[Funland] Thực trạng ở rất nhiều nhà chung cư

BKG

Xe tăng
E vẫn rất thích ở CC và co mong muốn lên CC ở dù nhà đất ngon nghẻ. E muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm xem nên mua khu nào hay của chủ đầu tư nào? E thay CC của Hoà Phát gần như chưa co tai tiếng gì thì fai? Mandarin mạn Trung Hoà, Tân Mai, toà Giải Phóng…

KTS1406

Xe tải
các cụ tự quản lý còn tệ hơn, em thật!
Chung cư em mua là một ví dụ :P
Sau này em chả thèm đi bầu bán gì nữa, ai làm cũng thế cả thôi, hixx. Em nói thật dân trí đủ để quản lý cc ko phải dễ, chả ai vô công rồi nghề ngoài mấy cụ hưu, nếu ko có ăn gì trong đó.
Em nghĩ còn có 1 lý do đơn giản người ta "dám" làm BQT: người ta có gia đình, vợ con sống ở đó nên người ta chấp nhận bỏ 1 phần thời gian-công sức để cái chung cư đó "sống được".
Nếu ai cũng suy nghĩ như cụ thì đến bao giờ CĐT nó biết tôn trọng người mua nhà. Và có lẽ lúc đó cụ muốn xin 1 tý quyền lợi (như trong HĐ) thì chắc cụ phải xin bằng 2 tay đấy.

longloan

Xe tăng
E vẫn rất thích ở CC và co mong muốn lên CC ở dù nhà đất ngon nghẻ. E muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm xem nên mua khu nào hay của chủ đầu tư nào? E thay CC của Hoà Phát gần như chưa co tai tiếng gì thì fai? Mandarin mạn Trung Hoà, Tân Mai, toà Giải Phóng…
[/QUO
Hoà Phát có các tiện ích như ở vin ko cụ
Có thì nên mua
Và phải có khoonh gian cây xanh như công viên nữa nhé

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ còn có 1 lý do đơn giản người ta "dám" làm BQT: người ta có gia đình, vợ con sống ở đó nên người ta chấp nhận bỏ 1 phần thời gian-công sức để cái chung cư đó "sống được".
Nếu ai cũng suy nghĩ như cụ thì đến bao giờ CĐT nó biết tôn trọng người mua nhà. Và có lẽ lúc đó cụ muốn xin 1 tý quyền lợi (như trong HĐ) thì chắc cụ phải xin bằng 2 tay đấy.
Em nói thật với cụ, người nghĩ như cụ thì nhiều, lạc quan tếu mà :P
Người nghĩ cho gia đình có, nhưng họ ko có năng lực để làm, thì xin làm làm cái gì? Cố làm làm cái gì?
Nên thực tế đi ah, hixx
Mà để nuôi gia đình, đi làm bạc mặt ra rồi, còn sức đâu mà ôm rơm???
Năng lực, thời gian, và trách nhiệm, để quản lý một cái chung cư, nó ngang với quản lý một cty be bé chứ ko phải ít.
Vì để làm một bqt tốt thì cũng phải hiểu về máy móc: hệ thống pccc, hệ thống điện, hệ thống nước... hiểu về pháp lý, hiểu về vận hành tòa nhà v.v dù ko có phải vận hành, nhưng để thuê BQL vận hành cho mình thì phải hiểu mới quản lý được chứ, hixx. Còn ty tỷ thứ, từ vệ sinh, bảo vệ, cây xanh, v.v
Nên QBT chỉ nên quản lý việc tiêu tiền 2%, còn cdt là bql - quản lý vận hành, dân hưởng lợi là 3 bên đều được rồi

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em ở CC được 4 năm rồi. Chả thấy gì phàn nàn.
CĐT bàn giao hết quỹ bảo trì cho BQT, gửi ngân hàng đứng tên đồng sở hữu 3 vị trong BQT. Thuê công ty quản lý nhà của VNPT quản lý. Hầm xe chỉ cho cư dân gửi, không nhận xe ngoài, phí gửi xe dùng chi chung. Thu phí dịch vụ 7.700 đồng cả VAT/m2/tháng.
Vệ sinh sạch sẽ, bể bơi, khu vui chơi, cây xanh, phòng tập, sảnh cộng đồng, sân chơi tầng thượng... được chăm sóc hàng ngày.
Cứ 4 năm 1 lần lại sơn, sửa lại toàn bộ bề mặt bên ngoài + hành lang các tầng... nên lại trông như mới.
Cư dân phát hiện hỏng hóc từ cái bóng đèn cháy gọi kỹ thuật phát lên thay trong vòng 15 phút. Thậm chí nhà riêng cư dân hỏng vòi nước gọi kỹ thuật cũng lên sửa miễn phí (tất nhiên vật tư thay thế thì cư dân mua).
Nên quan trọng nhất, vẫn chính là hoạt động của BQT do chính cư dân bầu ra.

MINHKD

Xe điện
CĐT bàn giao hết quỹ bảo trì cho BQT, gửi ngân hàng đứng tên đồng sở hữu 3 vị trong BQT. Thuê công ty quản lý nhà của VNPT quản lý. Hầm xe chỉ cho cư dân gửi, không nhận xe ngoài, phí gửi xe dùng chi chung. Thu phí dịch vụ 7.700 đồng cả VAT/m2/tháng.
Vệ sinh sạch sẽ, bể bơi, khu vui chơi, cây xanh, phòng tập, sảnh cộng đồng, sân chơi tầng thượng... được chăm sóc hàng ngày.
Cứ 4 năm 1 lần lại sơn, sửa lại toàn bộ bề mặt bên ngoài + hành lang các tầng... nên lại trông như mới.
Cư dân phát hiện hỏng hóc từ cái bóng đèn cháy gọi kỹ thuật phát lên thay trong vòng 15 phút. Thậm chí nhà riêng cư dân hỏng vòi nước gọi kỹ thuật cũng lên sửa miễn phí (tất nhiên vật tư thay thế thì cư dân mua).
Đúng bác ạ, nếu dân mà quan tâm đến việc bầu ban quản trị thì đâu đến nỗi mấy ông tham lam ăn bẩn chui vào.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Đúng bác ạ, nếu dân mà quan tâm đến việc bầu ban quản trị thì đâu đến nỗi mấy ông tham lam ăn bẩn chui vào.
Vâng, đúng thế cụ. Khu nhà em ở muốn ăn bẩn cũng khó. Bởi thu chi công khai dán ở VP Ban quản lý. Mỗi lần sửa chữa, mua sắm gì đều phải công bố lấy báo giá công khai. Nên có xơi cũng chả đáng bao nhiêu.
Được cái khu em ở có mấy bác về hưu, trước có kinh nghiệm quản lý doanh nghiệp rồi tham gia BQT nên cũng ngon lành lắm!

KTS1406

Xe tải
Em nói thật với cụ, người nghĩ như cụ thì nhiều, lạc quan tếu mà :P
Người nghĩ cho gia đình có, nhưng họ ko có năng lực để làm, thì xin làm làm cái gì? Cố làm làm cái gì?
Nên thực tế đi ah, hixx
Mà để nuôi gia đình, đi làm bạc mặt ra rồi, còn sức đâu mà ôm rơm???
Năng lực, thời gian, và trách nhiệm, để quản lý một cái chung cư, nó ngang với quản lý một cty be bé chứ ko phải ít.
Vì để làm một bql tốt thì cũng phải hiểu về máy móc: hệ thống pccc, hệ thống điện, hệ thống nước... hiểu về pháp lý, hiểu về vận hành tòa nhà v.v dù ko có phải vận hành, nhưng để thuê thằng vận hành cho mình thì phải hiểu mới quản lý được chứ, hixx. Còn ty tỷ thứ, từ vệ sinh, bảo vệ, cây xanh, v.v
Nên QBL chỉ nên quản lý việc tiêu tiền 2%, còn cdt quản lý vận hành, dân hưởng lợi là 3 bên đều được rồi
Ở đây là đang nói vấn đề ai làm BQT, cư dân hay để CĐT thao túng. Còn vấn đề vận hành quản lý CC thì BQL nó sẽ làm. BQT chỉ đưa ra phương hướng, chỉ đạo, chính sách.
Cái quan trọng là BQT phải chọn được 1 đơn vị quản lý vận hành có KN, 1 đơn vị ngoài hay chính đơn vị QL của CĐT cũ cũng chả sao. Miễn là ông BQT phải bảo và "quản lý" được. Điều này không phải là quá khó.
Tất nhiên, làm BQT hay BQL cũng là làm dâu trăm họ. Trong bất cứ trường hợp nào cũng không thể 100% cư dân hài lòng được. Chỉ cần 60-70% hài lòng là em đánh giá BQT ở đấy là "được"!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây là đang nói vấn đề ai làm BQT, cư dân hay để CĐT thao túng. Còn vấn đề vận hành quản lý CC thì BQL nó sẽ làm. BQT chỉ đưa ra phương hướng, chỉ đạo, chính sách.
Cái quan trọng là BQT phải chọn được 1 đơn vị quản lý vận hành có KN, 1 đơn vị ngoài hay chính đơn vị QL của CĐT cũ cũng chả sao. Miễn là ông BQT phải bảo và "quản lý" được. Điều này không phải là quá khó.
Tất nhiên, làm BQT hay BQL cũng là làm dâu trăm họ. Trong bất cứ trường hợp nào cũng không thể 100% cư dân hài lòng được. Chỉ cần 60-70% hài lòng là em đánh giá BQT ở đấy là "được"!
Lý thuyết như vậy thôi cụ, thực tế khá "mùi"
Em đã trải qua nên biết, dù BQT có tử tế, nhưng năng lực và quan điểm là cả một vấn đề ...
Mà giờ các cty vận hành, có những công ty nào làm tử tế và tốt mà có giá hợp lý? :)
Như cc của em mua, cdt offer mức giá hợp lý, chất lượng thế là ok, nhưng bqt lại cho là ko xứng, hixx. Nên mới nát bét ra...

Chỉnh sửa cuối:

KTS1406

Xe tải
Lý thuyết như vậy thôi cụ, thực tế khá "mùi"
Em đã trải qua nên biết, dù BQT có tử tế, nhưng năng lực và quan điểm là cả một vấn đề ...
Mà giờ các cty vận hành, có những công ty nào làm tử tế và tốt mà có giá hợp lý? :)
Như cc của em mua, cdt offer mức giá hợp lý, chất lượng thế là ok, nhưng bql lại cho là ko xứng, hixx. Nên mới nát bét ra...
Tóm lại là cụ đưa ra quan điểm dựa trên 1 hoặc 2 cái CC cụ đang hoặc đã ở và cụ nghĩ đa số những CC khác cũng như thế(!)
P/s: mà hình như cụ chưa phân biệt được rõ thế nào là BQT, thế nào là BQL thì phải (dựa vào mấy comment trên của cụ).

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là cụ đưa ra quan điểm dựa trên 1 hoặc 2 cái CC cụ đang hoặc đã ở và cụ nghĩ đa số những CC khác cũng như thế(!)
P/s: mà hình như cụ chưa phân biệt được rõ thế nào là BQT, thế nào là BQL thì phải (dựa vào mấy comment trên của cụ).
Chắc em type nhanh nên nhầm :) giữa bqt của cư dân và bql thuê ngoài

thabi0_0

Xe đạp
Cụ đang ở CC nào đấy ạ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
"CĐT bàn giao hết quỹ bảo trì cho BQT": Chúc mừng bác.
Nhiều người trong thread này sẽ đề nghị trao Huân chương chiến công hạng nhất cho CĐT bên bác.

Còn khi đã có xiền, nhiều thứ nó dễ xử lý hơn.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
"CĐT bàn giao hết quỹ bảo trì cho BQT": Chúc mừng bác.
Nhiều người trong thread này sẽ đề nghị trao Huân chương chiến công hạng nhất cho CĐT bên bác.

Còn khi đã có xiền, nhiều thứ nó dễ xử lý hơn.
Khu vực em ở có 3 dự án đều của Capital land làm chủ đầu tư, cứ bàn giao xong, cư dân họp bầu được BQT, được UBND quận phê duyệt là CĐT chuyển quỹ bảo trì luôn. Cả 3 dự án bàn giao trước sau đều lần lượt như thế.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Khu vực em ở có 3 dự án đều của Capital land làm chủ đầu tư, cứ bàn giao xong, cư dân họp bầu được BQT, được UBND quận phê duyệt là CĐT chuyển quỹ bảo trì luôn. Cả 3 dự án bàn giao trước sau đều lần lượt như thế.
Thế thì có lẽ chỗ bác là địa chỉ duy nhất nhận được 2% - mà không phải kiện tụng.
Và, những CC đã nhận được 2%, dù nhờ vào đi kiện thành công, cũng rất ít.

BKG

Xe tăng
Hoà Phát có các tiện ích như ở vin ko cụ
Có thì nên mua
Và phải có khoonh gian cây xanh như công viên nữa nhé
Vin thì cơ quan e nhieu người ở Times. Tiện ích thì OK nhưng chất lượng nhà và thiết kế e thấy tệ quá so với uy tín của họ