ làm nghề gì ạ. Lương cao thế mà cũng vào cà phê off văng tục thế này em không tin.
2 con, bố mẹ và 1 bác gái vào mới dc bằng đấy. E làm việc bình thường, liên quan về HR

xegiacmo

Xe container
Em nói rồi, hơn nhau ở vụ lách thuế do luật pháp của mình còn chưa chặt chẽ. Thế nên công chức đi làm tàng tàng, lương tháng 5-7 triệu, chẳng phải đóng đồng thuế nào. Nhưng thực ra anh công chức ấy kiếm được nhiều luồng bên ngoài, nên có cả ô tô, nhà vài tỷ, có khi lại còn ôm được 1,2 lô đất :D. Mà cái tiền mua xe mua nhà đấy của anh ta chẳng ai hỏi. Lô đất anh ấy mua 3 tỷ, ra công chứng có trăm triệu, thuế đóng rẻ bèo. Những điều đó không thể thực hiện được ở Mỹ. Bạn ki cóp 500k$ sau mấy năm mở nhà hàng, thu tiền mặt của khách để trốn thuế chẳng hạn. Khi có đủ tiền rồi, muốn mua ngôi nhà bằng cái tiền đấy mà không chứng minh được nguồn gốc thì gần như không thể :D.
Cái đó do cơ quan quản lý chứ liên quan gì đến thằng nộp thuế đầy đủ

haivanphe

Xe container
Số lượng cán bộ ăn lương ngân sách bên nước Mỹ là bao nhiêu hả các cụ?