[Funland] Thuế thu nhập bên nào cao hơn, Mỹ hay Việt?

Cối xay 268

Xe tải
Bổ sung thêm: nếu cụ có cha mẹ hoặc 2 con dưới 18 tuổi, thu nhập miễn thuế của cụ là 19,8 triệu một tháng, tương đương 237.600.000 đồng/năm, khoảng 10k USD. Phần lớn không phải đóng thuế TNCN
Một anh Phi công VN lương tháng 200 tr, có 2 con dưới 18 tuổi, lương năm 2,4 tỷ, phần thu nhập tính thuế TNCN 35% là 2,163 tỷ.....tính ra 1 năm phải nộp 757 tr, còn thu về có 1,7 tỷ....cũng vẫn vui bác nhỉ....:)

botom

Xe tăng
Cụ trích 2 con số ở 2 nguồn có 2 cách tính khác nhau.Đó là biểu hiện của sự lươn lẹo. Ở cái nguồn mà cụ lấy để tính ra mức 2.5% của VN thì của Mỹ là 1.8%. Cụ quá coi thường anh em ofer rồi.

Đây là con số chính thức

Nguồn: Bộ tài chính
Cụ dạy phải. Em có chút nhầm lẫn không có ý lươn lẹo, xin lỗi các cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
Mỹ nước giàu nhưng thuế thấp lắm
Việt Nam nghèo nhưng dân oằn mình ra chịu thuế
Nhưng em chỉ chưa tưởng tưởng được phản ứng của xã hội thế nào nếu áp thuế giống Mỹ vào Việt Nam, dân chúng có tung hô không. Biết đâu dân chúng lại tin tưởng rằng đóng thuế là quyền lợi nên nhiệt tình hưởng ứng :D
Và mỗi hộ dân sẽ là 1 Đoàn Văn Vươn khi mảnh đất cha ông để lại muốn cho thằng con thì nhà nước vào xẻo mất phân nửa mảnh đất, hoặc ki cóp cả đời được cuốn sổ tiết kiệm cho con mà lúc con ra nhận bị nhà nước cắt đôi mất cuốn sổ thì có cam lòng không.
Tốt nhất là tập trung vào chất lượng không khí, an toàn thực phẩm, thu nhập đầu người, xã hội dân chủ văn minh, tự do ngôn luận,.. chứ mang thuế ra để đá đểu thì hơi khó

i_am_invisible

Xe máy
Nhà 10 tỷ ghi HĐ công chứng cùng lắm ghi bằng biểu giá đất Nhà nước công bố thôi cụ. Cụ ghi vài trăm triệu thì bên Thuế nó vẫn áp mức giá = biểu giá đất NN công bố khu vực đó khi người mua làm thủ tục sang tên và người bán phải nộp đủ Thuế Thu nhập CN với mức giá đó.
Tôi dự nhà đất 10 tỷ thì cùng lắm chỉ ghi được trong HĐ mua bán là 3 tỷ là hợp lý ( nhân viên phòng Công chứng HĐ sẽ tư vấn như thế !!! :) ) .....
Nhà nước mình dựa vào nguyên tắc nào để định giá nhỉ, tôi tò mò chút.

Chỉnh sửa cuối:

Friedrich II

Xe tải
Một anh Phi công VN lương tháng 200 tr, có 2 con dưới 18 tuổi, lương năm 2,4 tỷ, phần thu nhập tính thuế TNCN 35% là 2,163 tỷ.....tính ra 1 năm phải nộp 757 tr, còn thu về có 1,7 tỷ....cũng vẫn vui bác nhỉ....:)
Thứ 1: Số thuế bạn tính là sai
Thứ 2: có bao nhiêu % dân số có được mức lương đó

Anhhungjp

Xe tăng
Nhưng em chỉ chưa tưởng tưởng được phản ứng của xã hội thế nào nếu áp thuế giống Mỹ vào Việt Nam, dân chúng có tung hô không. Biết đâu dân chúng lại tin tưởng rằng đóng thuế là quyền lợi nên nhiệt tình hưởng ứng :D
Và mỗi hộ dân sẽ là 1 Đoàn Văn Vươn khi mảnh đất cha ông để lại muốn cho thằng con thì nhà nước vào xẻo mất phân nửa mảnh đất, hoặc ki cóp cả đời được cuốn sổ tiết kiệm cho con mà lúc con ra nhận bị nhà nước cắt đôi mất cuốn sổ thì có cam lòng không.
Tốt nhất là tập trung vào chất lượng không khí, an toàn thực phẩm, thu nhập đầu người, xã hội dân chủ văn minh, tự do ngôn luận,.. chứ mang thuế ra để đá đểu thì hơi khó
Cụ đọc ở đâu cái thông tin để lại nhà cho con mất 1 nửa đất (hay thuế mất nửa nhà thế). Nếu là nhà đang ở (con đang ở cùng hoặc con chưa có nhà) thì không phải đóng thuế. Còn nếu con đã có nhà rồi, thì nhà được thừa kế coi là tài sản thứ 2, sẽ chịu thuế (thuế cao hơn bt) tối đa lên tới 47%, tuy nhiên nó còn khấu trừ các thứ linh tinh...chứ không phải là trừ béng 47% dựa theo giá trị hợp đồng của ngôi nhà. Cái này không chỉ Mỹ mà Nhật cũng thế. Các bác cứ làm như giãy chết nó là cướp cạn ấy à :D

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
VN dân nghèo và trung bình mới oằn mình chịu thuế, chứ dân giàu lại dễ trốn thuế

Còn tư bản thì dân giàu mới oằn mình chịu thuế
Top 20% of Americans Will Pay 87% of Income Tax
Households with $150,000 or more in income make up 52% of total income nationally but pay large portion of total taxes

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
VN dân nghèo mới oằn mình chịu thuế, chứ dân giàu lại dễ trốn thuế

Households with $150,000 or more in income make up 52% of total income nationally but pay large portion of total taxes
Thực ra mình thì dân nghèo không phải đóng thuế mấy, giàu cũng ít đóng thuế luôn vì lách đủ kiểu, tóm lại giàu nghèo gì cũng ít đóng thuế. Thế nên thấy buồn cười khi có thớt bảo Việt Nam đóng thuế nhiều hơn Mỹ ^^

cuicui

Xe tải
Hôm nay lại tấn công sang thuế thu nhập cá nhân của Việt Nam ợ? Em nhớ các cụ tấn mặt này nhiều rồi mà.

Ama-Kia

Xe buýt
Thứ nhập mỗi tháng chưa đến 1000 đô mà cũng bị thịt 10%. Khiếp quá
Chưa hết, cụ đi mua bất cứ cái gì (Do đồng tiền cụ đóng thuế rồi mà có) vẫn bị thẻo 10% nữa. Hoặc cụ mua chiếc xe, hay là mua xăng đều có thêm các loại thuế đặt biệt hay là thuế môi trường khác. Mà ko hề được hoàn lại! Mỹ nó có tính toán để hoàn đấy cụ à!

Gianthuong123

Xe tải
Em cũng nghe người ta nói thế nên mới hỏi google, hóa ra toàn tin đồn thôi ạ. Nếu tính thuế dựa trên thu nhập thì nó rẻ hơn mình mấy chục hoặc cả trăm lần ạ.

Việt Nam: 80 triệu là lên mức 35% thuế (max)
Hoa Kỳ: 12 tỷ mới lên mức 37% thuế. (max)
VN đó tính theo tháng Mỹ tính theo năm .
So theo năm như Mỹ .
VN : 960 triệu 35% . tính theo PPP nữa là 2 tỉ 880 triệu .
Mỹ : 12 tỉ đóng 37% .
Nói thiệt cụ đừng bàn về kinh tế nữa đó là lời khuyên của em .

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra mình thì dân nghèo không phải đóng thuế mấy, giàu cũng ít đóng thuế luôn vì lách đủ kiểu, tóm lại giàu nghèo gì cũng ít đóng thuế. Thế nên thấy buồn cười khi có thớt bảo Việt Nam đóng thuế nhiều hơn Mỹ ^^
So sánh đóng thuế ít hay nhiều thì phải dựa vào 1 cái chuẩn nào đó (!)

Còn nhận xét thì thế này; chi tiêu của chính quyền mẽo thì từ thuế (hầu như 100%)
Dân low-income và người già mẽo thì không phải đóng thuế mà còn nhận được rât nhiều ưu đãi từ chính quyền (free học phí, bảo hiểm sức khỏe, foodstamp, trợ cấp tiền mặt, ...)
Tiền đó ở đâu ra, cũng là tiền thuế của bọn top 20%

VN thì không thu thuế nhiều được thằng giàu ; nên phúc lợi cho người nghèo là không có
Điều này sẽ dẫn đến giãn cách và bất công XH sẽ càng ngày càng lớn

The 35.4 Percent: 109,631,000 on Welfare

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải

Còn nhận xét thì thế này; chi tiêu của chính quyền mẽo thì từ thuế (hầu như 100%)
Dân low-income và người già mẽo thì không phải đóng thuế mà còn nhận được rât nhiều ưu đãi từ chính quyền (free học phí, bảo hiểm sức khỏe, foodstamp, trợ cấp tiền mặt, ...)

VN thì không thu thuế nhiều được thằng giàu ; nên phúc lợi cho người nghèo là không có
Cụ sống ở đâu mà phúc lợi cho người nghèo ko có , nói trung tầng lớp ở giữa người ta ko hưởng gì nhiều , còn nhà giàu thì ko nói rồi .
Trừ khi từ nhỏ tới lớn cụ chơi tư nhân hết thì cụ mới nói ko hưởng phúc lợi nào .

Joan_tèo

Xe tải
THuế TNCN VN cao nhất ASEAN, đó là sự thật.

Cao hơn rất nhiều so với Singapore
Cao hơn nước liền kề thứ 2 là Thái Lan 5%, mức cao nhất Thái 30%, Việt Nam 35%

Do đó có rất nhiều người từ chối về VN làm việc nếu được chọn trong nhiều chi nhánh cùng 1 cty.

shiluo

Xe container

Đang nói chuyện bên nào đóng thuế nhiều hơn cụ
Nói về hỗ trợ người nghèo thi Việt Nam cũng không thiếu (học phí, khám bệnh, trợ cấp,..), nhưng với mức độ không thể bằng Mẽo được vì Việt Nam không giàu như Mẽo và không thu được nhiều thuế như Mẽo
Em cũng chưa bao giờ chỉ trích chuyện Mẽo phải đóng thuế nhiều, đóng nhiều thì phúc lợi xã hội mới nhiều là chuyện đương nhiên. Câu đóng thuế là quyền lợi và trách nhiệm không phải là khẩu hiện (tất nhiên với mỗi cá nhân thì ông nào cũng muốn né được chừng nào tốt chừng đó)

dongxanh

Xe buýt
Chưa hết, cụ đi mua bất cứ cái gì (Do đồng tiền cụ đóng thuế rồi mà có) vẫn bị thẻo 10% nữa. Hoặc cụ mua chiếc xe, hay là mua xăng đều có thêm các loại thuế đặt biệt hay là thuế môi trường khác. Mà ko hề được hoàn lại! Mỹ nó có tính toán để hoàn đấy cụ à!
Thuế sử dụng này ghê thật, nhưng em ngạc nhiên nhất là 1 lần đi siêu thị bên Tiệp, đến đâu khoảng 20%

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sống ở đâu mà phúc lợi cho người nghèo ko có , nói trung tầng lớp ở giữa người ta ko hưởng gì nhiều , còn nhà giàu thì ko nói rồi .
VN thì mấy người được NN trợ cấp (?)

Còn mẽo thì 1/3 dân số ăn trợ cấp
The 35.4 Percent: 109,631,000 on Welfare

khanghyxda

Xe hơi
VN dân nghèo và trung bình mới oằn mình chịu thuế, chứ dân giàu lại dễ trốn thuế

Đóng méo đồng nào đâu mà oằn mình chịu thuế nghe nó kinh vậy. Chả biết tháng có đóng dc 500k tiền thuế không mà kêu oằn mình. Nếu thu nhập trên mức trung bình 3k$ đến 5k$ 1 năm thì không phải đóng đồng thuế nào nha ông. Nói suy nghĩ hộ cái đi.