[Funland] Thuế thu nhập bên nào cao hơn, Mỹ hay Việt?

557728

Xe hơi
Hazz cái bảng thuế ở trên của nước nào thế cụ. Nhìn lạ quá. Khả năng là đang ăn bám gia đình chưa bao giờ dứt làm
Cái bảng của cụ về thuế thu nhập ở Việt Nam cụ chưa giải thích là thu nhập từ 11 triệu trở xuống thì được miễn thuế à.
Biểu thuế Việt Nam này cụ lấy của năm nào vậy. Giờ 2020 rùi.
Chán mấy cụ thế, người ta đã ghi rõ là thu nhập tính thuế chứ có phải đánh trực tiếp trên lương đâu.
VD: cụ nhận lương gross là 20tr/tháng trên hợp đồng:
- Đóng 10.5% bảo hiểm (8% bhxh, 1.5% bhyt, 1% bhtn): 2,1tr
-> Thu nhập sau bảo hiểm, trước thuế của cụ là 17,9tr
-> Thu nhập sau giảm trừ bản thân là: 17,9 - 11 = 6,9tr (lương sau bảo hiểm từ 11tr trở xuống thì sẽ được miễn thuế)
1. Nếu cụ độc thân -> 6,9tr này là phần thu nhập chịu thuế của cụ, cụ sẽ nộp lũy tiến 5% trên 5tr là 250k và 10% trên 1,9tr là 190k, tổng thuế tncn của cụ chỉ là 440k thôi;
2. Nếu cụ có 1 con thì được trừ thêm 1 người phụ thuộc -> thu nhập chịu thuế tncn của cụ là: 6,9 - 4,4 = 2,5tr, ở mức này thì cụ chỉ đóng 5% là 125k thôi.
Đây là cách hiểu của em về cái bảng trên.

Chỉnh sửa cuối:

vios77

Xe buýt
Một anh Phi công VN lương tháng 200 tr, có 2 con dưới 18 tuổi, lương năm 2,4 tỷ, phần thu nhập tính thuế TNCN 35% là 2,163 tỷ.....tính ra 1 năm phải nộp 757 tr, còn thu về có 1,7 tỷ....cũng vẫn vui bác nhỉ....:)
Cụ bị nhầm rồi, thuế nó tính theo bậc thang chứ k phải tính như cụ. Tức là có 60tr x5%, 216trx10%, cứ theo từng nấc như vây cụ ạ. K phải như cụ tính nhé. cụ dcoj lại luật thuế TNCN nhé. cụ chém ẩu quá

TONGIA

Xe lừa
Nhà 10 tỷ ghi HĐ công chứng cùng lắm ghi bằng biểu giá đất Nhà nước công bố thôi cụ. Cụ ghi vài trăm triệu thì bên Thuế nó vẫn áp mức giá = biểu giá đất NN công bố khu vực đó khi người mua làm thủ tục sang tên và người bán phải nộp đủ Thuế Thu nhập CN với mức giá đó.
Tôi dự nhà đất 10 tỷ thì cùng lắm chỉ ghi được trong HĐ mua bán là 3 tỷ là hợp lý ( nhân viên phòng Công chứng HĐ sẽ tư vấn như thế !!! :) ) .....
Đội này có thể đi tù bất kỳ lúc nào

TsarPutin

Xe tăng
Nhà 10 tỷ ghi HĐ công chứng cùng lắm ghi bằng biểu giá đất Nhà nước công bố thôi cụ. Cụ ghi vài trăm triệu thì bên Thuế nó vẫn áp mức giá = biểu giá đất NN công bố khu vực đó khi người mua làm thủ tục sang tên và người bán phải nộp đủ Thuế Thu nhập CN với mức giá đó.
Tôi dự nhà đất 10 tỷ thì cùng lắm chỉ ghi được trong HĐ mua bán là 3 tỷ là hợp lý ( nhân viên phòng Công chứng HĐ sẽ tư vấn như thế !!! :) ) .....
Phòng Công chứng họ thu phí theo giá trị HĐ, càng cao thì họ thu dc phí càng cao cụ ah; thấp nhất cũng bằng bảng giá NN quy định
Cho nên chả phòng cc nào họ muốn để giá thấp hết, còn đâu họ muốn để càng cao càng tốt;
Cụ nói vậy là sai

anhtu1101993

[Tịch thu bằng lái]
Có tầm 24 triệu cán bộ
VN thì 11 triệu người

11 triệu người hưởng tiền ngân sách, giảm 40 ngàn vẫn quá cồng kềnh

Cả VN và Mỹ đều dùng theo Progressive Tax Rate (Thuế luỹ tiến) là đánh thuế theo thang tăng của thu nhập. Và so sánh thì cũng không có nhiều khác biệt. Tuy nhiên ở Mỹ truy thu thuế gắt hơn, tức là phần kiểm soát luật (control) tốt, tất cả các thu nhập đều được tính vào (income) trong khi ở VN, đối với các cá nhân đi làm ở tổ chức (employees) thì hầu hết đều kê khai đây là nguồn thu duy nhất trong khi còn bán hàng online thù cũng nhiều nhưng không kê khai đóng thuế. Tương tự đối với cá nhân làm việc tự do, tự làm chủ (self-employment), hầu hết đều không kê khai thuế luôn, trừ khi làm việc với doanh nghiệp có hoá đơn chứng từ đầy đủ.
Về các khoản khấu trừ, hầu hết dân mình không biết có rất nhiều khoản có thể khấu trừ, nên làm thuế cũng không làm phần này (hầu hết khoán cho bên thứ 3 làm do cty chỉ định sẵn).
Nói chung lại, thu thuế cá nhân chủ yếu trên lương của cty khai báo, tất cả các khoản thu ngoài hay khấu trừ đều không biết hoặc cố ý không đưa vào. Nhà nước lại không có khả năng làm sâu nên cứ thế.
Thêm nữa, mức thuế cao nhất của Mỹ thay đổi theo các đời tổng thống, như ở thời của Trump giữ ở 37% khi đạt mức cao nhất nhưng cũng có thời tới 90% đâu đó giai đoạn thế chiến thứ 2. Còn ở nhà mình, bao năm không đổi, có cái mức 9tr cơ bản mà giữ cả chục năm.

Joan_tèo

Xe tải
Chán mấy cụ thế, người ta đã ghi rõ là thu nhập tính thuế chứ có phải đánh trực tiếp trên lương đâu.
-> Thu nhập sau giảm trừ bản thân là: 17,9 - 11 = 6,9tr (lương sau bảo hiểm từ 11tr trở xuống thì sẽ được miễn thuế)
1. Nếu cụ độc thân -> 6,9tr này là phần thu nhập chịu thuế của cụ, cụ sẽ nộp lũy tiến 5% trên 5tr là 250k và 10% trên 1,9tr là 190k, tổng thuế tncn của cụ chỉ là 440k thôi;
2. Nếu cụ có 1 con thì được trừ thêm 1 người phụ thuộc -> thu nhập chịu thuế tncn của cụ là: 6,9 - 4,4 = 2,5tr, ở mức này thì cụ chỉ đóng 5% là 125k thôi.
Cụ nói đúng rồi, chỉ thiếu chút cái phần sau, và phần đầu. Cái vô lý nằm ở chỗ có 1 con thì chỉ trừ 1 lần vào lương của 1 người thôi ví dụ như trừ vào lương người mẹ thì người cha phải đóng đủ. Thế thì có khác gì nuôi đứa con 1 tháng chỉ cần 4,4 triệu VND.

Còn phần đầu thì phải tính trên tổng thu nhập nhận được từ công ty bao gồm cả phụ cấp, đây là thay đổi trong luật thuế từ năm 2015. Ví dụ lương 20tr và phụ cấp ăn uống, điện thoại 600 nghìn thì phải tính từ 20 triệu 600 nghìn. Luật năm 2015 đổi cách tính là tính luôn cả phụ cấp nhà và phụ cấp xe cộ, ví dụ công ty trả tiền thuê nhà 15 triệu cho cụ thì coi như phải cộng luôn 15 tr này vào tổng thu nhập nhận từ công ty (coi như là quét không sót 1 cái thứ gì).

Gianthuong123

Xe tải
VN thì 11 triệu người

Cụ GG thì làm đọc tiêu đề cho kĩ nha cụ , tỉ lệ của VN là 1/20 người dân , VN 100 triệu thì có 5 triệu người .
Người ta nói về số lượng người làm cho chính quyền chứ ko phải lượng số người ăn ngân sách .

anhtu1101993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ GG thì làm đọc tiêu đề cho kĩ nha cụ , tỉ lệ của VN là 1/20 người dân , VN 100 triệu thì có 5 triệu người .
Người ta nói về số lượng người làm cho chính quyền chứ ko phải lượng số người ăn ngân sách .
VN chưa tính cả công an , bộ đội , giáo viên , bác sĩ y tá , dân quân địa phương trong khi Mỹ nó tính hết .
Phải tính tất cả nhưng người làm cho chính phủ mới hợp lý chứ ko chỉ tính mỗi cán bộ được .

Gianthuong123

Xe tải
Cụ nói đúng rồi, chỉ thiếu chút cái phần sau, và phần đầu. Cái vô lý nằm ở chỗ có 1 con thì chỉ trừ 1 lần vào lương của 1 người thôi ví dụ như trừ vào lương người mẹ thì người cha phải đóng đủ. Thế thì có khác gì nuôi đứa con 1 tháng chỉ cần 4,4 triệu VND.

Còn phần đầu thì phải tính trên tổng thu nhập nhận được từ công ty bao gồm cả phụ cấp, đây là thay đổi trong luật thuế từ năm 2015. Ví dụ lương 20tr và phụ cấp ăn uống, điện thoại 600 nghìn thì phải tính từ 20 triệu 600 nghìn. Luật năm 2015 đổi cách tính là tính luôn cả phụ cấp nhà và phụ cấp xe cộ, ví dụ công ty trả tiền thuê nhà 15 triệu cho cụ thì coi như phải cộng luôn 15 tr này vào tổng thu nhập nhận từ công ty (coi như là quét không sót 1 cái thứ gì).
Thằng công ti nào chó má thuê nhá cho cụ ở mà tính vào thu nhập để cụ đóng thuế mà ko phản ứng lại à .
VN chưa tính cả công an , bộ đội , giáo viên , bác sĩ y tá , dân quân địa phương trong khi Mỹ nó tính hết .
Phải tính tất cả nhưng người làm cho chính phủ mới hợp lý chứ ko chỉ tính mỗi cán bộ được .
Thưa cụ người ta tính hết cả rồi đó , cán bộ , công chức , viên chức , theo những gì cụ liệt kê ở trên .
Cụ ở nước ngoài hay sao mà ko biết vậy .
Quân đội và công an là cán bộ .

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
VN thì 11 triệu người

Anh hiểu 11tr người hưởng lương này là những ai không? Chắc anh nghĩ đều là công (viên ) chức nhà nước hết cả vào đấy??

manhdo.bank

Xe đạp
Thuế cao hay thấp không quan trọng mà là sử dụng tiền thuế như thế nào...

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cả VN và Mỹ đều dùng theo Progressive Tax Rate (Thuế luỹ tiến) là đánh thuế theo thang tăng của thu nhập. Và so sánh thì cũng không có nhiều khác biệt. Tuy nhiên ở Mỹ truy thu thuế gắt hơn, tức là phần kiểm soát luật (control) tốt, tất cả các thu nhập đều được tính vào (income) trong khi ở VN, đối với các cá nhân đi làm ở tổ chức (employees) thì hầu hết đều kê khai đây là nguồn thu duy nhất trong khi còn bán hàng online thù cũng nhiều nhưng không kê khai đóng thuế. Tương tự đối với cá nhân làm việc tự do, tự làm chủ (self-employment), hầu hết đều không kê khai thuế luôn, trừ khi làm việc với doanh nghiệp có hoá đơn chứng từ đầy đủ.
Về các khoản khấu trừ, hầu hết dân mình không biết có rất nhiều khoản có thể khấu trừ, nên làm thuế cũng không làm phần này (hầu hết khoán cho bên thứ 3 làm do cty chỉ định sẵn).
Nói chung lại, thu thuế cá nhân chủ yếu trên lương của cty khai báo, tất cả các khoản thu ngoài hay khấu trừ đều không biết hoặc cố ý không đưa vào. Nhà nước lại không có khả năng làm sâu nên cứ thế.
Thêm nữa, mức thuế cao nhất của Mỹ thay đổi theo các đời tổng thống, như ở thời của Trump giữ ở 37% khi đạt mức cao nhất nhưng cũng có thời tới 90% đâu đó giai đoạn thế chiến thứ 2. Còn ở nhà mình, bao năm không đổi, có cái mức 9tr cơ bản mà giữ cả chục năm.
Thuế thu nhập cá nhân thì VN mới làm cỡ chục năm nên trong tổng thu ngân sách chỉ chiếm cỡ 6% chơ mấy , trong khi thuế thu nhập cá nhân bên Mỹ chiếm tới khoảng 50% số thu ngân sách của chính phủ liên bang.
Lưu ý là bên Mẽo nó chia ra phần thu thuế liên bang và từng bang còn có thuế riêng nữa. Phần thuế thu nhập cá nhân này chính phủ liên bang thu hết.

congchi

Xe điện
VN đó tính theo tháng Mỹ tính theo năm .
So theo năm như Mỹ .
VN : 960 triệu 35% . tính theo PPP nữa là 2 tỉ 880 triệu .
Mỹ : 12 tỉ đóng 37% .
Nói thiệt cụ đừng bàn về kinh tế nữa đó là lời khuyên của em .
Bác chủ thớt này nổi tiếng vụ Samsung chiếm 26% GDP Vn. Sau vụ đó thấy trốn mất bên thớt kia, giờ nổi bên này lấy tiền theo tháng so với tiền theo năm

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ biết lương thủ tướ.ng Anh cao hơn nhiều lương đồng cấp của VN.
Nhưng lại méo dầu bằng, thế mới đểu.

vo nho

Xe điện
Thì em cũng hiểu thế này mà cụ. Cụ chủ thớt lôi 2 cái bảng chả giải thích gì. Em mới nói thui.

ADH

Xe tải
Em nhìn đi nhìn lại vẫn thấy thuế Việt Nam cao hơn thuế Mỹ,
mà sao mọi người lại nói thuế Mỹ cao lắm.
Vậy là làm thao?
Bọn Mẽo là đế quốc sài lang, chuyên hút máu mủ nhân dân, làm sao so sánh được với thiên đường.